คิดอยากไปเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

Lack

พ่อแม่ ไม่ช่วยรับรองค่าใช้จ่ายให้อ่ะ เป็นคุณอาที่เป็นน้องสาวแท้ๆได้ไหมค่ะ อยู่บ้านเดียวกันตั้งแต่เกิดนะ

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะคะ มีเพื่อนขอวีซ่านักเรียนของออสเตรเลีย แล้วให้ญาติรับรองค่ะ เค้าแนบ pedigree ครอบครัวไปด้วย (ม่ะช่ายซื้ออาหารสุนัขไปฝากเจ้าหน้าที่นะค่ะ) ยื่นเอกสารปกติคะ แถมวีซ่าผ่านฉลุย แต่วีซ่านักเรียนของออสเตรเลียของ่ายอยู่แล้วด้วย ที่อยากบอกก็คือ ลองแนบ pedigree แสดงความสัมพันธ์ไปด้วย (คิดถึงตอนเรียนชีวะเลย)

ส่วนตัวเองนะคะ ตอนขอให้แม่การันตีให้ค่ะ เอกสารที่ยื่นก็ตามปกติ สมุดบัญชีพร้อมสำเนา สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน และหนังสือรับรองว่าเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายให้ อันนี้ search มาจาก Google ค่ะ เอกสารทั้งหมดเป็นภาษาไทยค่ะ เพราะเจ้าหน้าที่บอกว่า กระบวนการทั้งหมดจะเสร็จในไทย (ไม่ต้องเสียค่าแปล) ส่วนสมุดบัญชีเจ้าหน้าที่จะเอาไว้ แล้วคืนกลับมาพร้อมเล่มและวีซ่า

คุณอาให้บัญชีอันเดียว 30K สำหรับ 10 วัน เขาบอกว่าน่าจะพอนะ เพราะเราให้แฟนรับรองเรื่องที่พักฟรีนะค่ะ

ความเห็นส่วนตัวนะคะ 30K น้อยไปหน่อยค่ะ เพราะตอนที่ลักษณ์ไป กลับมานั่งดีดนิ้วดู แฟนจ่ายให้ไปประมาณ 150K ค่ะ (รวม shopping ไม่รวมค่าเครื่อง) ถ้าประมาณ 30K นี่แค่ค่าเครื่องไปตุรกีเองนะคะ เราต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดด้วย ทั้งค่าเครื่อง ค่ากิน ค่าที่พัก และค่าสุขภาพ กรณีปวดท้อง ปวดหัวไม่ถึงกับเข้าโรงพยาบาล แม้ว่าในความเป็นจริงแฟนจะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้ก็ตาม  แต่เรายื่นเรื่องกับสถานทูตว่าญาติเป็นคนออกค่าใช้จ่ายให้ อย่างน้อยๆก็ควรจะมียอดเงินที่ครอบคลุม 
อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคะ คิดว่าควรมีเงินในบัญชีประมาณ 100-150K อ่ะค่ะ เพราะสถานทูตเค้าจะพิจารณากรณีที่เราเกิดปัญหาที่โน่น เช่น แฟนไม่ให้พักที่บ้าน แล้วเราต้องจ่ายค่าโรงแรมเอง เป็นต้น (อันนี้สมมติค่ะ) โรงแรมที่โน่นเอาแบบนอกเมืองสุดๆ พักคนเดียว ห้องน้ำรวม แถมไม่มีอาหารเช้าอีกต่างหาก ก็ปาเข้าไปคืนละ 90 ฟรังแล้ว (ประสบการณ์จากการทำงาน agent) ดังนั้นยอดเงินที่จะใช้การันตีก็น่าจะให้เพียงพอกับการเดินทางและการพำนัก เพราะเราคงไม่ให้เงินทั้งหมดในบัญชีตัวเองเพื่อการเดินทางของญาติหรอก ไม่ได้หมายความว่าปิดบัญชีไปจริงๆ แต่พูดไปตามรูปการณ์ แม้ว่าเราจะอ้างได้ว่า คุณอามีหลายบัญชี ที่ให้เรามาเป็นส่วนนึงเท่านั้น แต่เค้าก็จะตอก เอ้ย บอกกลับมาว่า ชั้นไม่รู้ ชั้นไม่เห็นบัญชีอื่นๆนี่ เท่าที่ชั้นเห็นมีแค่นี้ คือ หลังจากหักค่าใช้จ่ายในการท่องเที่ยวของเราแล้ว ให้คุณอามีเงินเหลือในบัญชีบ้าง ดูให้สมเหตุสมผลนะคะ
P.S. ตอนลักษณ์ไปสัมภาษณ์ครั้งแรก เจอเจ้าหน้าที่ฝรั่ง ใจดีมาก แต่ตอนนี้ย้ายไปทำในส่วนของแต่งงานแล้ว ตอนไปขอวีซ่าเตรียมแต่งก็ยังคุยเล่นกับเค้าอยู่เลย แต่เจ้าหน้าที่ในส่วนของ schengen โหดไปหน่อย... เปล่าขู่นะค่ะ อ่านกระทู้ของคุณคนบ้านๆ ก็จะรู้ว่าโหดเจรงๆ ตอนยื่น schengen ลักษณ์เห็นคุณน้าคนนึง ดูผู้ดีมาก แต่โดนไล่ให้ไปจองตั๋วรถไฟมาก่อนถึงจะรับเรื่อง
ตอนลักษณ์ไปยื่นนะคะ บัญชีของแม่มีประมาณ 1700K ค่ะ แม่บอกว่าเอาบัญชีอื่นที่น้อยกว่าซิ อันนี้ขออยู่ได้เป็นปีเลยมั้ง (ประชด) เลยบอกแม่ไปว่าขอแค่ตัวเลข ไม่ได้เอาตังค์  แล้วก็ถ้าเรามีเอกสารอื่นก็ยื่นประกอบเข้าไปด้วย เช่น บัญชีออม (แม้ว่าจะมีน้อยนิด) บัญชีเงินเดือน และวงเงินบัตรเครดิต อันนี้ไม่แน่ใจว่าสวิสจะเอากับเค้าด้วยรึเปล่า เพราะเพื่อนขอวีซ่าของเยอรมัน เดินบัญชีปกติ มีก็ใช้ ไม่มีก็ไม่ใช้ แล้วโอนเงินประมาณ 300K เข้าก่อนวันขอวีซ่าประมาณ 1 เดือน โดน refuse เพราะยอดเงินในบัญชี อันนี้เล่าสู่กันฟังเฉยๆ ค่ะ
อ้อ สำคัญมากลืมไม่ได้ เจ้าหน้าที่จะถามว่า ทำไมญาติถึงต้องออกค่าใช้จ่ายให้ ต้องหาโอกาสพิเศษนิดนึง ของลักษณ์ตอบว่าเรียนจบแม่เลยอยากให้เป็นของขวัญค่ะ ลักษณ์จะเดินทางวันที่ 27 กรกฎา ไม่ทราบว่าคุณ penguin เดินทางวันไหนค่ะ?
เตรียมตัวให้พร้อมคะ ที่เค้าว่า ขอยาก ขอยาก จริงๆ แล้วไม่ยากเลย ถ้าเราพร้อม สู้ สู้ค่ะ

Penguin

ขอบคุณคุณลักษณ์มากเลยนะค่ะ

แต่penguinบอกตัวเลขผิดไปอ่ะค่ะ 300K ค่ะ
แต่ว่าคงไม่ได้ใช้ของอาแล้วล่ะค่ะ เพราะแฟนอยากให้เอาเอกสารเขาคนเดียว เป็นคนรับรองค่าใช้จ่ายทั้งหมด อีโก้สูงจิงๆๆๆ   >:(
เขาไม่อยากให้เราวุ่นวายกับเอกสารมากมายนะค่ะ เขาคิดว่าหน้าที่การงานของเขาและเงินของเขาการันตรีได้แน่นอน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะตอบสถานทูตได้ดีแค่ไหน ภาระหนักมากกกกก
แล้วก็บอกว่าเราไม่ต้องเป็นท่องเที่ยว ให้เป็นเยี่ยมเยือนไป ทะเลาะกันเอ็มแทบพัง เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจนเราเองก็งงไปหมดแล้ว สรุปก็คือเยี่ยมเยือนวันที่ 9 ตอน 9 โมงเข้าแดนกินคนค่ะ ไม่ต้องเปลี่ยนวันยื่นค่ะ

เอกสารตอนนี้ครบแล้วค่ะ เหลือแต่ประกันสุขภาพยังไม่ได้ซื้อเลย ว่าจะซื้อวันจันทร์ค่ะ กลัวไม่ผ่านเหมือนกันนะเนี้ย แต่แฟนให้เหตุผลว่านี้คือของขวัญวันเกิดนะค่ะ ขอบอกว่าเขาจำวันผิดด้วยนะ มันน่า....ไหมเนี้ย เพิ่งผ่านมาไม่กี่วันเอง มันเลยฉุกหุกมากๆๆๆเลย

ขอบคุณมากๆๆเลยนะค่ะสำหรับกำลังใจของสมาชิกในเว็บนี้ สู้ตายค่ะ

khon_barn_barn

เตรียมเอกสาร  เตรียมตัวเตรียมใจ ทุกอย่างจะเป็นไปด้วยดีค่ะ โชคดีนะคะ ;)

yanisa

ก็อกๆๆเปิดประตู  อยู่บ้านไหมเอ่ย
  สวัสดีค่ะคุณคนบ้านๆ :D :D งานเข้าสิค่ะเปิดเทอมแล้วเห็นเงียบๆจะเข้ามาชวนค่ะเผื่อคุณสนใจอยากจะแวะดูไบกับ Emirates บ้าง ใช้ได้ค่ะไม่แพงแล้วก็ยุ่งยากกับการต่อเครื่องแึึึึละไม่ต้องนั่งเครื่องนานๆแวะที่ดูไบคลายเมื่อยถ้ามีทุกข์ก็ปล่อยซะที่ดูไบ ;D ;D ถ้ามีสุขก็ขอให้มีสุขยิ่งๆขึ้นไป  เที่ยวบินจากกรุงเทพ/ดูำไบ/ซูริค ที่เฉิ่มมามีคนไม่เยอะค่ะนั่งๆนอนๆคนเดียวโด่ๆสามที่ไปเล้ย สงสัยตัวเอง ??? เหมือนกันทำไมไม่มีใครมานั่งด้วย
โชคดีค่ะ

Penguin

Penguin จะไปแดนกินคนพรุ่งนี้แล้วนะคร้าบพี่น้อง
กังวลว่าเขาจะถามหาเอกสารเพิ่มเติมจังเลย

ทั้งที่ตอนนี้เราก็มีครบแล้วนะ แต่ที่กังวลคือ แฟนไม่อยู่บ้านค่ะ
ถ้าเกิดเขาสั่งให้faxด่วน Penguin ตายแน่ๆเลย

และเราก็ไม่เคยๆเก็บเอกสารพวกบิลค่าโทรไว้เลยด้วยสิ
งานนี้รอกยาก แต่สู้ตายค่ะ....

แล้วเดี๋ยวPenguinจะกลับมาเล่าให้ฟังนค่ะ ว่าเขากัดPengin เปื่อยแค่ไหน...

สวัสดีค่ะคุณ yanisa
ไม่ได้แวะมาคุยกันสักพักแล้วนะคะ  อากาศที่สวิตฯเป็นไงบ้างคะ    คนบ้านบ้านกำลังรอเพื่อนทางสวิตฯ เค้าเดินเรื่องอยู่ค่ะ  คิดๆ อยู่ว่าน่าจะหา flight โปรโมชั่นดีและคุ้มได้   ดูของ Emirates ไว้ด้วยค่ะ เพราะหลายคนบอกว่าดี ไม่แพง และยังได้แวะยืดเส้นยืดสายที่ดูไบอย่างที่คุณ yanisa บอก  แต่ยังไงก็ขึ้นอยู่กับช่วงจังหวะวันไป วันกลับที่เราต้องการด้วยค่ะ   ตอนนี้ขอรอเพื่อนดำเนินการทางโน้นไปก่อนค่ะ    :)

คุณ Penguin พรุ่งนี้ไปสัมภาษณ์ ขอให้โชคดีค่ะ  ไม่ต้องตื่นเต้นค่ะ  ใจร่มๆ  แล้วอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะคะ  ;)

Penguin

ไปมาแล้วค่ะ คุณคนบ้านบ้าน
เมืองกินคนสมคำร่ำลือนะค่ะ

โดนไปมากกว่า 20 คำถามเลยค่ะ
แล้วให้เราแฟกซ์เอกสารเพิ่มด้วยค่ะ

ลุ้นผล ศุกร์นี้ค่ะ 70/30
(70 คือไม่ผ่านนะค่ะ)
แล้วจะเข้ามาเล่าให้ฟังนะค่ะ ว่าผลเป็นไงบ้าง
ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ

สวัสดีค่ะ

คนบ้านบ้านได้รับข่าวจากทางสถานทูตว่าอนุมัติวีซ่าให้แล้วค่ะ  เค้าแจ้งให้เอาพาสปอร์ต+รูปถ่าย+เอกสารการสำรองเที่ยวบินไปยื่น และไปรับวีซ่าสามวันหลังจากนั้นค่ะ
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ช่วยเรื่องข้อมูลและเป็นกำลังใจให้ตลอดมา   :D

คุณเพนกวินคะ  พรุ่งนี้ไปฟังผลแล้วนะ ขอให้โชคดีค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณคนบ้านบ้าน เข้ามาแสดงความดีใจด้วยนะคะ ผลรู้เร็วมากๆเลยค่ะ ว่าแต่ว่าคุณคนบ้านบ้านทราบผลไ้ด้อย่างไรคะ คนเิชิญเช็คผลให้ที่ทางสวิตฯหรือว่าเอาพาสปอร์ตไปเช็คผลเองที่สถานฑูตคะ ฝนยังไม่ได้ติดตามผลของตัวเองเลยค่ะ แอบตื่นเต้นไปกับคุณคนบ้านบ้านด้วย ว่าแต่ว่าเดินทางเมื่อไหร่เข้ามากระซิบในนี้บ้างนะคะเผื่ออาจมีเพื่อนๆคนไหนเดินทางพร้อมๆกันจะได้มีเพื่อนค่ะ ขอให้เที่ยวให้สนุก
นะคะ

สวัสดีค่ะคุณฝน   
ผู้เชิญคนบ้านบ้านเล่าให้ฟังว่าเค้าเริ่มโทรคุยกับทาง Bern ตั้งแต่วันที่คนบ้านบ้านไปสัมภาษณ์ค่ะ (27พ.ค.)เพราะวันนั้น คนบ้านบ้านโทรปลุกเค้าตอนตีห้าให้เอาแฟนมาเซ็นต์เอกสารไงคะ จำได้ไหมที่เคยเล่าไว้  ;D   หลังจากนั้นคงตามจิกเป็นระยะ  ทำให้เค้าใช้เวลาสามวันทำการที่นั่น ก็ทราบผลค่ะ   
เค้าก็โทรมาบอกคนบ้านบ้านเมื่อวาน    เมื่อเช้าคนบ้านบ้านเลยอีเมลไปที่สถานทูตในไทยตามอีเมลที่เค้าขึ้นไว้หน้าเวบนั่นแหละค่ะ  ก็ถามไปว่า  ได้รับข่าวจากทางสวิสแล้ว  ต่อไปควรทำอย่างไร  วันไหนถึงจะติดต่อสถานทูตได้   
ทางสถานทูตอีเมลตอบกลับมาในตอนบ่ายค่ะ ว่าเรื่องของคนบ้านบ้านได้อนุมัติแล้ว  ให้นำเอกสารไปติดต่อสถานทูตตามที่บอกมา ทีแรกคิดว่าถ้าได้วีซ่าทัน ก็คงทันแบบฉิวเฉียด  สรุปว่าได้เร็วกว่าที่คิดก็ดีแล้วเนอะ
คุณฝนตามเรื่องไปถึงไหนแล้วคะ  ทางสวิสส่งข่าวมาหรือยัง ลองให้แฟนจิกดูค่ะ อิอิ    คนบ้านบ้านจะเดินทางวันที่ 5 ก.ค.  :) ได้วีซ่าแล้วส่งข่าวบ้างนะคะ  ขอให้ได้ไวไวค่ะ  ขอบคุณที่เข้ามาคุยเป็นเพื่อนกันค่ะ  :D

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณคนบ้านๆ ขอแสดงดีใจด้วนะคะ  ;D แล้วไม่ต้องเอาเอกสารประกันไปยื่นด้วยเหรอคะ ถ้าแนนมีข่าวคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบนะคะ เดินทางปลอดภัย และเที่ยวให้สนุกนะคะ

Nan

Quote from: Nantaree on June 12, 2009, 10:53:53 AM
สวัสดีค่ะ คุณคนบ้านๆ ขอแสดงดีใจด้วนะคะ  ;D แล้วไม่ต้องเอาเอกสารประกันไปยื่นด้วยเหรอคะ ถ้าแนนมีข่าวคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบนะคะ เดินทางปลอดภัย และเที่ยวให้สนุกนะคะ

Nan

ขอบคุณค่ะคุณแนน  เอกสารประกันยื่นไปตั้งแต่วันสัมภาษณ์แล้วค่ะ  เอาใจช่วยให้เรื่องเสร็จไวๆ นะคะ  แล้วคุยกันค่ะ

ladypatth

เย้ๆๆๆ ดีใจด้วยนะคะ  ได้เร็วดีจังเลย แพทก็รออยู่  ว่าแต่ว่า ส่ง email ไปถามได้เหรอคะ ดีจังเด๋วจะลองส่งดู บ้าง เพราะของแพท ได้แบบเดียวกับคนบ้านบ้านเลย นี่จะ 2 อาทิตย์หละที่เค้าทำเรื่องที่ zurich กะว่าวันจันทร์นี้จะเข้าเอาพาสปอตและการเดินทางไปยื่นเช็คดูว่าได้หรือเปล่า

ยังไงดีใจด้วยนะคะ มีผู้ร่วมขบวนการเดียวกันอีก คน

Nantaree

patty

email ไปที่ถามที่ ban.visa@eda.admin.ch นะจ๊ะ เป็นแผนกวีซ่า จะมีจนท.ฝรั่งเช็คอีเมลทุกวัน บอกชื่อ นามสกุล เลขpassport วันเดือนปีเกิด แล้วไรอีกไม่รู้อะ....
มันต้องมีหมายเลขผู้สมัครไหมคะ คุณคนบ้านๆ

คุณคนบ้านๆ คะ หลังจากเอา passport ประกัน และใบจองตั๋วไปยื่นแล้ว วันไปรับpassportคืนพร้อมวีซ่า เรารับกับ รปภ. หรือเข้าไปรับข้างในคะ  danke

Nan

สวัสดีค่ะ

คุณแพท คุณแนน  คนบ้านบ้านอีเมลไปที่ ban.visa@eda.admin.ch ค่ะ   ตอนอีเมลไปไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรเลยนอกจากลงชื่อตอนท้ายจดหมาย   แล้วทางนั้นก็อีเมลกลับมา (ภายในบ่ายวันที่อีเมลไปถามเลยค่ะ..เร็วดีจังนะคะ) ว่าวีซ่าของคนบ้านบ้าน approved แล้ว  ให้นำพาสปอร์ต,รูปถ่าย,หลักฐานการสำรองเที่ยวบิน  ไปยื่นที่ด้านในบอกเจ้าหน้าที่ว่า visa check  ไม่ได้แจ้งวันที่ไว้คงไปได้ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นไปค่ะ  แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ไปเลยงานยุ่งมาก

สำหรับการไปรับวีซ่าพร้อมพาสปอร์ตคืนสามวันหลังจากวันยื่น   รับที่ รปภ.ด้านหน้าค่ะ  :)
ขอให้สองสาวได้วีซ่าไวๆ ค่ะ