คิดอยากไปเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

Jojo

หวัดดีค่ะ ทุก ๆ คน

เดินเรื่องวีซ่ากันไปถึงไหนแล้ว ใกล้ความจริงหรือยังเอ่ย รอลุ้นอยู่ที่สวิส จนตัวโก่งแล้วอ่ะ ;D

ขอให้โชคดีกันนะคะ ;)
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

khon_barn_barn

สวัสดีค่ะคุณโจ้

อากาศที่สวิสเป็นยังไงคะ  ที่นี่ฝนตกน่าดู  คนบ้านบ้านก็รอคุณแนนเข้ามาเล่าเรื่องไปขอวีซ่าวันนี้ค่ะ ยังไม่เห็นเข้ามาเลย  คุณแนนทราบแล้วเปลี่ยน  รอฟังอยู่ค่ะ

Nantaree

nan เห็นคุณคนบ้านๆ และคุณ Jojo กำลังออนไลในเวปนี้อยู่ด้วยล่ะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจวันนี้ไปยื่นวีซ่าและสัมภาษณ์มาแล้ว ได้ช่อง 1จนท.สาวๆ ไม่ดุเลย ถามทั้งภาษาไทยและอังกฤษ เอกสารแนนก็ครบทุกอย่าง เกินด้วยซ้ำ สถานทูตคืนสลิปเงินเดือนมา Nan แนบอีเมลที่เคยเมลคุยกับแฟน และบิลค่าโทร และรูปคู่กัน ไปด้วยค่ะ ฟังผลวันที่ 23 ค่ะ แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ ส่วนใครที่กำลังจะยื่น ปรึกษาเราเรื่องเอกสารได้นะคะ โชคดีนะคะ

Nantaree

ถึง คุณคนบ้านๆ  แนนลืมบอก รีบๆ โทรไปจองคิวนะคะ วันนี้แนนโทรไปจองคิวให้พี่คนหนึ่ง

สงสารแก แนนช่วยแก แกมาจากจ.เลย โทรวันนี้ ได้คิววันที่ 13 พค. เลยต้องไปเปลี่ยนวันที่ในตั๋วเดินทาง  ในใบสมัคร ในกรมธรรณ์ประกัน  ในจม.เชิญ   เปลี่ยนเป็นลูกโซ่เลย เพราะเอกสารทั้งหมด ระยะเวลาที่จะเดินทางไปและกลับ ต้องเหมือนกันค่ะ เดิมแกจองตั๋วไว้ 22 พค. แต่ดูแล้ว ไม่ทันผลวีซ่า

สวัสดีค่ะคุณแนน   ยินดีด้วยค่ะที่วันนี้ผ่านไปได้ด้วยดี  คุณแนนแนบเอกสารเยอะจัง  แล้วคนบ้านบ้านต้องแนบเอกสารอย่างคุณแนนป่ะคะ เช่นสลิปเงินเดือน (อันนี้เป็น statement บัญชีย้อนหลังหกเดือนได้ไหม)
อีเมลที่เมลคุยกับเพื่อนสวิส, รูปที่ถ่ายคู่กัน.. คือเพื่อยืนยันว่ารู้จักกันจริงๆ นานแล้วอะไรประมาณนี้หรือเปล่าคะ  เพราะคนบ้านบ้านกับเพื่อนสวิสไม่ใช่แฟนกัน  

อย่างไรก็ตามขออวยพรให้คุณแนนโชคดีค่ะ สาธุ :)

ขอบคุณคุณแนนที่เตือนเรื่องวันจองคิวนะคะ จะรีบค่ะ  ;)

Jojo

ยื่นเรื่องแล้ว อย่าลืมให้แฟนตามเรื่องกับทางสวิสด้วยนะคะ ว่าได้ยื่นเรื่องแล้ว ผลเป็นไงบ้าง ขาดเหลือเอกสารอะไรมั๊ย ต้องการอะไรเพิ่มเติมอีก อย่ารอจนถึงวันที่สถานฑูตนัด เพราะโดนมาแล้ว เอกสารโจ้ไม่ครบ ก็ไม่บอก หลอกให้รอ สุดท้ายก็ต้องรอต่อไปอีก กว่าจะได้...เซ็งเลย :(

Nantaree

ขอบคุณค่ะ คุณโจ้  เอกสารแนนครบดีค่ะ จนท.บอก เกินด้วยซ้ำ เขาคืนสลิปเงินเดือนมา

คุณคนบ้านๆ....  ไม่ต้องไปขอ statement หรอกค่ะ ให้ถ่ายสมุดธนาคารแล้วแนบไป แต่วันไปยื่นเอาสมุดธนาคารตัวจริงไปด้วยค่ะ เขาอาจจะขอดู ส่วนอีเมล บิลค่าโทร รูปถ่าย ใช่ค่ะ จนท.จะดูว่าเราติดต่อกันมานานเท่าไร  ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องแนบ  แต่มีก็ดีมาก และคอยตอบคำถามตอนสัมภาษณ์ จนท.จะถามว่าเป็นอะไรกับผู้เชิญ

รู้จักพี่ผู้หญิงคนหนึ่ง แกรู้จักกับแฟนสามเดือน มาขอวีซ่า แต่ไม่ได้ แกอุทธรณ์และรออีกสองเดือน ถึงได้

อย่าลืมทำประกัน และใบจองตั๋ว  อย่าไปทำประกันกับพวกบ.นายหน้า หรือ agency นะคะ
เขาจะคืนเงินไม่ครบ หากไม่ได้วีซ่า และ คิดแพงกว่าความเป็นจริงด้วย ไปทำที่ CP tower ชั้น 19 สีลม แนนทำที่นั่นค่ะ

สวัสดีค่ะคุณแนน     ;)ตื่นเต้นไปกับคุณแนนด้วย คุณแนนจะไปอยู่นานเท่าไรคะ แล้วเดินทางวันไหน  นี่คนบ้านบ้านว่าจะไปทำประกันกับอลิอันซ์เหมือนกันค่ะ  ติดต่อกับทางบริษัทไว้เบื้องต้น ทราบราคาและเงื่อนไขแล้ว  เค้าบอกให้ไปทำที่ตึกซีพี แถวสีลม  อย่างคุณแนนบอกแหละค่ะ   ไม่ค่อยสะดวกตรงต้องเดินทาง เพราะคนบ้านบ้านอยู่ที่ระนอง  ไปติดต่อทีก็ต้องเสียเวลาเดินทาง แถมต้องลางานด้วย   เกรงว่าโควต้าวันลาจะหมดก่อนได้ไปซะละมังคะ  ;D

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณคนบ้านๆ อยู่ระนอง กะปิอร่อยนะเนี่ย คุณคนบ้านๆ มาทำตอนวันยื่นก็ได้ค่ะ
มาถึงตึก CP สัก 8 โมง ใช้เวลาทำ 10 นาทีได้ค่ะ ถ่ายสำเนา passport มาด้วย 1นะคะ
แล้วค่อยไปสถานทูต เพราะสถานทูตเปิด 9 โมง ถึง 11.30 ค่ะ มา 9 โมงยังทันเลย 
มาถึงกให้ผู้ชายสองคนด้านหน้า ตรวจใบสมัคร แล้ว 9 โมงเขาเปิดให้ไปยื่น
บางคนมา 10 โมงเลย
อยู่ตรงสถานนีรถไฟฟ้าเพลินจิตค่ะ ลงแล้วเดินมา 5 นาที ถามยามที่สถานีรถไฟฟ้านะคะ
เขาจะบอกทางเรา  ไม่เห็นมีคิวอะไรเลย  ไปถึงช้าเร็ว ทุกคนก็ยื่นได้ตอน 9 โมง และนั่งรอฟังเรียกสัมภาษณ์  ที่เราโทรไปจองก็แค่ลงชื่อไว้ว่า เราได้มาสัมภาษณ์วันไหนเท่านั้น
เพราะในหนึ่งวันรู้สึกจะไม่เกิน 15 คนมั้งคะ ดูคนไม่เยอะ เห็นบางคนเพิ่งวิ่งไปทำประกัน
ทางที่ดีคุณควรโทรไปจองคิวได้แล้ว เมื่อวันที่ 20 แนนช่วยโทรจองให้พี่คนนึง เขาได้คิว 13 พค. แต่เขาดันจองตั๋วกับทำประกันไว้วันที่ 22 ซึ่งดูแล้ว รอฟังผลวีซ่า คงไม่ทันกัน  เขาเลยต้องไปเลื่อนเอกสารหมดเลย ยุ่งยากนะคะ

แนนจองตั๋วไป 30 พค.ค่ะ ของ amirates แนนได้ promotion 27,200 baht แต่เขาให้จ่ายตังภายใน 24 แล้วค่ะ  ไม่รู้ทำไงเลย รอดู 23 ว่าเป็นไงแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ
เรื่องเอกสารในการยื่นวีซ่าและการสัมภาษณ์ แนน post ไว้ในเวปนี้ เข้าไปอ่านดูนะคะ

Nantaree

ขอถามคุณโจ้/ คุณ pan และผู้มีประสบการณ์ สมมุติวันที่ 23 Nan ได้รับเอกสารจากสถานทูตเพื่อส่งไปให้แฟน  คุณโจ้ กับคุณ pan มีความเห็นว่าแนนจะได้วีซ่า กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ แนนคิดไม่ตก ว่าจะออกตั๋ว ดีไหม ในวันที่ 24  ขอถามผู้มีประสบการณ์คนอื่นๆ ด้วยว่า ส่วนใหญ่กรณีนี้ จะได้วีซ่ากันไหมคะ ขอบคุณค่ะ

Nan

Jojo

Quote from: Nantaree on April 22, 2009, 11:46:38 AM
ขอถามคุณโจ้/ คุณ pan และผู้มีประสบการณ์ สมมุติวันที่ 23 Nan ได้รับเอกสารจากสถานทูตเพื่อส่งไปให้แฟน  คุณโจ้ กับคุณ pan มีความเห็นว่าแนนจะได้วีซ่า กี่เปอร์เซ็นต์ค่ะ แนนคิดไม่ตก ว่าจะออกตั๋ว ดีไหม ในวันที่ 24  ขอถามผู้มีประสบการณ์คนอื่นๆ ด้วยว่า ส่วนใหญ่กรณีนี้ จะได้วีซ่ากันไหมคะ ขอบคุณค่ะ

Nan

โจ้ขอออกตัวก่อนว่า โจ้ไม่เคยยื่นวีซ่าแบบคุณแนนนะ เพราะโจ้แต่งงานอยู่เมืองไทยกับสามีได้ 6 ปี หลังจากนั้นจึงทำเรื่องขอวีซ่าย้ายไปอยู่ที่สวิสกันนะคะ
แต่ถ้าให้โจ้ออกความเห็นในเรื่องนี้ จากประสบการณ์บอกได้เลยว่า ไม่มีความแน่นอนในเรื่องนี้ค่ะ เพราะในกรณีของโจ้ขนาดแต่งกันมาตั้ง 6 ปีแล้ว ระยะเวลาภายใน 6 ปี ก็เดินทางไป ๆ มา ๆ สวิสตลอด ตอนนั้นขอวีซ่าท่องเที่ยวง่ายมาก ขอวันนี้พรุ่งนี้ได้...คุณแนนเชื่อมั๊ยว่าตอนยื่นวีซ่า โจ้มั่นใจเต็มร้อยว่าต้องได้วีซ่าตามที่สถานฑูตกำหนดแน่นอน ออกตั๋วกันเรียบร้อย เตรียมบินไปพร้อมกัน พ่อ แม่ ลูก เพราะแฟนโจ้กลับมาหางานที่สวิสก่อน พอเค้าได้งานเค้าถึงกลับไปรับ แต่ผลสรุปว่า วีซ่า ไม่ออกอ่ะ >:( คุณสามี กะคุณลูกต้องบินมาสวิสกันก่อน เพราะลูกต้องเข้าโรงเรียน โจ้ก็ลาออกงานเรียบร้อยแล้วด้วย..เซ็งเลย

ฉะนั้น คุณแนนต้องตัดสินใจเองว่าจะออกตั๋วก่อน แล้วค่อยเลื่อนวันเดินทางทีหลัง หรือจะรอซื้อตั๋วใหม่ แล้วตั๋วคุณแนนถ้าเลื่อนวันเดินทางต้องเสียเงินหรือป่าว เพราะปกติอิมมิเรตส์จะเสียอยู่ที่ 4500 บาทน่ะ แล้วถ้ายิ่งเป็นตั๋วโปรโมชั่น ที่นั่งชนิดเดียวกับที่คุณแนนออกตั๋วในวันที่ต้องการเลื่อนออกไปนั้นมีมั๊ย ยังไงเช็คให้ดีนะคะ ที่นั่งโปรโมชั่น ก็ต้องเลื่อนเป็นที่นั่งโปรโมชั่นเหมือนกัน ไม่งั้นต้องเสียค่าอัพตั๋วเพิ่มอีกนะ ;D

Nantaree

ขอบคุณ คุณโจ้มากค่ะ ใช่ค่ะ ตั๋วโปรถ้าเลื่อน ต้องหาที่นั่งแบบโปร  คิดไม่ตก
และต้องบินภายใน 30 มิย. ถ้าอุทธรณ์กลัวไม่ทัน  ถ้า refund โดนหัก 2500 บาท
แล้วสถานทูตให้เหตุผลคุณโจ้ไหมคะ ว่าทำไมไม่ได้วีซ่า แล้วอุทธรณ์กี่เดือนคะ

Jojo

ของโจ้ไม่ต้องยื่นอุทรณ์ แล้วก็สถานฑูตไม่ได้บอกเหตุผลอะไร จนกระทั่งถึงกำหนดประมาณ 2 เดือน บอกแค่ว่าวีซ่ายังไม่ออก แค่นั้นค่ะ เพียงแค่นั้นจริง ๆ พอสามีกะลูกบินไปอยู่ที่สวิส ก็ได้ตามเรื่องกับทางฝั่งสวิสว่าเพราะอะไร ถึงไม่ออกวีซ่าให้โจ้ ???

หน่วยงานทางสวิสบอกว่า เอกสารได้ไม่ครบ สถานฑูตส่งมาให้ไม่ครบ อีกทั้งเอกสารบางอย่างจะต้องแปลด้วย ซึ่งตอนยื่นเอกสารทั้งหมดให้กับสถานฑูต คุณเจ้าหน้าที่สถานฑูตก็ตรวจดูทุกหน้า ทุกแผ่น ทุกอย่าง แต่ไม่บอกอะไรซักคำ ว่าเอกสารตัวไหนจำเป็นต้องแปลเพิ่ม บอกแค่ว่า 2 เดือนมาฟังผล ทำให้เราหวังว่าจะได้วีซ่าแน่นอน สุดท้ายก็ต้องแปลเอกสารแล้วแสกนส่งไปให้กับทางสวิสใหม่ เหมือนเริ่มยื่นเรื่องใหม่ แล้วดันโชคร้ายต่ออีก คนที่รับเรื่องของโจ้ไว้ตั้งแต่ต้น ดันลาพักร้อน ก็ต้องคุณเธอกลับมาจากลาพักร้อนก่อน เรื่องจึงจะดำเนินต่อได้ค่ะ :P

โจ้ถึงชอบบอกกับทุก ๆ คนว่า ถ้าได้ยื่นเรื่องกับทางสถานฑูตแล้ว ต้องให้คนทางฝั่งสวิสตามเรื่องต่อ กันพลาด ;D

Nantaree

สวัสดีค่ะพื่อนๆ คุณโจ้และคุณแพนน

แนนไม่ได้วีซ่าค่ะ เหตุผลก็คือจุดประสงค์และเงื่อนไขในการไปพักที่โน่นไม่ชัดเจน ซึ่งแนนก็ไม่เข้าใจเพราะอะไร ให้แฟนเมลไปถามสถานทูตแล้ว เขาตอบมาแล้วแต่เป็นเยอรมัน รอแฟนมาแปล แต่ก็ไม่มีประโยชน์เท่าไรทีจะรู้ เพราะหลายๆ คนที่ขอรอบแรก มักไม่ได้ เท่าที่คุยกับพี่ เพื่อนๆที่สถานทูต  ต้องอุทธรณ์ทั้งนั้น แล้วก็ได้ สงสัยสถานทูตจะฝึกความอดทนในการรอคอยมั้งคะ  หรือเป็นนโยบายว่าครั้งแรกของคนไม่เคยไป คงไม่ได้วีซ่าครั้งแรก แนนสันนิษฐานเอาจากคุยกับหลายๆ คนนะคะ  บางคนอาจได้ครั้งแรกก็ได้  ตั้งแต่ swiss เป็น schengen คุณสามารถรู้ผลใน 3 วันได้เลย ว่า ได้ หรือไม่ได้ แล้วพออุทธรณ์ เอกสารเราก็จะถูกส่งไปที่ Bern ก่อน แล้วส่งต่อไปที่เมืองแฟนเรา  เสียใจมาก แต่แนนก็คงรอต่อไป เพราะได้คิวอุทธรณ์ 18 พค. ขอให้คนที่กำลังจะขอ ได้วีซ่านะคะ โชคดีนะคะ

Nan

สวัสดีค่ะคุณแนน 
ไม่เป็นไรค่ะ อุทธรณ์ 18พ.ค.นี้อีกที ขอให้โชคดีค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะคะ  สู้สู้