คิดอยากไปเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

khon_barn_barn

สวัสดีค่ะ คนบ้านบ้านขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ  สมัยสาวๆ คนบ้านบ้านทำงานเป็น receptionist ที่โรงแรมแห่งหนึ่งในเกาะสมุย และก็มีเพื่อนสวิสคนนึงที่รู้จักกันตั้งแต่สมัยนั้น (ปี 2002)และยังติดต่อกันผ่านอีเมลบ้าง โทรศัพท์บ้าง sms บ้าง จนทุกวันนี้  เพื่อนสวิสมาเมืองไทยอีกทีเมื่อปี 2006 ก็เจอกันค่ะ  มาปีนี้ เค้าชวนไปเที่ยวบ้านเค้าที่สวิตเซอร์แลนด์ อยากไปจังค่ะ  แต่คิดอีกทีเรามันคนบ้านบ้าน ตอนนี้ทำงานเป็นครูจนๆ เงินเดือนหมื่นนิดๆ ถ้าไปขอวีซ่าจะโดนเอ็ดกลับมาหรือเปล่า   เพื่อนสวิสเค้าบอกว่าจะทำจดหมายเชิญมาค่ะ  โดยเค้าจะ เทคแคร์เรื่องค่าใช้จ่ายที่โน่นให้ทั้งหมด  จะเป็นไปได้ไหมคะนี่  ขอไปแค่สองอาทิตย์ก็ยังดี  ศึกษาเรื่องเอกสารการขอวีซ่ามาพอสมควร แต่ก็นะคะ  อ่านประสบการณ์เพื่อนๆ หลายคนในนี้แล้วใจแป้ว  statement แน่นมากก็ยังมีที่วีซ่าไม่ผ่าน 

nidnid

สวัสดีค่ะ คุณคนบ้านบ้าน

อย่ากังวลเลยคะ ทำตัวให้เป็นปกติ ตอบคำถามให้ฉะฉาน พูดตามความจริง (บ้าง ;D)ก็ไม่น่ามีปัญหา ยิ่งขอมาน้อย ๆ วัน แถมมีคนการันตีให้ ตัวเราเองก็มีหน้าที่การงานที่ดี คิดว่าเจ้าหน้าที่คงไม่ใจดำหรอกคะ เตรียมเอกสารให้พร้อม เตรียมตัวเองให้พร้อมกับการตอบคำถาม คิดว่าคงไม่น่ามีปัญหา

เดี๋ยวเขาจะหาว่าดิฉันเราอวดรู้ ก็ขอตอบแบบให้กำลังใจดีกว่าคะ อีกอย่างต่างคนต่างเหตุผล ไม่อาจเอาเป็นบรรทัดฐานได้
ลองดูคะ อ่านเก็บประสบการณ์จากเวบป้าพอลให้มาก ๆ แล้วปรับให้เข้ากับเรื่องของตัวเอง

ทุกครั้งที่ติดต่อกับเจ้าหน้าที่สถานฑูต ขอให้พูดจาให้น่าฟัง แต่งตัวให้เรียบร้อย ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วล่ะคะ

โชคดีนะคะ

Jojo

หวัดดีค่ะ

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ว่าไม่ต้องกังวลเรื่องวีซ่า แต่ละคนแต่ละกรณีค่ะ ;D
ไม่เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับการขอวีซ่าเยี่ยมเยียนนะคะ แต่งงานก่อนที่จะมาเที่ยวที่สวิสทุกอย่างมันเลยง่ายอ่ะ  ;D แต่เท่าที่อ่านจากประสบการณ์ของคนอื่น ๆ ในกระทู้ คิดว่าเค้าดูข้อมูลจากฝ่ายชายเป็นหลักมากกว่าค่ะ ว่ามีความสามารถที่จะดูแลเราในขณะที่อยู่ที่ประเทศสวิสได้ทุกกรณี ไม่ได้ทำให้เป็นภาระแก่รัฐบาลเค้า และก็ไม่ได้มีข้อมูลส่อไปในทางอาจจะล่อลวงฝ่ายหญิงมาทำมิดีมิร้าย มีหน้าที่การงานมั่นคง อะไรประมาณเนี้ยนะคะ ส่วนข้อมูลทางฝ่ายหญิง น่าจะเป็นตัวช่วยสนับสนุนให้เรื่องมันง่ายขึ้น ว่าเรามีหน้าที่การงานทำที่เมืองไทย ขอแค่ไปเที่ยวหรือไปเยี่ยมเพื่อน แล้วยังไงก็ยังจะกลับเมืองไทยแน่นอน ถ้าข้อมูลทุกอย่างคุณเคลียร์ และหนักแน่นพอ เรื่องวีซ่าไม่น่าจะยาก เพราะโจ้เห็นบางคนทำเรื่องให้กับผู้หญิงบาร์ มายังได้เลย

ปี 2002 โจ้ก็ยังอยู่เกาะสมุย ตอนนั้นทำงานร้านดำน้ำ ไม่ทราบว่าคุณคนบ้านบ้านอยู่แถวไหนเอ่ยที่สมุย บางทีอาจจะเคยเห็นๆ กันอยู่ ;D หรือเจอกันแถวแร็กเก่ผับ..อิอิ

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

สวัสดีค่ะ คุณแพน คุณโจ้  ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆ  เปิดอ่านที่ทำงานตอนเช้าวันนี้ ทำให้มีกำลังใจทำงาน (เก็บตัง) ไปเที่ยวขึ้นเยอะเลยค่ะ 
สมัยทำงานที่สมุย คนบ้านบ้านทำที่รอยัลบลูลากูนรีสอร์ทที่ละไมโน่นแน่ะค่ะคุณโจ้ เคยไปแร็กเก้ผับครั้งเดียวกับเพื่อนสวิสท่านนี้แหละค่ะ แหม พูดแล้วคิดถึงสมัยรุ่นๆ จัง

คุณแพน คุณโจ้คะ  ถ้าคนบ้านบ้านจะไปทำเรื่องขอวีซ่าที่สถานฑูตสวิสในกรณีเพื่อนชาวสวิสการันตีให้ จะขอวีซ่าประเภท tourist ใช่หรือเปล่าคะ  แล้วถ้าตามแผนจะเดินทางประมาณต้นเดือนกรกฎาคม  คนบ้านบ้านมีเวลาไปเดินเรื่องก่อนวันเดินทางประมาณหนึ่งเดือนจะพอหรือเปล่า

คนบ้านบ้านมีคำถามอีกพันแปดร้อยกว่าคำถามในใจ แต่กลัวเพื่อนๆ จะรำคาญพาลไม่ตอบเอา รบกวนด้วยนะคะ  ขอบคุณมากๆ สำหรับกำลังใจค่ะ

Jojo

หวัดดีค่ะ  ;D

ลองเข้ามาไปดูที่กระทูเก่า ๆ ก่อนก็ได้ค่ะ เผื่อจะมีคำตอบอยู่แล้ว
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,32.0.html

ส่วนประเภทของวีซ่า น่าจะเป็นวีซ่าเยี่ยมเยียนมากกว่าเพราะคุณไม่ได้เป็นคนออกค่าใช้จ่ายเอง ไม่แนใจนะ รอให้ผู้มีประสบการณ์ท่านอื่นเข้ามาตอบดีกว่า ;D

เตรียมหลักฐานให้พร้อม ข้อมูลให้แน่น เวลาติดต่อยื่นเรื่องที่สถานฑูตก็ไปด้วยความมั่นใจ แต่งตัวให้เรียบร้อย อย่างที่คุณแพนได้แนะนำไว้ก่อนหน้านี้นะคะ เป็นดีที่สุด เพราะโจ้เคยเห็นบางคนแต่งตัวไม่ได้ให้ความเคารพสถานที่เลย แล้วก็ทำตัวรุกริก ๆ ไม่รู้จะตื่นเต้นอะไรกันนัก ถ้าโจ้เป็นเจ้าหน้าที่สถานฑูตโจ้ก็ต้องระแวงไว้ก่อนว่าน่าจะมีอะไรแอบแฝงอยู่ แล้วถ้าเกิดโดนสถานฑูตพูดจาดุ ๆ ก็ไม่จำเป็นต้องไปซูฮกเค้านะคะ อย่าทำให้เค้ารู้สึกว่าเค้านั้นยิ่งใหญ่ ถ้าถามมาก็ตอบไป ตอบแบบมีเหตุผลนะคะ (เถียงแบบน่ารัก ๆ นะคะ อันนี้ทำบ่อย)ถ้าไม่เข้าใจอะไรก็ถามเค้าไปเลย เช่น ขาดเหลือเอกสารอะไรบ้าง ขั้นตอนมันเป็นแบบไหนยังไง เป็นต้น  ;D

เรื่องตั๋วเครื่องบินราคาตั๋วเดือน กะตั๋ว 3 เดือน ตอนนี้ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ติดต่อขอให้เอเย่นออกใบจองตั๋วให้ก่อนก็ได้ ยังไม่ต้องซื้อ แนะนำร้านให้ได้นะ เพื่อนโจ้สมัยทำงานที่สมุย เค้ามาทำงานอยู่ที่เอเย่นขายตั๋วเครื่องบินอยู่แถวนานา ไม่ต้องกังวลโจ้ไม่ได้ค่านายหน้าหรอก ;D แต่เรื่องบริการใช้ได้เลย แล้วมั่นใจด้วยไม่ต้องกลัวถูกหลอก ทุกวันนี้อยู่สวิสก็ยังซื้อตั๋วที่เค้าอยู่ ใช้ตัดบัตรเครดิตกันทางเน็ตได้เลย ส่วนราคาแตกต่างกับสายการบินขายเองอยู่แค่ +- อยู่พันถึงสองพันบาท อยากเปลี่ยนอยากเลื่อนวันเดินทางเค้าก็ทำให้ ชอบตรงบริการหลังการขายเค้ามากกว่าราคา  ;D

แล้วถ้าวีซ่าไม่ผ่านก็ไม่ต้องไปโกรธสถานฑูตหรอกนะคะ เค้าอาจจะมีเหตุผลของเค้าที่เราไม่เข้าใจ หรือไม่ทราบ เพราะเดี๋ยวนี้มันมีประวัติเสีย ๆ เยอะค่ะ อย่างข่าวที่เคยอ่านในจากเว๊บกงสุลไทย ว่าแก๊งค้ามนุษย์ข้ามชาติ ไปล่อลวงหญิงไทยนะคะ โดยชวนมาเที่ยวบ้างล่ะ ชวนมาแต่งงานบ้างล่ะ โดยพวกนี้จะเป็นพวกที่ตกงาน คนที่เพิ่งออกมาจากคุก พวกที่ไม่มีความมั่นคงในชีวิตประมาณนั้น หรือพวกที่มีหนี้สิน ข่าวล่าสุด ผู้ชายสวิสคบหาดูใจหญิงไทยมาเป็นเวลา 1 ปี หลังจากนั้นก็ได้ทำเรื่องให้หญิงไทยคนนั้นมาเที่ยวที่สวิส พอถึงเวลากลับ วันที่วีซ่าหมดอายุ ดันไม่ให้กลับยึดเงินกับพาสปอร์ตไว้ จนผู้หญิงต้องเข้าไปแจ้งขอความช่วยเหลือกับกงสุล กรณีแบบนี้น่ะ เราไม่เคยทราบกันหรอกค่ะว่ามันมีมากน้อยแค่ไหน เราจะเห็นกันแต่ด้านบวก ด้านความรักหวานแหว๋วกันอย่างเดียว ข้อมูลทุกอย่างทางสถานฑูตเค้ารู้หมด ดังนั้นเค้าถึงพยายามช่วยป้องกันพวกเรากันมากกว่า ที่เขียนมาก็อยากให้เห็นใจสถานฑูตกันบ้าง ถึงเจ้าหน้าที่บางคนจะพูดจาแบบมะนาวไม่มีน้ำ แต่คนที่เป็นคนอนุมัติวีซ่าให้เรานั้นคือหน่วยงานทางสวิสนะคะ ฉะนั้นถ้าได้ยื่นเรื่องแล้ว ก็อย่าลืมให้เพือนคุณคนบ้าน ๆ โทรไปสอบถาม หรือตามเรื่องทางสวิสด้วย เรื่องมันจะเร็วขึ้น อย่างที่เคยบอกไว้นะคะ โจ้ว่าเค้าดูหลักฐานทางฝ่ายผู้ชายมากกว่า ถ้าฝ่ายชายยื่นเอกสารครบถ้วน ถูกต้อง ข้อมูลเคลียร์และหนักแน่น วีซ่าไม่น่ายากค่ะ ;D

ขอให้โชคดีเรื่องวีซ่านะคะ ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

ควรจะยื่นขอวีซ่าเยี่ยมเยี่ยนค่ะ เพราะถ้าขอวีซ่าท่องเที่ยว เดี๋ยวจะต้องวางแผนการท่องเที่ยวแนบให้เจ้าหน้าที่ด้วย

แบบฟอร์มขอวีซ่าทั้งแบบท่องเที่ยวและเยี่ยมเยี่ยนเป็นแบบเดียวกัน แต่มันจะมีข้อให้เลือกว่าจะขอวีซ่าเพื่อไปทำอะไร

อย่างคุณโจ้บอก อย่าโกรธสถานฑูตเลย หากวีซ่าไม่ผ่าน
เตรียมตัวเราให้พร้อม เอกสารให้พร้อม ให้ความชัดเจนเกี่ยวกับตัวเรา ตัวคนเชิญ หน้าที่การงานของคนเชิญ เอาให้เคลียร์
เพราะเจ้าหน้าที่สถานฑูตจะได้ช่วยกรองความปลอดภัยให้กับเราด้วยขั้นหนึ่ง

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณคนบ้านบ้าน (ชื่อยาวจังแฮะ) :D

nan จะไปยื่นวีซ่าวันที่ 20 นี้ ได้เรื่องว่าไงแล้วจะมาบอกนะคะ
เอกสารหลักของผู้เชิญ สถานทูตระบุว่า สำเนา passport, หลักฐานการเป็นเจ้าของบ้าน
จม.เชิญ ในจม.เชิญมีรายละเอียดเยอะเหมือนกันค่ะ ต้องบอกด้วยว่าเจอกันที่ไหน  เมื่อไร กี่ครั้ง ผู้เชิญเคยเชิญใครไปหรือยัง ทิ้งอีเมลไว้ แล้วจะเมลไปให้ดูนะคะ
ผู้เชิญจะเขียนเป็นอังกฤษหรือเยอรมันก็ได้ อย่างที่พี่ๆ ในเวปบอกแหละค่ะ มีคนรับรอง
ไม่น่าจะมีปํญหาอะไร เรื่องคิวไปยื่นวีซ่า เผื่อไว้เดือนครึ่งก็ดี เพราะสถานทูตบอกคิวยาว
แนนขอไปยื่น 31 มีค.แต่ไม่ได้ ได้ 20 เมย.แน่ะ ตั๋วเครื่องบินก็ให้จ่ายเงิน 24 เมย.
แนนคงยังไม่จ่าย ปล่อยหลุดไปก่อน รอผลวีซ่าก่อน แล้วค่อยจองใหม่
แล้วคุยกันะคะ

Nan

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและข้อแนะนำต่างๆ นะคะ การมีข้อมูลช่วยให้คนบ้านบ้านวางแผนได้ง่ายขึ้นค่ะ  ขอบคุณ คุณ nan ที่เอื้อเฟื้อข้อมูล  รบกวนเมลรายละเอียดที่จะต้องใส่ในเนื้อหาของจดหมายเชิญด้วยนะคะ ที่ being_well_ok@hotmail.com

สงสัยค่ะว่า เมื่อเพื่อนทำจดหมายเชิญเสร็จแล้ว เค้าจะต้องส่งมายังสถานฑูตสวิสในไทยใช่หรือเปล่าคะ  หรือว่าส่งมาที่คนบ้านบ้านเพื่อจะถือจดหมายไปสถานฑูตทำการเดินเรื่องเอง  อ่านกระทู้เก่า บอกว่าจะมีแบบฟอร์มให้เราส่งกลับไปยังเพื่อนที่เชิญกรอกอีกที 

ยังไม่เข้าใจขั้นตอนนี้สักเท่าไรค่ะ

nidnid

สวัสดีคะคุณคนบ้านบ้าน

นี่คือลิงค์แบบฟอร์มจดหมายเชิญนะคะ

http://www.eda.admin.ch/etc/medialib/downloads/edactr/tha.Par.0036.File.tmp/Musterbrief%20Einladung%20Schengen.pdf

คนเชิญจะส่งจดหมายเชิญกลับมาให้คุณคะ แล้วคุณก็แนบไปกับเอกสารตัวอื่น ๆ ที่จะยื่นนะคะ

Nantaree

To คุณคนบ้านบ้าน ใช่ค่ะ อย่างที่คุณแพนบอก ผู้เชิญต้องส่งจม.เชิญ เอกสารแสดงว่าเป็นเจ้าของบ้าน หรือเอกสารการเช่าบ้าน และสำเนา passport มาให้คุณ เพื่อแนบ จม.เชิญ

ตัวอย่างจม.เชิญ ตามที่คุณ pan ส่ง link มาให้แหละค่ะ โชคดีนะคะ
รีบยื่นนะคะ คิวยาว
Nan

yanisa

สวัสดีค่ะคุณคนบ้านๆ

อะฮันขออนุญาตแอบมาเยี่ยมบ้านด้วยคนนะคะ  ไม่มีประสบการณ์มาแจงเรื่องวีซ่าดอกค่ะเพียงแต่อยากบอกว่ารีบๆโทรจองคิวนะคะ
เพราะว่าช่วงนี้คิวย้าวยาว.....เป็นทางรถไฟเลยละค่ะ  อะฮันโทรจองคิวยื่นวีซ่าวันที่ 1 เมษายน ได้คิวยื่นวีซ่าวันที่ 27 เมษายนค่ะ ต้องรอ.. และ.. ??? ??? รอ แต่ก็จะรอค่ะ  โชคดีนะคะคุณบ้านๆ

ขอแวะเยี่ยมคุณโจ้  สบายดีนะคะคุณโจ้
สาต้องยื่นวีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะคุณโจ้  จะได้ลุ้นก็คงต้องรอเดือนหน้าละคะแต่ไม่หวั่นว่าจะผ่านหรือไม่  ตามสบายคุณสถานฑูตค้า.... ;D 

สวัสดีค่ะ   ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมกันนะคะ  สมมติว่าได้วันนัดขอวีซ่าจากสถานฑูตแล้ว ก็ต้องจองตั๋วเครื่องบินก่อน เพื่อนำหลักฐานการจองแนบกับเอกสารต่างๆ ใช่ไหมคะ 
ช่วยแนะนำสายการบินที่คนบ้านบ้านจะหาซื้อได้ในราคาย่อมเยาว์ให้หน่อยได้หรือเปล่าคะ  ได้ยินมาว่าสายการบินเอมิเรตแอร์ก็โอเคใช่ไหมคะ แวะที่ดูไบก่อน แต่ก็ไม่เป็นไร  คนบ้านบ้านต้องรัดเข็มขัดค่ะ แม้ว่าจะเป็นเรื่องเดียวที่ต้องจ่ายตังเอง อิอิ   อยากเก็บตังไว้ซื้อของฝากเพื่อนๆ ค่ะ

สวัสดีอีกรอบค่ะ   คนบ้านบ้าน มาแบบมึนๆ แล้วล่ะค่ะ ขอบ่นแบบเอาแต่ใจตัวเองสักนิด อย่าว่ากันนะคะ    คุยกับเพื่อนสวิสท่านนี้แล้วก็ปวดหัวนิดหน่อย เค้าไม่ค่อยเข้าใจว่า ทำไมเราจะมีวันหยุดสักเดือนหรือสองเดือนไม่ได้  คือคนบ้านบ้านลางานได้แค่สองอาทิตย์ค่ะ (นี่ก็บุญแล้วสำหรับงานราชการที่ทำอยู่) เพื่อนสวิสบอกว่าไปอยุ่สองอาทิตย์ก็ต้องจ่ายค่าตั๋วเครื่องเท่ากับมาสามเดือน ไม่คุ้มเลย  แหม.. อยากให้เพื่อนสวิสท่านนี้มาทำงานราชการกับคนบ้านบ้านจัง จะได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร กว่าคนบ้านบ้านจะลางานได้ เลือดตาแทบกระเด็นค่ะ

ทีนี้ขอถามผู้รู้นิดนึงค่ะ ว่าเพื่อนสวิสเค้าบอกว่าจะทำประกันของบริษัทที่สวิสให้ อันนี้ถ้าคนบ้านบ้านจะทำเองจากบริษัทในเมืองไทยได้หรือเปล่าคะ  ก็เช็คเอาจากบริษัทประกันที่อยู่ในลิสต์ที่สถานฑูตบอกไว้น่ะค่ะ  แต่คนบ้านบ้านไม่แน่ใจว่า ในกรณีที่เพื่อนสวิสการันตีให้ การทำประกันจะต้องเป็นหน้าที่ของเค้าด้วยหรือเปล่า  เพราะคนบ้านบ้านไม่อยากให้เค้าต้องรับภาระไปทุกเรื่อง  เรื่องการทำประกันคนบ้านบ้านสามารถทำเองได้จากเมืองไทยค่ะถ้าเป็นไปได้

*อ้อเพื่อนสวิสท่านนี้มิใช่แฟนคนบ้านบ้านนะคะ   ;D ไม่แน่ใจว่าบางท่านเข้าใจว่าเป็นแฟนคนบ้านบ้านหรือเปล่า   ;D :D
เฮ้อ.. อยากไปเที่ยวสวิสค่ะเพื่อนๆ ..หวังสูงไปไหมหนอ ::)

Nantaree

สวัสดีค่ะ  คุณสา  และ คุณคนบ้านๆ

คุณสา..ใช่ค่ะ คิวยาวมากๆ แนนโทรกลาง มีค. แนนได้คิวยื่นวันที่ 20 เมย.ค่ะ  แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

คุณคนบ้านๆ....แนนก็จองของเอมิเรตค่ะ มี promotion 27,200 baht
แต่เอเจนซี่ให้ออกตั๋ว 24 เมย.นี้  แนนดูแล้วไม่ทันรู้ผลหรอก ก็คงปล่อยตั๋วหลุดไปก่อน
แล้วค่อยจองใหม่  คุณก็จองของ amirates, Qartar, Turkish ไปก่อนก็ได้ค่ะ เอา
booking ไปแนบเรื่องยื่นวีซ่าให้จบๆไปก่อน  มันมีตั๋วสำหรับใช้ในเดือนเดียว ราคาถูกกว่า ตั๋ว 3 เดือนนะคะ ลองถามเอเจนซี่ดู
ส่วนเรื่องทำประกันสุขภาพ คุณทำเองดีกว่าค่ะ ไม่ยุ่งยาก และต้องเอาใบประกันไปแนบเรื่องยื่นวีซ่าค่ะ   แนนไปทำของ CP  Alianz ที่ตึก CP tower ชั้น 19 ที่สีลมค่ะ เบี้ยประกัน 2500 บาท วงเงินคุ้มครองตามที่สถานทูตกำหนด  แนนโทรไปถามของ BUPA มา ค่าเบี้ย 3,000 บาท ลองเช็คบ.ประกันตาม list ที่สถานทูตบอกไว้ในเวปนะคะ  รีบๆ โทรไปจองคิวนะคะ  คุณน่าจะได้วีซ่านะคะ ทำงานราชการด้วย เพือนแนนก็ได้ แล้วคุยกันใหม่นะคะ 

สวัสดีค่ะคุณแนน  ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ  ช่วยได้เยอะมาก  ยังไงช่วยส่งข่าวการขอวีซ่าของคุณแนนด้วยนะคะ ลุ้นอยู่เช่นกันค่ะ  ขอให้ได้วีซ่าเร็วๆ นะคะ  โชคดีค่ะ