คิดอยากไปเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

Nantaree

ขอบคุณนะคะ คุณคนบ้านๆ สำหรับกำลังใจ  ตั้งแต่สวิสเข้า schengen มีแต่คนบอกว่ายาก

คนที่ขอครั้งแรก ขอให้ทำใจนะคะ อาจต้องอุทธรณ์

Nan

khon_barn_barn

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทุกท่าน

คนบ้านบ้านไปสัมภาษณ์มาเมื่อวานนี้ (27พ.ค.) หลังจากสัมภาษณ์แล้วก็รู้สึกเหมือนกับที่เตรียมตัวเตรียมใจไว้ทีแรกค่ะกับคำถามแบบ(จุดจุดจุด) ฮ่าๆ อย่าให้เม้าท์เลยเดี๋ยวยาวค่ะ
โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะได้วีซ่าค่ะ เพราะอะไร.. อืม ไม่มีเหตุผลเลยที่จะไม่ได้ ฮ่าๆ แต่คงไม่ได้ค่ะ เพราะความไม่มีเหตุผล (ของเค้า)นี่แหละค่ะ

ส่วนเรื่องสัมภาษณ์ สำหรับตัวคนบ้านบ้านเองทนทานกับคำถามได้ค่ะ  แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันหัวเสียมากมาย  ซึ่งก็บอกเค้าไปแล้วว่าให้ทำใจ  เดี๋ยวพาไปเที่ยวเวียดนามแทน อิอิ
จะไปฟังผลวันที่ 2 มิ.ย.ค่ะ  แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

Nantaree

สวัสดีค่ะคุณคนบ้านๆ ได้ผลว่าไงบอกกันบ้างนะคะ ขอให้ได้วีซ่านะคะ

Nan

สวัสดีค่ะ

วันนี้เป็นวันนัดไปฟังผลค่ะ  ให้น้องสาวไปรับผลที่คุณยามหน้าประตูแทนเพราะติดธุระ  ผลปรากฎว่าได้"หนังสือให้การรับรอง" Verpflichtungserklarung ค่ะ   ;D
จากนั้นก็เป็นหน้าที่เราต้องส่งเอกสารดังกล่าวไปให้ผู้เชิญทางสวิสเป็นผู้ดำเนินการต่อ

รายละเอียดหน้าซองที่ได้รับจากทางสถานทูตมีดังนี้ค่ะ
"กรุณาส่งเอกสารที่อยู่ในซองนี้ไปให้เจ้าบ้านที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ดำเนินการ  ส่วนหนังสือเดินทางของท่านกรุณาเก็บไว้กับตัวท่านเอง  เจ้าบ้านจะเป็นผู้ติดต่อกับตำรวจที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์  หลังจากส่งเอกสารไปแล้ว 1 เดือน ให้ท่านนำหนังสือเดินทางพร้อมใบจองตั๋วเครื่องบินที่ระบุวันไปและกลับตามจำนวนวันที่ขอไว้ มาตรวจสอบผลกับสถานทูตใช้เวลา 2 วันทำการในการออกวีซ่า"

อิอิ.. กรณีนี้คนบ้านบ้านมีสิทธิ์ลุ้นใช่ไหมคะ   เหลือแต่ทางเพื่อนชาวสวิสเป็นผู้เดินเรื่องทางโน้น
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจที่ผ่านมา และทุกคนที่ช่วยลุ้นค่ะ สำเร็จไปครึ่งทางแล้ว
แล้วจะเข้ามาเล่าสู่กันฟังเหตุการณ์ที่ไปเจอมาจากสถานทูตวันสัมภาษณ์นะคะ ขอบอกว่า           โอ มาย..

Jane

สวัสดีค่ะคุณ คนบ้านบ้าน
ถ้าสถานทูตให้คุณส่งเอกสารถึงคนที่สวิตแล้ว เจนคิดว่าอีกไม่นานคุณคงได้วีซ่าแล้วล่ะค่ะ
ดีใจด้วยค่ะ  ถ้าคุณยิ่งส่งแบบด่วนด้วยคุณก็จะยิ่งรู้ผลเร็วขึ้น เสียเงินแยอะหน่อยแต่ไม่ต้องรอนานค่ะ
ขอให้โชคดีค่ะ

สวัสดีค่ะ

ขอบตุณค่ะ คุณเจน คนบ้านบ้านหวังว่าคงจะได้วีซ่าทันก่อนกำหนดวันเดินทางค่ะ  เพราะคนบ้านบ้านลางานได้แค่ช่วงเวลานั้นจริงๆ

คนบ้านบ้านจะเล่าให้ฟังนะคะว่าไปเจออะไรมาบ้างในการขอวีซ่าครั้งนี้

เริ่มเลยคือคนบ้านบ้านหาข้อมูลจากเวบไซต์ แล้วเผอิญมาเจอเวบคุณพอล  อ่านแล้วได้ความรู้มากสำหรับการเตรียมตัวไปสวิตฯ  จากนั้นคนบ้านบ้านก็เริ่มโทรนัดสถานทูตเพื่อยื่นเอกสาร  แล้วก็ได้วันนัดสามอาทิตย์หลังจากโทรไปค่ะ
ระหว่างรอไปตามที่นัดไว้  คนบ้านบ้านอีเมลไปถามเรื่องการเตรียมเอกสารประกอบในการยื่นขอวีซ่า 

*ลืมบอกไปว่าคนบ้านบ้านขอวีซ่าแบบเยี่ยมเยือนค่ะ  เพื่อนชาวสวิสเค้าเขียนจดหมายเชิญมา  เค้าเขียนเป็นภาษาเยอรมันค่ะ ไม่มีรูปแบบบังคับ   เค้าบอกในจดหมายเชิญว่ารู้จักกันมานานเท่าไรแล้ว  พร้อมทั้งยืนยันว่าจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นของคนบ้านบ้านระหว่างพักอยู่ที่นั่น และบอกด้วยว่าเคยเชิญใครไปหรือยัง ถ้ายังก็บอกด้วยค่ะ*

คนบ้านบ้านได้รับข้อมูลเรื่องเอกสารที่ต้องเตรียมที่อีเมลไปถามที่สถานทูต จาก Mr.Walker ซึ่งเป็น Head of Visa Section ของสถานทูตสวิสในกรุงเทพฯ ค่ะ   เค้าให้ไฟล์หัวข้อ "การขอวีซ่าเข้าประเทศสวิตเซอร์แลนด์ประเภทเยี่ยมเยือน กรณีผู้เชิญพำนักในประเทศสวิตเซอร์แลนด์" เป็นไฟล์ภาษาไทยค่ะ   ใครที่เคยอีเมลไปสอบถามแล้วก็คงได้มาเหมือนกัน  แต่ถ้าใครยังไม่ได้และต้องการ ก็อีเมลมาหาคนบ้านบ้านได้นะคะ  จะส่งไฟล์ไปให้ค่ะ  น่าจะเป็นข้อมูลล่าสุด เพราะบอกไว้ว่า มีผลบังคับใช้ตั้งแต่ วันที่ 9 เม.ย.2552

ในไฟล์นั้นก็บอกไว้ว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้าง  คนบ้านบ้านก็เตรียมตามนั้นจริงๆ ค่ะ  มีดังนี้

เอกสารของผู้เชิญ
1. จดหมายเชิญ
2. หลักฐานการประกันสุขภาพ

เอกสารของคนบ้านบ้าน
1. แบบคำร้อง   คนบ้านบ้านกรอกออนไลน์แล้วค่อยปริ๊นท์ออกมาค่ะ ไม่ได้เขียนเพราะลายมือไม่สวย อิอิ
2. รูปถ่ายสี   ไปถ่ายขนาดสองนิ้วมา  หน้าเบอเริ่มเลยค่ะ แต่ทางสถานทูตก็รับไปโดยดี
3. หนังสือเดินทาง  เพิ่งไปทำมาใหม่เอี่ยม ไม่กังวลเรื่องวันหมดอายุ ฮ่าๆ
4. สำเนาหนังสือเดินทาง   อันนี้คนบ้านบ้านแนบสำเนาหนังสือเดินทางเล่มเก่าพร้อมสำเนาหน้าวีซ่าที่เคยได้ด้วยค่ะ คนบ้านบ้านมีวีซ่าอเมริกาอยู่สิบปีเลยแนบไปด้วย เพราะกรอกไว้ในแบบคำร้องด้วยว่ามีวีซ่าประเทศอื่น
5. หลักฐานสำรองเที่ยวบิน  คนบ้านบ้านยื่นของการบินไทยที่ยืนยันที่นั่งแน่นอน(จริงๆ จะไปของสายการบินอื่น) และเรื่องที่นั่ง เพื่อนคนบ้านบ้านไปขอร้องให้พนักช่วยใส่ให้  วันไป วันกลับ ในการสำรองตรงกับที่ขอไว้ในแบบคำร้องค่ะ
6. หนังสือรับรองการทำงาน จากหน่วยงานที่ทำอยู่  อันนี้ทำไปทั้งภาษาไทยและอังกฤษค่ะ  ระบุตำแหน่ง  เงินเดือน และวันที่ได้รับอนุญาตให้ลาไปสวิตฯ และยืนยันว่าคุณเธอจะกลับมาทำงานตามปกติแน่ หลังจากครบกำหนดวันลา  คนบ้านบ้านทำงานหน่วยงานราชการมีผู้อำนวยการเป็นคนเซ็นให้ค่ะ   ใครต้องการตัวอย่างจดหมายภาษาอังกฤษ   อีเมลมาบอกได้นะคะ  เพื่อนชาวอเมริกันทำงานที่กระทรวงการต่างประเทศเขียนให้ เค้าบอกเขียนให้สุดฝีมือเลย 

ของคนบ้านบ้าน ยื่นเอกสารทั้งหมดแค่นั้นจริงๆ ค่ะ 
เด๋วเล่าเหตุการณ์วันไปตามนัด ต่อในกระทู้ถัดไปนะคะ   :D

ต่อนะคะ  แหม.. ไม่เห็นมีใครอ่านเลยยังจะคุยอยู่ได้นะคนบ้านบ้าน ฮ่าๆ

ณ วันนัดที่สถานทูต
ขอบอกว่า คนบ้านบ้านนั่งรถทัวร์จากระนอง คืนวันที่ 26 พ.ค. ไปถึงเช้า 27 แล้วก็ไปสถานทูตเลย  เหนื่อยมั่กๆ เพราะนั่งรถกว่า 9 ชั่วโมงค่ะ 
ไปถึงก็เตรียมเอกสารนิดหน่อย  เช็คความเรียบร้อย แล้วให้คุณลุงที่นั่งหน้าประตูเช็คอีกรอบ  คุณลุงน่ารักนะคะ  เป็นอย่างที่หลายๆ คนชมไว้  เค้าช่วยดูเรื่องรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ของคนบ้านบ้านคุณลุงเอาหนังสือมาให้เปิดดูที่อยู่ของผู้เชิญที่สวิตฯ ค่ะ บอกว่าให้เติมรหัสลงไป แล้วก็จัดเรียงเอกสารให้ แล้วก็บอกว่า ไปช่องสองเลยนะครับ 

ขอบอกเลยว่า หลังจากคล้อยหลังคุณลุงมาแล้ว คุณกำลังเข้าเขตอันตราย จะมีมนุษย์กินคนอยู่อยู่หลังประตูนั้นค่ะ ฮ่าๆ

คนบ้านบ้านพร้อมเพื่อนที่จะไปด้วยกัน ยื่นเอกสารไปพร้อมๆ กันเลยกับเจ้าหน้าที่ช่อง 2  เค้าก็พลิกๆ ตรวจๆ แล้วก็ถามว่า ใครเป็นคนเชิญ ผู้หญิงหรือผู้ชาย  เค้าแต่งงานหรือยัง
        "ยังค่ะ  มีแต่แฟน"
แล้วทำไมในจดหมายใช้คำว่า "เรา"  ทำไมไม่มีลายเซ็นต์ผู้หญิงด้วยในจดหมาย
        "เค้าไม่ได้เป็นภรรยาค่ะ  เป็นแฟนเฉยๆ   เคยเจอกันแล้ว  คุยกันแล้วด้วยค่ะ"
ไม่ได้ ต้องมีลายเซ็นต์แฟนเค้าด้วย  ดิฉันไม่ได้ไปอยู่ด้วยตอนพวกคุณคุยกันนี่  ไม่รู้หรอก   คุณไปเอาจดหมายที่มีลายเซ็นต์แฟนเค้ามาด้วย  วันนี้คุณได้นัดแล้ว ถ้ามาไม่ทันก่อนเที่ยงคุณต้องนัดใหม่   แล้วอีกเรื่องก็เอกสารประกันการเดินทาง  นี่อะไร  ดิฉันอ่านไม่รู้เรื่องหรอก  ไม่เห็นบอกว่าประกันช่วงเวลาไหน อย่างไร   เห็นแต่บอกว่าจ่ายไปแล้ว 168 ฟรัง  ต้องเอามาใหม่นะ 
        "น่าน... งานเข้าเลย  ตอนนั้นสิบโมงครึ่ง  ที่สวิตฯ ก็ตีห้ากว่าๆ  แล้วเอาไงนิ.. คนบ้านบ้านหูอื้อตาลาย คล้ายจะเป็นลม นั่งรถมาเก้าชั่วโมงเพื่อการนี้หรือ.."
     จากนั้นคนบ้านบ้านวิ่งตุ๊กๆๆ บอกพี่ยามที่ประตูว่า เดี๋ยวมาอีกรอบนะพี่ ยังไม่คืนบัตรละกัน  แล้วก็วิ่งไปตึกโฮมโปรข้างๆ  ไปร้านรับแฟกซ์  โทรปลุกเพื่อน  ตื่นๆ งานเข้า  ช่วยปลุกแฟนมาเซ็นต์ในจดหมายด่วนเลย  แล้วแฟกซ์มา รออยู่  เร็วๆ พลีสสส   
สักสิบนาทีหลังจากนั้น  คนบ้านๆ ก็ได้จดหมายพร้อมลายเซ็นต์ที่เค้าต้องการ   จากนั้นก็ซิ่งแท๊กซี่ไปทำประกันที่ตึกอลิอัน ซีพี รอประมาณยี่สิบนาที   ใจก็คิดว่า คงไม่ทันแล้ว  ต้องมาอีกรอบแล้วสิเรา  เหลืออีกสิบนาทีเที่ยง  ใครจะอยู่รอ   
       ขากลับมาสถานทูต ซิ่งมอไซค์เลยค่ะ   ใส่กระโปรงนะวันนั้น  หัวเข่าถูๆๆ รถข้างๆ ไปตลอดทาง ฮ่าๆ  กรรมของเราเอง  ไปถึงสถานทูตเที่ยงนิดๆ  พี่ยามโบกมือไหวๆ   เร็วน้อง .. วู้ๆ   วิ่ง สู้ ฟัด

แล้วก็เข้าไปยังเมืองกินคนอีกครั้ง  โชคดีที่คุณเจ้าหน้าที่ยังไม่ไปพักทานข้าว หรือว่าทำการปิดสถานีซะก่อน เลยโดนซักไปพักใหญ่  คำถามก็ทำนองเดียวกับที่หลายคนโดนถามค่ะ  เพื่อเช็คว่าเรารู้จักผู้เชิญมากน้อยแค่ไหน  ประกอบกับคำถามที่กวนๆ และไม่เห็นจะเกี่ยวกับการขอวีซ่าบ้างประปราย แต่ไม่เป็นไร  ตอนนั้นหูอื้อไปหมดแล้ว  แล้วเค้าก็บอก มาฟังผลวันที่ 2 มิ.ย.นะ  แค่นั้นแหละค่ะ

แล้ววันนี้ก็มาถึง   

น้องสาวเพื่อนไปฟังผลให้ค่ะ   ก็รับซองสีน้ำตาล  หน้าซองเขียนไว้ว่า "กรุณาส่งเอกสารที่อยู่ในซองนี้ไปให้เจ้าบ้านที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ดำเนินการ  ส่วนหนังสือเดินทางของท่านกรุณาเก็บไว้กับตัวท่านเอง  เจ้าบ้านจะเป็นผู้ติดต่อกับตำรวจที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์  หลังจากส่งเอกสารไปแล้ว 1 เดือน ให้ท่านนำหนังสือเดินทางพร้อมใบจองตั๋วเครื่องบินที่ระบุวันไปและกลับตามจำนวนวันที่ขอไว้ มาตรวจสอบผลกับสถานทูตใช้เวลา 2 วันทำการในการออกวีซ่า"

ส่งเอกสารไปกับ DHL แล้วค่ะ(ค่าส่ง 1400 บาท)  คาดว่าสามวันก็จะถึง แล้วก็รอให้เพื่อนสวิสส่งข่าวมา  สาธุ ขอให้ทุกอย่างเป็นไปด้วยดี   ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ
ขอให้ทุกคนโชคดีค่ะ  :D

Nantaree

ขออวยพรให้คุณได้วีซ่านะคะ

Nan

Jane

สวัสดีคุณ คนบ้านบ้าน
เจนส่งกับไปรษณีย์ 800 เอง สามวันถึงเหมือนกันค่ะ
ขอให้โชคดีนะค่ะ

Fon2008

สวัสดีค่ะ อ่านประสบการณ์การยื่นวีซ่าของคุณคนบ้านบ้านแล้วแหมสนุกดีจังเลยค่ะ ฝนเองก็เป็นอีกคนนึงที่วันนี้ไปรับผลวีซ่าและ่ร่วมชะตากรรมที่ต้องส่งเอกสารไปให้ผู้เชิญ (กรณีของฝนไม่ใช่ครั้งแรก ไม่ใช่ครั้งที่ 2 ด้วยค่ะ  :'( ไม่รู้ว่านี่เป็นกฎใหม่หรือว่าจริงๆแล้วตอนนี้ฝนไม่น่าเชื่อถือในการไปโน่นก็ไม่รู้นะคะ อิอิ) จริงๆฝนก็ไปยื่นวันเดียวกับคุณคนบ้านบ้านเลยนะคะ ฝนเสร็จตอน 9.30 ไม่มีสัมภาษณ์ใดๆเพราะไม่ใช่หนแรกค่ะเลยไม่มีประสบการณ์เรื่องสัมภาษณ์มาเล่าค่ะสำหรับวันนี้
แต่ขอหัวเราะตรงที่ว่าเข้าเขตเมืองกินคนน่ะค่ะ อ่่านแล้วขอบอกกว่าก๊ากสุดๆค่ะเพราะทำให้นึกถึงหนแรกที่ตัวเองไปยื่นเหมือนกันค่ะ  ;D)

ยังไงก็เป็นกำัลังใจให้นะคะ ขอให้คุณคนบ้านบ้าน คุณเจน คุณแนน คุณแพท และทุกๆคนที่กำลังรอผลวีซ่ารวมถึงตัวฝนด้วย อิอิ สมหวังได้วีซ่ามาครองกันทุกคนค่ะ

Penguin

รบกวนคนบ้านบ้านส่งรายละเอียดเอกสารที่ต้องเตรียมมาให้ Penguin ได้ไหมค่ะ จะได้มั่นใจว่าไม่ขาด
คนบ้านบ้านไปวันไหนค่ะ ดีใจด้วย ได้แน่นอนอยู่แล้ว...

แล้วเขาถามอะไรบ้างละเนี้ย ตื่นเต้นง่ายด้วยเรา...

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ Penguin และเพื่อนๆที่กำลังเตรียมเอกสารขอวีซ่า ความเห็นของ nan
เพื่อนๆ ควรทำประกันที่เมืองไทย ตามรายชื่อบ.ประกันที่โชว์อยู่ในเวปของสถานทูตน่าจะดีกว่า
จะได้ไม่ต้องเกิดปัญหาทีหลัง
ขอบคุณกำลังใจจากคุณฝนนะคะ 
Nan

สวัสดีค่ะ ทุกคน

คณแนนได้วีซ่าอยู่แล้ว แค่ไม่เร็วทันใจเท่านั้นเองค่ะ  ;D
คุณเพนกวิน  คนบ้านบ้านไม่มีประสบการณ์การขอวีซ่าแบบท่องเที่ยวนะคะ  ที่ยื่นไปก็เป็นเพียงขอวีซ่าเยี่ยมเยือนค่ะ แถมฉุกละหุก จู้ฮุกกรูน่าดู ฮ่าๆ   มีคำถามก็เชิญค่ะ ถามได้  เพราะถ้าคนบ้านบ้านตอบไม่ได้  ก็จะมีเพื่อนๆ ในนี้คอยช่วยค่ะ อิอิ   
ใช่ค่ะ เรื่องประกันสุขภาพ ก็ทำเองในเมืองไทยดีกว่า เพราะเจ้าหน้าที่คนไทยคนนั้นเค้าบอก เค้าอ่านประกันสุขภาพจากสวิตฯ ไม่ออกค่ะ ฮ่าๆ  เอาภาษาไทยให้เค้าอ่านดีที่สุด  ประสบการณ์ของคนบ้านบ้านก็คือ  เพื่อนที่สวิตฯ ทำประกันให้ แล้วทางเจ้าหน้าที่ไทยไม่ยอมรับค่ะ บอกว่า ดิฉันอ่านไม่ออก ไม่เข้าใจ ไม่เอา   คนบ้านบ้านเลยวิ่งไปทำใหม่ที่ตึกอลิอันซ์ ซีพีที่สีลม  แต่ก็ยังทันการค่ะ   แล้วก็โชคดีที่เพื่อนสวิสสามารถเรียกเงินคืนได้ จากบริษัทประกันที่เค้าทำให้ที่สวิตฯ 

คุณฝนคะ แหม  วันนั้นคุณฝนโชคดีที่ไม่เห็นยัยเพิ้งวิ่งตุ๊กๆ ไปมาแถวสถานทูต คิวนัดของคนบ้านบ้านน่ะ 10:49 ค่ะ เลยไม่ได้เจอกัน แต่ยังไงก็แอบหวังลึกๆ ว่าเราสองคนอาจได้วีซ่าวันใกล้ๆ กันนะคะ กิ๊วๆ
ขอบคุณค่ะทุกคน แล้วเจอกันที่เมืองกินคนอีกรอบ  :P

Penguin

พ่อแม่ ไม่ช่วยรับรองค่าใช้จ่ายให้อ่ะ เป็นคุณอาที่เป็นน้องสาวแท้ๆได้ไหมค่ะ อยู่บ้านเดียวกันตั้งแต่เกิดนะ

ใครพอรู้ตอบPenguin ด้วยน่ะ จะได้ไม่ต้องขอแบบเยี่ยมเยือน

คุณอาให้บัญชีอันเดียว 30K สำหรับ 10 วัน เขาบอกว่าน่าจะพอนะ เพราะเราให้แฟนรับรองเรื่องที่พักฟรีนะค่ะ

ก็เลยไม่แน่ใจว่าญาติออกให้ได้ไหม...????