การขอวีซ่าแต่งงานปี 2010 ต้องสอบภาษาเยอรมันจริงหรือ?

Previous topic - Next topic

Nantaree

สวัสดีค่ะป้าพอล พี่ๆ และเพื่อนๆ ทุกคน
nan ได้ข่าวแว่วๆ มาว่า ปีหน้า การขอวีซ่าแต่งงาน ต้องสอบภาษาเยอรมันผ่านด้วยจริงไหมคะ  ป้าพอลได้ข่าวบ้างไหมคะ หรือพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหน พอทราบข่าวมาบ้าง
คนที่จะขอวีซ่าแต่งงานในอนาคตจะเตรียมตัว  ;D ขอบคุณค่ะ
nan

angkanaruk

สวัสดีค่ะ อาจาย์ที่โรงเรียนสอนภาษาเยอรมันบอกมาอ่ะค่ะ ว่าเค้าแค่ประกาศมาแต่ยังไม่เปงทางการค่ะ ถ้าเกิดพูดภาษาเยอรมันไม่ได้ภายในสองปีหลังจากแต่งงานเค้าจะส่งกลับทันทีไม่มีข้อยกเว้นค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าตอนที่แต่งงานต้องสอบด้วยหรือป่าว

Nantaree

ขอบคุณค่ะน้องกิ๊ฟ  เรื่องของเรื่องพี่ไม่อยากสอบที่นี่ค่ะ แต่ถ้าไปเรียนที่โน่นสองปี ไงก็ต้องสู้กันสักตั้ง อย่างน้อยก็มีกำลังใจอยู่ข้างๆ อิอิ ;D....Nan

angkanaruk

pall

สวัสดีค่ะ คุณ Nantaree
ไม่ได้ยินข่าวเรื่องนี้ค่ะ  และคิดว่าคงเข้าใจกันผิดมากกว่า  แต่ที่เป็นเรื่องจริงและกฎหมายบัญญัติออกมาแล้ว
ซึ่งมีผลบังคับใช้เดือน มกราคม 08 เป็นต้นไป

ผู้ที่มาอยู่ใหม่ในประเทศสวิสควรทราบระเบียบของกม.ใหม่เกี่ยวกับคนต่างชาติ
ประเทศสวิสได้ทำการแก้ไขปรับปรุงกฎหมายเพิ่มเติมใหม่สำหรับคนต่างชาติที่พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิส
ซึ่งมีผลบังคับใช้เดือน มกราคม 08 เป็นต้นไป
และในกฎหมายใหม่จะมีคำว่า Integration บัญญัติไว้เพื่อให้คนต่างชาติที่เข้ามาอยู่ในประเทศสวิสรู้จักการปรับตัวให้เข้ากับสิ่งแวดล้อม เรียนรู้วัฒนธรรมความเป็นอยู่การเข้าสังคมใช้ชีวิตในสวิส เรียนรู้ระเบียบกฎหมาย ระเบียบสังคมของคนที่นี่ คนต่างชาติที่มาอยู่ใหม่ในสวิสจะต้องเรียนรู้ไว้ และที่สำคัญที่สุดคือ  ภาษา
ที่จะต้องเรียนตามที่บังคับไว้ ซึ่งเป็นวัตถุประสงค์สำคัญที่สุดในการพัฒนาความรู้ความสามารถเพื่อให้คนต่างชาติสามารถประกอบอาชีพตามความถนัดของตน เพี่อไม่ให้เป็นภาระ อย่างที่เราเห็นในปัจจุบันที่หน่วยสังคมอย่างที่เรารู้จักตัวอย่างเช่น sozial  ที่ได้แบกรับภาระมากมาย และงบประมาณได้ลดน้อยลงเป็นจำนวนมาก
ดังนั้นการที่ประเทศสวิสได้ทำการแก้ไขปรับปรุงกฎหมายเพิ่มเติมใหม่สำหรับคนต่างชาติที่พำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิสข้อนี้ลงไปในกฎหมายฉบับใหม่จึงเป็นสิ่งที่ดีมาก
และในอนาคตที่คนต่างชาติจะไม่สามารถหาคำมาอ้างได้อีกต่อไปว่า ไม่รู้ภาษาหรือไม่รู้กฎหมายอีกต่อไป

หลักสูตรของ  Integration เขตที่พำนักแต่ละเขตจะมีหลักสูตรนี้บริการผู้มาอยู่ใหม่
สามารถกดไปดูได้ที่นี่
http://www.bfm.admin.ch/bfm/de/home/themen/integration/integration_in_kantonen.html

รอผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

Nantaree

ขอบคุณป้าพอลมากค่ะ ภาษาสำคัญที่สุดจริงๆ ด้วยค่ะ
Nan