คิดอยากไปเที่ยวสวิตเซอร์แลนด์

Previous topic - Next topic

Jojo

หวัดดีค่ะทุก ๆ คน

หวัดดีค่ะคุณคนบ้าน ๆ

ลองโทรไปถามที่ร้านนี้ดูก่อนก็ได้ค่ะ แล้วบอกให้ทางร้านหาราคาตั๋วที่ถูกที่สุดให้ แต่ที่สำคัญนะคะ ตั๋วราคาถูกส่วนใหญ่ถ้าจะเลื่อนหรือเปลี่ยนวันเดินทางจะเสียค่าเปลี่ยนประมาณ 4500 บาท ขึ้นอยู่แต่ละสายการบินกำหนดนะ ถ้าหากไม่มั่นใจในเรื่องของวันเดินทาง น่าจะซื้อตั๋วราคาสูงหน่อย แต่ไม่เสียเงินค่าเปลี่ยนวันเดินทางเป็นต้น

OPUS X AGENCY
75/2 SOI SUKHUMWIT 3/1 SUKHUMWIT RD.
KLONGTOEY, WATTANA 10110 BANGKOK
TEL   : 0 2254-5120-2
FAX   : 0 2254-5123

ร้านนี้อยู่ไม่ไกลสถานฑูตสวิสเท่าไหร่ เค้าขายประกันการเดินทางด้วย  ทำที่ไหนก็ได้ค่ะ ลองติดต่อดูนะคะ ลองบอกเค้าด้วยว่า โจ้ที่สวิสแนะนำมาเผื่อจะได้ส่วนลด..อิอิ ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

khon_barn_barn

สวัสดีค่ะคุณโจ้   น่ารักจัง ขอบคุณที่ช่วยให้ข้อมูลนะคะ   ;D  ได้ผลอย่างไรแล้วจะส่งข่าวค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณคนบ้านๆ  เตรียมเอกสารไปถึงไหนแล้วคะ  แนนลุ้นแทบตายกลัววันจันทร์
ถนนยังไม่เปิด  แต่ตอนนี้ก็กลับสู่สถานการณ์ปกติแล้ว  คุณอยู่ กทม.ไหมคะ แนนอยู่
แจ้งวัฒนะค่ะ

yanisa

สวัสดีปีใหม่แบบไทยค่ะคุณคนบ้านๆ (คงไม่ช้าเกินหรอกน่าเนาะ)
  คุณแนนค่ะมีคนช่วยลุ้นและเป็นกำลังใจให้วีซ่าผ่านเร็วๆนะค้า..คุณแนนได้คิวกี่โมงค่ะอย่างไงก็เผื่อเวลาไว้ก็ดีเหมือนกันนะ  คุณแนนวันจันทร์ที่จะถึงส่วนของอะฮันคิวนัดจันทร์ที่ 27 เวลา 11.10 น.ค่ะแต่อะฮันอยู่แถวถนนนราธิวาสค่ะแต่กะจะไปประมาณ 7 โมงเช้าแหละค่ะคงจะนั่งสัปหงกรอ  ง่วงๆแถวนั้นแหละ โธ่..ก็รอตั้งนานนิ
ส่วนเอกสารก็เตรียมเท่าที่ถานฑูตกำหนดค่ะ

-  แบบฟอร์มยื่อขอวีซ่า  กรอกเรียบร้อยแล้วค่ะ(แต่ไม่รู้ถูกน้อยหรือผิดเยอะอันนี้เอาไว้โม้ทีหลังดีกว่านะ)
- รูปถ่าย 2 นิ้ว  อันนี้บอกร้านถ่ายรูปไปว่าถานฑูตสวิส (ถ่ายซะไกล้เกินเพิ่มความขี้เหร่อีกสองเท่าตัว ;D ;D ;D )   
  - ถ่ายเอกสารพาสปอร์ตพร้อมของตัวจริง
  - เอกสารใบรับรองผู้ค้ำประกันที่เป็นภาษาเศษฝรั่ง...แน้..เขียนผิดอีก  ฝรั่งเศษค่ะ fax ให้พ่อบ้านอยู่สวิสกรอกรายละเอียดแล้วส่งกลับมา
  -ส่วนอื่นๆ ก็มีเตรียมไว้  บัญชีเงินฝากถ่ายเอกสาร (ที่มีเงินน้อยนิด)แล้วก็ คร.2 ถ่ายสำนำพร้อมตัวจริง
  -ตั๋วเครื่องบินไป-กลับ  ขอบอกกลับมาแน่ๆๆๆๆ ต้องไปเลื่อนตั๋วแน่ๆอีกเพราะจองไว้วันที่ 14 พฤกษภาคม  เอาไว้รอวีซ่าก่อน
มีแค่นี้ค่ะคุณแนนผ่านไม่ผ่านไม่รู้
คุณแนนช่วยแจ้งข่าวด้วยนะคะว่าเจอยักษ์ที่ถานฑูตกี่ตัว  ??? ???จะรอค่ะโชคดีนะคะ 

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ yanisa แนนได้คิววันที่ 20 เวลา 10.46 น.ค่ะ กะว่าจะไปถึงสัก 8 โมงเช้า
เพราะสถานทูตเปิด 9 โมง ขี้เกียจไปนั่งรอนานๆ แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะว่าถูกสัมภาษณ์ว่าไงบ้าง  อย่าลืม
-จม.ลางานของคุณนะคะ
-เอกสารแสดงความเป็นเจ้าบ้าน หรือเช่าบ้าน
-สำเนา passport ของผู้รับรอง รวมหน้าที่เคยมาไทยด้วยค่ะ
- ประกันอุบัติเหตุและการเดินทาง
แนนจองตั๋วของ Emirates ไว้ เขาให้ออกตั๋ว 24 นี้ค่ะ คงไม่ทันรู้ผลวีซ่าแน่เลย ทำไงดี
ตั๋วถูกด้วย 27,200 บาทเอง อยากช่วยแฟนประหยัดตัง ถูกกว่า Qartar ตั้ง 6,000 บาทแน่ะ

yanisa

สวัสดีค่ะคุณแนน
  เห็นด้วยค่ะกับเรื่องนั่งรอนานๆในถานฑูตแต่ก็เรื่องเพลินปนน่าโมโหนิดๆ  หลังจากที่เจอบางท่านบ่นๆ  ด...ด่าตามอารมณ์พาเป็นไปกับความผิดหวังบ้าง  ดีใจกับบางท่านที่สมหวังถึงได้บอกไปว่าไม่คาดหวังกับวีซ่าจะผ่านหรือไม่  เชิญตามสบายสถานฑูตค่ะได้ก็ไปไม่ได้ ไม่ง้อค่ะ  จะผิดหวังคงเป็นพ่อบ้านเพราะอุสาห์บอกครอบครัวเขาไว้ว่าจะไปเยี่ยม

ไม่มีหรอกค่ะคุณแนนจม.ลางานเพราะไม่ได้ทำงานค่ะลองนึกภาพนะคะยัยเฉิ่มนั่งกวาดบ้านทำกับข้าวปลูกต้นไม้  ที่กรุงเทพอาศัยบ้านน้องชายอยู่ค่ะตอนนี้เฉิ่มอยู่ต่างจังหวัด คุณแนนค่ะเอกสารความเป็นเจ้าบ้านหรือเช่าบ้านหมายถึงของพ่อบ้านหรือเปล่าค่ะ  ส่วนนี้น่าจะอยู่ที่แบบฟอร์มกรอกรับรองที่เป็นภาษาฝรั่งเศษ  คุณแนนยื่นขอวีซ่าอะไรค่ะ  เฉิ่มยื่นเยี่ยมเยียนค่ะ
  ข้อมูลใหม่ค่ะว่าเฉิ่มต้องมี passport ของพ่อบ้านด้วยหรือ ส่วนเรื่องประกันอุบัติเหตุคิดว่าพ่อบ้านเฉิ่มน่าจะเป็นคนรับผิดชอบจากวงเงินที่เขามีในบัญชี  เข้าใจว่าอย่างนั้น  ขอบคุณนะคะกับข้อมูลใหม่  จะได้เตรียมไว้เผื่อขาดเหลือ

แรกๆก็คิดว่าจะจองตั๋ว Emirates เหมือนกันค่ะแต่พ่อบ้านบอกให้จองแม่ดอกจำปีรักคุณเท่าฟ้า :D :D :D ก็เล้ย..โดนไปซะ
46,315 บาท  ไม่ค่อยจะเจียมเนื้อเจียมตังค์ซะมั้งนะเฉิ่มนะ :-[ :-[
ส่วนเรื่องสัม..ฟาด...ภาษณ์  เฉิ่มก็จะรอค่ะเห็นแว่วๆ มาว่าโดนๆทั้งนั้น
ค่ะขอบคุณอีกครั้งนะคะกับข้อมูลใหม่ๆ  โชคดีค่ะคุณแนน

Nantaree

สวัสดีค่ะ คุณ yanisa อย่าเพิ่งท้อนะคะ แนนยื่นวีซ่าเยี่ยมเยียนค่ะ ไหนๆยื่นขอวีซ่าแล้ว แนน
อยากให้คุณทำดีที่สุดค่ะ

ได้หรือไม่ได้ ก็ค่อยว่ากันทีหลัง  ถ้าไม่ได้ก็อุทธรณ์ได้นะคะ ใช้เวลาเป็นเดือนเหมือนกัน

แฟนแนน เมลไปถามสถานทูตมาว่าตัวแกต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ก็ได้คำตอบคือต้องเตรียม
1. จม.เชิญ ในจม.ระบุว่าได้เชิญเรา เราจะไปพักกับเขา รู้จักกันที่ไหน เมื่อไร นานเท่าไร
แฟนเคยเชิญใครมาก่อนไหม ทำนองนั้น แนนเข้าใจว่า แฟนคุณใช้แบบฟอร์มอันนั้นก็ได้นะคะ เนื้อหาคงเหมือนจม.เชิญ
แต่ควรแนบ
2. สำเนา passport ของแฟน และหน้าที่มีตราประทับว่าเคยมาเมืองไทย
3. หลักฐานการเช่าบ้านหรือหลักฐานแสดงความเป็นเจ้าของบ้านของแฟนคุณ

สามข้อนี้ใช้แน่นอน อย่าโกรธสถานทูตเลยค่ะ สถานทูตแค่สัมภาษณ์เราและตรวจสอบคุณสมบัติเราในขั้นแรกแหละค่ะ

ถ้าผ่านขั้นแรก เอกสารก็ถูกส่งไป ณ เมืองที่แฟนคุณอยู่ ถ้าแฟนคุณ คุณสมบัติพร้อม เรื่องงาน การเงิน ก็ไม่น่ามีปัญหานะคะ  บางกรณีที่ไม่ได้ก็เป็นเพราะผู้เชิญด้วยนะคะ แต่ก็ติดอยู่นิดนึง คุณไม่ได้ทำงาน ทั้งหมดนี้แนนอ่านจากเวปป้าพอลนี่แหละค่ะ  แฟนแนนก็เล่าให้ฟังด้วย  เพราะเขาเคยเชิญแฟนเก่าไป และแฟนเก่าเขาก็ได้วีซ่า แนนเลยหวังนิดๆ อิอิ ;D  จะเป็นกำลังใจให้นะคะ
วันจันทร์เย็นจะมาเล่าให้ฟังว่าคืบหน้ายังไงนะคะ

yanisa

สวัสดีค่ะคุณแนน
  ถามว่าท้อมั๊ยเฉิ่มไม่ท้อค่ะเพราะเฉิ่มเป็นคนแท้ ;D ;D ขอบคุณกับกำลังใจนะคะจะพยายามทำให้ที่ดีสุดค่ะ  เสียดายตังค์ค่ะตั้ง 2,900 บาท  แต่ถ้าไม่ผ่านจะไม่มีการยื่นอุทธรณ์แน่ค่ะ

เฉิ่มว่าน่าจะใช่ค่ะเพราะเห็นพ่อบ้านเล่าให้ฟังเหมือนกันว่าต้องกรอกแบบฟรอมเนื้อหาประมาณนั้นแหละค่ะ
คุณแนนค่ะสำเนา passport และหลักฐานการเช่าบ้านให้พ่อบ้านส่ง fax มาจะใช้ได้มั๊ยเอ๋ย..พ่อบ้านไม่มีประสบการณ์เชิญเฉิ่มเลยต้องลุยแบบทุลักทุเล
  ขอบคุณสำหรับคำปลอบใจและกำลังที่มีให้กันนะคะ  จะรอความคืบหน้าเย็นวันจันทร์ค่ะ

Nantaree

สำเนาpassport และหลักฐานการเช่าบ้าน ใหพ่อบ้าน fax หรืออีเมลมาก็ได้ค่ะ
ถ้าส่งทางอีเมลต้องไปสแกนก่อนค่ะ ถ้าไม่ผ่านก็อุทธรณ์เถอะค่ะ  ถ้าอุทธรณ์แล้วผ่าน

เขาจะคืนค่าสมัครให้ ก็หักจากค่าตั๋วคุณไปจ่ายค่าอุทธรณ์สิ แล้วบินเอมิเรท....อิอิ

ล้อเล่นนะคะ

yanisa

สวัสดีคะ คุณแนนดีใจนะคะที่ยังกรุณาตอบเฉิ่ม

เฉิ่มไม่ยื่นอุทธรณ์หรอกค่ะด้วยเหตุว่าถ้าต้องรออีก ประมาณ 1 เดือน งั้นรอพ่อบ้านกลับมาอยู่เมืองไทยเลยดีกว่าพ่อบ้านหยุดทำงานแล้วค่ะแรกเริ่มเดิมทีเฉิ่มว่าจะรอพ่อบ้านกลับมาที่กรุงเทพโรงแรมที่เราพักไม่ไกลจาก ตม.เท่าไหร่เดินไปได้ราคาไม่แพงเฉิ่มพักที่นี้หลายครั้งแล้วกะว่าพาพ่อบ้านเดินเรื่องอยู่เมืองไทยไปเลย  นัยๆว่าไหนก็จะย้ายตัวมาอยู่เมืองสยามแล้วพ่อบ้านก็อยากให้แม่บ้านไปพบเยี่ยมเยียน
ครอบครัวเขาที่สวิสบ้าง น้องสาวของพ่อบ้านอยู่ที่เนรเวย์และ น้าอยู่ซานฟรานซิโก UAS จะมาพบกันเป็นวันครอบครัวค่ะ คุณแม่ของพ่อบ้านท่านแก่แล้วอายุ 75 ปีท่านอยากมาเยี่ยมเฉิ่มที่เมืองไทยแต่สุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง  เราได้แต่หวังว่าจะได้พบกัน เฉิ่มกับคุณแม่พ่อบ้านคุยทางโทรศัพย์บ่อยๆแม้เราจะคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องเพราะท่านพูดภาษาอังกฤษไม่เก่งเฉิ่มส่งของแบบไทยๆ ไปให้บางครั้งท่านชอบค่ะ

อุทธรณ์ไม่ทันแล้วค่ะพ่อบ้านจะกลับมาเมืองไทยในสิ้นเดือน ก.ค ที่จะถึงค่ะ   :( :( :( แล้วเราก็จะอยู่เมืองไทยเลย  ตอนแรกุคยกันไว้ว่าถ้าวีซ่าเฉิ่มผ่านเราจะอยุ่ที่สวิส 1 เดือนหลักจากนั้นเราจะกลับมาเมืองไทยพร้อมกันทำเรื่องอยู่เมืองไทยถาวรเสร็จเรื่องจาก ตม.ก็กลับมาอยู่บ้านเราที่ต่างจังหวัด
วันเวลาไม่รอใครๆหรอกค่ะ

yanisa

สวัสดีค่ะคุณคนบ้านๆ ค่ะเฉิ่มเสียมารยาทแล้วค่ะ ขออนุญาตเข้าบ้านแบบไม่ได้บอกกล่าวเจ้าของบ้านเลยล่วงหน้าเลย
เห็นคุณแนนเดินทางเส้นไกล้ๆกันเฉิ่มเลยแฝงมาปะปนซะเลย
ขอบคุณคนบ้านๆนะคะ

คิดถึงป้าพอลเจ้าบ้านหลังใหญ่หลังนี้  ไปเที่ยวไหนหน้อ..กลับบ้านคงจะมีอะไรดีๆ มาฝากลูกบ้านจะรอนะคะ

:D สวัสดีค่ะ คุณแนนและคุณ yanisa
คนบ้านบ้านไม่ได้เข้าบ้านตั้งแต่ช่วงหยุดยาวเทศกาลค่ะ ไปพักที่บ้านอีกหลังนึงไม่ได้ใช้อินเตอร์เน็ต 
ยินดีที่เข้ามาคุยกันในบ้านนี้นะคะ  :) คนบ้านบ้านเข้ามาอ่านแล้วก็รู้สึกดีค่ะ ได้ความรู้ไปด้วยกัน   เรื่องการเดินทางของคนบ้านบ้านยังไม่คืบหน้าเท่าไร เพราะรอทางเพื่อนสวิสเค้าคอนเฟิร์มหลายๆ เรื่องด้วยค่ะ  ส่วนคนบ้านบ้านก็งานยุ่งเหลือเกิน  คงจะเริ่มลงมือจริงๆ จังๆ เดือนหน้านี้ค่ะ  เพราะกำหนดการที่จะเดินทางคือวันที่ 5 กรกฎาคม 

มีคำถามเรื่องโทรนัดสถานฑูตค่ะ   คือตอนเราโทรไป ทางสถานฑูตจะนัดวัน และเวลากับเราเองใช่ไหมคะ  แล้วถ้าคนบ้านบ้านต้องการจะนัดไปพร้อมกับเพื่อนผู้ที่จะเดินทางไปสวิสด้วยกัน   จะสามารถโทรนัดเวลาได้ในครั้งเดียวกันเลยหรือเปล่าคะ (สำหรับสองคิว)

yanisa

สวัสดีค่ะคุณคนบ้านๆ
   เฉิ่มไม่มั่นใจค่ะว่าในเวลาเดียวกันคุณจะได้คิวทั้งสองท่านพร้อมกัน  เฉิ่มว่าถ้าคุณคนบ้านๆโทรนัดเวลากะสถานฑูตคุณขอนัดเวลาของเพื่อนและของคุณเวลาน่าไกล้เคียงแต่เป็นวันเดียวกันนะคะ ความเป็นไปได้มากกว่า
รอเพื่อนบ้านท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์มาแจงอีกทีนะคะ
ขอบคุณเจ้าบ้านใจดีค่ะ

Nantaree

สวัสดีค่ะ  คุณคนบ้านๆ เวลาโทรไปนัดสถานทูต คุณบอกเขาไปเลยว่าคุณต้องการสัมภาษณ์วันที่เท่าไร

ถ้าคิวเต็ม เขาก็จะเลื่อนเป็นวันต่อไปให้  แล้วขาจะถามว่ากี่ท่าน  ถ้าเขาไม่ถาม ก็บอกเขาไปเลยว่าสองท่าน  เพราะตอนของ Nan เขาก็ถามว่ากี่ท่านคะ

พรุ่งนี้ Nan จะไปยื่นแล้วนะคะ  แต่คืนนี้คงนอนหลับเพราะไปเดินจตุจักรมา เหนื่อยมากเลย

กลัวตื่นสายด้วยอะจิ ;)

ขอบคุณ คุณแนนกับคุณ yanisa มากค่ะ 
คุณแนนคะ กลับมาเล่าเรื่องสัมภาษณ์ด้วยนะคะ  รอฟังอยู่ค่ะ  Good luck!