News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เหงามั้ย

Previous topic - Next topic

aon

เป็นเหมือนกันรึเปล่า เวลาฝนตกทีไรคิดถึงบ้านทุกที ตอนนี้ หน่อไม้ กับ เห็ดป่ากำลังขึ้น.ข้าวในนากำลังเขียว.สู้...สู้..เป็นกำลังใจให้ค่ะ ;D

the sun

สวัสดีค่ะ คะ aon
   เง้อออออออออ...มาตั้งกระทู้นี้ให้อยากร้องไห้ทำไมนี่ ตะวันเพิ่งไปเกาะขอบหน้าต่างมา ยิ่งวันไหนฝนตกหนักตะวันไปนั่งเฝ้าดูฝนขอบต้างหน้าเลย(หน้าต่างบานมันใหญ่)ดูฝนคิดไปต่างๆ นานา มะตอนอายุยังเด็ก ทำไรเวลาฝนตก แล้วน้ำตาซึมตลอด แฟนมาปลอบใจตลอด เวลานอนถ้าเห็นฝนตกตะวันจะไปเปิดหน้าต่างให้ได้ยินเสียงฝน มานอนแล้วคิดถึงเรืองเก่าๆ สมัยอยู่บ้านนา แฟนก้อเดินไปปิดไม่อยากให้เมียเศร้า...(ฝนมันสาด) เสียดายไอ้กบหัวเขียวที่เมืองสวิส(กบสวิสตัวสีเขียวใบตองอ่อน)มันไม่ร้องนะ ถ้ามันร้องเวลาฝนตกได้บรรยากาศมากๆ เลย  เหงาเหมือนกันคะ คุณ aon ไม่ใช่แค่คุณคนเดียว ทางนี้เป็นมากๆ แต่ทนค่ะ ไม่รู้ชาติก่อนทำกรรมไรไว้ เขาถึงมาพลาดเราจากอกพ่อแม่มา (เต็มใจมาด้วยหล่ะว่าไป) เดี๋ยวได้ทำงานแล้วอะไรหลายๆ อย่างก้อดีเอง
   ว่าแต่คุณ aon ทำงานหรือยัง หรือเพิ่งมาสวิส ตอนนี้อยู่แถวไหนค่ะ

aon

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ชื่อ อ้อนนะค่ะ อยู่ที่ Bonstetten ห่างจาก zurich ประมาณ 20 นาที ตอนนี้ยังไม่ได้ทำงาน ท้องได้ 8 เดือนแล้ว เมื่อก่อนก้อไปมาระหว่างเมืองไทยกับสวิสฯแต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่นี่เป็นการถาวร แล้วคุณตะวันอยู่แถวไหนค่ะ
ช่วงนี้ออกไปไหนไม่ไหวเลยเกิดอาการคิดถึงบ้าน คิดถึงแม่

the sun

ค่ะคุณ อ้อน ยินดีที่รู้จักเช่นกันค่ะ
   ปกติของคนท้องค่ะ คิดไปเรือยเปือยค่ะ ตะวันก้อร้องไห้ทุกวันค่ะ คิดถึงแม่ ตอนนี้ตะวันท้องได้ 9 เดือนแล้ว กำลังใกล้จะคลอดเต็มที่แล้วค่ะ ได้แต่พาลูกนั่งสวดมนต์ค่ะ นั่งก้อลำบากๆ ตอนสวดมนต์ เพราะท้องโตมากๆ เปลียนท่าไปเรือยๆ ลองทำดูนะค่ะ จะได้ไม่ฟุ้งซาน ได้บุญด้วย
    ตะวันอยู่ซูริคเหมือนกันแต่อยู่ห่างจากซูริคมาราวๆ 20-25 นาทีขับรถ เมือง Shonenberg ติดกะ Wadenswil

aon

ขอให้โชคดีนะค่ะ อ้อมคลอดราวต้นเดือนสิงหา ไม่ต้องคิดมากเราหญิงเหล็กซะอย่าง ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดี เอาใจช่วยค่ะ

the sun

สวัสดีตอนเช้าค่ะ คุณ อ้อน
   ขอบคุณมากๆ นะคะ นี่ก้อนั่งๆ รอๆ อยู่นี่ว่าจะคลอดวันไหน คุณอ้อนเหมือนกันนะคะ รักษาสุขภาพให้มากๆ จะได้ดีกับลูกน้อยในท้อง
ตะวันจะพาลูกน้อยในท้องไปสัมภาษณ์งานวันนี้ค่ะ งานทำความสะอาดห้องโรมแรม ท่าจะหินสุดๆ ที่จะพาลูกน้อยในท้องไปเพราะแค่ไปสัมภาษณ์ งานเขาหาไว้เพือเริ่มเดือนหน้าสิงหา คิดว่าคลอดแล้ว คงทำได้ (ถ้าเขารับ)โรงแรม Rossli ข้างๆ บ้านนี้เอง เดินไปไม่ถึง 5 นาที ถ้าได้งานทำที่ไหนซักแห่งคงไม่เหงานะว่าไหม

aon

อ้าว...ถ้าตะวันทำงานแล้วใครดูแลลูกให้ล่ะค่ะ..แต่ก้อโชคดีจัง..ของอ้อม..ถ้าคลอดแล้วคงต้องเรียนภาษา่ก่อน แต่ตอนนี้ก้อเรียนทางอินเตอร์บ้าง คิดอยากทำงานเหมือนกันแต่แฟนบอกต้องรอให้ลูกเข้า kidder garden ก่อน ่ตะวันมาอยู่ที่นี่นานรึยัง ขอโทษนะค่ะไม่ทราบว่าอายุเท่าไหร่ ส่วนอ้อมแก่แล้ว 30 ปีแล้วแหละ

Giadanan

หวัดดีคะคุณอ้อม  และคุณตะวัน

ขอแนะนำตัวก่อนนะคะชื่อนันค่ะ  นันกับคุรตะวันรู้จักกันแล้ว เพราะว่าท้องเก้าเดือนเหมือนกันและกำหนดคลอดไล่เลี่ยกันค่ะ   

เรื่องเหงาเหรอคะ  เหงาจนเกินบรรยาย บางวันเหงาร้องให้คนเดียงฃวเลย  สามีกลับบ้านมาเห็นเมียตาบวม  ถามใหญ่ว่าเป็นอะไร  ไม่มีความสุขเหรอ  ไอ้สุขมันก้สุขหรอกนะ  แต่เหงากับคิดถึงบ้านมันคงละเรื่องกัน 

คุณอ้อมเพ่งมาอยู่ใหม่เหมือนกับนันเละ  ย้ายมาตอนท้องแล้วแต่ก่อนไปๆมาๆ 
ดีจังนะคะ คคุณอ้อมกับ คุณตะวัน อยู่ใกล้กันเผื่อได้ไปมาหาสู่กัน

aon

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
อ้อมย้ายมาตอนท้องได้5 เกือบจะ6เดือน ก้อประมาณเกือบจะ3เดือนแล้ว คุณนันอยู่ที่ไหนค่ะ อยู่ที่นี่มีเพื่อนรึยัง?
ูอ้อมยังไม่ค่อยรู้ัจักใคร แต่ก้อดีใจที่ได้รู้จักคุณ 2 คน

the sun

เหมือสมาคมคนท้องเลยนะคะ หุหุ
   ตะวันอายุ 30 ปีเช่นกันค่ะมะเดือนทีแล้วนี่เอง หว่าไม่อยากจะได้เลขสามเลยนะ อะไรๆก้อเริ่มเจ็บออดๆ แอดๆ เลขสามเข้า วันเดียวกัน เช้ากระทู้ว่าจะไปสัมภาษณ์งานแต่บ่ายมาโดนสกัดด่าวรุ่งท้องโย้ค่ะ คุณอ้อน แม่สามีไม่ให้ไปค่ะ เขาดันไปรู้จักกับเจ้าของโรมแรมนั้น คงเคยรู้ความเหี้ยมมาก่อนเลยไม่ให้ไป บอกแค่ว่าแม่รู้ที่นี่ดี แม่ไม่ให้ไป ซะงั้น ดาวเลยดับซะ
   ไม่เป่งไร รอโอกาสต่อไปก้อได้นะ ปานนี้ได้เวลานัดแล้วเขาคงรอแล้ว ไมได้โทรไปยกเลิกเลย ว่าจะไปสัมภาษณ์กับเขา //ขอโทษนะคะหนูไมได้ตั้งใจจะผิดนัดนะ แม่ผัวสั่งห้ามก้อเท่านั้นเอง...หุหุ
   ตะวันมาอยู่นี่ได้ ปีเศษแล้วค่ะ ไม่ได้อะไรเลยเป็นชิ้นเป็นอัน ได้แต่เจ้าตัวน้อยอยู่ในท้องนี่แหล่ะ แฟนใช้มนต์เศกคนเข้าท้องค่ะ หุหุ...

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณอ้อม 

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  นันย้ายมาอยู่ที่นี่เมื่อเดือนกุมภาพันธืปีนี้เองค่ะตอนที่มาก็ท้องได้ประมาณ สี่เดือนกว่า ย่างเข้าเดือนที่ ๕  อยู่ที่นี่ไม่มีเพื่อนเลยซักหนึ่งคน  อ้อแต่อันที่จริงก็คุณตะวัน หนึ่งคนหล่ะที่เป็นเพื่อนคุยกันแต่ยังไม่ได้เจอตัวเป็นๆ  ฮะๆๆๆ  แต่ว่าตอนไปเรียภาษาก็มีเพื่อนคนหนึ่งนะคะตอนนี้ยังคงคุยกันบ้าง  แต่ว่ามันไม่เหมือนคุยกับคนไทยนะค่ะ  เขาเป็นคนออสเตรเลียค่ะ 

ตอนนี้เราตั้งสมาคมคุณแม่มือใหม่ดีไหม  เริ่มจากสามช่า มีนัน คุณตะวัน  และคุณอ้อม  แต่ว่านันเป็นพี่เบิ้ม  เพราะตัวเบ้อเริ่มเทิ่มเลยตอนนี้  และอายุก็เยอะด้วย  แต่ว่าเชื่อไหม  ๓๔  ปี ไม่แกเลยนะจะบอกให้  ( เอาแล้วเข้าข้างตัวเอง ) เพราะฉะนั้นคุณตะวันไม่ต้องกังวล  พวกเรายังอยุ่ในช่วง  ๓๐ ยังแจ๋วค่ะ

aon

ชมรมแม่ลูกอ่อน...วันว่างเราค่อยนัดเจอกันก้อได้ แต่คงต้องหลังคลอดนู้นแหละ อ้อมก้อมีเพื่อนแต่เป็นสวิสฯคุณนันพูดถูกยังไงก้อคุยไมเหมือนคนไทยด้วยกัน

the sun

ค่ะคุณอ้อม ตกลงชื่อ อ้อน หรือ อ้อมนะคะ
   เมืองที่คุณอ้อมอยู่ นั้นออกจากซูริคไปทางไหนค่ะ ตะวันไม่คุ้นค่ะ ชื่อเมืองที่เขียนไว้ เลยอยากรู้  ของตะวันห่างออกมาทาง สวิซคันโตน ค่ะ เกือบถึง ปลายซูริคออกมาแล้ว
   ว่างๆก้อพาลูกน้อยมาเล่นด้วยกันจะได้มีเพือน เด็กจะได้ไม่เหงา

aon

ชื่อ อ้อมค่ะ Bonstetten อยู่ติดกับ Affolten ไปทางเมือง Zug แต่อ้อมถามแฟนแล้ว เมืองคุณอยู่ไม่ไกลเท่าไหร่ ว่าแต่ีอีกไม่กี่วันคุณจะครบกำหนดคลอดแล้วสินะ ขอให้ปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณอ้อม
   แสดงว่าเมืองที่คุณอ้อมอยู่ง่ะ ขับรถห่างจากเมืองตะวันอยู่ไม่เกิน 10 นาทีเลยค่ะ ถ้าไปทาง zug ใกล้ๆ มากๆ ค่ะ ตะวันก้อถามแฟนเขาว่าไม่ไกลเหมือนกัน วันนี้แม่มารท้องโย้ทำหมูปิ้งข้าวเหนียวกินค่ะ คุณอ้อมทำไรกินค่ะ พอดีอยากกินมากๆ เลยทำกิน สามีแย่งกินเยอะกว่าอีก ทำตั้งเยอะ สามีชอบกินมาก ได้รสชาติข้าวเหนียวหมูปิ้งตามถนนบ้านเราเลยค่ะ เสียแค่ว่าหมักไม่นาน ถ้าหมักนาน โฮ้.. เจ้าประจำที่เคยซื้อที่ไทย ยังอาย (โม้ซะไม่มี)หุหุ อยากชวนมากินด้วยกจัง เด๋วคลอดก่อน ค่อยว่ากันนะ หรือจะมาตอนนี้ก้อได้นะคุณอ้อม ยังไม่คลอดนี่มาๆๆๆๆ แม่สามีตะวันคงดีใจ ถ้าเห็นคนไทยท้องด้วยกัน มาเยี่ยมบ้าน