News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เหงามั้ย

Previous topic - Next topic

the sun

สวัสดีค่ะคุณอ้อม  คุณอ้อมเข้าอู่เร็วจังค่ะ ตะวันยังไม่ดีเลย เวลายื่นหรือทำไรหนักๆ จะเหมือนมดลูกยังจะหลัดลงมาไงงั้นอยู่เลย ยื่นนานไม่ได้เลย คงเป็นเพราะตะวันโดนเครืองดูดค่ะ ชื่อลูกสาวคุณอ้อมชื่อไพเราะดีค่ะ ตอนนี้ยังมีปัญหาน้ำมันอยู่ไหมค่ะ ตะวันไม่มีน้ำมัน 2 วันแรกค่ะ พอวันที่ 3 หลังคลอด กินดื่มน้ำโสมไก่ตุ๋นจีน (ใส่เม็ดสีแดงๆพริกเล็กๆ ค่ะ)น้ำมนมาเลยค่ะไหลวันนั้นเลย บวกกับตะวันขอให้พยาบาลมาสอนวิธีนวดนม ทุกวันนี้ลูกดูดข้างเดียวอิ่มไปเลย
ดีค่ะ คุณอ้อนคลอดง่าย เด็กผู้หญิง จะคลอดง่าย จะหญิงหรือชาย ถ้าให้ตะวันท้องอีกรอบตะวันบอกสามีว่า ให้ตะวันลืมความเจ็บก่อนซัก 5 ปีค่ะ ให้ท้องลูกติดๆ กันไปเลย ตะวันไม่เอาจริงๆ ถ้าสามีไม่อยากได้อีก ตะวันคิดว่าตะวันขอคนเดียวพอแล้ว ไม่อยากท้องอีกเลยชีวิตนี้ รสแล้วหล่ะคำว่าแม่เป็นไง แค่นี้ก้อรักแม่ล้นเหลือแล้ว

kornnika

สวัสดีค่ะคุณอ้อมและคุณตะวัน
ยินดีด้วยนะคะคุณอ้อมที่ได้ลูกสาวและก็คลอดง่ายเสียด้วย ชื่อก็เพราะดีค่ะ ขอให้เลี้ยงง่ายๆโตไว เป็นเด็กดีสมใจคุณแม่นะคะ
อิจฉาจังจะได้ไปเจอกัน เทวีอยู่ไกลแถมทำงานทั้งวันอีก ไม่มีเวลาเลยค่ะ ช่วงนี้ก็รู้สึกหน่วงๆมดลูกโตวันโตคืนค่ะ อึดอัดๆ

namon

สวัสดีค่ะทุกคน.. :D :D
รบกวนสอบถามความจิงหน่อย ทำเรื่องทำงานที่เบิร์นกำหนด วันที่27 ส.ค.นี้
แต่ทางสวิสขอเลื่อนแจ้งมีปัญหาไม่ให้คนไทยเข้าประเทศ ใครมีข้อมูลจริงช่วยที
เดือดร้อนมาก หมดไปหลายแล้วค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณอ้อม คุณเทวี คุณ namon
ตะวันตอบกระทู้นี้รอบที่สองเพราะรอบแรกกระทู้ไปชนกับคุณ namon กระทู้ตะวันหายไปเลยไปเข้ากระดานโพรเลยหลังจากคลิกตอบไป
  คุณอ้อมคงยุ่งๆ ถ้ามีเวลาอัพเดรทรูปลูกสาวให้ดูด้วยนะคะ เลี้ยงง่ายไหมค่ะ กินนมเก่งไหม ดีจังนะคะเข้าอู่เร็วมากๆ สำหรับคุณอ้อม ตะวันยังไม่เข้าอู่ดีเลย ขนาดคลอดก่อนคุณอ้อม แต่แม่เพิ่งส่งหว่านซักมดลูกมาจากไทยให้กินแล้วค่ะ ของกิ๊ฟฟารีน เพิ่งจะกินได้สองวัน แต่ก้อหายเจ็บมดลูกนะ น้ำคาวปลาที่หยุดไปเป็นสีเหลืองๆน้ำตาลหน่อยนั้นกลับมาเป็นสีแดงเลือดไหลออกมาอีกครั้งเหมือนมันยังไม่หมด เจอหว่านซักมดลูกเลยออกมาใหม่อีกรอบ แต่ไม่เจ็บค่ะ ไงซะคุณอ้อมช่วยทิ้งเบอร์ไว้ด้วยนะคะ จะได้โทรหาได้ถามสารทุกข์สุขดิบได้
   คุณเทวียังไงรักษาสุขภาพนะคะ ช่วงนี้ เดือนหน้าก้อได้รู้เพศแล้วตื่นเต้นไหมค่ะ หรือรู้แล้วคะ อยากกินไรให้กินให้จุช่วงนี้ หุหุ ตวงๆๆๆ เพราะไม่กังวลห่วงหุ่นสวย กินเข้าไป (ตะวันนั้นเองที่เป็น) กินมากๆ เท่าไรก้อกินได้ไม่เกินวันหล่ะ 2 คาบตะวันเป็นคนไม่กินจุกินจิกด้วยหล่ะ เลยไม่กินมากเท่าไรตอนท้อง ดีแต่ไม่กังวลห่วงสวย คุณเทวีเด๋วก้อได้มาเจอกันค่ะ ชีวิตนี้ยังอยู่สวิสอีกยาวนาน รอให้คลอดแข็งแรงดีเรามานัดเจอกันนะ ลูกๆ จะได้มีเพือนเล่น
   คุณ namon คุณทำเรืองขอวิซ่ามาทำงานเหรอค่ะ อันนี้คุณคงกระทู้ผิดห้องนะคะ ต้องขออภัยจริง ไม่ทราบข้อมูลจริงค่ะ ลองเข้าไปกระทู้ถามห้องกฏหมายและวิซ่าดูสิคะอาจจะมีคนทราบก้อได้  อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ค่ะว่าสวิสเขาแจ้งปัญหาไม่ให้คนไทยเข้าประเทศ ไม่เคยทราบมาก่อนและไม่เคยมีมาก่อน หรือว่าเป็นช่วงซัมเมอร์ ยังไงซะก้อลองตรวจสอบดูอีกที่แล้วกันนะคะ ที่สถานฑูตเขาคงตอบปัญหานี้ได้ค่ะ แต่ทางนี้คงตอบให้ไมได้จริงๆ

aon

สวัสดีค่ะทุกคน..ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่.ช่วงนี้ถ้าีมีเวลาต้องงีบสักพัก ออมแรงไว้สู้กับไอ้ตัวเล็ก น้ำคาวปลาของอ้อมหายแล้ว แข็งแรงขึ้นเยอะ แต่ยังไม่กล้ายกของหนักเท่าไหร่ เอาไว้อ้อมจะส่งเบอร์โทรให้ตะวันทางอีเมล์นะค่ะลูกตะวันหลับตอนกลางคืนนานมั้ย ลูกอ้อมตื่นทุก 3 ชม.ทรมานมาก ตะวันมีวิธีดีๆมั้ย ตอนนี้เริ่มจะเหมือนแพนด้าเข้าไปทุกวัน
ใช่แล้วค่ะถ้าอยากกินอะไรก้อกินเลย โกยไว้ก่อน พอหลังคลอดแล้วจะไม่กล้ากิน รักษาสุขภาพนะค่ะ ทั้งคุณตะวันและคุณเทวี ตอนนี้เริ่มจะเปลี่ยนฤดูอีกแล้ว

the sun

สวีสดีค่ะคุณอ้อม
  เจ้าตัวเล็กตะวันจะเอาเรื่องตอน 3 ทุ่มทุ๊กกวันเลย ไม่เอาใครเลยนอกจากแม่ เหมือนรู้เรืองเลย แต่จริงๆ คือตะวันรู้ใจเขานั้นเองว่าทำไงให้เขาเงียบไม่ร้องงอแงนั้นเอง นอกนั้นเลี้ยงง่ายค่ะ ไม่ร้องงอแงเลย ให้กินอิ่มๆ ก้อหลับๆๆๆๆ ทั้งวัน ส่วนกลางคืน แรกๆ เป็นแพ้นด้าเหมือนกัน ตื่นทุก 2 ชม.ด้วย ลูกชายตะวันเขาจะกินน้อยมาแต่แรกเกิดแล้วแต่จะตื่นบ่อย เป็นนิสัยของเด็ก แต่ตอนนี้จะนอนยาวขึ้นเรื่อยๆ จาก 2 ชม.เป็น 3 จาก3 เป็น 4 แล้ว ตอนนี้เข้า 5 ชม.เมื่อคืนนี้ จากสังเกตดูเขาจะเพิ่มชม.ขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ ตอนนี้ตะวันตื่นให้นมลูกไม่เกิน 2 รอบค่ะ ยิ่งมะคืนแค่รอบเดียว แค่ ตี 2.30น.ก้อสว่างเลย เคล็ดลับเหรอ ตะวันไม่ไห้เขานอนตอน ช่วง 6โมง-3ทุ่ม หรือให้นอนก้อปลุกมากินนมให้อิ่มให้นอนเวลา 4 ทุ่ม เวลาเดียวกับพ่อแม่ ถ้าเขานอนก่อนช่วงทุ่ม 1 แน่นอนว่าเขาจะตื่นอีกที 5 ทุ่มหรือเที่ยงคืนแน่ๆ เป็นช่วงที่แม่กำลังจะหลับ พอเขาตื่นเขาจะไม่กินนมเยอะ เขาจะกินแล้วงัวเงียหลับอีก ตื่นมาใหม่อีกทุก 2 ชม.ข้างหน้าลำบากแม่แน่ๆ  ฉนั้นตะวันเลยเล่นแบบว่า ช่วง 3 ทุ่มเขาจะร้องงอแงมากๆ ไม่เอาใคร เพราะเขาทั้งหิวทั้งง่วง แต่ง่วงจะมากกว่าหิว เขาจะกินได้เยอะ เพราะช่วงที่ยังไม่หลับถ้าเขาหิวตะวันก้อเอานมยัดปาก ตุ่นๆ ไว้ พอเขาง่วงหลังจาก 3 ทุ่มก้อตบก้นนอนเลย หลับยาวทีนี้ ลูกชายตะวันดูดนมข้างเดียวก้ออิ่ม ลูกคุณอ้อมเป็นไหม
ดูแลรักษาสุขภาพนะคะ