News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

เหงามั้ย

Previous topic - Next topic

kornnika

สวัสดีค่ะคุณอ้อม คุณตะวันและคุณGiadanan
เทวีมาสมัครชมรมคุณแ่ม่มือใหม่ด้วยคนค่ะ ท้องได้3เดือนครึ่งแล้วค่ะ ท้องสาวค่ะ 555เทวีกำลังจะ29เดือนหน้านี้ค่ะ เลยเรียกว่าท้องสาว เพราะสาวกว่าใครเพื่อนในนี้555 แอบอ่านตอนทำงานนะเนี้ย อ่านแล้วน้ำตาคลอเป้าเลย จริงๆแล้วเทวีไม่เหงาเลยค่ะตั้งกะอยู่สวิสมาจะ4ปีแล้วค่ะ ทำงานด้วยมันเลยไม่มีเวลา พอท้องก็กะว่าจะลาออกอยู่บ้านกับลูกอย่างเดียว อยากเลี้ยงลูกอย่างเดียวค่ะ เทวีมาถึงสวิสก็ทำตามสเตปทุกอย่างตั้งแต่ทำงานพาสทามไปด้วยเรียนภาษาเยอรมันไปด้วย เรียนอยู่ปีกว่าก็ได้งานที่นี่ทำ ทำงานออฟฟิศตอนนี้กว่าจะคลอดก็ครบ2ปีพอดีลาออก เพิ่งไปสอบใบขับขี่มา ตอนนี้ชีวิตสมบูรณ์มาก เหลือรอลูกคลอดอย่างเดียว เทวีอยู่ซังกาแลนด์ค่ะ ไม่ไกลจากซูริคเท่าไร หากมีวาสนาคงได้เจอกันนะคะ อยากไปกินหมูปิ้งบ้าง ช่วงนี้กินเหมือนแพะตาบอดเลยค่ะ กินทั้งวัน ใครคลอดแล้วอย่าลืมมาอัพเดทด้วยนะคะ ขอให้คุณแม่และคุณลูกทุกคนปลอดภัยไร้กังวลค่ะ

the sun

อิอิอิ ตามคุณเทวี มาตอบกระทู้ ฮ่าๆๆ
   ตะวันนะเหมือนไม่มีลูกอ่อนเลย เล่นอินเตอร์เน็ตทั้งวัน ลูกน้องก้อเลี้ยงง่ายมากๆ เลย จะเหนือยก้อเสียตอนกลางคืนที่ต้องตื่นให้นมลูก
ตอนท้องปกติของคนท้องจะคิดไปเรือยเปือยค่ะ เหงาปกติค่ะคุณเทวี เพราะโฮร์โมนในตัวเรามันจะระดับไม่คงที่ บ่อน้ำตานี่รู้สึกว่ามันไม่ได้ฝังตัวอยู่ในใต้ตาเลยนะ เหมือนอยูนอกตาไงไม่รู้ถึงได้ไหลเร็วมากๆ  ตอนนี้ตะวันก้อคลอดแล้ว โฮร์โมน์ก้อยังไม่ปกตินะ ออกจากรพ.มาวันแรก ความรู้สึกไม่เหมือนเดิม คิดแปลกใจตัวเองว่าทำไมไม่คิดรักสามีเลย เฉยๆ มองหน้าลูกคิดไปว่า นี่เหรอลูกเรา เบื่อรำคราญทุกคนไปหมด ไม่รู้เพราะอะไร สามีพูดอะไรนิดๆหน่อยทำไมไม่รู้ได้โกรธเร็วกว่าเดิม วันหนึ่งแค่ให้สามีอ่านเอกสารที่ตะวันเองอ่านไม่ออกให้ตะวันฟัง สามีอ่านช้า แปลไม่ทันใจเรา ตะวันเฟี้ยงเอกสารใส่หน้าเขา เฟี้ยงเสร็จก้อมานั่งคิดว่า เฮ้ย..เราเป็นอะไรทำไมห้ามตัวเองไม่อยู่ จนได้มาคุยกับเพือนคนหนึ่งที่เขาเคยท้องมาก่อน เขาว่าโฮร์โมนเรานั้นเอง บวกกับความเหนือยมากๆ ที่เราคลอดลูก ทำให้สภาพวะตัวเองเปลียนไปด้วย เลยย้อนคิดไปถึงวันที่กำลังออกจากรพ.วันสุดท้าย พยาบาล ให้เบอร์หมอโรคจิตมา มีกำหนดวันไปปรึกษาฟรี  พยาบาลว่า จะไปก้อได้ไม่ไปก้อได้ เราก้องง ณ วันนั้นทำไมพยาบาลให้เบอร์หมอโรคจิตมา มาเก็ต...เอาก้อตอนเมือเห็นอารมณ์ตัวเองหลังคลอดนี่แหล่ะ บวกกับเพือนอธิบายให้ฟังว่า บางคนจะโวยวาย บางคนจะซึมเศร้า บางคนไม่เป็นอะไรเลย ไม่มีอาการแล้วแต่คน แต่อย่าให้เราตามอารมณ์นั้นๆ อย่าเป็นไปตามมัน ให้คุมตัวเองให้อยู่ ตอนนี้ตะวันคุมอยู่ค่ะ ถ้าผ่านช่วงอาทิตย์ สองอาทิตย์หลังคลอดไปก้อจะดีขึ้น ตอนนี้ตะวันดีขึ้นแล้ว จากข่าวที่อ่านเจอ ที่สาวอเมริกา หลังคลอดฆ่าลูก (เขาเป็นโรคประสาทอยู่แล้วแต่รักษาหายแล้ว) พอมีลูกไปคลอดมา เขาเป็นสภาวะซึมเศร้า ไม่มีใครคาดคิดว่าเขาจะฆ่าลูกตัวเองได้ หลังคลอด เพราะเขาดูเหมือนปกติเป็นแม่ที่รักลูกดี แต่ฆ่าลูกน้อยตัวเองได้
   ยินดีค่ะคุณเทวี มากินหมูปิ้งด้วยกันค่ะ เด๋วจะคุกอาหารให้ทานค่ะ ยินดีๆๆๆๆๆมากๆ
ว่าแต่คุณอ้อมคงกำลังจะคลอดเดือนนี้ ขอให้คลอดง่ายๆ นะคะ หรืออาจจะคลอดแล้วตอนนี้ ของให้แข็งแรงนะคะ ทั้งคุณแม่และลูกน้อย

kornnika

เซ็งลูกแมวที่บ้านมากเลย เพิ่งเอามาเลี้ยงได้2อาทิตย์ (ตรวจกันทั้งคนทั้งแมวเพราะเรากำลังท้อง) ที่เซ็งนี่เพราะว่ากำลังพิมพ์ตอบคุณตะวันอยู่เจ้าแมวน้อยกระโดดมาปนคอมแล้วกดโดนอะไรไม่รู้ลบหมดเลย ต้องพิมพ์ใหม่เลย...เซ็งแมว
อยากบอกว่าคุณตะวันโหดร้ายกับสามีผู้หน้าสงสารมาก อ่านตามแล้วเห็นภาพเลย หวังว่าถ้าเทวีจะเป็นก็ขอให้น้อยกว่าคุณตะวันนะ แต่ยังไงตอนนี้คุณตะวันก็ดีขึ้นแล้ว นั่นละสำคัญ แล้วน้องเป็นบุญเป็นยังไงบ้างคะ ชื่อถูกใจเทวีมากเลย น่ารักและไม่เคยได้ยินมาก่อน เทวีเองก็แอบคิดชื่อลูกไว้แล้ว แต่ต้องเก็บเป็นความลับก่อนเนอะ มีทั้งชื่อเล่น ชือจริง ชือไทย ชื่อฝรั่ง เจ้าตัวน้อยของเทวีนี่จะมีสามสัญชาติ เอ้อคิดแล้วมีความสุข ส่วนคุณอ้อมคงเตรียมตัวคลอด หรือไม่ก็อยู่โรงพยาบาลแล้ว ขอให้คุณพระคุ้มครองเช่นกันค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะณ เทวี
   ช่วงท้องให้ห่างๆ หมากับแมวไว้หน่อยก้อจะดีนะคะ เพราะ หมาแมว สามารถนำเชื่อไปติดลูกในท้องได้นะคะ ทำให้ลูกเป็นโรคอะไรหว่าคิดไม่ออก...ติ๊กต๊อกๆๆ คิดไม่ออก ไปเปิดหนังสือก่อน....
  เจอแล้ว...ระหว่างตั้งครรภ์ ไม่ควรเลี้ยงหรือเล่นกันสุนัขและเมว เพือป้องกันการติดโรค เช่น พยาธิท็อกโซพลาสมา (Toxoplasmosis) ซึ่งอาจจะทำให้ลูกที่ออกมามีความผิดปกติต่างๆ ได้เช่น หัวโต หรือ หัวเล็ก ซัก ตามองไม่เห็น ฯลฯ ฉะนั้นตักแมวแหละยิ่งสำคัญ มาคลอเครียล์เราตลอด ถ้าที่บ้านเลี้ยงสนัขและแมวอยู่แล้วให้คุณเทวี เลี่ยงหรือหยุดเล่นกันพวกหมาๆ แมวๆไว้ก่อน ห่างๆ ไว้ก่อน ลูบหัวหมาหัวแมวได้ แต่ห้ามไปกอด ตะวันเองก้อห่างหมาค่ะ ตอนท้อง แม้แต่ลูบหัวหมา ทุกครั้งตะวันจะล้างมือตลอด สามีกอดหมา ตะวันก้อไม่กอดสามีจนกว่าเขาจะไปอาบน้ำ
    ตอนนี้ตะวันก้อเป็นอยู่นะคะคุณเทวีที่ว่าด้วยอารมณ์หงุดหงิด แต่ห้ามตัวเองได้ แค่คิดในใจ แต่ไม่เอาใจไปตามมัน ๆ ก้อดีขึ้นเอง ตอนนอนอยู่รพ.นะคะ สามีไปเยี่ยมได้ ดีใจสามีไปหาที่รพ. เพราะคิดถึงแต่ตอนที่สามีไปอยู่ในห้องคลอดด้วยไปช่วยหมอทำคลอด (เพราะวันคลอด มีหมอกับพยาบาล 2 คน รวมกับสามีเป็น 3 คน ทำคลอดตะวัน)สามีช่วยเบ่ง ทำเสียงช่วยเมีย ทำจังหวะเบ่งช่วยเมีย ๆ ร้องลั่นรพ. สามีก้อทำเสียง ซู่ๆๆหายใจยาวๆ ช่วยเมียให้เมียหายเจ็บ ขอบอกว่า รักสามีมากขึ้นนะคะ วันนั้น กำมือสามีแน่นๆๆๆ จนเขาเจ็บนะ (สามีมาบอกตอนคลอดเสร็จว่า..เธอเอาแรงมาจากไหนฉันเจ็บมือแต่ปล่อยมือเธอไม่ได้) เพราะวันธรรมดา เคยกำมือเขาแน่น หยอกล้อกัน เราไม่มีแรง เพราะเขาไม่เจ็บ แต่พอถึงเวลานั้นมาจริงๆ แรงเรามาจากไหนไม่รู้ สามีดันหลังดันต้นคอตะวันช่วยหมอ จนหนักเป็นเวลาหลายชม.เขาทนไม่บ่นซักคำ พอคลอดเสร็จเราตอ้งได้กินข้าว เขาก้อจะป้อนข้าวตะวันบนเตียงทำคลอด ระหว่างนั้นพยาบาลกับหมอก้อทำอะไรต่อมิอะไรให้เราไปด้วย สามีก้อป้อนข้าวเมียไปด้วย ส่วนลูกตะวันก้ออุ้มไว้ในอ้อมกอดตะวันตลอด  พอคลอดเสร็จอะไรเสร็จทุกอย่างสามีขอตัวกลับบ้าน มาถึงบ้านเขาหลับทันที ทั้งๆ ตะวันไม่ได้คลอดกลางคืนตะวันคลอดเวลากลางวัน แต่จะเหนื่อยมากๆ ไปด้วยกับเมีย
    รักสามีมากๆ ค่ะ อยู่ในห้องคลอด กอดกัน สามพ่อแม่ลูก บอกรักกัน หอมแก้มกัน รักมากขึ้น แต่พอมาอีกวัน หุหุ นางร้ายเข้าสิงไงซะงั้น อารมณ์แปลปรวนมากๆ เห็นหน้าสามีนะดีใจ แต่เห็นหน้าแม่สามี ฮ่าๆๆๆ ไม่อยากให้เขามาเยี่ยมเล๊ยยยย...ทั้งๆ ที่เขารักห่วงเรามากๆๆ อยากไปหาไปเยี่ยม แต่ในใจคิดว่า แม่จ๋า..อย่ามาเลย หงุดหงิดใส่เขานะ เขาทำอะไรผิดหูผิดตาไปหมด เขาซื้ออะไรมาให้ ก้อไม่ดี ไม่ชอบ อยู่รพ.เวลาเขากลับบ้าน อยู่คนเดียวกับลูกที่รพ. สบายใจมากๆ ไม่อยากออกจากรพ. ความรู้สึกตอนนั้นนะ อยากนอนอย่างเดียว ไม่อยากลุกไปไหน ด้วยความเหนือยด้วยแหล่ะ หลังๆ มาดีขึ้นค่ะ ไม่มีอะไร
    ตะวันเพิ่งไปทำประกันชีวติให้ลูกมาค่ะ ทำไปกรมธรรภ์แรก จ่ายเดือนหล่ะ 60 ฟรังค์ค่ะเป็นการรักษาพยาบาลเด็กทุกอย่าง กรมธรรภ์ที่สอง จ่ายเดือนหล่ะ 20 ฟรังค์ ไปจนเขาอายุ20 ปี ได้เงินคืนเป็นเงินออม 20000ฟรังค์ ให้ลูก เป็นทุนเรียนต่อป.ตรีได้เลยในอนาคต
   ไงแล้วก้อขอให้แข็งแรงนะคะ เพือตัวน้อยๆ ในท้อง รวมไปถึงคุณอ้อมด้วย ไงก้อเข้ามาส่งข่าวกันหน่อยนะคะ ตะวันกับคุณอ้อมอยู่ใกล้ๆ กันค่ะ หวังจะได้เจอกันอยู่นะคะ
บายๆ

kornnika

สวัสดีค่ะ คุณตะวัน ขอบคุณค่ะที่เข้ามาให้ความรู้ เจ้าตัวพยาธิท็อกโซพลาสโมซิสนี่เล่นเอาเทวีกับแฟนกังวลไปได้เหมือนกัน เพราะเพิ่งไปตกลงกับเพื่อน(เจ้าของแมว)ว่าจะเอาแมวเขามาเลี้ยง เจ้าสองตัวเล็กนั่นก็ช่างน่าัรักเหลือเกิน เราเองก็ไปดูไว้ตั้งแต่เพิ่งคลอดได้ไม่กี่วัน แต่พอหลังจากนั้นก็มารู้ว่าตัวเองท้อง จริงๆแล้วตอนที่เราท้องกับตอนที่แมวคลอดนั้นน่าจะเป็นช่วงวันใกล้ๆกันหรืออาจเป็นได้ว่าเป็นวันเดียวกันเลย พอมาอ่านหนังสือตั้งท้องก็มาเจอเจ้าท็อกโซพลาสโมซิสนี่เข้าคิดหนักเลยค่ะ พอไปหาหมอครั้งแรกเพื่อฝากครรภ์หมอก็บอกอีกว่าอย่าไปเอาแมวหมาจากฟาร์มสุ่มสี่สุ่มห้ามาเลี้ยง สามีเลยถามเลยว่าจะต้องทำยังไง ก็เลยได้ความว่าต้องตรวจค่ะ ตรวจแรกคือตรวจเราว่าเราเคยได้รับเชื้อตัวนี้หรือยัง ถ้ารับก่อนท้องแล้วก็ไม่มีปัญหา ถ้าไม่ก็ต้องตรวจแมวต่อค่ะ ปรากฏว่าเราเป็นลบหมด คือไม่เคยมีเชื้อ คราวนี้ถึงตาเจ้าสองตัวน้อยที่ต้องตรวจก็พาเขาไปตรวจด้วย จริงๆแล้วเขาเป็นแมวที่อยู่ในบ้าน..แต่เราก็ตรวจเพื่อความมั่นใจ พ่อของเจ้าแมวน้อยเป็นแมวประเภทพันสวยงามได้รับแชมป์มาแล้ว6สมัยติดต่อกันคือเรียกง่ายๆว่าเป็นแมวชายงาม 555 ส่วนแม่ของเขาเป็นแมวที่อยู่ในบ้านเหมือนกัน ดังนั้นโอกาสที่จะได้รับเชื้อจึงไม่มีเลย แต่กระนั้นเราก็ตรวจ และผลก็เป็นอย่างที่คาดหมายว่าเป็นลบ ก็เลยโล่งใจไป เพราะแมวที่บ้านคือเลี้ยงแต่ในบ้านไม่ให้ออกไปเจอแมวตัวอื่นข้างนอกเลย เพราะการรับเชื้อจะรับจากแมวตัวอื่นหรือไม่ก็การกินหนูจากฟาร์มกินสัตว์ที่เป็นโรคมา ส่วนตรงนั้นเราไม่มีเลยค่ะ ก็เลยได้เล่นกับเจ้าสองตัวได้เต็มที่ ยิ่งพอไปตรวจครรภ์ครั้งที่2นี่เห็นลูกเต็นและทุกอย่างสมบูรณ์ก็โล่งใจมากขึ้น แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณที่แนะนำค่ะ
ส่วนเรื่องของคุณตะวันกับสามีนี่เทวีอ่่านแล้วแอบน้ำตาไหลแบบว่าบ่อน้ำตาตื้นเหมือนกัน น่ารักทั้งคู่เลย ยังไงคุณตะวันก็อย่าหงุดหงิดบ่อยนะคะ ดูแลสุขภาพด้วยค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณ เทวี คุณอ้อม คงคลอดแล้ว ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะค่ะ (ตะวันไม่ทราบค่ะว่าคลอดหรือยังแต่ยินดีก่อน)
   โล่งใจด้วยค่ะคุณเทวี ที่ปลอยภัยจากเชื้อโรคจากแมว เด๋วช่วง 4-5 เดือนก้อจะได้ตรวจ โรคมองโกเลียค่ะ ขำๆ คะจะเล่าว่า ...
ตอนที่จะตรวจมองโกเลียนั้น (ภาษแพทย์ค่ะ) หมอบอกว่า ประกันจะไม่จ่ายนะ ให้จ่ายเองค่าตรวจราวๆ 100 ฟรังค์ จะตรวจไหม ณ ตอนนั้นตะวันก้อยังนั่งเงียบ เพราะ งง คำว่ามองโกเลีย...คิดในใจว่าสามีคนสวิสไหนหมอจะมาตรวจหาชาติมองโกเลียในตัว...เอิ้กๆๆๆๆ หมอย่ำต่อว่า จะตรวจไหมเห็นเรานั่งเงียบ  เลยถามหมอว่า..หมอข๋าหนูไม่เข้าใจคำว่ามองโกเลียของหมอค่ะหมออย่าใช้ศํพท์การแพทย์สิคะ ที่หนูนั่งเงียบนี่ (คือโง่นั้นเอง ท้องแรกด้วย) หมอเลยตอบภาษาอังกฤษง่ายๆ ว่า do want to know about your baby to be carzy? เท่านั้นแหล่ะ เข้าใจเลย ตอบหมอไปว่า หมอข๋าใช่โรค ดาวน์ซินโดมไหมคะหมอ ...yesssssssssssssssss... hahahahaha หมอที่ตรวจก้อแก่ พูดก้อเบาๆ เสียงใจลำคอ แถมมาใช้ศัพท์ทางการแพทย์กับเราอีก กลุ้มใจ...ไอ้เราก้อยิ่งฉลาดน้อยอยู่ 
  แค่นี้ก่อนนะคะวันนี้ ดูแลลูกน้อยในท้องดีๆ ช่วงนี้กำลังจะสร้างอวัยวะ ครบแขนขาหู ตา จมูก สมอง เป็นช่วงที่หมอจะเปลี่ยนวิตามินให้คุณเทวี หรือเปลียนแล้วคะ เป็นวิตามินเสริมสร้างทั้งหมด ที่ไม่ต้องได้กินอาหารแต่กินวิตามินแทนก้อพอแล้วสารอาหาร จึงไม่ต้องกังวัลเรืองกินนม กินโน้นกินนี่ แต่ทั้งนี่ทั้งนั้นก้อต้องกินเพือให้ร่างกายเราอยู่ได้แต่หล่ะวัน ส่วนวิตามินมันจะช่วยเราได้มากกว่าตอนท้อง ให้เราไปหากินอาหารเอง ให้มีวิตามินตามต้องการ แม่อ้วนตายก่อน ลูกน้อยถึงจะพอกับสิตามิน รวมร่างกายแม่ด้วย เช่น แม็กนีเซียม คงต้องได้กินข้าว หรือสปาเก็ตตี้เป็นหม้อๆ เป็นกิโลเลยมั้งถึงจะพอในแต่หล่ะวัน อ้วนก่อนหล่ะแม่ ตอนนี้ตะวันก้อยังกินค่ะ หลังคลอดเสียเลือดมากๆ หมอยังให้กิน่ตัวเดิมค่ะ
  ตะวัน

kornnika

สวัสดีค่ะคุณตะวัน แหมมีแต่เรามาคุยกัน2คง เพราะคงอย่างคุณตะวันว่าละคะ คุณอ้อมคงไปคลอดแล้ว เราก็มาร่วมแสดงความยินดีล่วงหน้าขอให้ทั้งแม่ทั้งลูกปลอดภัย
ส่วนเรื่องมองโกเลียของคุณอ้อมนี่เทวีอ่านแล้วก็คิดไปเหมือนคุณอ้อมเลยค่ะ เทวีขึ้นเลยยอดเขามองโกเลียไปแล้วด้วย ก็ยังงงๆว่าอะไรกันมองโกเลีย แต่ก็แอบนึกในใจไว้แล้วเหมือนกันว่าน่าจะเป็นกลุ่มอาการดาวน์ซินโดรม เทวีเพิ่งไปตรวจมาค่ะ ก็เมื่อวันแม่ที่แล้วนี่ละคะ วิธีการตรวจหมอจะดูจากอายุของแม่ว่าเกิน35หรือเปล่า เพราะถ้าเกิน เปอร์เซ็นต์ีีที่ลูกจะเป็นก็เพิ่มขึ้น เทวียังสาว 555 โชคดีไป หมอก็เลยวิธีการตรวจโดยการตรวจเลือดและดูจากการอัตราซาวด์ค่ะ ผลตรวจเลือดยังไม่ได้เลย แต่หมอบอกว่าดูจากอัตราซาวน์แล้วน่าจะไม่มีปัญหาอะไร มันจะมีการตรวจอีกอย่างคือตรวจจากน้ำคล่ำซึ่งอาจมีอันตรายต่อเด็กได้ หมอจะตรวจเฉพาะกรณีจำเป็น หรือพวกเข้าข่ายเท่านั้น เทวีเลยรอดไป เพราะแฟนเทวีบอกว่าโรคนี้ยังไงต้องตรวจเพราะเขาทำงานกับคนพิการที่เป็นดาวน์เขารู้และไม่อยากให้ลูกเป็น ตอนนี้โล่งใจไปเยอะแล้วเหลือรอผลตรวจเลือดอย่างเดียว
เทวีอยากถามคุณตะวันว่าคุณตะวันรู้เมือไรว่าลูกดิ้นครั้งแรกค่ะ แล้วอาการเป็นไงบ้าง ตอนนี้เทวีกำลังจะเข้าสัปดาห์ที่15แล้ว บางทีก็รู้สึกเหมือนมีอะไรเคลื่อนไหวอยู่ในท้อง 2-3แห่ง แต่ก็ไม่รู้ว่าใช้ลูกหรือเปล่า เพราะเห็นเขาบอกว่าท้องแรกจะรู้สึกตอนสัปดาห์ที่20เลย ก็เลยสับสนค่ะ แนะนำหน่อยนะคะ
ส่วนเรื่องกินก็ตอนนี้ก็เต็มที่ไปก่อนแล้วรอมาลดพร้อมกัน เทวีน้ำหนักเพิ่งขึ้น2.8กก.ค่ะ ยังไม่มากเนอะ รักษาสุขภาพทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ

the sun

สวัสีดค่ะคุณเทวี
   เห็นไหม มองโกเลีย ใครๆ ก้อคิดเหมือนตะวัน คิดไปก่อนหมอ มาเล่นใช้ศัพท์อะไรก้อไม่รู้ทางการแพทย์ แหม้ไอ้เราก้อคิดไปถึงประเทศมองโกเลียโน้น เห็นว่าเป็นศัพท์ใหม่นะคะ เพิ่งนำมาใช้ว่างั้นมะก่อนก้อเรียกดาวน์ฯ ไอ้เราก้อยิ่งฉล๊าดฉลาด คริคริ
   ตะวันรู้สึกว่าลูกดิ้นครั้งแรก ตอนเดือนที่ 5 ค่ะ วันที่ 5 กุมภาพันธ์เวลาช่วงเย็นๆ ราวๆ หัวค่ำ ที่เรากำลังจะเข้านอน รู้สึกเหมือนมีคนเอามือมาจิ่มจากข้างในท้องเรา เหมือนการจิ่มเบาๆหน้าท้องน้อยตรงมดลูกที่เขาอยู่เพราะเขายังไม่เคลื่อนตัวเข้ามาในช่องท้องเรา  คุณลองให้สามีคุณจิ่มผิวหนังคุณดู จิ่มเบาๆ เหมือนแบบนั้นแหล่ะ จากนั้นเขาก้อจะจิ่มแต่ที่เดิมหน้าท้องน้อยตลอด คือ ตะวันถามหมอฝากท้อง เขาบอกว่าใช่ค่ะ ลูกเริ่มดิ้นได้ แต่ด้วยที่เขาตัววเล็ก แม่เลยรู้สึกได้แค่นั้น แล้วคุณจะรู้สึกได้มากขึ้นว่าเขาดิ้น ก้อราวๆ เจ็ดเดือนเต็ม เขาจะสามารถได้ยินเสียงจากภายนอกแล้วช่วงนี้ พอมาเข้าเดือนที่แปด เขาจะเริ่มเตะคุณหล่ะ หุหุ เขาจะพัฒนาการไปถึงขั้นจำเสียงแม่ได้เลยหล่ะ หากคุณพูดกับเขาบ่อย ไม่เชื่อก้ต้องเชื่อนะคะว่า ลูกชายตะวันตอนเข้าเดือนที่เก้า เขาจำเสียงแม่พูดด้วยเวลาอาบน้ำ ลงอ่าง จะพูดกับเขาๆ ก้อจะดิ้นๆ พอแช่น้ำไปได้ซักพักเขาก้อจะหยุด เวลาดูหนังก่อนนอน พ่อเค้าจะไปพูดด้วยหน้าท้องทุกคืน ก่อนนอน เขาจะดิ้นตอบนะ ไม่รู้ว่าเขาดิ้นด้วยความบังเอิญไหม แต่รู้สึกได้หลายครั้งที่เวลาพ่อเขาพูดด้วยเขาจะดิ้น ยิ่งหนังแอ๊ดชั่นเสียงดังๆ นี่ดิ้นใหญ่เลย ตลอดเรืองที่พ่อแม่ดูหนังจนจบ จะดิ้นอยู่แบบนั้น เหมือนได้ยินเสียงหนัง จากภายนอก เหมือนเขาเล่น ไม่หลับไม่นอนค่ะ ทุกวันนี้คลอดออกมาก้อนอนเวลาราวๆ นั้นๆ เหมือนที่เขาอยู่ในท้องเลย
  ดูแลสุขภาพนะคะ อย่าให้เป็นไข้หวัด หรือเป็นหวัด ลำบากมากๆ ตะวันเป็นมาแล้ว ไปรักษา 3 หมอ 3 คลีนิกด้วยกัน ถึงหาย เพราะคนท้องหมอระวังมากๆ เพราะใช้ยาแรงไม่ได้ ไข้หวัดเลยไม่หายซักที เป็นติดกันเกือบเดือนเลยนะตะวันตอนนั้น เพราะตะวันเป็นทอลซินทุนเดิมอยู่แล้ววไข้ลงคอ เจ้บทรมานมากๆ นอนไม่ได้ สงสารลูกก้อสงสาร ไปหาหมอมีประสบการณ์รักษาตามอาการไม่หาย จนหมอคนสุดท้ายหมอหนุ่มเพิ่งเรียนจบมา แบบว่าเปิดหนังสือตำรารักษาตะวันอยู่เลย แต่ด้วยความที่หมอเปิดหนังสือนั้นเพราะหมอไม่มั่นใจเครสคนไข้ท้องโย้ ป่วย ให้ยาแบบไหนจะได้จะดีจะถูกจะหาย สรุปหายค่ะ หมอที่น้อยประสบการณ์ แต่เปิดตำรา แต่เปิดตรงจุด แต่หมอเก่งๆ รักษาตามประสบการณ์รักษาตะวันไม่หายค่ะ ช่วงท้องให้คุณเทวีทำน้ำหนักให้ได้เดือนหล่ะ 1 กิโลนะคะ ตามมาตราฐาน อย่าเกินแบบว่าเอาเดือนหล่ะ 5 กิโลนะ ไปหาแม่หมดเลยนะ
วันนี้พอแค่นี้ก่อน ตอบกันอยู่สองคน จิรงๆ คะ แต่ก้อยินดีค่ะ ลูกน้อยนอนหลับ แม่ก้อมาตอบกระทู้ค่ะ

kornnika

สวัสดีคะ่คุณตะวัน แหมคอลัมน์เหมือนเป็นของเราสองคนจริงๆค่ะ
ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ เรื่องลูกดิ้น คุณแม่มือใหม่ยังไม่แน่ใจเรื่องลูกดิ้นก็ถามคุณแม่มือเก่าก่อน ช่วงนี้เทวีจะเจ็บๆท้อง ซึ่งน่าจะเป็นเจ็บมดลูกที่กำลังขยายตัว เพราะลูกกำลังโตวันโตคืนนั่นเอง ตอนนี้เจ็บไปหมดทุกที่แล้วค่ะ แต่เจ็บไม่เยอะ เจ็บแบบเมื่อยๆค่ะ แต่หลังนี่ปวดเอาการเหมือนกันเพราะนั่งทำงานหน้าคอมทั้งวัน ก่อนจะท้องก็ปวดหลังเป็นทุนเดิมอยู่แล้วตอนนี้เลยเป็นหนักกว่าเดิม สงสัยต้องเรียกหมอนวด
ส่วนเรื่องน้ำหนักตัวตอนนี้ขึ้นมาครบ3กก.เต็มค่ะ มันจะขึ้นวันละ2ขีดบ้าง3ขีดบ้าง ตอนนี้ท้องใกล้จะ4เดือนแล้วค่ะ หวังว่ามันคงไม่ขึ้นเยอะเท่าไร เอาแค่12กก.เหมือนคุณหมอบอก ไม่งั้นมีปัญหากับสามีและคุณหมอแน่ๆเรา
คุณตะวันค่ะถามเรื่องลูกเรื่องท้องมาเยอะอยากถามเรื่องีคุณตะวันบ้าง แบบว่าบ้านอยู่ที่ไหน เพราะหากอยู่ไม่ไกลกันนัก เวลาเทวีคลอดลูกแล้วก็จะไม่ทำงานต่อแล้วจะสละเวลาทั้งหมดให้ลูก เผื่อว่าเราจะได้เจอกันนะคะ เทวีอยู่ซังกาแลนด์ค่ะ หากไม่รังเกียจที่ติดต่อหรือเจอกันเทวียินดีคะ คุยถูกคอมานาน เทวีไม่ค่อยมีเพื่อนคนไทยหรอกค่ะ แบบว่าเทวีหยิ่ง555เปล่าหรอก แบบไม่มีใครคบนะ ที่คบอยู่ก็อยู่ำไกลกันนะคะ เลยไม่ค่อยมีเพื่อนเท่าไร 

the sun

สวัสดีค่ะคุณเทวี   
   วันนี้ตะวันง่วงนอนกลับลูกมากๆ ตื่นกลางคืน ลูกยังไม่หลับเลยแม่หลับก่อน ตะวันปวดแผลค่ะ แผลยังไม่ดีเข้าอู่เลย เพราะตะวันโดนเครืองดูดออก เลยทำให้มดลูกดียาก ปวดมดลูกหดตัวทุกวัน บางครั้งปวดร้องจ๊ากเลย ปวดกว่าตอนปวดเตือนคลอดอีก ถ้ารู้งี้ไม่เชื่อหมอหรอก ตัดสินใจผ่าออกก้อจบเรือง เข้าอู่ช้าๆ พอๆกับผ่าเลย แต่เจ็บกว่าผ่าออก รู้อยู่แล้วว่ากระดูกเชิงกรานเล็กคลอดลำบากแต่โดนหมอกล่อมให้คลอดธรรมชาติ หมอบอกว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิดหมอจะผ่าด่วนนะ เพราะตะวันมีโอกาสเป็นไปสูงกับกระดูกเชิงกรานเล็กเป็นทุน พอเหตุการณ์เด็กถอยกลับเองไม่ยอมคลอด หมอดันไม่ผ่าค่ะ หมอใช้เครืองดูดเลย เป็นกับตายอาการเจ็บปวดเท่ากัน ถ้าผ่าด่วนตะวันคงไม่เจ็บเพราะบล็อคหลังแล้ว แต่นี่บล็อคหลังเอาอาการเจ็บไม่อยู่เลยกับการใช้เครื่องดูด บอกคุณเทวีไว้เลยนะ ถ้าเจอแบบนี้ให้ตัดสินใจผ่าตัดนะคะ อย่าฟังหมอ ถ้ากระดูดเชิงกรานเล็ก คุณจะรู้วากระดูกเล็กหรือใหญ่ตอนใกล้คลอดค่ะ หมอจะคำนวนหัวเด็กในกล้อง3 มิติ ว่าหัวใหญ่หรือเล็ก แล้วถ้าไม่ยอมคลอดตามกำหนด เลยไปเหมือนตะวัน เขาจะส่งตรวจกระดูกเหมือนตะวัน ไปนอนในถ่ำเอกซเรย์ กลั๊วกลัวค่ะ แต่ตอนนั้นทำสมาธิพุทโธๆ ไปด้วย หุหุ เขาบอกให้ลืมตาได้แต่เราไม่ลืมตาค่ะ ทำสมาธิอย่างเดียวในถ่ำเอกซ์เรย
  ตอนปวดท้องเข้าห้องคลอดนคะ ตะวันเครียดมากๆ ลูกในท้องกำลังจะเข้าสภาวะเครียดด้วย หมอเขาจะไม่ให้เด็กเครียดนะคะ ตะวันโดนฝังเข็มแผนโบราณจีน ทั่วตัวเลย เพือให้เข้าสภาวะร่างกายผ่อนคลายไม่ให้เครียด ทั้งแม่ทั้งลูก ก้อได้ผลนะ ตะวันไม่รู้สึกนะแต่รู้ว่าโดนฝันเข็มเพราะเห็นหมอเสียบๆ จิ่มๆ ทั่วตัวแต่ไม่เจ็บเพราะไม่รู้สึกบล็อคหลังแล้ว หลังจากนั้นเครืองจับตรวจหัวใจบอกถึงอาการเต้นของหัวใจลูกสม่ำเสมอขึ้นหลังจากฝังเข็มแม่ผ่อนคลาย ห้ามขยับเขยื้อน นานประมาณ 30 นาที เพราะเข็มทั่วตัว ก่อนทำการคลอดหมอก้อมาดึงเข็มออกค่ะ แล้วค่อยทำคลอด ทั้งแผนโบราณประยุกต์เข้ากับแผนปัจจุบันให้ทำให้ตะวัน ๆ ก้อ งง ค่ะ
   ตะวันอยู่ซูริคค่ะ แต่ออกมานอกตัวซุริคราวๆ 25-30 นาที เมือง shonenberg มะเดือนที่ผ่านมา แฟนขับรถไปรับจักรยานที่ St.Gallan อยู่ ไป 2 ชม ครืง กลับ 2 ชม.ครืง ค่ะ ห่างกัน  ยินดีค่ะคุณเทวี จะได้พาลูกมาเล่นด้วยกัน เด็กจะได้มีเพือนแม่ก้อจะได้มีเพือน ตะวันก้อไม่มีเพือนค่ะ อยู่ที่สวิส หยิ่งเหมือนกัน (พูดเล่นค่ะ) ก้อคนไทยเขาพากันหยิ่ง เราก้อหยิ่งบ้างสิ ตามประเพณี หุหุหุหุ เห็นคนไทยด้วยกันตะวันก้อทัก ทักก่อนด้วย เจอแบบถามคำตอบคำ ตะวันเลยไม่อยากจะทัก ไม่อยากจะถามอีกเลย ไอ้เรานะดีใจเห็นคนไทยด้วยกัน แต่ดันไปถามเขาแล้ว..เหมือนประมาณว่า..เออฉันเลิศฉันมานาน ฉันเลิศกว่าแล้ว...ไรประมาณนี้ ตะวันเลยไม่อยากจะทักคนอีกเลย ตัวใครตัวมันป้องกันการเสียหน้า..หุหุหุ

aon

สวัสดีค่ะทุกคน อ้อ..ยินดีที่ได้รู้จักคุณเทวีค่ะ(ว่าที่คุณแม่มือใหม่)ตอนนี้อ้อมคลอดแ้ล้ว ตั้งแต่วันที่ 4 เป็นผู้หญิง ไม่ใช่แต่ตะวันที่ฮอร์โมนไม่คงที่ อ้อมก้อเป็นเหมือนกัน บางครั้งก้อแอบร้องไห้เหมือนกัน โชคดีที่สามีเป็นคนใจเย็น ุเค้าเข้าใจ

kornnika

ดีค่ะคุณตะวัน เห็นออนไลน์อยู่ หากไม่รังเกียจแิอด skype ; kornnika matteagiลงไปหน่อยนะคะ ขอบอกว่าอันนี้ใช้เฉพาะที่ทำงานค่ะ จะได้คุยกัน ตอนนี้ว่างๆงานก็เครียเสร็จแล้ว

the sun

สวัสดีค่ะ คุณอ้อม
 ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะ ได้ลูกสาวเหมือนพี่นันเลย ตะวันได้ลูกชาย ว่าแต่น้ำหนักแต่คลอดเท่าไรค่ะ สมบูรณ์ดีนะคะ คลอดยากไหมค่ะ  ตอนนี้คงพักฟืนอยู่ ตะวันเองยังไม่เข้าอู่เลยค่ะ คงอีกหลายเดือน ชื่อลูกสาวคุณอ้อมชื่ออะไรค่ะ เด๋วรอให้ลูกได้ซัก 3-4 เดือนก่อนนะ เด๋วค่อยนัดกันมาเจอกัน เพราะบ้านเราใกล้ๆ กันเอง ขับรถแค่ 10 นาทีถึง ตะวันรู้แล้วหล่ะว่าคุณอ้อมอยู่ไหน ถ้านั่งรถไฟก้อแถว Thawil ใช่ไหม แต่คุณอ้อมต้องต่อรถเมลล์เข้าบ้านอีกที ไม่รู้ใช่ไหม
เรืองโฮร์โมน ว่าแต่คุณอ้อมได้เบอร์หมอโรคจิตมาไหมค่ะจากพยาบาล หุหุหุ ทุกวันนี้ตะวันก้อยังเป็นอยู่นะ ยิ่งตอนเย็นๆ หล่ะก้อเป็นหนัก เวลาลูกดูดนม จะรู้สึกเจ็บมดลูก เพราะโฮร์โมนวิ่ง ถ้าจะเกี่ยวนะ พยาบาลก้อบอกให้สังเกตค่ะ เวลาเจ็บแผลยิ่งสามีกวนหยอกล้อด้วยหล่ะก้อ ขอบอกว่าอยากถีบ ฮ่าๆๆๆ  
ให้คุณเทวีศึกษาไว้ จะได้รับมือกับสิ่งเหล่านี้ทัน ตอนคลอด หุหุ
ขอให้คุณอ้อมแข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกน้อยนะค่ะ น้ำนมมาดีหรือยังค่ะ
ตะวัน

aon

้สวัสดีค่ะ..ลูกสาวชื่อ keerana อันนี้ไม่มีความหมาย แค่ชื่อพ่อชื่อแม่ผสมปนแปกันเลยออกมาเป็นชื่อนี้ น้ำหนัก 3108 กรัม แข็งแรงดีค่ะ อ้อมใช้เวลาคลอดที่โรงพยาบาลแค่ 3 ชม.แต่เริ่มเจ็บๆปวดๆจาก 6 โมงเช้าจนถึง 3 ทุ่มในที่สุดก้อทนไม่ไหวต้องไปโรงพยาบาล ตอนนี้แข็งแรงดีแล้ว ยังไงก้อขอให้คุณตะวันหายไวๆนะคะ

aon

ุเรื่องน้ำนมช่วงแรกอ้อมมีปัญหาเรื่องหัวนมต้องใช้เครื่องปั้ม(รู้สึกตัวเองเหมือนแม่วัวนมเหมือนกัน)แล้วก้อให้ลูกกินนมผงด้วย แต่ว่าตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้ว จะมีก้อปวดหลัง ถ้าอยู่บ้านเราคนแก่ต้องให้เราอยู่ไฟแน่ๆเลย