ขอรบกวนถามสมาชิกที่รู้เกี่ยวกับ passport เด็กและเงินเดือนเด็ก

Previous topic - Next topic

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณตะวัน

ตอบได้ทันใจดีค่ะ ขอบคุณมากสำหรับความรู้และข้อมูลดีๆนะคะ กำลังอ่านข้อมูลจากลิ้งที่ให้มาในขณะที่ตอบกระทู้นี้ตอนคลอดถ้าไม่มีเวลาคุยกันคงคิดถึงคุณตะวันน่าดู  อะ  เอาไว้คุยกันใหม่นะคะ ขอให้คลอดง่ายๆนะคะ

Giadanan

สวัสดีอีกครั้งค่ะคุณตะวัน 

คลอดรึยังเอ่ย  วันนี้มีเรื่องมาคุย มาบ่นให้ฟัง  เมื่อวายอ่านกระทู้เดิมๆ เจอกระทูที่คุรตะวันแนะนำคนที่หางานที่นี่  คุณตะวันพูดถูกค่ะ  ภาษาอังกฤษไม่ได้ใช้เลย  นอกจากคุยกับสามี  นอกนั้นจอดสนิท อย่างที่คุณตะวันว่าไว้   แตต่ก่อนก็เคยได้ยินมาบ้างว่าที่ยุโรปเขาไม่ค่อยพูดภาษาอังกฤษกัน แต่ไม่คิดว่าจะมากขนาดนี้   ตอนอยู่ที่เมืองไทยนันเป็นครูสอนภาษาอังกฤษค่ะ  ก่อนหน้านี้อ่านเจอกระทู้ของคุณ นา ถามเรื่องการใช้วุฒิปริญาตรีด้านครูหางานในสวิตฯพอดีนันก็สนใจอยู่เหมือนกัน  ป้าพอลลงข้อมูลไว้เงินเดือนดีทีเดียวค่ะ  แต่ไม่รู้ว่าฝันสูงเกินไปรึเปล่า  เพราะว่าภาษอิตาเลียนยังแย่กว่าเด็กอนุบาล  แล้วชาตินี้จะสอนใครได้ใน Ticino และแล้วก็ลองหาข้อมูลการหางานทำดู ทุกอย่างต้องใช้วุฒิการศึกษา แต่ไม่รู้เขาจะยอมรับวุฒิจากประเทศไทยไหม  และที่สำคัญที่สุดคือต้องได้ภาษาอย่างดี  มาตกม้าตายก็ตรงนี้หล่ะ   คุณตะวันอย่าหัวเราะนันนะคะ  ภาษายังอ่อนปวกเปียกริหางานทำซะแล้ว  อ่านไปด้วย เปิดดิกชันนารีไปด้วย  ตอนนี้มี มากกว่า ๑๐๘ ดครงการที่อยากทำ  แต่ยังไม่ได้เริ่มซักอย่าง ฮะๆๆๆ คนช่างฝันค่ะ   ตอนนี้เรียนภาษาอิตาเลียนเองก่อน  พอถามคุณสามีก็อธิบายไม่ค่อยรู้เรื่อง บางที่เขาก็บอกไม่รู้จะอธบายยังไงแต่เขาช้กันแบบนี้  ไอ้เราก็เก็กซิมแล้วตูจะถามใครเนี่ย    แต่ก็เข้าใจเขานะคะเพราะเขาไม่ใช่ครูอธบายไม่เป็น  สามีคุณตะวันช่วยสอนภาษาเยอรมันคุณตะวันไหมคะ   ส่วนใหญ่คุยกับสามีเป็นเยอรมันหรือภาษาอังกฤษคะ  นันพยายามจะพูดภาษาอิตาเลียนกับสามีค่ะแต่ตกม้าตายสุดท้ายก็มาคุยภาษาอังกฤษเหมือนเดิมเพราะอธิบายแล้วไม่เข้าใจกัน   คุณตะวันสนใจจะทำงานด้านไหนคะ  ถ้าเลือกได้  ตอนนี้นันมืดไปหมดเลยไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนดี   แต่ที่รู้แน่ๆคือต้องเรยนภาษาต่อ  แต่สามียังไม่อยากให้ทำงาน  แต่ว่านันอยากทำงานค่ะ คนเคยทำงานแล้วอยู่บ้านเฉยมันเบื่อค่ะ คุณตะวันเป็นเหมือนนันไหม  อ้อคุณตะวันเคยทำงานที่สวิสรึยังคะ  ถ้าคุณตะวันมีข้อมูลอะไรดีๆก็กรุณาแนะนำนันด้วยนะคะเพราะว่านันไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับที่นี่เท่าไหร่ค่ะ

เมื่อคืนนันเจ็ยท้องค่ะ  อาการเหมือนในลิงส์ที่คุณตะวันให้มาเลย นันอ่านเมื่อวานตอนบ่าย  แต่ว่าไม่นานก็หายไป และไม่เจ็บท้องซำอีกครั้ง   

วันนี้เข้ามาบ่นแต่เช้าเลย  ขอให้คุณตะวันมีความสุขนะคะ  แล้วคุยกันใหม่คะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณนัน   มาตอบกระทู้แต่ไก่โห่ เลยนะคะ (ตะวันตื่นสายค่ะ)
    ตะวันยินดีรับฟังการบ่นค่ะ คุณนันบ่นมาเลย เพราะถึงเวลาที่ตะวันจะบ่นนั้นจะยาวกว่าคุณนันบ่นอีก ไม่เป็นไรค่ะ บ่นแค่นี้ตะวันยินดีมากๆ รับฟังทุกปัญหา ใช่ค่ะประเทศนี่ถ้าถามว่าฝรั่งบ้านเมืองนี่เขาพูดอังกฤษได้ไหม เขาพากันพูดได้นะ แต่เขาอายที่จะพูด เหมือนคนไทยเราเลย ฝรั่งก้อเป็นนะ  ที่คุณนันว่า ตามวุฒิคุณนันเป็นวุฒิครูนั้น ค่อนข้างจริงแท้แน่นอนเลยนะคะว่า ต้องภาษาอัดแน่ๆ มากๆ ลำพังกระต่ายมันกระโดดเก่ง กระโดดเร็วยังโดนยิ่งเลย ...กระต่ายหัดกระโดดอย่างเราๆ จะเหลือเหรอ นั้นคือ คนสวิสแท้ยังเป็นได้ยากเลยสำหรับอาชีพครู แถมเราไม่รู้ถึงเปิงวัฒนธรรมลึกๆ ของเด็กนิสัยแท้พื้นฐานของเด็กฝรั่งก้อคงยาก อันนี้เฉพาะแง่คิดที่ตะวันมีนะ แต่อันที่จริงถ้าพยายามแล้วก้อคงไม่พ้นความพยายามเรานะคะ อย่างพี่ ๆหลายต่อหลายคนเข้ามาให้แง่คิดที่ว่าไปอยู่ประเทศไหนต้องได้ดูบ้านเมืองเขาว่าประเทศนั้นๆ ตลาดแรงงานเขาต้องการอะไรมากที่สุดเราก้อเน้นไปทางด้านนั้นจะได้ไปตามๆ เขาได้  คุณนันใช้ภาษา อิตาลี่เป็นหลักเหรอค่ะ เหมือนพ่อสามีตะวันเลย มาจากโน้นแหล่ะ แถบๆ โน้น ใช้ภาษา โดมิแกน (เรียกถูกหรือป่าวหรือเรียกว่าอะไรไม่รู้) แต่เขาก้อพูดภาษาพื้นๆ หรือเยอรมันสวิสได้นะค่ะ เพราะเขาเรียนใน รร.
   เรืองวุฒิจากไทย ที่นี่เขายอมรับคะคุณนัน ไม่มีปัญหา ป.ตรี ป.โท ป.ด๊อก ขอให้มีมาเห่อะ เขายอมรับหมด ขอแค่คุณนันไปแปลเป็นเยอรมันก่อน แล้วไปรับรองจากหน่วยงาน(ถามคุณโจ้นะอันนี้หน่วยงาน ตะวันลืม)แต่ที่สำคัญๆ คือคุณนันต้องได้ภาษาแน่นๆ นะคะ เขาถึงจะยอมรับวุฒิของคุณนัน แต่ได้ภาษาเขาเท่านั้นแหล่ มาเลย คุณนันใช้วุฒิคุณนันทำงานดีๆ ที่นี่ได้เลย
      เรื่องภาษาตะวันยอมรับว่าตะวันสับสนนะคะ เพราะตะวันใช้ภาษาสวิสเยอรมันกับครอบครัว เขาไม่ยอมใช้ภาษาเยอรมันกับตะวันเลย นอกจากตะวันไป รร.มาบ้านตะวันก้อใช้เยอรมันกับเขา เฉพาะตอนที่ตะวันเลิกเรียนมาแบบร้อนวิชา พอวันสองวันไป ตะวันก้อหันกับไปใช้สวิสเยอรมันป่นอังกฤษต่อไป ไปคุยกันเพือนๆ ภาษาสวิสเยอรมันที่ รร.ไม่มีใครเข้าใจตะวันเลย เพราะตะวันเองนั้นแหล่ะสับสน ยังแยกแยะไม่ออกว่านี่คือเยอรมัน นี่ คือ สวิสเยอรมัน เพราะยังโง่อยู่ว่างั้น...ถ้าคนที่เขาพูดเก่งจริงๆ เขาก้อแยกออก พูดได้ถูก แต่ภาษาสวิสเยอรมันจะนุ่มกว่าภาษาเยอรมันะคะ ตามความรู้สึกนะ ไม่ได้ออกเสียงคา...ที่ลำคอสูงมาก เท่าเยอรมัน  เรืองเปิดดิส เป็นทุกคนมั้งค่ะ ไม่แต่คุณนันนะ ตะวันก้อเป็น คิดซะว่าเราโตแล้วค่อยมาเรียนแล้วกัน เน๊าะ จะได้ไม่คิดมาก ไม่ใช่ภาษา muttersprache.
  สามีก้อเป็นเหมือนกันค่ะ สอนเรืองหลักการกับเราไม่ได้หรอก เขาไม่รู้จะสอนเราให้เข้าใจหลักการลึกๆ ได้อย่างไรแต่เขารู้ที่จะพูดให้ถูก เขาบอกว่าไอสอนยูได้ไอคงไม่ส่งยูไปเรียนกับครูเสียเงินแพงๆ หรอก ไปถามครูยูที่สอนใน รร.โน้น...เง้อออ.. แต่สามีตะวันเขาสอนออกเสียงได้เท่านั้นค่ะ เวลาเราอ่านไม่ถูก เขาก้อจะสอนว่าอ่านใหม่ อ่านแบบไหน ๆ เท่านี้ค่ะ เพราะเขานั่งฟังอยู่ข้างคงเคืองหูไปด้วย ทนไมได้มั้ง ...เวลาตะวันสือสารกับสามี จะเป็นลูกครึ่งค่ะ เยอรมันกับอังกฤษป่นกัน มันลืมตัวค่ะ รับโทรศัพท์บ้านทีไร เป็นทุกทีจนคนที่สนทนาด้วยเขาบอกว่า ให้ยูเลือกเอาภาษาใดภาษาหนึ่ง ไอพูดอังกฤษได้นะ (เขาพูดใส่ค่ะ) ทุกวันนี้เลยกลับกลายเป็นว่า อังกฤษก้ออ่อนลงคำง่ายคำศัพท์อังกฤษตะวันก้อลืมซะงั้น เยอรมันก้อไม่พัฒนาค่ะ  สามีตะวันเขาก้อไม่ค่อยจะเก่งอังกฤษค่ะ แต่เขาพูดได้เบสิค สื่อสารกับเราได้เลยทำให้ตะวันเป็นลูกครึ่งภาษาสับหว่างกันไปเวลาพูด
     เรืองทำงานตะวันสนใจด้านไหน พูดตอนนี้งานไหนมาเอาไว้ก่อนหมดค่ะ แต่ถนัดจริงๆ ตะวันถนัดด้านการตลาดเปิดตลาด หาลูกค้า พบปะผู้คนดิวงานค่ะ แต่ที่นี่เลือกไม่ได้ค่ะ จะให้ได้งานดีๆ เหมือนที่เราอยู่ไทยก้อคงเป็นไปไมได้คะ เคยเป็นตำแหน่งดีๆอยู่ไทยมาจะมาเป็นจะมาเลือกที่นี่ให้เหมือนเดิมก้อคงไมได้คะ ตะวันก้ออยากเลือกให้ได้เหมือนที่ไทยนะ แต่มันเลือกไม่ได้จริงๆ คุณนันอย่าท้อนะคะ ลูกคลอดออกมาก้อคงไม่มีเวลามานั่งคิดเรืองนี้ซักเท่าไรแล้ว คงหายเครียดไปเอง ตะวันไม่เคยทำงานที่สวิสหรอกค่ะ แต่เคยไปฝึกงานร้านอาหารไทยมาค่ะ ขอบอกเลยค่ะ ไม่เอาแล้วร้านอาหาร เงินจ่ายไม่ดี 2 เดือนจ่ายเงินที แถมงานหนักนะ (ร้านอาหารไทย ขอไม่เออนามแล้วกันะ)
  สามีอยากให้ได้ภาษาก่อนเหมือนกัน เพราะจะได้ทำงานดีๆ กับเขาได้ เพราะวุฒิไทยเรามาใช้ที่นี่ได้ค่ะ แต่ถ้ามีงานโรงงานตะวันก้อจะไปทำค่ะตอนนี้ มีไหน ใครแนะนำหน่อยค่ะ แต่ถ้าเก่งภาษาอยากไปเรียน ผช.พยาบาลคนชราค่ะ ดูๆ ไว้อยู่ทางบ้านก้อหนับหนุนด้วย ครึ่งปี 1 ปี หรือ 2 ปี ตลอดไปจน 4 ปี ที่มีให้เลือกแต่คงเลือกแบบ 1 ปีเท่านั้นค่ะ ที่สำคัญพ่อสามีทำงานบ้านพักคนชรา ตะวันก้อพักอยู่ในบ้านรับรองที่ทางเกมายเด้จัดรับรองไว้ให้เช่า สำหรับพนักงานเก่าแก่(พ่อสามี)ก้อเลยอยากเรียนด้านนี้ไปด้วย เพราะคงจะมีงานให้ทำถ้าเรียนจบมา เข้างานได้เลย
    ใกล้คลอดแล้วคุณนันเจ็บท้องเตือนแล้วสิ ตะวันยังสับสนอยู่ว่าตกลงตะวันเจ็บเตือนหรือตะวันเจ็บนั่งห้องน้ำไม่รู้ หุหุ...แต่อ่านจากเวป ได้ความรู้มากๆ รู้วิธีหายใจ แบบให้ช่วยผ่อนคลายได้ (เพือนรุ่นพี่บอกว่าหายใจเหมือนเรานั่งสมาธิค่ะ พุทโธๆๆ ท่องไปด้วย หายใจลึกๆ จะช่อยผ่อนคลายความเจ็บ)ทางบ้านตะวันอยากให้คลอดมากๆๆๆ ตอนนี้ ให้ตะวันไปเดินเยอะๆ อยู่นี่ให้เจ็บท้องคลอด เพราะหมอบอกว่าถ้าเด็กจะคลอดตอนนี้ยังไม่ถึงกำหนดเขาก้อสามารถคลอดออกมาได้ เพราะเขาพร้อมแล้ว แต่เขาคงรอถึงเวลาเขาเท่านั้นเอง หวังว่าลูกตะวันคงไม่ถ่ายอุจระใส่ท้องแม่เหมือนพ่อเขานะ หุหุ ....
   ดูแลตัวเองให้มากๆ นะคะ ขอให้คลอดง่ายๆ สำหรับลูกน้อย จะไงก้อตามแต่สำคัญไม่น้อยไปกว่าการที่ลูกน้อยมีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์ ของให้ลูกน้อยของคุณนันสมบูรณ์แข็งแรงนะคะ ช่วยลุ้นว่าชายหรือหญิง คลอดแล้วสละเวลานิดๆ มาตอบกระทู้ให้ทราบด้วยนะคะ
บายๆ ค่ะ

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณตะวัน  สบายดีไหมคะ  คลอดรึยังเอ่ย  นันยังไม่ได้คลอดนะคะ  อะๆๆๆ เพราะว่ายังมีเวลามาคุยกับคุณตะวัน  ใช่ค่ะคุณตะวันนันกับแฟนพูดผิดพูดถูก  ไอ้ที่เคยพูดถูกก็พูดผิด  ตั้แต่มาอยู่สวิตฯรู้สึกว่าภาษาอังกฤษแย่ลงไปเยอะ แต่ไม่ตรงกันข้ามนะคะภาษาอิตาเลี่ยนยังคงแย่เหมือนเดิม   คุณตะวันคิดไว้รึยังคะว่าจะพูดภาษาอะไรกับลูก  นันอ่านเจอในหนังสือค่ะ สำหรับเด็กที่พ่อและแม่พูดมากกว่าหนึ่งภาษา ให้พ่อหรือแม่เลือกพูดภาษาใดภาษาหนึ่งคะ  แล้วเด็กจะเข้าใจเองโดยอัตดนมัติ  ซึ่งก็จริงนะคะ เพราะว่าเมื่อสองอาทิตย์ก่อน ญาติของพ่อสามีนัน เขามาเยี่ยมแม่เขาที่ Bellinzona  เมืองที่นันอยู่นะค่ะ  แต่ว่าเขาอยู่ Basel  ลูกชายเขาอายุสามขวบนี่แหละค่ะ เวลาพูดกับพ่อเขาจะพูดสวิสเยอรมัน  แต่เวลาพูดกับแม่เขาจะพูดภาษาสเปน ดูเขาเข้าใจดีไม่มีปัญหา  เวลาเขาหันไปพูดกับพ่อเขาก็พูดเยอรมัน  มันก็น่าลองดูนะคะ   

นันคิดไว้ว่าจะพูดภาษาไทยกับลูกเพราะอยากให้ลูกพูดคุยกับตาและยายและญาติๆที่เมืองไทยได้เพราะในอนาคตเขาต้องไปเมืองไทยบ่อยๆ  ส่วนสามีจะพูดภาษาอิตาเลี่ยนกับลูก  ส่วนนันคงไม่อาจหาญพูดอิตาเลี่ยนกับลูกแต่แอบคิดว่าจะเรียนภาษาไปพร้อมลูกด้วย  สามีก็แหย่ว่า  ลูกน่ะจะพูดได้ก่อนแม่แน่นอน  แต่นันก้ยังอยากให้ลูกพูดภาษาอังฤษด้วยค่ะ  เพราะภาษาอิตาเลี่ยนก็ใช้ได้แค่ใน Ticino กับ Italy เท่านั้น  ส่วนภาษาฝรั่งเศส กับเยอรมันนั้นพ่อเขาจะสอนให้ตอนที่ลูกโตพอจะเข้าโรงเรียน  โชคดีที่สามีนันพูดภาษาราชการของเขาได้ทุกภาษาค่ะ เพราะว่าเขามีความจำเป้นต้องใช้ในการทำงานด้วย   บางครั้งเขาแหย่นันว่านี่เพิ่งจะภาษาที่สามยังจะไม่สู้อีก   

นี่ก้กังวลเหมือนกันว่าลูกจะพูดได้ดีสักภาษาไหมเนี่ย  เพราะพ่อกับแม่อยากให้ลูกพูดได้ทั้งเยอรมัน ฝรั่งเศส อิตาเลี่ยน  ภาษาอังกฤษ  ภาษาไทย  นึกแล้วปวดหัวแทนลูกจังเนาะ  สงสัยรู้ว่าพ่อแม่คิดอะไร เลยไม่ยอมออกมาจากท้องแม่ซะงั้น  ฮะๆๆๆ  ตอนนี้ตอนกลางคืนนันมีปวดท้องบ้างแล้วนะคะ ตอนนี้เหลือแปดวันเท่านัน้เอง

พูดเรื่องงานคุณตะวันคิดเหมือนนันเลยที่อยากเรียนเกี่ยวกับผู้ช่วยพยาบาลหรือดูแลคนชรา  เพราะคิดว่ายังไงเสียคนชราก็มีตลอด  แต่ก่อนจะเรียนต้องได้ภาษานี่แหละปัญหาใหญ่ของนัน  แต่ถ้ารอเรียนและได้ทำงานที่เคยทำที่เมืองไทย ไม่รู้ว่าอีกสิบปีจะได้ทำงานไหม  อ้อนันสนใจทำงานเป็นแคชเชียร์ด้วยค่ะคุณตะวันทราบไหมว่าเขาต้องใช้วุฒิออะไร  ตอนนี้นันขอให้พี่สาวช่วยขอวุฒิม.๖ ส่งมาให้ค่ะขอเป็นภาษาอังกฤษเพราะว่าตอนเรียนม.ปลายเรียนสายวิทย์ แต่ว่าเกรดวิชาวิทยาศาตร์อ่อนปวกเปียกค่ะ   ส่วนตอนเรียนป.ตรีไม่ได้เรียนอะไรเกี่ยวกับวิทย์เลย  ไม่รู้ว่าต้อใช้วุฒิอะไร  แต่คิดว่ามีไว้ก่อนแหละดี   

อ้อคุณตะวันอยู่กับพ่อแม่สามีใช่ไหมคะ  ดีจังนะคะมีคนช่วยดูแลลูกและประหยัดค่าเช่าบ้านด้วย ถ้านันเข้าใจถูกนะ  สามีนันเขาไม่ยอมอยู่กับพ่อแม่ค่ะ  เลยเช่าอพาทเมนต์อยู่ต่างหาก  เพิ่มค่าใช้จ่าย  ไม่รู้สินันชินกับการอยู่กับพ่อแม่นะคะ  เพราะมันสบายค่ะฮะๆๆ เพราะส่วนมากแม่ทำทุกอย่างเลย 

อ้อคุรตะวันมีเบอร์โทรศัพท์มือถือไหมคะ  นันไม่น่าถามคำถามที่เชยๆเลยนะคะ  แต่ถามไว้ก่อน เผื่อว่าเราจะได้คุยกันบ้างหากไม่มีเข้ามาเขียนกระทู้  ถ้าคุณตะวันเห็นด้วยนันก็ยินดีแลกเบอร์เอาว้โทรหากันบ้างหรือส่ง  sms  แต่ถ้าคุณตะวันคิดว่าเขียนกระทู้อย่างนี้ก็ดีแล้วก้ไม่เป้นไรค่ะ

วันนี้คุยเยอะแล้ว เอาไว้คุยวันหลังนะคะ  หากคลอดแล้วขอให้ลูกและแม่แข็งแรงนะคะ  ถ้ายังไม่คลอดขอให้คลอดง่ายๆนะคะ

Giadanan

หวัดดีอีกรอบค่ะคุณตะวัน 

พอดีนันแอบอ่านกระทู้เหงาไหมของคุณอ้อมกับคุณตะวัน  เห็น่าคุณตะวันไปสัมภาษณ์งานมา  ขอให้โชคดีได้งานทำนะคะ  ได้งานใกล้บ้าน  ได้อยู่ใกล้ตัวเล็กด้วย

ขอให้โชคดีนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณนัน
  ท่าทางลูกน้อยของเราคงจะอยากอยู่ในท้องให้คุมระยะเวลา 9 เดือนจริงๆ นะค่ะ ไม่ถึงกำหนดคลอดไม่อยากออกมาเลย
ไม่ได้ไปสัมภาษณ์งานแล้วค่ะ คุณนัน โดนแม่ผัวสกัดดาวรุ่ง ไอ้ที่เพราะมันเป็น โรมแรมข้างบ้านนี่แหล่ะเลยโดนสกัดดาวรุ่งเพราะแม่สามีกับพ่อสามีเค้าดันไปรู้จักกับเจ้าของโรมแรมนั้น แบบว่ารู้ไส้รู้พุง แบบทำงานหนักแต่เงินไม่จ่ายไรประมาณนี้ เขาว่าเขาสงสารตะวันมากๆ ถ้าไปทำที่นี่เลยไม่ให้ไป แม่ถามตะวันว่า ลูกได้บอกเค้าไหมตอนโทรไปว่าหนูพักที่ไหน ..ไม่ได้บอกค่ะแม่...โอ้ย.โร่งใจหล่ะยิ่งกลัวว่าจะไปบอกเขาว่าพักที่ไหน ป้าคนนี้ไม่ใช่ธรรมดาค่ะลูก...(ขู่เราป่าวหว่า) แต่ไมได้ถามแม่ต่อว่าทำบอกไม่ได้ว่าทำไมพักที่นี่ แม่เค้าคงเคยไปทำงานด้วยกัน คงเคยมีปัญหาหรืออะไรแน่ๆ หุหุ เพราะคงเรืองเงินไม่จ่ายนี่แหล่ะมั้ง แม่ว่าใช้งานแบบไม่ได้นั่งเลย แต่เงินนิดเดียว เลยไม่ได้ไปแล้วค่ะ
   ตะวันจะพูดกับลูกเป็นภาษาไทยค่ะ เพราะภาษาหลักๆ สังคม รร. พ่อ ปู่ ย่า เขา พูดด้วยอยู่แล้ว เค้าจะพูดเป็นไปในตัวเค้าเองกับสิ่งแวดล้อมค่ะ ส่วนทำไมตะวันว่าจะพูดไทย เพราะ หนึ่งล่ะตะวันไม่แข็งแรงภาษาเยอรมัน เลยจะทำให้พูดไทยแบบเลือกไม่ได้ไง ลูกก้อจะเป็นไทยไป อย่างที่ตุณนันพูด ไปไทยจะได้พูดได้
   ตะวันพักกับครอบครัวแฟนค่ะคุณนัน พ่อแม่สามี แฟนเขาชอบอยู่กับพ่อแม่เขาชินมาแต่เด็กแต่น้อย เคยถามก่อนมาสวิสแล้วว่าขอออกไปอยู่ลำพังได้ไหม เขาบอกว่าให้มาอยู่ลองดูก่อน จะรู้ว่าพ่อแม่เขาไม่ได้เรืองมากอย่างที่เรากังวล พอมาลองอยู่แล้วก้อจริงๆ ค่ะ ครอบครัวเขาดีกับตะวันมากๆ ไม่งั้นตะวันคงอยู่มาไม่ได้หรอก เป็นปีๆ ที่ตะวันอยู่มาแล้วจะเรืองมากหน่อยก้อคงเป็นที่ตะวันนี่แหล่ะคิดมากไปเวลาท้อง คนท้องง่ะ คิดไปเรือยเปือย ทำให้เขาปวดหัวด้วย ซึ่งเขาเองก้อไม่มีไรกับเราหรอก เรานี่แหล่ะสร้างปัญหาให้เขาปวดหัว คิดไปก่อน คิดไปเอง ธรรมดาของคนท้องค่ะ ลำพังดีๆ ก้อไม่คิดอะไรหรอก พอท้องมานี่แหล่ะเหมือนสมองมีมากขึ้น แทนที่จะคิดเรืองดีๆ กลับคิดแต่เรืองไม่ดี ก้อคงต้องอยู่ต่อไป ถึงมีการงานทำที่ดีก้อคงต้องออกไปซื้อบ้านใหม่ที่หลังใหญ่ขึ้น พ่อแม่สามีก้อคงตามไปอยู่ดี ลูกไม่ทิ้งพ่อแม่ พ่อแม่ก้อไม่ยอมทิ้งลูกว่างั้น 
  ไม่มีปัญหาค่ะคุณนัน เรืองเบอร์โทรศพท์ 0796763595 คุยได้ค่ะ ว่าแล้วคุณนันดูเหมือนคนคิดมากนะ ขี้เกรงใจไหม..อ้อกลับไปอ่านกระทู้เริ่มแรกๆ คุณนันถามอายุตะวัน คุณนันเป็นพี่ตะวันค่ะ ตะวันเพิ่ง 30ปี ค่ะ

Giadanan

สวัสดีคะคุณตะวัน

เมื่อวานไม่เห็นกระทู้คุณตะวัน  นันนึกว่าคลอดแล้วเสียอีก  นันคิดว่าดีแล้วค่ะที่คุณตะวันทราบข้อมูลจากแม่สามีก่อน  นันดีใจด้วยถ้าคุณตะวันจะได้ทำงาน จะได้หายเหงา มีรายได้และได้ฝฝฝฝฝึกภษาด้วย แต่ว่าถ้าเริ่มงานเดือนสิงหาคมนี้ก็นึกห่วงอยู่เหมือนกันเพราะว่าเพิ่งคลอด  หมอแนะนำนันตอนไปอบรมน่ะค่ะช่วง  ๖ สับดาห์หลังคลอดห้ามทำงานหนัก ยกของหนัก เพราะเป็นช่วงที่มดลูดลูกจะปรับสภาพ  มดลูกจะเข้าอู่นะนันว่าถ้าเป้นภาษาบ้านเรา และจะมีนำคาวปลาไหลออกมาตลอดช่วง ๖ สัปดาห์นี้ 

โชคดีแล้วที่คุณตะวันได้อยู่กับพ่อแม่สามีเพราะเวลาคุณตะวันจะทำงานคนที่ดูแลลูกคุรตะวัน  คุณตะวันมั่นใจได้ว่าลูกปลอดภัยและเขารักลูกเราพอๆกับเรา  สามีคุณตะวันเป็นลูกคนเดียวเหรอคะ 
สามีนันมีพี่ชายหนึ่งคน เพิ่งแต่งงานไปเมื่อเดือนที่แล้วเองค่ะ 

ขอบคุณนะคะที่ให้เบอร์มาตอนนี้นันเก็บไว้ในเครื่องแล้ว  เอาไว้หลังคลอดหากเราไม่มีเวลามาอ่าน มาตอบกระทู้แล้วนันจะโทรหานะคะ  เบอร์นัน นะคะ 077 446 0394  วันนี้ว่าจะออกไปเดินเล่นซะหน่อยเผื่อจะคลอดคืนนี้ฮ่ะๆๆๆ  แต่ยังไม่มีวี่แววเลย 

อ้อใช่ค่ะคุณตะวันเป้นน้องค่ะ  นันอายุ ๓๔  ปี แล้วคุณตะวันจะเรียกพี่นันก็ได้ค่ะ  หรือจะเรียกอย่างเดิมก็ได้  ถ้านันจะเรียกน้องตะวันได้ไหม หรือว่าคุณตะวันชอบให้เรียกคุณตะวันเหมือนเดิม 

วันนี้แค่นี้ก่อนนะคะ  ถ้าไม่คลอดคืนนี้ พรุ่งนี้จะมาคุยใหม่
บายๆค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณนัน
    เรียกตะวันเฉยๆ ก้อได้นะคะ ส่วนตะวันจะเรียกว่าพี่นันแล้วกัน เพราะต่างกันหลายปี ไม่กล้า ล้ำเส้น กลัวขี้กลากกินหัว ปีสองปียังพอเรียกกันเป็นเพือนได้ อิอิ.. อ้อไอ้งานโรมแรมที่ทำความสะอาดนั้นตะวันไม่ได้ไปแล้วค่ะ พ่อกับแม่ไม่ให้ไป มาทราบอีกทีตอนเย็นแฟนกลับบ้านมาบ้าน พ่อแม่เล่าให้ฟังว่า เค้าทั้งสองคนไม่เคยไปทำงานกับที่นั้นหรอกค่ะ แต่ว่า เพือนพ่อเคยทำ แล้วมาเล่าให้พ่อฟังถึงความโหดการทำงานแบบเงินไม่คุ้มค่ะ ขนาดเพือนพ่อยังไม่รับเลย พ่อกับแม่เลยคิดว่าตะวันคงทำไม่ได้ค่ะ เขารู้จักกันดีกับเจ้าของโรมแรม ถึงความเคี้ยว  ส่วนตะวันก้อได้บอกสามีไปว่า ไม่รองไม่รู้ ถ้าทำไม่ได้ ก้อคงไม่ทำต่อแค่นั้นไม่เห็นเป็นไรเลย น่าจะให้เราไปลองก่อนนะ สามีบอกว่า ยูก้อไปสิ ไม่ต้องบอกพ่อแม่ เดินไปเลย คราวหน้า ถ้าที่ไหนเรียกสัมภาษณ์อีก ไม่ต้องบอกพ่อแม่นะ ไปเองเลย เพราะพ่อแม่เขาก้อห่วงปกติงั้นแหล่ะ สกัดทุกเรือง เพราะความรักความห่วง จริงๆ นะพี่นัน เขาห่วงตะวันมากๆ ไม่แค่ตะวันะ ลึกเขาไม่อยกาให้ตะวันกลับไทยด้วยซ่ำเพราะห่วงการเดินทางบนเครืองบิน เขาคิดมากๆ  ลูกทุกคนห่วงหมด อ้อ สามีมีพี่น้องกัน 2 คนค่ะ มีน้องชาย อีก 1 คน ตอนนี้ไปเที่ยวพักร้อนที่โคลัมเบียยังไม่กลับ   การอยู่กับพ่อแม่สามี ก้อมีได้อย่างเสียอยางค่ะ ไม่ได้เรียกว่าถูกใจไปซะทุกเรืองหรอก แต่รวมๆ แล้วคืออยู่แล้วก้อไม่ได้ถึงกลับว่า ไม่สบายใจ หรือร้องไห้เพราะครอบครัว ไม่ใช่ คำว่า Home sick คงไม่มีเลยกับตะวันคำๆ นี้ แค่ติดที่ว่า ความเกรงใจกันและกัน ถ้าคนที่ติดคำว่า self มากๆ (มั่นในตัวเองมากๆ ) จะลำบาก แต่ตะวันเป็นคนไม่ยึดมั่นถือมั่น ไม่ยึดติดอะไรมากมาย ฟังเขาไม่รู้เรืองเป็นเรืองดีสำหรับตะวันนะ ลมผ่านหู ตะวันทำบ่อยๆ ถ้าตะวันมั่วแต่ไปสนใจอะไรๆ มากมาย คนลำบากใจคือสามีค่ะ ตะวันสงสารสามีตะวันๆ เลยเลือกที่จะทำตัวไม่ให้เรืองมากๆ  หงุดหงิดบ้าง ตามประสาคนท้องไม่มีงานทำ เด๋วได้งานทำแล้วอะไรหลายๆ อย่างก้อดีขึ้น
   ช่วงนี้ตื่นนอนมาก้อเซงๆ ค่ะ ฝนตก ออกนอกบ้านไมได้เลย อยากไปเดินๆๆ ให้มากๆ ให้คลอดเร็วๆ เหมือนกันค่ะ แต่ฝนตกทั้งวัน งานบ้านเขาก้อไม่ให้ทำ มะวานสามีทำแทนงานบ้าน ส่วนวันนี้พ่อสามีเขาเห็นยกเครืองดูดฝุ่นเขาก้อมาแย่งทำซะงั้น เลยกลายเป็นคนว่างงานไปเลย ไม่เหมือนบ้านนาเรานะ อยู่บ้านนอกจะไปหารับจ้างดำนาเลย วันหล่ะ 200 เอิ้กๆๆๆๆๆ แพงจ้างดำนาที่บ้านนอกทำไมแพงจัง ตั้ง 200 (ตะวันนี่ซักยังไง เล่าไปเล่ามากระโดดเรืองเล่าซะงั้น เรือยเปื่อยเน๊าะ)
วันที่ 10 แล้วไหนหมอบอกว่าไม่เกินวันที่ 10 ไง นี่ยังไม่มีวี่แววเล๊ยยยย ลูกน้อยในท้องแม่...ยังคงหลับสบายในท้องแม่ ไม่อยากออกมาดูโลกอันโสภาเล๊ยยย       ดูแลสุขภาพนะค่ะ บายๆ ค่ะ

Giadanan

หวัดดีอีกรอบจ้ะตะวัน

พี่นันได้รับ sms ของตะวันแล้วขอบใจมากและพี่ก็ลองตอบกลับไปแวหวังว่าตะวันคงได้รับแล้วเช่นกันนะจ๊ะ    พี่เข้ามาตอบกระทู้ตะวันอีกรอบเพราะกลัวว่าเสาร์-อาทิตยืนี้จะไม่มีเวลาตอบ  เพราะว่าบางที่พี่อาจขึ้นไปบนเขา  พ่อกับแม่สามีเขามีบ้านพักอยู่ที่นั่น  เผื่อบางที่อยากออกมากลางป่า ฮ่ะๆๆๆ  ที่นี่อากาศร้อนมาก และยิ่งอยู่อพาทรืเม้นแล้วยิ่งอึดอัด   

ใช่พี่คิดว่าฝรั่งนี่วิตก กังวลมากเกินไปรึเปล่า เพราะบางครั้งพี่คิดว่าเป้นเรื่องธรรมดา  แต่เขากับคิดว่าไม่ได้นะเรื่องใหญ่นะ ยกตัวอย่างเช่น  ตอนที่ข่าวเรื่องไข้หวัดหมูออกมาครั้งแรก โหพ่อเจ้าประคุณกว้านซื้อหน้ากากคลุมปากและจมูกมาตุนซะหลายกล่อง แถมถามเราอีกต่างหากว่า เป้นไงเขารอบคอบดีไหม  ไอ้เราอยากตอบใจจะขาด รอคอบก็ดีหรอกนะ แต่ว่ามันเว่อร์  ดีนะไม่บังคับให้พี่สวมหน้ากากเวลาออกนอกบ้าน  ไม่งั้นอายเขาตายเลย  ปรากฎว่าซื้อมายังไม่ได้ใช้ซักอัน

ส่วนเรื่องทำงานเขาคงห่วงเรานั่นแหละ  เขารักเราเขาคงไม่อยากให้เราโดนเอาเปรียบ  เพราะคนที่นี่ดูแล้วถ้าทำงานเขาคิดว่าเราสมควรได้รับการดูแลและสวัสดิการที่ดีจากนายจ้าง  แต่เรากับคิดว่าอะไรก็ได้ทำไปก่อน   คือมองคนละมุมหล่ะพี่ว่า  เอาเป็นว่าหางานไปเรื่อยๆก่อนละกัน  เออพอดีพี่อ่านเจอในกระทู้ของคุณโจ้ ที่ตะวันเข้าไปตอบน่ะ  พี่ยังสงสัยอยู่ว่าบริษัทจัดหางานเขาต้องได้ผลประโยชน์จากเรา  พอดีได้ข้อมูลเพิ่ม  ทำไมตะวันไม่ลองสมัครโดยตรงกับบริษัทหล่ะ  จะได้ไม่ถูกเอาเปรียบ  หรือว่าถ้าเราสมัครเองโอกาสที่จะได้งานมันยากกว่า  แล้วบริษัทจัดหางานนี่หักเปอร์เซ็นต์จากการทำงานในช่วงแรกๆเหรอ หรือว่าหักตลอดเวลาที่เราทำงาน  พี่ว่ามันไม่ยุติรรมสำหรับเราเลย  ปกติเขาก็จ้างเรากกว่าคนสวิตฯอยู่แล้วยังมาหักอีก  ไหนจะภาษีที่มหาโหดอีก 

แฮ่ะๆที่พูดมานี่พี่ยังไม่เคยแม้แต่สมัครงานสักที่แต่อาศัยว่าอ่านศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อน  อีกอย่างที่พี่ไม่ค่อยชอบของที่นี่คือประกันสุขภาพ  เงื่อนไขที่ว่าหากเราเจ็บป่วยขึ้นมา  ๒,๐๐๐ ฟรังส์แล้วที่เหลือเขาถึงจะจ่าย  แต่เราจ่ายเบี้ยประกันรายเดือน  นี่ถ้าหากเราไม่ตายมันคงไม่จ่ายมั้ง  คิดดูพี่จ่ายเดือนละประมาณ ๒๐๐ -๓๐๐ ฟรังส์ ปีนึงๆได้เงินเราไปฟรีๆ ประมาณ ๒๔๐๐ ยังจะให้เราจ่ายอีก  แต่คนที่นี่เขาก็ยอมรับได้  หรือจำเป็นต้องยอมรับก็ไม่รู้  พี่บ่นกับสามีทุกครั้งที่ได้ใบแจ้งหนี้จากประกัน  เขาก็บอกเขาก็ไม่อยากจ่ายหรอกแต่มันจำเป็นทำไงได้กฎหมายกำหนดไว้  รัฐบาลก็มหาโหดเก็บค่าธรรมเนียมได้ทุกกรณีและแพงด้วย

เลิกบ่นดีกว่าเดี๋ยวตะวันคิดว่าพี่นันเป้นคนแก่ขี้บ่น  พี่ว่าดีแล้วหล่ะที่ตะวันไม่ทำตัวยุ่งยาก  จะได้สบายใจทุกฝ่าย  หูทวนลมแหละดีเราจะได้ไม่เครียด  เออพี่ว่าจะถามตะวันหลายครั้งแล้วว่าตะวันเป็นคนจังหวัดอะไร  ลืมทุกที  พี่เป็นคนจังหวัดอุดรธานี   อย่าบอกนะว่าตะวันเป็นคนอุดรเหมือนกัน  จะดีใจมากๆเลย  แต่ว่าไม่ว่าจังหวัดไหนก็คนไทยเหมือนกันและดีใจที่ได้คุยและรู้จักกับตะวันนะ

ที่บ้านตะวันจ้างวันละ ๒๐๐ บาทเหรอ  บ้านพี่โหดกว่านะ  รายวัน วันละ ๒๕๐  บาท กินข้าวเที่ยงกับเราอีกต่างหากนะ  แถมบางคนนะกินมื้อเช้ากับเราอีกต่างหาก  แถวบ้านพี่นะอาหารกลางวันที่เตรียมต้องดีนะ มีอาหารคาว หวาน หรือ ไม่ก็ต้องมีผลไม้   แถมตอนบ่ายมีเหล้าขาวให้กรึบแก้ปวดเมื่อย  ลูกอม  นำอัดลมสำหรับคนไม่ดื่มเหล้าอีกนะเจ้าคะ  ถ้าไม่มีอย่างนี้เหรอคะ  นินทาค่ะ พูดไปทั่วหมู่บ้านว่าเราขี้เหนียวอย่างนั้น อย่างนี้  กว่าจะเริ่มลงดำนาก็เกือบ ๙ โมงเช้า พักเที่ยงหลังมื้อเที่ยงมีงีบอีกนะประมาณ ๓๐ นาที  แต่ที่เวลาไปทำงานรับจ้างเขาแถบระยอง  ชลบุรี หรือที่ไหนก็แล้วแต่ค่าแรงน้อยกว่า  ซื้อข้าวกินเองสามมื้อ แถมบ้านต้องเช่าอีกไม่เห็นบ่น   พี่ไม่ชอบเลยบอกให้แม่เลิกทำนา  แต่แกไม่อยากทิ้งที่นาให้ว่างเปล่า เพราะแกบอกว่าเป็นสมบัติที่พ่อแม่ให้มา  แต่ลงทุนแต่ละปีซื้อข้าวกินทั้งปียังน้อยกว่า  ทั้งๆที่ที่นาไม่เยอะแต่ค่าจ้างแพง  เพราะจ้างหมด ไถนา ดำนา ถอนกล้า  เกียวข้าว  ปั่นข้าว  ทุกขั้นตอนจ้างหมด เพราะสองคนตายายที่บ้านแก่แล้ว 

โอ้ๆๆๆขอโทษจะบอกว่าจะเลิกบ่นแต่ก็เผลอจนได้  สงสัยจะแก่จริงๆวะละมั้งเรา  เอาเป็นว่าพี่ขอให้ตะวันพักผ่อนและทำกิจกกรมวันหยุดกับสามีและครอบครัวในวันหยุดสุดสัปดาห์นี้นะ  ถ้าตะวันคลอดช่วงวันหยุดนี้ก็ส่ง sms มาบอกด้วนะหากมีเวลานะ  หากว่าพี่ยังไม่คลอดก็คงมีเวลามาเขียนกระทู้คุยกับตะวัน   แต่พี่ไม่เห็นวี่แววว่าตัวเล็กนี่จะอยากออกมา ดูโลกเบี้ยวๆใบนี้เลย

บายๆนะจ๊ะตะวัน

the sun

สวัสีดค่ะพี่นัน อีกรอบของวันเดียวกัน ป้าพอลรำคราญคนท้องบ่นๆ ไหมคะ อย่าเพิ่งรำคราญนะคะ
  ตะวันได้รับค่ะ sms ขอบคุณมากค่ะ ขอให้เที่ยวบ่นยอดเขาให้สนุกนะคะ สวยๆ ยอดเขา ไปหาเก็บเห็ดนะ ระวังเห็ดพิษนะ ตะวันเลยเลี่ยงการเก็บเห็ดที่นี่เพราะตะวันไม่รู้จักเห็ดกินได้เห็ดพิษ  เราคนบ้านนอกโตมาจากบ้านไร่บ้านนา เห็ดบ้านเรา คนโบราณสอนว่า ที่ขามันโปร่งๆ ใน และที่หอยธาตุกินได้คนกินได้ มาเล่าให้สามีฟัง ว่าสันนิฐานการเก็บเห็ดไทย สามีตอบไปว่า ธาตุร่างกายคนเรากับสัตว์พวกนั้นเหมือนกันเหรอ นกกินผลไม้มีพิษมันยังไม่ตาย ลองคนไปกินสิ ...เออก้อจริงแฮะ...
  จริงค่ะพี่นัน ฝรั่งเขาคิดมากเกินเหตุหลายๆ เรือง แต่กับลูกชายเขาๆ ดันไม่ห้ามนะ เพราะห้ามไม่ได้ ไม่กล้าออกเสียงห้ามลูกชายไม่เคยได้ยินแต่กับสะใภ้ ๆ มันไม่ขัดไง เลยกล้าเอ่ยปากห้าม ห้ามมมไปหมด..ก้ออย่างพี่นันว่านะ เขากลัวเราโดนเอาเปรียบ ฝรั่งเขาชอบเอาเปรียบแรงงานเอเชีย ไม่แต่ฝรั่งนะคะ คนไทยด้วยกันยังเอาเปรียบกันเองเลย ค่าแรงต่างๆ อันนี้เคยเจอกับตัวเอง คนไทยได้ผัวฝรั่งเปิดธุระกิจร้านอาหารที่สวิส มาเอาเปรียบตะวันค่ะ คนไทยด้วยกันนะ ยังกล้าทำ ไม่บอกผัวเลยว่าอย่าเอาเปรียบคนไทยนะ หุหุ.
  เรืองประกันภัย คงแล้วแต่บริษัท และเงือนไขมั้งค่ะ จ่ายประกันแพงขนาดนั้น สองร้อยถึงสามร้อยขนาดนั้น ไม่น่าจะใช้คำว่า จ่ายก่อน 2000 ฟรังค์เกินนั้นไปบริษัทประกันภัยรับผิดชอบ ไม่น่าจะได้ยินคำนี้นะ ว่าไปแล้ว เพราะของตะวันไม่เป็นค่ะตะวันก้อจ่ายราคาราวๆ นั้นแหล่ะแต่หล่ะเดือนนับว่าแพงมากๆ สองผัวเมียเดือนหล่ะ 600 ฟรังค์เลยต่อเดือน  ของตะวันก้ออยู่ในเงือนไข ทุกอย่าง รับประกันลูกในครรภ์ด้วยยกเว้ณด้านสายตา กับดางตา ไม่รับให้ ส่วนเรืองตรวจครรภ์คลอดบุตรับหมด  ยกเว้ณแต่ตรวจโรคมองโกเลียในตัวลูกน้อยที่ประกันภัยไม่รับ ต้องได้จ่ายเงินเอง 100 ฟรังค์ เท่านั้น แต่ว่าไปตรวจแต่หล่ะทีกับหมอก้อไม่เกินเงือนไขนะ
  ตะวันเป็นคนอุบลฯค่ะพี่นัน เกิดบ้านนอกคอกนา ทำไร่ทำนามาก่อน ช่วยพ่อแม่ เคยไปรับจ้างดำนาเกี่ยวข้าวก้อเคยเหมือนกัน แต่บ้านตะวันไม่ขนาดบ้านพี่นันนะ แค่กินข้าวเที่ยวด้วยม้อเช้าไม่ได้กิน เริ่มงานก้อ 7-8โมง ทำไรให้กินก้อกินไม่ขนาดมี แอ๊พเพอไทเซอร์หลังอาหารขนาดนั้นค่ะ ห่อข้าวเราไปกินกับข้าวกับเจ้าของเท่านั้น เลิกงานก้อราวๆ 4โมงเย็นค่ะ บ้างก้อ 5 โมง สมัยตะวันไปรับจ้าง นานมาแล้ว ได้วันหล่ะ 50 บาท สิบกว่าปีมาแล้วนะ ไปกันเยอะๆ คนนี่จิ้มคนนั้นจิ้ม คุยกันไปด้วย หัวเราะไปด้วย ก้อไม่เหนือยหรือลืมเหนือยไปเลยนะ ดีกว่าดำนาคนเดียวซะอีกไม่ไปไหนซะที จริงทำไร่นาทุกวันนี้ไม่คุ้มทุนหรอกค่ะ แต่คนเฒ่าคนแก่เขาไม่ทิ้งนาเขา ทุกวันนี้แม่ตะวันก้อหว่านข้าวเอาค่ะไม่ดำนาแล้ว ถึงผลผลิตมันจะน้อยลงก้อแค่ทำกินค่ะไมได้ทำขาย แต่ปวดกระบาลด้วยกับคนที่ซื้อปุ๋ย อยู่สวิส เอิ้กๆๆๆ ซื้อจังปุ๋ยนี่ ไม่หยุดซะที หว่านนาชาวบ้านข้างๆด้วยป่าวไม่รู้ หุหุ ชอบล้อเล่นกับแม่ประจำค่ะ คำนี้ ซื้อไปช่วยหว่านชาวบ้านข้างติดกันแน่ๆ ถึงได้ซือเยอะและแพงจังปุ๋ยนี่ แต่คนให้เงินไปซื้อปุ๋ยดันได้ซื้อข้าวกิน หรือไม่ก้อกินขนมปังแทนทุกเช้า อิอิอิ 
  พี่นันบ่นๆ มาเห่อ แค่นี้เอง ไม่เคยว่าเลย..ชอบอ่านชอบฟัง แลกเปลียนความคิดกัน บ้างใช้ได้ในชิวิตประจำวันบ้างก้อใช้ไม่ได้แต่ก้อดีกว่าไม่มีไรทำนะ ดีกว่านั้งๆ คิดมากๆไปเอง หาไรอ่าน ตอบกระทู้ไปเพลินๆ ดีกว่า
   ไปหล่ะ จุ๊บๆ ลูกน้อยดิ้น เอาโน๊ตบุ๊คลองหมอนตั้งหน้าตัก เขาอึดอัด ดิ้นเลย

Giadanan

สวัสดีจ้ะตะวัน

เป็นไงบ้างวันหยุดเสารื-อาทิตยืที่ผ่านมาทำอะไรเป้นพิเศษรึเปล่า   หรือว่าคลอดแล้ว  พี่ยังไม่คลอดเลย  ยังไม่มีอาการว่าเจ้าตัวน้อยจะอยากออกมาดูโลกเลย  สงสัยกลัวโลกภายนอกแล้วจะอยู่ในท้องแม่ต่อสักเดือนละมั้งเนี่ย   

เออพี่มีเร่องจะเล่าให้ฟัง คือเมื่อวันศกร์ที่ผ่านมาตอนบ่ายพี่ออกไปเดินเล่นแถวตัวเมือง  พอดีเจอกับพี่ผู้หญิงคนไทยสองคน เขาทำงานที่ Manor พี่คนหนึ่งรู้จักกับพี่แล้วแต่ว่าพี่อีกคนยังไม่เคยคุยกัน  พี่เขาก็นั่งดื่มกาแฟกันอยู่ระหว่างพักทำงาน  พอดีพี่เดินผ่านไปก็ทักทายกัน พี่เขาก็ชวนให้พี่นั่งคุยกันก่อน  ก็คุยกันสัพเพเหระ เรื่องพี่บ้าง  เรื่องพี่เขาบ้าง  พอดีพี่ผู้หญิงคนนึงเขาอยู่ในช่วง holidays แต่มาซื้อของ  พอดีคุยกันเรื่องงาน  แล้วพี่ก็เลยขออนุญาตถามพี่เขา 
"พี่ถามเขาว่า เออพี่คะหนูขออนุญาตถามเรื่องงานหน่อยนะคะ ตอนที่พี่สมัครงานที่นี่พี่ใช้วุฒิของที่นี่หรือของบ้านเราคะ (พี่เขาทั้งสองคนเป็นแคชเชียร์ พอดีพี่สนใจงานนี้ด้วย )" ที่พี่ถามพี่เขาก็เพราะว่าอยากรู้เพราะแฟนพี่บอกว่าถ้าจะทำงานนะต้องมีใบประกาศของที่นี่  ต้องเรียนต้องอบรม  วุฒิบ้านเราใช้ไม่ได้  พี่อยากรู้ว่าแฟนพี่ขู่พี่เอาไว้เฉยๆ หรือเปล่าเพราะแฟนพี่ยังไม่อยากให้พี่ทำงาน  อยากให้เลี้ยงลูกก่อนและเป้นแม่บ้าน  แต่ว่าพี่ชอบทำงานและอยากมีรายได้ของตัวเอง  เรื่องมีรายได้ของตัวเองนี่พี่ว่าอยากทุกคนนั่นแหละ   อีกอย่างหาข้อมูลไว้ ก็ไม่เสียหายอะไร  แต่พี่เขาถามพี่กลับมาว่า  "แล้วเธอได้วุฒิอะไรมาหละ" พี่ก็ตอบไปว่า  " ก็มีวุฒิม.๓   วุฒิม.๖ และก็ป.ตรี ค่ะ "  พี่เขาตอบกลับมาว่า " เธอหางานอะไรไม่ได้หรอกนอกจากงานพวกขัด ล้าง เช็ด ถู "  แล้วพี่เขาก็ไม่พูดต่ออีก   แต่สิ่งที่พี่ไม่เข้าใจก็คือ พี่ถามว่าใช้วุฒิบ้านเราหรือวุฒิที่นี่  ที่ถามเพราะว่าพี่เขาทั้งสองคนอยู่ที่นี่มามากกว่าสิบปีแล้ว  และพี่คิดว่าพี่เขาน่าจะแนะนำอะไรเราได้บ้าง  เพราะว่าอยู่เมืองเดียวกัน  ระบบต่างๆน่าจะเหมือนกัน  สุดท้ายก็ไม่ได้ข้อมูอะไรแถมงงอีกต่างหากทำไมตอบแบนัน้  ตะวันคิดว่าไง

พี่ไม่ได้ไปบนเขาทั้งเสาร์-อาทิตย์หรอก พี่ไปเฉพาะวันอาทิตย์  ทำข้าวมันไก่ไปกิน กับส้มตำ และก็วุ้นกะทิ พ่อกับแม่สามีก็ไปด้วย  อากาศดีไม่ร้อน  แต่ว่าน่าเสียดายไม่ได้เก็บเห็ดหรอกเพราะว่ายังไม่ถึงฤดูแม่สามีว่ายังงั้น  เรื่องเก็บเห็ดนี่ก็ชอบไปเก็บแต่ว่าส่วมากหาไม่ค่ออยได้ตอนเด็กมัวแต่วิ่งตามผู้ใหญ่เพราะกลัวหลงป่า  แต่ไปทีไรก็สนุกทุกที่ เรื่องความรู้เรื่องเห็ดแล้ว นอกจากเห็ดละโงก กับ เห็ดไค เห็ดผึ้งแล้ว นอกนั้นไม่รู้จักหรอก  แยกไม่ออกว่าอันไหนกินได้ อันไหนกินไม่ได้   แต่ว่าเดินไปเก็บสตอเบอร์รี่ป่า  ลูกเล็กๆแดง แต่ว่าอร่อยกว่าลูกใหญ่ และก็ Raspberry กับ bluberryป่า รสชาติหวานกว่าที่ซื้อจาก  Migro เดินไปตามถนนบนภูเขานะได้บรรยากาสเหมือนอยู่บ้านนอกเลย พี่เก็บผลไม้ป่าของฝรั่งเขา แต่นึกถึงตอนเด็กที่เดินไปนาแล้วเก็บหมากเล็บแมวกิน  ตะวันรู้จักหมากเล็บแมวไหม  ที่อุบลมีไหม  ลูกเล็กๆสีดำต้นมันจะมีหนามเยอะ อร่อยมากตอนเป็นเด็กแต่ตอนนี้หากินไม่ได้แล้ว  อ้อพี่แอบอ่านเจอว่าตะวันทำหมูปิ้งอร่อยเหรอ พี่ขอสูตรมั่งสิจ้ะ  เบื่อกินไก่ย่างแล้วอยากกินหมูปิ้งกับข้าวเหนียวบ้าง  ถ้าว่างส่งสูตรทำหมูปิ้งให้หน่อยนะจ๊ะ  ส่งเมล์หรือบอกที่นี่ก็ได้จ้ะ 

ถ้ายังไม่คลอก็ขอให้คลอดภายในกำหนดนะจ๊ะ ขอให้แข้งแรงทั้งแม่และลูกด้วย  พี่หวังว่าลูกพี่คงไม่เลยกำหนดคลอดแต่ก็ไม่แน่ถ้ววันศุกร์นี่ยัไม่คลอดต้องไปโรงพยาบาลให้เขาตรวจเช็ค  แล้วตะวันหล่ะถ้าไม่คลอดภายในกำหนดต้องไปโรงพยาบาลวันไหน   
แค่นี้ก่อนนะ บายๆจ้ะ

the sun

สวัสดีค่ะพี่นันเสาร์อาทิตย์ไม่ได้ทำอะไรค่ะไม่ได้ออกไปไหนเลยอยู่บ้านดูอาการอย่างเดียวก้อยังไม่เห็นวี่แวว สงสัยสร้างบ้านในท้องแม่แล้ว
   หลายคนไทยรวมไปถึงพี่หลายๆ คนในเวปป้าพอลนี้ ที่สวิสบอกตะวันนะว่าวุฒิไทยเราใช้ได้ แต่ต้องเอาไปแปลก่อน รวมไปถึงน้องชายสามีของตะวันเองก้อบอกตะวันมาว่าเขาเคยศึกษาข้อมูลเรืองวุฒิการทำงานที่สวิสให้ตะวันแล้ว เขาก้อบอกว่าวุฒิเราที่ได้จากไทยมา สามารถใช้ แต่เอาไปแปลให้เขารับรองก่อน ติดก้อแค่ว่าเรียนภาษาเก่งๆ ก่อน จะได้ทำงานดีๆได้ ไอ้เรืองเรียนวิซาชีพเสริม ถ้าเรียนได้ก้อเป็นเรืองดีไป ทำงานได้เลย แต่ถ้าเลือกไมได้ ก้อคงต้องยอมๆ ไป การฟังคนไทยในสวิส พี่นันต้องฟังหูไว้หู อย่าไปเชื่อซะหมด คนไทยคือคนไทย(ให้บรรยายต่อไหมจ้ะ)หุหุ  ภาษาเดียวกันก้อจริงค่ะพี่ แต่เขาจะแนะนำเราคล้ายว่าเราพูดคนหล่ะภาษาก้อมีนะ เคยเจอมากับตัวแล้ว แนะนำเราแต่เหมือนว่า พูดข่มเราซะเสียเซลฟ์ไปเลย ตัวเองดีหมด แต่เราซะไม่ได้หรอก โน้นไม่ดีหรอก อย่าเลย  เป็นไปได้ คบไว้ แค่ว่ารู้จักคนก้อพอแระ เรืองข้อมูลต่างๆ มาหาอ่านเองในเวปป้าพอลนี้ ไม่มีใครโกหกหรอก เค้าใจดีๆ ทั้งนั้น เขาเขียนจากประสบการณ์จริงๆ ส่วนที่เจอตามท้องถนน เราก้อไม่รู้ว่าเขาพูดจริง พูดเท็จหรอก ไม่มีใครพูดอยากให้คนอื่นดีเกินตัวไปเท่าไรนะที่นี่.. เรืองทำได้แต่ชัดๆ ถูๆ ก้อจริงอย่างเขาว่า ถ้าไม่ได้ภาษาจริงๆ แต่ถ้าได้ภาษาเก่งๆ ไม่แน่ๆ บวกไปกับโอกาสพร้อมดวง ห้อยไปด้วยกับความพยายามเข้าไว้ ได้งานแน่ๆ เชื่อสิ
คนต่างชาติที่ทำงานห้างที่นี่เขาจะเน้นภาษาท้องถิ่นพูดให้ได้ เช่นฝั่งตะวันอาศัยอยู่เขากอ้จะเน้นไปทาง สวิสเยอรมัน ภาษาทางการจะเป็นเยอรมันก้อจริง แต่การสื่อสารกับลูกค้าส่วนมากจะสวิสเยอรมัน รวมไปถึงกับเพือนร่วมงาน สามีตะวันแนะนำประจำเรืองการใช้สวิสเยอรมัน ว่า ตะวันต้องอ่านออกเขียนได้ เยอรมัน แต่ใช้ประจำวัน ตะวันต้องพูดสวิสเยอรมันได้ ที่จะสื้อสารกับคนทั่วๆไป นั้นคือตะวันสับสนทุกวันนี้ ในภาษาเพราะตะวันใช้สองภาษา แต่หล่ะวัน ตะวันสับสนแบบว่า ถ้าอ่าน ตะวันจะแปลเยอรมันออกแปลสวิสเยอรมันไม่ออก ส่วนถ้าฟัง ตะวันจะถนัดฟังไปทาง สวิสเยอรมัน ฟังออกหมด แต่ตอบกลับไปเป็นภาษาเด็กน้อย เพราะนั้นคือ ภาษาเราไม่แข็งแรง แต่คุ้นสำเนียงการพูด เลยเข้าใจ สามีเคยทดสอบพูดเป็นสำเนียงธรรมดาเหมือนกับพูดคนทั่วๆไปกับตะวัน สรุปตะวันตอบเขาไม่ได้ เพราะถ้าพูดเร็วเราฟังไม่รู้เรือง นั้นก้อบอกได้แล้วว่าเราต้องได้ฝึกอีกนาน  แต่ที่ตะวันพูดไม่ได้ตอนนี้ตะวันคิดว่าเป็นเรืองดีสำหรับการสอนลูกพูดไทยนะพี่ เพราะตะวันพูดเยอรมันไม่ได้ เลยจะบังคับตัวเองไปในตัวพูดไทยกับลูก เรืองภาษาหลักๆ อื่น พ่อ ปู่ย่า โรงเรียนสิงแวดล้อมจะพาเขาไปเอง ส่วนตะวันเลยจะต่อยแต่ไทยกับลูก พี่นันไม่ต้องกังวลเรืองงานมากๆ นะคะ เข้าใจความรู้สึกช่วงที่ตะวันเป็นเหมือนกัน แต่ไปเรือยๆ ก้อเริ่มทำใจได้ค่ะ เลี้ยงลูกเราไปเรือยๆ หาไปด้วย ฟังคนมากไม่ดีหรอก ถ้าฟังเขาแล้วเขาเอางานมาให้ แล้วค่อยแนะนำเราไป แบบนั้นน่าฟังอยู่ แต่ฟังๆ ไป ทำให้เราเสียเซลฟ์ก้ออย่าไปฟัง เหมือนตะวันไม่ฟังใครหรอก ฟังแต่ครอบครัว เพราะเขาเป็นคนที่นี่เขารู้ดี ฟังพี่ๆ จากเวปป้าพอลฟังป้าพอลเขียนให้ความรู้เรืองนั้นเรืองนี้เค้าจะแต่บอกเรืองดีๆ น่าฟัง บ้างฟังและเลือกที่จะทำตามบางอย่างเท่านั้นไม่ใช่ซะทั้งหมด เพราะทั้งหมดไม่ได้ตรงกับเราไปซะหมด  นอกนั้นคนไทยรอบนอกตามท้องถนนไปเจอมาคนไทยหรือแม้แต่ตามห้าง ไม่เคยฟังค่ะ นี่จริงๆ ฟังแล้วยิ้มๆ รีบขอตัวหนี ไม่ได้ไปสนทนานั่งด้วย นี่คือตะวัน
  เรืองเก็บเห็ด ลองเข้าไหอ่านในเวปป้าพอลนี่นะ มีอยู่กระทู้หนึ่ง ห้องนั่งเล่น เคยอ่านเจอ ขำๆ ป้าพอลไปเก็บเห็ดมา มีรูปให้ดูด้วย แต่ดูไปแล้วตะวันก้อไม่จำหรอก เพราะมันเหมือนกันไปหมด เห็ดสวิส ไม่กล้าเก็บในป่า กล้าแต่เก็บในห้าง มาแกง เวลาตะวันแกงเห็ดที่สวิส ไม่มีผักติ้ว รู้จักไหมใบเปร้ยว ในป่าง่ะ เอามาใส่แกงเห็ดด้วย ตะวันก้อใส่มะขามเปียกแทน เปรี้ยวได้ใจเหมือนกันนะ อร่อยดี
   สูตรข้าวเหนียวหมูปิ้ง ตะวันไปเอามาจากเวป ครัวไกลบ้าน ป้าหมูแดงค่ะ พี่มีเวปไหม ถ้าไม่มีจะส่งไปให้ ไปหาเอาเลยนะ เข้าไปที่ ห้องตู้กับข้าว นะทำตามเขาเลยนะ ได้ใจอร่อยเลยนะ ตะวันก้อเรียนแบบจากเวปนั้นบ่อยๆ อร่อยดีถ้าไม่ทำเกินสูตร ตามๆ สูตร ขอบอกยกนิ้วให้ได้เลย เหมือน หม่อนเจ้าถนัดศรีมาเองเลยนะ อิอิ รู้จักหม่อนถนัดศรีชิมอาหารไหม ...
  วันที่ 16 นี้ถ้าลูกน้อยยังไม่คลอดหมอเขาให้ตะวันโทรไปบอกหมอแล้วไปหาหมอทันทีเลย คงจะดูว่าทำไมไม่ยอมออกมา คงมีมาตราการต่อไป ในการเร่งให้ออก คงเหมือนกันกับที่พี่นันพูดค่ะ
  แค่นี้ก่อนนะคะ ฝันดีนะคะ วันนี้ ดูแลตัวเองเยอะๆ

Jojo

หวัดดีจ้า ว่าที่คุณแม่ทุก ๆ คน

ถ้าถึงกำหนดคลอดแล้วไม่ไม่คลอด ลองนึกดูว่าเราจำวันที่ประจำเดือนหมดครั้งสุดท้ายได้แน่นอนหรือไม่ เพราะถ้าจำได้ไม่แม่นก็อาจจะมีการคลาดเคลื่อนไปบ้าง แต่ถ้าจำแม่น แล้วคุณลูกไม่ยอมคลอดสักที ให้นับการดิ้นของลูก เพราะถ้าลูกดิ้นน้อยลง ต้องรีบปรึกษาหมอทันทีนะ อย่าปล่อยให้เลยกำหนดคลอดไปนาน  :)

จะขอเข้ามาแจมเรื่อง คนไทย อีกสักคน  ;D อันนี้ขอออกตัวก่อนนะว่าไม่ได้ลืมตัวว่าตัวเองก็เป็นคนไทย แต่คนไทยบางกลุ่มก็ทำเราเสียความรู้สึก  :-[
เคยพูดคุย สอบถามกับคนไทยที่เค้ามีงานทำมาแล้วเหมือนกัน เพราะไหน ๆ ก็เจอกันแล้วเห็นเป็นคนไทยด้วยกัน ก็น่าจะพอช่วยเหลือ หรือแนะนำเราได้บ้างเพราะอยู่มาก่อน แต่สิ่งที่ได้รับคือ "เสียความรู้สึก" เหมือนกันค่ะ พอเค้ารู้ว่าเราจบป.ตรี แต่สมัครที่ไหน ๆ เค้าก็ปฏิเสธหมดขนาดงานทำความสะอาด เค้าก็ได้ให้คำแนะนำได้ดีมากเลยค่ะว่า "สงสัยเห็นวุฒิสูง เลยไม่กล้ารับมั๊ง" พร้อมกับหัวเราะ แต่โจ้ก็ตอบกลับไปว่า "ไม่เป็นไรค่ะตอนนี้งานอะไรก็คงทำหมด ไม่เกี่ยง จะงานทำความสะอาด ดูแลคนแก่เช็ดอึเช็ดฉี่ หรืองานก้นครัว รอวันที่ภาษาเยอรมันแข็งแรงก่อน เพราะคิดว่าตัวเองคงไม่ทำอาชีพนี้ไปตลอด ความรู้ที่มีอยู่คงจะได้งานดีกว่านี้ในอนาคตแน่ถ้าเก่งภาษาแล้ว"  ฉะนั้นไม่ต้องไปใส่ใจหรือสนใจปากหอยปากปูค่ะ โจ้อยู่มาไม่ถึงปี ก็เริ่มจะเจอนิสัยแย่ ๆ ของคนไทยด้วยกันบ้างแล้ว ตอนนี้เลยไม่อยากจะคุยหรือถามใครแล้วล่ะ ทำอะไรด้วยตัวเองดีกว่า รู้ไม่รู้ก็ลองผิดลองถูกมันไป เป็นประสบการณ์ชีวิต หรือมาปรึกษาเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในบอร์ดป้าพอลนี่แหละ  ;D

ฉะนั้นเวลาเรียนภาษาเยอรมัน ต้องตั้งใจเรียน ให้ได้ทั้ง พูด อ่าน เขียน และแกรมม่า อย่าคิดว่าเอาเพียงแค่พูดได้ก็พอ เพราะตรงนี้มันจะวัดกันได้ กับบรรดาพวกที่หัวเราะเยาะเรามาก่อน  เพราะถ้าเราอยู่ที่สวิสเท่าจำนวนปีที่พวกเค้าอยู่กันมา บอกได้เลยว่า "หัวเราะที่หลังดังกว่า" แน่นอน  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

Giadanan

สวัดีจ้ะตะวัน  คุณโจ้ด้วยนะคะ

ขอบคุณที่ให้กำลังใจและคำแนะนำนะคะ  ก็ไม่ได้ใส่ใจเขามากมายหรอกค่ะ  ก็รู้ๆกันอยู่นิสัยคนไทยอย่างตะวันบอกแหละ   เอาเป็นว่าตอนนี้จะตั้งใจเรียนมากขึ้นก็แล้วกัน  แต่ตอนนี้เรียนเองอยู่  ยังไม่ได้ไปเรียนที่โรงเรียนเพิ่ม เคยไปแล้วครั้งหนึ่งตอนเดือนมีนาคม  แต่สมัครไว้แล้วจะเริ่มเรียนอีกทีกันยายนนี้  คิว่าน่าจะได้เรียนที่ใกล้บ้านคราวนี้จะได้ไม่ต้องลำบากการเดินทาง 

วันนี้ต้องนอนพักก่อนเพราะเมื่อคืนได้นอนนิดเดียวตัวเล็กดิ้นตลอด  ตั้งแต่ตีสอง ดิ้นเรื่อยๆเป้นระยะ ทำเอาแม่ไม่ได้นอนเลย  ตัวเล็กของตะวันหล่ะ ดิ้นเยอะไหม 

เรื่องสูตรหมูป้งพี่จะลองหาดูถ้าไม่ได้ยังไง  จะบอกตะวันอีกทีนะ 
แค่นี้ก่อนนะ  ของีบหน่อย  ดูแลตัวเองด้วยนะจ๊ะ

Giadanan

หวัดดีอี่กรอบนะตะวัน

นี่พี่นะนนะจ๊ะ

วันนี้ไม่มีอะไรทำ  ลองงีบแต่ไม่หลับ  แจ้งข่าวนะจ๊ะ ไม่ต้องงง นะ พี่แก้ไขข้อมูตัวเองใน profile  น่ะ นันทนา  คือชื่อจริงของพี่เอง