ขอความรู้หน่อยค่ะ

Previous topic - Next topic

jaya

อยากทราบว่า ถ้าเราอยู่overstayedที่สวิส เกินไปสี่วัน ตอนออกมา immigration เค้าก็ไม่ได้ปรับ แต่เค้าบอกให้ทราบว่า อยู่เกิน ต่อไป ไปขอวีซ่าจะมีปัญหาไหมคะ ควรทำอย่างไรดี
อยู่เกินโดยไม่ตั้งใจค่ะ เพราะไม่ทราบมาก่อนว่า เค้านับวันรวมกันทุกครั้งที่ใช้วีซ่าตัวเดิม
ได้วีซ่าเชงเก้นจากฝรั่งเศสมาสามเดือน แต่อยู่ได้สามสิบวัน ก็เข้าใจว่าเข้ากี่ครั้งก็ได้ แต่อยู่ต่อครั้งห้ามเกินสามสิบวัน แต่ที่เค้านับ เค้านับรวมกัน เพราะครั้งแรกเข้าไปอยู่สิบสี่วัน ครั้งที่สองคือ ครั้งนี้ อยู่มายี่สิบวัน ก็เลยเกินไปสี่วันโดย ไม่รู้จริงๆค่ะ
ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้หน่อยนะคะ ว่าควรทำยังไง คร้งหน้าควรไปขอวีซ่า สถานฑูตไหน ฝรั่งเศสหรือสวิส ดี หรือควรเปลี่ยนสถานฑูตไปเลยดีคะ ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณjaya
ไม่มีปัญหาค่ะเพราะเป็นระยะเวลาสั้น แต่บางครั้งถึงแม้คุณจะอยู่ภายในกำหนดเวลาที่กำหนดไว้ บางครั้งเขาก็ไม่ออกวีซ่าให้คุณได้เช่นกัน การขอวีซ่าระยะหลังๆถ้าคุณอ่านดูจะเห็นว่าการขอวีซ่ายากมากกว่าเดิม การขอวีซ่าสวิสจะขอยากมากกว่าเดิมมากและมีกฎอะไรหยุมหยิมไปหมด
คุณเคยขอวีซ่าฝรั่งเศสได้ น่าจะขอจากประเทศฝรั่งตามเดิมเพราะคุณมีข้อมูลและรู้การขอมาแล้วน่าจะง่ายกว่า
เอาใจช่วยนะคะ และรอผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยตอบ ขอบคุณแทนคุณjayaค่ะ

jaya

สวัสดีค่ะ  :)
ขอเรียกอนุญาตเรียก ป้าพอลนะคะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
ขอโทษนะคะ ที่หนูมาตอบช้าทั้งๆที่เขียนถามไว้แท้ๆ
หนูลองถามจากที่ทำงานดูคิดว่า ไม่น่าจะมีปัญหากับการขอครั้งต่อไป เพราะทางอิมมิเกรชั่นคงไม่ได้ลงบันทึกไว้
แต่กะว่าจะไปขอสวิสค่ะ เพราะขอฝรั่งเศสไว้แต่ไม่เคยไปเข้าทางฝรั่งเศสเลย
กลัวมีปัญหาค่ะ
  ป้าพอลคะ ถ้าขอรบกวนถามเรื่องการหางานทำที่โน่น(สวิส) หาเองยากไหมคะ หนูอ่านเจอว่า เค้าจะเลือกคนต่างชาติ ที่ไม่ใช่ชาติEUก็ต่อเมื่อตำแหน่งนั้น ไม่มีคนอื่นทำได้ เค้าถึงจะเลือกคนต่างชาติ อื่นๆ เช่น คนไทย
หนูตกหลุมรักประเทศสวิสแล้วค่ะ อยากมีโอกาสไปทำงานที่นั่น

Lack

Many Thai working here na kha, also they have a good job. It is depend on your languages. If you live in German part, you must to know German. If you live in French part, you must to know French. If you live in Italian part, yes you need to know Italian. Just perfect your english, It isnt enough here kha.