ขอรบกวนถามสมาชิกที่รู้เกี่ยวกับ passport เด็กและเงินเดือนเด็ก

Previous topic - Next topic

Api

สวัสดีค่ะคุณตะวันและเพื่อนๆ

เข้ามาอ่านกระทู้คุณตะวัน อ่านแล้วยิ่งคิดถึงแม่ ตอนแม่เค้าคลอดอภิก็คงเจ็บแบบนี้ ว่าแล้วก็อยากจะหอมแม่สักฟอด กอดให้หายคิดถึง อยู่นี่ได้แต่โทรหาทุกวัน  ไม่ได้อยู่ใกล้ได้ยินเสียงก็ยังดีค่ะ  :-*

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ อภิ ขอบคุณมากนะคะ ที่เข้ามาอ่านกระทู้ ส่วนพี่นันคงยุ่งเลี้ยงลูกมากๆ เลย ตะวันดีหน่อยมีแม่สามีกับสามีช่วยซัพพอร์ตทุกอย่าง เลยมีเวลามานั่งเล่นอินเตอร์เน็ตได้(ไม่ได้นั่งค่ะ นอนเล่นนอนพิมพ์ เพราะนั่งไม่ค่อยจะได้ คลอดมาใหม่ๆ) พร้อมกับลูกน้อยให้นมอิ่มๆ เขาก้อหลับยาวๆ สามสี่ชม.ไปเลย สบายมากๆ ส่วนตัวเอง ก้อเดินลงไปกินข้าว หาไรกิน เสร็จก้อมานอนเล่นๆ ก้อไม่หลับค่ะ ถึงแม้จะตื่นกลางคืนนอนน้อยดูแลลูก แต่จะนอนพักกลางวันก้อนอนไม่หลับ เลยได้มาหาไรอ่านโน้นอ่านนี้ในเวปไซน์ต่างๆ นานา แทน
     ตะวันก้อเช่นกันค่ะกับคุณอภิ รู้สึกรักแม่มากๆ ปกติตะวันก้อรักแม่มากอยู่แล้ว แต่ยังไม่เคยรับรู้ถึงความเจ็บคลอดจนตัวเองมาคลอดเอง ที่เจ็บไปกว่าที่แม่คลอดตะวันมา เพราะแม่บอกกับตะวันว่า ตอนแม่คลอดตะวัน ๆ ตัวเล็กๆ คลอดง่าย แต่มาถึงลูกตะวัน เล่าให้แม่ฟังแม่บอกว่า ลูกตะวันคลอดยากจริงๆ เลยรู้ว่าแม่เจ็บแค่ไหน 
   คุณแม่มือใหม่ค่ะ แรกๆ ก้อเลี้ยงลูกผิดๆ ถูกๆ ไม่รู้ไร วันแรกค่ะ หลังจากออกจากห้องคลอดมาพักรักษาตัวอยู่รพ. คืนวันแรก ลูกร้องไห้ ตะวันทำไรไม่เป็น อุ้มลูกขึ้นมา มองหน้าลูก ตะวันเองก้อจับต้นชนปลายไม่ถูกว่าจะทำกับลูกก่อน เพราะตะวันไมได้เข้าคอร์สการเลี้ยงลูกก่อนคลอด พยาบาลก้อพยาบาลมาดูให้ เขาก้อบอกว่าเด็กฉี่ต้องการเปลี่ยนแพมเพริด์ ตะวันอุ้มลูกไม่เป็น คืนที่สองนะคะ ที่อยู่รพ.อิอิอิ แต่ยังไม่รู้อยู่ดีว่าจะทำไงก่อน จนได้คืนที่สาม พยาบาลเห็นเราท่าจะไม่เป็นจริงๆ เลยบอกว่า ลูกตื่น ให้นมกินนมข้างหนึ่งก่อน ค่อยเอาลูกไปเปลียนเเพมเพริด์ ลูกจะได้ไม่ร้อง เขาตื่นมาเขาจะหิว ให้เขาได้กินก่อน จากนั้นเปลียนแพมเพริด์เสร็จค่อยให้เขามากินนมอีกข้าง แล้วเขาจะหลับไปเลย เลยทำตามพยบาลสั่ง เออได้ผลแฮะ ลูกก้อเลี้ยงง่าย เพียงแค่แม่ไม่รู้เรืองเท่านั้นเอง พอกลับมาบ้าน ออกจากรพ.มาดีหน่อยที่มีพยาบาล ตามมาค่อยดูแลที่บ้านให้คำปรึกษา พยาบาลบอกว่า เขามีเครสดูแลพร้อมกันตอนนี้สองคน อีกคนเป็นคนสวิส กับตะวันเป็นคนไทย พยาบาลบอกว่า ตะวันมือใหม่แต่การเอาใจใส่ลูกได้ดีกว่าสาวสวิสมากๆ สวิสเขาจะไม่ค่อยสนใจลูกเขา เขาเลี้ยงลูกในฉบับสวิส แต่เราเลี้ยงลูกดูทุกอย่าง เล็กๆ น้อยๆ ในตัวลูกเราเห็นหมด ในฉบับพี่ไทย หุหุหุ กำลังหาที่ผูกอู่แกว่งลูกนอนอยู่นี่ เพราะมีผ้าขาวม้าพ่อมาจากไทยด้วย เลยจะทำอู่ลูก อิอิอิ 
   ว่างๆพี่นันเข้ามากระทู้มั้งนะคะ ถ้าลูกหลับๆ รออยู่ค่ะ
วันนี้พอก่อน บายๆ จ้ะ

นันทนา

หวัดดีจ้ะตะวัน

พี่สบายดียุ่งมากหน่อย  โชคดีนะที ตัวเล็กของตะวันเลี้ยงง่าย  แต่ตัวเล็กของพี่กินบ่อย  เออแวลูกตะวันหนักเท่าไหร่  เบารายละเอียดหน่อยนะ  ตายแล้วตัวเล็กร้องแล้ว  ไปก่อนนะ  แล้วจะเข้ามาใหม่เมื่อมีเวลา  ตะวันกับพี่มีประสบการณ์คลอดยากเหมือนกันแล้วคุยกันใหม่
บายๆจ้ะ

the sun

สวัสดีค่ะพี่นัน
   เจ้าหนูน้อยเป็นบุญ วันแรกที่คลอดหนัก 3430กรัม ค่ะ แต่ว่าหลังจากนั้นน้ำหนักก้อลดลง 10 เปอร์เซนต์ของน้ำหนักเดิม เพราะเด็กจะนอนอย่างเดียววันแรกๆ ไม่กินไรเลย ปกติของเด็กทั่วไป หลังจากออกจากรพ.มา พยาบาลบอกว่า น้ำหนักภายใน 14 วันให้ลูกหนักได้เท่ากับน้ำหนักเดิมวันแรกที่คลอด แต่เจ้าหนูน้องเป็นบุญน้ำหนักเกินน้ำหนักเดิมวันแรกมาแล้ว ยังไม่ถึง 14 วันเลย พยาบาลเลยให้เพราๆ เรืองกินนมลงหน่อย ตอนนี้หน้าจะ ใกล้ 4000กรัมแล้ว อายุ 11 วัน สีผิวเหลืองก้อเริ่มหายบ้าง ตัวสดไสขึ้นแต่นัยต์ตายังคงมีสีเหลืองจางๆ อยู่ ก้อให้นอนกลางวันติดหน้าต่างทุกวันเพือรับแสงแดดบาง ให้สีผิวเหลืองเขาหายไป
   ส่วนตะวันเองก้อเริ่มแข็งแรงขึ้นเรือยๆ เจ็บแผลนิดหน่อย กับเจ็บมดลูกบีบตัวหดเข้า มันจะเป็นช่วงๆ เหมือนกำลังบีบตัวเตือนคลอดค่ะ พยาบาลบอกว่ามันกำลังจะเข้าอู่ มันจะบีบตัวเข้าให้เหมือนเดิม เราจะรู้สึกได้ ตอนนี้มีปัญหากับ การเสียเลือดมาก แต่หมอไม่ได้เพิ่มเลือดในห้ตะวัน ทำให้ตะวันหน้ามืดทุกครั้งที่ลุกขึ้น เดินไปเดินมาจะหน้ามืดเพราะตะวันเสียเลือดมาก เวียนหัวบ้าง เด๋วก้อค่อยๆ ดีขึ้นตามลำดับ ตอนนี้ฝืนตัวได้เยอะแล้ว นับว่าเร็วกว่าคนที่ผ่าตัดออกจริงๆ สิบกว่าวัน พยาบาลเห็นตะวันแข็งแรงขึ้นมาก (พยาบาลมาเยี่ยมทุกวันเลย แต่คงเลิกมาแล้วหล่ะต่อไปนี้ประกันหมดกำหนดจ่ายแล้ว หุหุ)
  ไงก้อรักษาสุขภาพ ทั้งน้อง Giada ทั้งคุณแม่นะคะ น้องจีดา เป็นไงบ้างตอนนี้ เขียนเล่าให้ฟังด้วยนะ งอแงเก่งไหม หรือนอนเก่ง่
บายๆ จ้ะ

นันทนา

;D
หวัดดีจ้ะตะวัน 

สบายดีไหม  ตัวเล็กเป็นไงบ้าง แข็งแรงและสบายดีไหม  ต้องขอโทษด้วยที่ตอบกระทู้ช้ามาก เพราะว่าไม่ได้อยู่บ้าน พี่ไปอยู่บ้านบนเขา ที่นี่ร้อนมาก แล้วที่บานตะวันร้อนไหม 

น้องจาด้า กินเก่งเหมือนจีโน่  เลย ตอนแรกที่อยู่ดรงพยาบาล นำหนักแรกคลอด ๓๖๓๐ กรัม  แล้วนำหนัดลดลง เหลือ ๓๔๕๐ กรัม เพราะว่าตอนนั้นนำนมแม่ยังไม่มาเยอะเท่าไหร่  แต่เมื่อวันที่ ๑๙ สิหาคม ที่ผ่านมาพาจาด้าไปหาหมอ  ตรวจดูทุกอย่างปกติดี นำหนักเพิ่มขึ้นจาก ๓๔๕๐ กรัม เป้น ๔๗๕๐  กรัม  แม่เจ้าเดือนเดียวหนักเพิ่ม หนึ่ง ๑๓๐๐ กรัม  หมอบอกไม่ผิดปกติ 

ตอนแรกจาด้าก็มีสีเหลืองที่ตาเหมือนกัน แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว  หมอบอกว่าต้องให้วิตามินดี  วันละหยดจนอายุครบหนึ่งปี  แล้ว จีโน่หล่ะหมอให้ไหม  พี่พาลูกออกไปเดินตอนเช้าทุกวันเพื่อรับแสง ช่วยให้กระดูกแข้งแรง 

อ้อตะวันอีเมล์อะไรบอกพี่หน่อยพี่จะส่งรูปลูกสาวให้ดู แล้วตะวันส่งรูปน้องจีโน่ให้พี่ดูด้วยนะ

พี่ก้ออารมณ์เสีย่ออยๆ หลังคลอด โมโหง่ายกว่าเดิม  ด้วย สุขภาพตอนนี้แข็งแรงเยอะแล้ว

ตอนนี้ลูกตื่นมากินนมแล้วแม่ยังไม่ง่วงเลยส่งข่าวหาตะวัน
แล้วคุยกันใหม่ นะ
บายๆจ้ะ

the sun

สวัสดีค่ะพี่นัน และน้องจาด้า
   ตะวันกับน้องเป็นบุญ สบายดีค่ะ ตอนนี้กินเก่งตื่นบ่อยกลางคืน เพิ่งจะครบเดือนวันนี้ค่ะ ตะวันก้อให้วิตามินดีมาตั้งแต่อาทิตย์ทที่3 เหมือนกัน วันหล่ะหยดเสริมสร้างแคลเซียมและฟอฟอรัสให้ลูก บางวันแม่ก้อลืมให้ เพราะปกติให้ตอนเช้าๆ 6-7โมง บางวันหลับง่วง ก้อลืมไปเลย คิดได้อีกทีก้อสายปาเข้าป่ายโมงแล้ว จะให้ไม่เป็นเวลาเดิมก้อคงไม่ดี น้องเป็นบุญเลี้ยงง่ายค่ะ ตะวันมีเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตทั้งวันเลยถ้าเขาหลับ ส่วนกลางคืนจะตื่น 3 รอบมากินนม เขาจะนอน 9 ทุ่ม ถึง ตี 2 จากนั้นก้อจะมาตื่นอีกที ตี4 กับ 7 โมงเช้า แล้วตอนสิบโมงเขาจะกวน ซึ่งเป็นเวลาเดียวกันกับที่ตะวันตื่นนอน ทั้งตอนที่เขาอยู่ในท้อง และตอนนี้เลย
  อีเมลล์ตะวัน panisara_vanichwathana@hotmail.com

นันทนา

หวัดดีจ๊ะตะวัน 

ขอบใจนะสำหรับอีเมล์พี่ส่งรูปลูกสาวให้ดูแล้ว  และจะคอยดูรูปเป็นบุญนะ  คงหล่อน่าดู จอไว้เป็นลูกเขยได้ไหม   ตอนกลางคืนจาด้าบางครั้งก็นอนรอบแรกจะนอนประมาณ ๓-๔ ชั่วโมง  ส่วนมากจะนอน ทุ่มนึง สอง ทุม หรือ ไม่ก็สามทุ่ม ไม่เป็นวลา  แต่เมื่อคืนนอน สี่ทุ่ม  ดดยรวมพี่ก็คิดว่าเขาเลี้ยงง่ายร้องงอแงเวลาหิว  และง่วงนอนเท่านั้น  นอกนั้นก็เงียบ  พี่ต้องตื่นแต่เช้าทำงานบ้านช่วงลูหลับ  ไม่ได้นอนกลางวันหรอก  ตะวันโชคดีที่มีคนช่วยเยอะ  ตอนนี้ตะวันหายดีรึยัง  พี่ดีขึ้นเยอะมากแล้ว แค่เคืองๆแผลบ้างเป้นบางครั้ง  แล้วพี่ก็ไปหาหมอ แล้วพี่คุมกำเนิด ตะวันไปหามารึยัง  หมอที่นี่มีให้เลือกสามวิ อันแรกใส่ห่วง  อันที่สอง กินยาคุมกำเนิด  อันที่สามสามีสวมถุงยางอนามัย  ตอนนี้พี่เลือกินยาคุมทดลองก่อนว่ามีผลข้างเคียงอะไรไหม 
หมอตรวจภายในบอกว่ามดลูกเข้าอู่แล้ว  นำหนักลดลจากก่อนคลอด ๖๙  ตอนนี้๕๙ ก.ก. แต่พุงยังไม่ยุบเยอะเท่าไหร่  แล้วตะวันหล่ะเป็นไงบ้าง เห้ฟังบ้างนะ 

แค่นี้ก่อนนะ ตอนนี้จาด้าหลับพี่จะได้มีเวลารีดผ้าบ้าง
บายๆจ๊ะ 

the sun

สวัสดีค่ะพีนัน
   สบายดีนะคะ ตะวันสบายดีค่ะ แต่ยังเจ็บแผลอยู่เลยแม่เพิ่งส่งหว่านซักมดลูกมาให้จากไทยค่ะ เป็นของกิ๊ฟฟารีน มดลูก้อเจ็บบ้าง แต่ตอนนี้ไม่เจ็บแล้ว แต่เจ็บแผลๆ ยังไม่ดีค่ะ เป็นที่หมอใช้เครืองดูดด้วยมั้งเลยไม่ดีง่าย
  ตะวันเห็นรูปลูกสาวพี่นันแล้ว น่าซังมากๆ ค่ะ เด็กโตเร็วนะ ว่าไหม ว่างๆ จะพาไปหากัน ตะวันโชว์รูปลูกสาวพี่ให้สามีดูแล้วบอกว่านี่ไงคนที่กำหนดคลอดวันเดียวกันแต่เขาคลอดก่อนน้องเป็นบุญหนึ่งอาทิตย์
  ตะวันมีกำหนดไปหาหมออาทิตย์หน้าค่ะ ส่วนลูกก้อคงอาทิตย์เหมือนกัน เพราะครบเดือนแล้ว
  ว่างๆ พี่นันช่วยอัพเดรทรูปมาใหม่ให้ดูเรือยๆ นะคะ
วันนี้แค่นี้ก่อน รักษาสุขภาพ ทั้งแม่ทั้งลูกน้อยค่ะ
ตะวัน

the sun

สวัสดีค่ะพี่นัน น้องจาด้า คงสบายดีทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ
    เป็นไงบ้าง ไปพักอยู่บ้านบนภูเขา อากาศคงดีมากๆ ขอบคุณสำหรับรูปลูกสาว น่าเกลียดน่าชั่งมากๆ พร้อมรูปแต่งงานสวยดี แต่เอ้ พี่นันแต่งงานเดือนกุมพาฯ วันที่เท่าไร อย่าบอกนะว่าแต่งวันวาเลนไทน คงจะวันเดียวกันเลยแต่คงหล่ะปี
    วันนี้พาลูกชายไปหาหมอมาค่ะ ทุกอย่างแข็งแรงดี ไม่มีอะไรน่าห่วงน้ำหนักลูกชายเพิ่มขึ้นจาก 3430กรัมวันแรกคลอดจนวันนี้ล่าสุดน้ำหนักปัจจุบันเป็น 5200กรัม ก้อถือว่าโอเค เด็กน้ำหนักเพิ่มได้มาตราฐานดีแต่ดูๆ เขาอาจจะโตเหมือนพ่อ เพราะพ่อเขาตอนเด็กเป็นเด็กยักษ์ แต่พอโตเป็นหมุ่นหุ่นดี สมส่วนไม่อ้วนเหมือนตอนเด็ก  ส่วนตัวตะวันเองไปหาหมอมาเมื่อวานนี้ ก้อทุกอย่างโอเคดีค่ะ มดลูกเข้าอู่แล้วแต่ยังเจ็บๆ นิดหน่อย พร้อมกับตะวันตรวจมะเร็งปากมดลูกอีกรอบเพราะรอบแรกตัวไปเมือเดือน พย.ปีที่แล้วตอนฝากท้องเดือนแรกหมอตรวจให้ นี่ก้อผ่านมาแล้ว 10เดือนก้อเลยตรวจอีก กับมะเร็งเต้านม ตรวจให้หมด จะพยายามตรวจให้ได้ทุกปีค่ะ เพราะเข้าสามสิบแล้วโรคต่างๆ ถามหา ว่างๆ จะหาเวลาไปเข้าถ่ำเอกซเรย์อีกรอบค่ะ เพราะรอบที่แล้วแต่ตรวจกระดูก ตะวันไมได้ระบุตรวจหมดทั่วร่างกาย ผลเขาเลยออกมาให้แค่กระดูก
  อ้อลืมเล่าให้ฟังว่า แม่ตะวันส่งยาหว่านซักมดลูกมาให้ตะวันจากไทย ดีมากๆ ของกิ๊ฟฟารีนค่ะ กินแล้วสบายตัวไปเลย แรกๆ ก้อไม่ดีง่ายซักทีเพราะเราไม่ได้อยู่ไฟ แต่พอกินยานี้ มดลูกหายเจ็บ แผลปากมดลูกก้อดีขึ้นน้ำคาวปลาที่หยุดไปก้อไหลออกมาอีกรอบ ถือว่าใช้ได้เลยนะ
  ยังไงขอให้พี่นันมีความสุขกับการเลี้ยงลูก แอบนอนกลางวันสะสมกำลังแม่สู้กับเจ้าหนูน้อยกลางคืนนะคะ ดูแลสุขภาพทั้งแม่และลูกน้อยจาด้า นะคะ
ตะวัน 

นันทนา

หวัดดีอีกรอบจ้า

ใช่แล้วตะวันพี่แต่งงานวันที่ 14 ก.พ. 2552  จ้า  ตะวันแต่งวันวาเลนไทน์เหมือนกันใช่ไหม   โอ้ๆๆนอ้งเป็นบุญคงกินเก่งน่าดูเลย  ประมาณหนึ่งเดือนหนัก ๕๒๐๐ กรัมแล้ว  จาด้าหนัก  ๔๗๕๐ กรัมตอนไปหาหมอ เมื่อครบหนึ่งเดือน  ตอนนี้พี่คิดว่าน่าจะหนักมากกว่า ห้ากิโลแล้ว   ดีนะที่ตะวันได้กินยว่านชักมดลูก  พีไม่ได้กินยาอะไรเลย 

ขอให้มีความสุขกับการนอนกลางวันนะจ๊ะ 

the sun

สวัสดีค่ะพี่นัน และน้องจาด้า
   ป่าวหรอกค่ะตะวันแต่งงานวันที่ 15 กุมภา จริงๆ จะเลือกแต่ง 14 แหล่ะ ด้วยที่ไม่เคยแต่ง หุหุ คิดว่าแต่ง 15 กุมภาแต่งงานหนีดอกไม้แพง คริคริๆๆๆ พี่รู้ไหม แต่ง 15 ดอกไม้ต้องซื้อโดน 14 พอดี ตอ้งซื้อดอกไม้มาจัดงานล่วงหน้า 1 วัน 14 เด้ะๆๆ เลย แพงงงงงงงงงไปกว่าแต่งงานวันที่ 14 อีก คิดไม่ทันโง่ คนไม่เคยแต่งงาน เอิ้กกกๆๆๆๆ เอาใหม่ๆ รอบต่อไปวางแพลนดีๆ สามีตะวันชอบประเพณีแต่งงานไทยค่ะ ยังเคยชวนเมียไปจัดงานแต่งงานอีกรอบนะ แต่ปราศจากสินสอดนะ ว่างั้น...มันก้อไม่ครบกระขวบการสิ ฮ่าๆๆๆ
   น้องเป็นบุญกินเก่งตอนกลางวันค่ะ กลางคืนไม่เท่าไร จะเน้นนอน ตื่นมาดูดๆ ไม่ถึง 5-10 นาทีก้อคล่อยหลับอีก กลางวันก้อครั้งสองครั้ง นอกนั้นก้อเล่นบ้าง ไม่ยอมนอน ปกติของเด็กผู้ชายค่ะพี่ เขาจะกินเก่ง หนักกว่าเด็กผู้หญิง ยิ่งมีพันธุ์พ่อได้มาเต็มๆ หล่ะก้อ หุหุ
   อาทิตย์หน้านี้ก้อจะพาไปเบิร์นแล้วค่ะ ไปแจ้งเกิดเอาสัญชาติไทย แล้วน้องจาด้าหล่ะคะ จะขอสัญชาติไทยให้น้องจาด้าไหม น้องเป็นบุญสามารถนั่งเก้าอี้เด็กเล็กๆ ได้แล้วเบาะหลัง เขาชอบ พาไปช๊อปปิ้งไปโน้นไปนี่มาแล้วหลายรอบ ชอบนั่งรถ ไม่ร้องไม่แอะเลยถ้าขึ้นรถ เสียแต่พ่อเค้าไม่ชอบทำความสะอาดรถด้านใน เวลาจะพาไปไหนมาไหนเค้าต้องทำความสะอาดรถก่อน พ่อเค้าขี้เกียจ ต้องได้บ่นๆ กัน เพราะบ่นผ่านลม ก้อไม่ช่วยอาร้ายเลย...เป็นเหมือนกานไหมสามีท่านพี่ เบื่อจัง
   ดูแลตัวเอง ทั้งแม่และลูกนะคะ