ขอรบกวนถามสมาชิกที่รู้เกี่ยวกับ passport เด็กและเงินเดือนเด็ก

Previous topic - Next topic

Giadanan

สวัสดีค่ะป้าPall และสมาชิกทุกท่าน

มีเรื่องรบกวนอีกแล้วคะ  คือว่าตอนนี้กำลังท้องและจะคลอดในเดือนกรกฎาคมนี้  อยากทราบว่า เด็กที่เกิดมานี่จะต้องทำ passport ตั้งแต่อายุเท่าไหร่  และต้องทำยังไงบ้างคะ

ส่วนเรื่องเงินเดือนทราบแต่ว่าเดือนละ ๒๐๐ ฟรังส์แต่ไม่รู้ว่ารัฐจะจ่ายให้จนเด้กอายุกี่ปีคะ

ขอความกรุณาผู้รู้ให้ข้อมูด้วยค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ Gildanan
  อายุครรภ์เท่ากันเลยค่ะ ตะวันเองก้อจะคลอดเดือน กค.นี้เหมือนกันวันที 16 เรื่องทำพาสปอร์ตไม่ต้องห่วงค่ะ รพ.เขาก้อมีใบเกิดมาให้ ก้อถือใบนั้นแหล่ะให้สามีคุณไปแจ้งเกิดทำอะไรต่ออะไรภายหลังเอง ส่วนเรื่องพาสปอร์ตไทย ก้อไปแจ้งที่เบิรน์ภายในกำหนดโดยถือใบเกิดจากรพ.ที่รพ.ออกมาให้ไปด้วยที่สถานฑูตไทยที่เบิร์นค่ะ รู้สึกภายใน 15 วัน หรืออย่างไรไม่แน่ใจ ว่าได้ภายในกี่วัน ถ้าเกินกำหนดไป ก้อต้องใช้เอกสารเยอะหน่อย เอกสารพ่อและแม่ มากขึ้นหน่อย พอไปไทย คุณก้อเอาใบเกิดนี้ไปแจ้งเข้าทะเบียนบ้านที่ไทยได้เลย
   ส่วนเงินเดือนเด็ก ตอนแจ้งเกิด กับทางเขตแล้ว เขาจะโอนเงินเข้าบัญชีพ่อเด็กอัตโนมัตค่ะ ได้กี่ฟรังค์นั้นแล้วแต่ konton นั้นๆ ไม่เหมือนกัน ค่ะ ไปจนกว่าลูกโตถึงอายุ 25 ปีค่ะ ตามเวปนี้เลยค่ะ
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2940.0.html

pall

สวัสดีค่ะ คุณthe sun
ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยให้คำตอบ

สวัสดีค่ะ คุณGiadanan

หนังสือเดินทางไทย
ข้อมูลสำหรับเด็กลูกครึ่งไทย-สวิส ที่ผู้เป็นแม่ต้องการแจ้งเกิดและขอหนังสือเดินทางให้บุตร เอกสารสำคัญที่ได้รับจากโรงพยาบาลและใบสูติบัตรสวิส ที่ต้องนำมายื่นแสดงมีดังนี้

1."แจ้งเกิดเกินกำหนด"   (ใบสูติบัตร) กรณีย์เกิดต่างประเทศ ต่อ สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น
เด็กแรกเกิดในประเทศสวิสจะมีใบจากโรงพยาบาลแสดง วัน..เดือน...ปีเกิด..เวลา..
ขนาด...น้ำหนัก

2.ใบแจ้งเกิดที่ทางการประสวิสๆออกให้หรือใบสูติบัตรสวิสใบเกิดนี้เรียกว่า Geburtsschein
จะแสดงให้เห็น  วัน  เดือน ปีเกิด เวลา ชื่อเด็ก  ชื่อพ่อ ภูมิลำเนาเกิดเดิม ชื่อแม่ สถานที่อยู่
กรณีย์เอกสารนี้หายไปสามารถไปขอทำใหม่ได้จากZivilstandsbeamt เขตที่เด็กเกิด
โดยเสียค่าธรรมเนียมประมาณ 10กว่าฟรังก์
ใบทั้งสองอย่างนี้จะนำมายื่นแสดง เพื่อขอใบสูติบัตรให้บุตร  ไม่มีกำหนดวันค่ะว่าคุณจะขอทำเรื่องภายในกำหนดกี่วัน บางคนมาทำเรื่องภายหลังนานมาก ดังนั้นใบสูติบัตรนี้จึงเรียกว่า"แจ้งเกิดเกินกำหนด"   (ใบสูติบัตร)
เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยเด็กจะได้รับใบสูติบัตร ที่สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น ออกให้
ใบสูติบัตรสำคัญต่อการนำมายื่นแสดงต่อการทำหนังสือเดินทาง

อายุเด็กผู้เยาว์ต่อการทำหนังสือเดินทางไทย คุณสามารถทำให้ลูกคุณได้ค่ะสามารถดูได้ที่นี่ค่ะว่าลูกคุณเป็นผู้เยาว์แบบไหน
........ผู้เยาว์อายุต่ำกว่า 15 ปี
........ผู้เยาว์อายุเกิน 15 ปี แต่ยังไม่ครบ 20 ปีบริบูรณ์

ถ้าลูกคุณGiadananยังไม่ได้ใช้หนังสือเดินทางไทย อย่าเพิ่งทำหนังสือเดินทางเลยค่ะเพราะจะเสียเงินไปโดยเปล่าประโยชน์และถ้าหมดอายุ คุณปล่อยทิ้งไว้คุณจะโดนปรับตอนคุณทำหนังสือเดินทางใหม่
แต่ถ้าคุณต้องการใช้หนังสือเดินทางไทยให้ลูกอ่านข้อมูลการทำได้ที่นี่ค่ะ
ข้อมูลการแจ้งเกิด
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,54.0.html

หนังสือเดินทางสวิส(schweizerpass)
อายุเด็กผู้เยาว์ต่อการทำหนังสือเดินทางสวิส คุณสามารถทำให้ลูกคุณได้ค่ะสามารถดูได้ที่นี่ค่ะว่าลูกคุณเป็นผู้เยาว์แบบไหน
........ผู้เยาว์อายุต่ำกว่า 3 ปี(1 – 3 ปี)
........ผู้เยาว์อายุ  3 ปี – 18 ปี

ถ้าลูกคุณไม่ได้ใช้หนังสือเดินทางสวิสก็ไม่ต้องทำค่ะแต่ถ้าต้องเดินทางในกลุ่มEU
ก็ต้องทำค่ะ แต่ถ้าลูกคุณอายุเริ่มตั้งแต่ 7 ขวบขึ้นไป สามารถใช้บัตรประจำตัวประชาชนสวิส(Identitätskarte )ได้ค่ะ

สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น
http://www.mfa.go.th/web/1342.php?depid=246

Giadanan

;D
สวัสดีค่ะคุณ The sun และป้า pall
ขอบคุณสำหรับข้อมูลสำหรับเรื่องใบเกิดและการทำพาสปอตร์เด็ก จะได้ดำเนินการต่อไปอย่างถูกต้องเพราะว่าดิฉันมาอยุ่ใหม่ เราสองคนเพิ่งมีลูกคนแรกเลยไม่รุ้ว่าควรทำอย่างไรบ้าง

บังเอิญมากค่ะคุณ The sun ดิฉันก็กำหนดคลอดวันที่  ๑๖ กรกำคม เหมือนกัน  ตอนนี้ท้องโตมากไหมคะ  ลูกดิฉันเพิ่งหนัก ๒ กิโลกรัมเองค่ะ  หมอบอกว่าปกติแต่ตอนนี้เป้นกังวลมากเลยค่ะ

ตอนนี้คุณ The Sun ทำงานไหมคะ  โฉนไม่ได้ทำงานค่ะ บางครั้งก็เบื่อเหมือนกัน

pall

ไม่ต้องกังวลใจเกี่ยวกับน้ำหนักลูกแรกเกิดค่ะคุณ Giadanan  ลูกชายป้าตอนที่เขาเกิดยังไม่ครบกำหนดคลอดด้วยซ้ำ เขาเกิดตอนนั้นป้าตั้งท้องแค่ 8เดือนกับ 1อาทิตย์เขาคลอดก่อนกำหนดเพราะป้าไปยกของหนักเลยตกเลือด
ตอนคลอดออกมาน้ำหนักเขาแค่ 2160กรัมเอง ตัวเล็กมากและมีปัญหาช่องท้องเลยดูดนมได้ไม่มากแค่ครั้งละ 10 กรัมบ้าง 20กรัมบ้างต่อมาก็เพิ่มขึ้น หมอบอกว่าถ้าไม่ดีขึ้นอาจจะต้องผ่าตัดแต่ก็ไม่ได้ทำเพราะอยู่ๆก็หายไปแบบไม่น่าเชื่อทั้งๆทีหมอตรวจแล้วว่าผิดปรกติ
ต่อมาเขาก็พัฒนาการน้ำหนักเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทีละขีด 2 ขีด ทางโรงพยาบาลจะมีสมุดบันทึกให้เราไว้ให้เรา
ลูกชายป้าเขาจะติดแม่มากจะนอนเตียงเดียวกันจนอายุ11ปีแบบเรานอนกัน3คนแม่ลูกมาตลอด
ตอนแรกก็มีปัญหา  ฝรั่งเขาจะไม่ให้เด็กนอนแบบนี้แต่ป้าก็รั้นทำมาจนกระทั่งลุงเคยชิน จากการเถียงกันจนเป็นความเคยชิน  ถ้าลูกไปนอนที่อื่นจะนอนไม่หลับกันโดยเฉพาะลุง
ลูกชายป้าเขามีพัฒนาการดีมาตลอดจะเดินและวิ่งได้อายุ 9 เดือน ซึ่งไวมากแต่ข้อเสียคือขาเขาจะโก่งนิดหน่อยเพราะเดินไวเกินไป
อย่าวิตกกังวลใจเลยค่ะ ลูกจะมาเติบโตพัฒนาการหลังคลอดขึ้นอยู่กับเราเลี้ยงดูค่ะ และถ้าเด็กพูดช้าก็อย่าวิตกกังวลใจนะคะ  ที่บอกเพราะลูกชายป้าพูดช้ากว่าเด็กอื่นแต่เขาก็ปรกติดีค่ะ

เอาใจช่วยค่ะ  และตั้งชื่อลูกหรือยังคะ เพราะเราต้องแจ้งให้ทางโรงพยาบาลทราบตอนคลอด 

the sun

สวัสดีค่ะ ป้าพอล และคุณ Giadanan
  ป้าพอลค่ะ ลูกตะวันตั้งชื่อแล้ว ชื่อเล่นน้อง เป็นบุญ(เชื่อว่าพ่อที่ล่วงลับไปมาเกิดด้วย เลยให้ชื่อนี้) ค่ะ ชื่อจริง Gino ได้ลูกชาย สมใจพ่อเค้า 
    คุณ Giadanan เป็นอะไรที่บังเอิญมากๆ เลยนะค่ะ ที่เราจะคลอดลูกวันเดียวกัน วันที่ 16 กค.แต่ก้อใช่จะตรงไปซะทุกคน ตามวันกำหนด แต่ว่าหมอเขาก้อนับจากวันที่รอบประจำเดือนวันสุดท้ายเน๊าะ  ตะวันเองก้อเพิงไปหาหมอตามนัดมาวันนี้เอง ตอนเช้า ไปตรวจดูลูก ช่วงนี้ตะวันไปบ่อยค่ะ เดือนหล่ะ 2 ครั้งเลยยิ่งเดือนที่ผ่านมา ไป 3 รอบ เพราะตะวันไม่สบาย เลยต้องได้ไปบ่อย ห่วงลูก พอดี โรงเรียนที่ตะวันเรียนภาษาติดกับคลีนิคหมอ เป็นไรนิดหน่อย ก้อโทรหาหมอ นัดหมอ เดินเข้าไปเลย หมอก้อใจดี๊ดี ทำคลอดมาตั้งแต่แฟนตะวันยันลูกชาย คือหมอแก่แล้วว่างั้น ทำคลอดตั้งแต่พ่อยันลูก แฟนพาไปฝากท้อง แรกๆ บอกหมอว่านี่คือผลงานของหมอนะ รุ่นแรกๆ หมอดีใจมากๆ ที่ได้เห็นเด็ก(เด็กที่แก่แล้ว)ที่เขาทำคลอดโตเป็นพ่อคนแล้ว จนมีลูกพามาฝากท้องกับเขาอีก  หุหุ
   ตอนนี้ลูกตะวันมีน้ำหนัก 2594 กรม แล้วค่ะ อยู่ในเกณฑ์มาตราฐาน  คุณ Giadanan ไม่ต้องกังวลนะค่ะ เด็ก 2000 กรัม ในระหว่าง8 เดือนถือว่า อยู่ในเกณฑ์ค่ะ เพราะเด็กจะน้ำหนักขึ้นเร็วมากๆ ในเดือนที่ 8-9 ลูกตะวันไปตรวจมาอาทิตย์ที่แล้ววันที่ 3 มิถุนา ที่ผ่านมา น้ำหนักอยู่ที่ 2094 กรัมเอง พอไปวันนี้ วันที่ 10 มิถุนา น้ำหนักขึ้นมา 500กรัม ภายใน อาทติย์เดียวเอง หมอว่าโอเคแล้วกับน้ำหนัก พอดีวันคลอดคงจะราวๆ 3400 กรัม ราวๆ นี้ บวกกับน้ำหนักตัวตะวัน เพิ่มขึ้นมาแค่ 12 กิโล จากก่อนท้อง ช่วงนี้ตะวันไม่ค่อยได้กินข้าวนะค่ะ กินข้าววันหล่ะ คาบ นอกนั้นก้อเน้นผลไม้ แตงโม ชอบมากๆ ช่วงนี้กินได้กินดี นมวัว ตะวันก้อดื่มไม่ค่อยได้ดื่มแล้วท้องเสีย ไปหาบ้านนอกนู้น เพราะท้องบ้านนอก กินอย่างอื่นทดแทนเอา ปลา ตะวันชอบมากๆ กินมาตลอด ตั้งแต่ท้องแรก จนปัจจุบันนี้
    ยังไงแล้วขอให้ลูกของคุณ Giadanan มีสุขภาพแข็งแรงนะคะ ชายหรือหญิงนะ ของตะวันเด็กชายนะคะ

Giadanan

:)
สวัสดีค่ะป้าpall คุณตะวัน
ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ ทราบซึ้งใจมากค่ะ  ตอนนี้ตั้งชื่อไว้ ๒ ชื่อค่ะ เพราะว่าเคยอัลตราซาวด์ดูตอนท้อง ๖ เดือนแต่เห้นไม่ชัดหมอบอกว่าตามความคิดของหมอน่าจะเป็นผู้หญิง  เลยตั้งชื่อไว้ว่า Giada สำหรับผู้หญิง  แปลว่า หยกค่ะ  ถ้าเป้นผู้ชาย จะให้ชื่อว่า Giona แต่อันนี้ไม่รู้ว่าแปลว่าอะไรนะคะ แฟนไม่ได้บอกไว้ค่ะ

อยากให้ลูกนอนด้วยเหมือนกันแต่สามีบอกว่าไม่ได้เด็กต้องแยกห้องนอนตั้งแต่เด็กเดี๋ยวจะไม่ชิน แต่ยังไงรอคลอดก่อนจะต้องเถียงกันอีกที

คุณตะวันและป้นPallคะ รบกวนถามอีกอย่างค่ะว่า  ถ้าไม่มีบัญชีกับทางธนาคารที่นี่แต่เราเข้าไปในธนาคารเพื่อที่จะโอนเงินไปเข้าบัญชีที่เมืองไทย ทำได้ไหมคะ และเขาคิดค่าส่งแพงไหม

ขอบคุณค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณ Giadanan และป้าพอล
   คุณ Giadanan ไม่ได้ไปหาหมอทุกเดือนเหรอค่ะ ตะวันไม่แน่ใจนะคะว่าแต่หล่ะหมอ เค้าจะดูเด็กในท้องผ่านกล้อง 3 มิติ หรือ 4 มิติ บ้าง ทุกเดือน สำหรับของตะวัน ดูทุกเดือน หรือแม้แต่ไปตอนไหนก้อดูตอนนั้น ตะวันรู้เพศมาตั้งแต่ 4 เดือนค่ะ ตอนนั้นไม่ชัวร์ด้วยว่า จะตรงตามที่ปรากฏในจอ แต่ว่าตอน 5 เดือน 6 เดือน ก้อเหมือนเดิม จนทุกวันนี้ ฝันธงไปเลยว่า ชายแน่นอน เหมือนกับโบราณ ที่ว่าเด็กจะเป็นคนเปิดเผย หลังจากคลอด ออกมา
  ชื่อลูกคุณ Giadanana เพราะดีค่ะ ทั้งสองชื่อเลย แต่ชั่งบังเอิญอีกหล่ะ คุณมาตั้งชื่อลูก ได้คล้องกับชื่อลูกชายตะวันอีกแล้ว นี่ไม่ได้นัดหมาย แม้จะต่างคำ แต่คล้องกันนะคะ ตะวันชอบชื่อลูกสาวคุณค่ะ Giada พร้อมความหมายดีมากๆ แปลว่า หยก..แหม้..แบบนี้ เป็นบุญแน่แท้ถ้าได้หยกมาครอบครอง เอิ้กๆๆๆ
   เออ ว่าแต่คุณ Giadanan อยู่แถวไหนของสวิสหล่ะคะ เผื่อจะได้เอาลูกมาเล่นด้วยกัน หลังคลอดได้ เด็กๆ ต้องมีเพือนเน๊าะ จะได้ไม่เหงา ยิ่งบ้าน ที่ตะวันอยู่แล้วหล่ะก้อคิดว่าน่าสงสารลูกแน่ๆ เพราะมีแต่คนแก่ เพราะเป็นบ้านพักคนชรา แวดล้อมเลยปราศจากเด็กไปโดยปริยาย
    คำถามล่าสุด คงให้ป้าพอลเข้ามาตอบแล้วหล่ะ คุณ Giadanan คะ ตะวันไม่ทราบจริงๆ ค่ะ แต่ในความคิดน่าจะไม่ได้นะค่ะ เพราะเขาจ่ายเงินเดือน baby ให้สำหรับพ่อหรือแม่ที่ทำงานในสวิส มีการจ่ายภาษีประกันสังคมเท่านั้น ตามที่คุณลูกจันทร์เคยมากระทู้ไว้ในกระทู้อื่นๆ เท่าที่อ่านเจอค่ะ  แต่ไงรอคำตอบจากป้าพอลนะคะ
    บายๆ สำหรับวันนี้ค่ะ

Giadanan

;D สวัสดีคะคุณตะวัน

ขอบคุณสำหรับคำตอบ  ตอนนี้รู้สึกเหมือนกับได้เพื่อนใหม่เละค่ะ ขอบคุรที่เข้ามาคุยและแลกเปลี่ยประสารณนะคะ  ก็ไปหาหมอทุกเดือนหละค่ะ หมอก็ดูทุกครั้งเหมือนกัน แต่แปลกตรงที่ว่าช่วงนี้หมออน่าจะนัดทุกสัปดาห์ หรือไม่ก็ ๒ สัปดาห์ต่อครั้ง เพราะใกล้คลอด  เดี๋ยววันพฤหัสบดีที่ ๑๘ มิ.ย. จะไปหาหาออีกแต่ไม่รู้ว่าจะเป็นครั้งสุดท้ายก่อนคลอดรึเปล่า หมอบอกว่าจะคุยเรื่องการคลอด  และหมอที่นี่เจาะเลือดไปตรวจทุกเดือน  คุณตะวันโดนเจาะเลือดทุกเดือนไหมคะ 

นี่เป็นท้องแรกของคุณตะวันรึเปล่าคะ   คุณตะวันเรียกดิฉันว่านันก็ได้นะคะ  บ้านของนันอยูทางใต้ค่ะ อยู่ที่ ~Bellinzona  Ticino ค่ะ ฝั่ง อิตาลี  คุรตะวันอยู่ฝั่งเยอรมันใช่ไหมคะ  น่าเสียดายนะที่เราไม่ได้อยู่ใกล้กัน   นันก็คิดว่าน่าสงสารลูกเหมือนกันว่าเขาจะมีเพื่อนเล่นไหม เพราะว่าไม่มีเพื่อนเลยค่ะ  อยู่ที่นี่แปลกค่ะ เจอคนไทยก้บ่อยู่แถวไหน จะได้คุยทำความรูจักกัน  แต่เขาไม่ทักหรือแม้แต่ยิ้มให้เลยไม่กล้าทักเขาค่ะ   ฝั่งเยอรมันดูอบอุ่นนะคะ   จากที่อ่านในเวปมีคนจาก Ticino  เข้ามาคุยน้อยมาก   

ยินดีที่ได้รู้จักกับคุรตะวันนะคะ
แล้วคุยกันใหม่คะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณนัน
    ตะวันยินดีมากๆ เลยค่ะ ที่ได้เพือนใหม่ร่วมแรกเปลียนประสบการณ์ คุณนันอยู่ Ticino ตะวันเคยไปแคมป์ปิงที่นั้นค่ะ ปกติตะวันจะไปปีหล่ะครั้ง แต่ไมได้ไปตั้งแคมป์ตลอดฤดูกาลซํมเมอร์นะคะ ไปแค่  วันสองวันก้อกลับ ไปพักกับป้าสามี ปีนี้กะว่าจะไป ราวๆ กันยา ตุลา เพราะจริงๆ ช่วงนี้ไปแล้วแต่ติดว่าท้องอยู่ปีนี้เลยยังไมได้ไป สวยดีนะคะ ตะวันนชอบมากๆ แถวนั้น  ส่วนตะวันอยู่ Zurich ค่ะ แต่ว่าไม่ได้อยู่ในตัว Zurich นะคะ ตะวันอยู่นอกๆ ออกมาทาง สวิสคันโตนแล้ว ตะวันไม่ได้อยู่ติดฝั่งเยอรมันหรอกค่ะ
   สำหรับตะวันหมอนัดครั้งสุดท้าย วันที่ 1 กค.ค่ะ หมอจะนัดทุก 2-3 สัปาดห์ก่อนคลอดไปหาอีกที   จากนั้นถ้าปวดท้องคลอดก้อโทรเข้า รพ.เลย  ไปตรงจแต่หล่ะครั้ง ตะวันก้อได้เจาะเลือดตรวจค่ะ เหมือนกันแระ แต่เดือนที่ 7-8 เจาะแค่ตรวจระดับน้ำตาล เฮโมโกบิ้น ค่ะ อีกรอบจากที่เคยตรวจแรกๆ เลยตอนฝากท้อง เขาจะตรวจระดับน้ำตาลอีกรอบตอนใกล้คลอด ก่อนคลอด
   ตอนนี้ก้ออ่านหนังสือเตรียมตัวเลี้ยงลูกไปด้วย อ่านทีหล่ะนิดๆ หน่อยตามวัย รอลูก ตะวันไม่ได้อ่านหมด รวบเดียว เพราะอ่านตามวัยลูก อ่านกลับไปกลับมา ช่วง กำลังคลอด ไปจนลูกได้ 1 เดือน เขาให้อ่านเท่านี้ เดี๋ยวอ่านรวบเดียวหมด รับรองคุณแม่ลืมแน่ๆ เลยอ่านทีหล่ะตามวัยของเด็กไปเรือยๆ ตะวันมีหนังสือเลี้ยงลูกเป็นภาษาไทยค่ะ เพือนซื้อมาฝากจากไทยพอดี เลยพอช่วยได้ ไม่งั้นแย่ค่ะ คุณแม่มือใหม่ ลูกคนแรกด้วยค่ะ คุณนันลูกคนแรกเหมือนกันไหมคะ

Giadanan

;D
สวัสดีค่ะคุณตะวัน 

ใช่ค่ะท้องแรกเหมือนกัน   คุณตะวันพูดถูก  อ่านหนังสือการเลี้ยงลูก การเตรียมตัวเหมือนกัน  อ่านจบไปหลายเล่มเหมือนกันค่ะ แต่ว่าอ่านและก็ลืมไปบ้างบางส่วนคิดว่าคงต้องอ่านใหม่  วันพฤหัสบดีนี้หมอบอกว่าจะต้องตรวจเนื้อเยื่อในมดลูก คือขูดเอาเนื้อเยื่อในมดลูกมาตรวจหาเชื้อบัคเตเรีย ก่อนคลอด หมอบอกว่าถ้าเรามีเชื้อนี้จะได้ป้องกันทารกไม่ให้ติดเชื้อนี้ตอนคลอดค่ะ  ยังไม่รู้เลยค่ะว่านี่จะเป็นการพบหมอครั้งสุดท้ายก่อนคลอดรึเปล่า  น่าจะอีกครั้งนะ เพราะว่าเหลืออีกตั้ง ๑ เดือนกว่าจะคลอด   อยากเห้นหน้าลูก แต่กังวลเรื่องการคลอดด้วย กลัวด้วย คุรตะวันกลัวไหม

ป้าสามีคุณตะวันอยู่เมืออะไรคะ Lugano , Locarno,Brisaco ,Ascona หรือว่าเมืองอื่นคะ เพราะว่าเมืองเหล่านี้คนจากทางเหนือชอบมาเที่ย่วค่ะ

ขออนุญาตถามอายุนะคะ คุณตะวันอายุเท่าไหร่คะ  นันอายุ ๓๔ ปี แต่คิดว่าต้องเป็นพี่คุณตะวันแน่ๆเลย ใช่ไหมคะ

แล้วคุยกันใหม่ค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณนัน
   ใช่ค่ะคุณนัน ตะวันอ่านหนังสือ สเตปบายสเตปค่ะ ไม่อ่านเยอะ นิดหน่อยๆ พอกระสัย  คุณนันคะ ตะวันเพิ่งตรวจเนื้อเยื้อช่องคลอดมามะรอบที่แล้วคะ วันที่ 10 มิถุนา ทุกอย่างโอเคดีค่ะ ปลอยภัยดี หมอแจ้งเลยตอนนั้น แล้วหมอก้อนัดอีกรอบ 3 อาทิตย์ต่อจากนั้น ต้องไปหาหมออีกรอบค่ะ เพือความพร้อม ของคุณนั้นเองก้อคงเหมือนกันค่ะ ต้องไปอีกแน่นอน หมอบอกว่า หลังจากมาหาหมอรอบสุดท้ายแล้ว ปวดท้องค่อยโทรไปตามเบอร์ที่ปรากฏอยู่หน้า หนังสือประจำตัวผู้ฝากครรภ์จะเป็นเบอร์รพ. ที่คุณหมอประจำฝากครรภ์คุณนันทำงานอยู่ ทางรพ.จะติดต่อคุณหมอมาเองค่ะ แล้วคุณหมอจะไปดูแลคุณนันทำคลอดให้เองค่ะ  ส่วนเรืองคลอดตะวันเฉยๆ ค่ะ ไม่รู้สึกกลัวเลย ธรรมดาค่ะ อยากเห็นหน้าเขาอย่างเดียวอยากอุ้มเขา ตอนนี้รู้สึกแค่ว่าอึดอัด อยากให้เขาถึงกำหนดคลอดเร็วๆ ค่ะ จะได้โล่งตัว มาดูแลเขาทำหน้าที่แม่ภายหลัง
   ป้าสามีอยู่ Lugano ค่ะ สวยดีค่ะ แคมป็ปิงชื่อไรไม่รู้ แต่ก่อนเข้าตอ้งได้ฝากพาสเบ หรือ ถ่ายสำเนาบัตรให้ก่อน

Giadanan

สวัสดีค่ะ คุณตะวัน

เป็นไงบ้างคะ สบายดีไหม  ตอนนี้ที่นี่อากาศร้อนมากเลยค่ะ  นอนก็ไม่ค่อยได้  เมื่อวานนี้ไปหาหมอมา ก็ตรวจตามปกติ  ที่แปลกคือหมอไม่นัดต่ออีก  เมื่อวานเป็นครั้งสุดท้าย และก็ตรวจวัดการเต้นของหัวใจเด็กประมาณ  ๒๐ นาที หมอบอกทุกอย่างปกติ  และก็แจ้งว่าหากปวดท้องจะคลอดให้โทรแจ้งโรงพยาบาล  แล้วก็ไดกล่องมาหนึ่งกล่องจะเป็นพวกของใช้เด็ก  ให้ฟรีคะแต่ว่าเป็นของบริษัทต่างๆที่ต้องการโฆษณาขายของ  คุณตะวันซื้อพวกแพมเพอรสหรืออย่างอื่นเตรียมไว้รึยังคะ

อ้อเมื่อวานหมอบอกว่าเด็กหนัก  ๒๖๐๐ กรัม  เด็กโตขึ้น ๖๐๐ กรัมภายในสองอาทิตย์ คิดว่าอีก ๑ เดือนถึงกำหนดคลอดน่าจะถึง ๓ กิโลกรัม  ตอนนี้หมดกังวลเรื่องนำหนักเด็ก

แล้วจะเขียนมาคุยใหม่นะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ นัน
    ค่ะ เด็กจะโตเร็วมากๆ ช่วงเดือนใกล้จะคลอด แม่ก้อจะเหนื้อยเพิ่มทีวีคูณ เพราะไขมันที่สร้างในตัวเขาที่เห็นเขาอวบอั๋น น่าหยิ๊กน่าตี นั้นจะสร้างช่วงนี้ค่ะ (เท่าที่อ่านเจอนะคะ) ตะวันได้เจ้ากล่องโมษณา ที่หมอให้ฟรีมานั้น ตะวันได้มาตั้งแต่เดือนที่ 4 ที่ตรวจทราบว่าเป็นเพศอะไรค่ะ สั่งซื้อของบางอย่างตามหนังสือโมษณา ขอบอกว่า จะภูกกว่าไปห้างนิดหน่อยนะคะ บางอย่างก้อเท่าๆ กัน แต่เทียบกับการเดินทางไปซื้อแล้วก้อจะถูกว่าค่ะ คิดว่าไม่ได้เลือก ไม่เป็นไรค่ะ เขาจะมีสีบอกต่างๆ ถ้าส่งมาไม่พอใจ เราส่งกลับได้ แต่ส่วนมาก ส่งมาให้ตะวันตามที่ตะวันสั่งก้อถูกใจค่ะ  ส่วนพวกของเด็กอ่อน ตะวันก้อซื้อไว้หมดแล้ว เช่น แพมเพริ์ด ครีม ผ้าขนหนูอาบน้ำ แป้ง ต่างนานา รวมไปถึงของเด็กเล่น (เหมือนเขาจะเล่นได้นะ หุหุ) แฟนตะวันกะพ่อแม่สามี เห่อ ลูกตะวันมากๆ เขาเลยไปทยอย เอาโน้นเอานี่มาให้ พร้อมกับมีคนสวิสใจดี กับลูกตะวัน กับครอบครัวตะวันมากๆ อยู่ท่านหนึ่ง เป็นคนมีกระตุ้งกระตางค์หน่อย ให้เงินกับให้ของมาเรือยๆ ผู้หญิงสวิสแก่แล้วค่ะ ท่านใจดีมากๆ ตะวันเลยได้ของเด็กมาเกือบครบหมอแล้ว เหลือบางอย่างที่คิดไม่ออกค่ะ ยังไม่ได้ คิดไม่ออกว่าเด็กใช้อะไรบ้าง เพราะตะวันก้อใหม่ รอคลอด เลี้ยงไปคิดไปค่ะ

Giadanan

สวัสดีคะคุณตะวัน

คุณตะวันสบายดีไหมคะ  ช่วงนี้มีอาการปวดท้องเตือนเหมือนจะคลอดรึยัง   ตอนนี้คุณตะวันยังเรียนอยูรึเปล่าคะ  แล้วเรียนอะไร  นันเพิ่งสมัครเรียนภาษาอีกรอบจะเริ่มเดือนกันยายน หลังคลอด  เขามีให้เลือกเรียนทั้งวัน หรือว่าครึ่งวัน   ก้เลยเลือกเรียนช่วงบ่ายจะได้มีเวลาดูแลลูกด้วย  ไปหาหมอมาแล้วค่ะ เป็นครั้งสุดท้าย  ไม่มีนัดอีก  ตอนนี้ก็รอลุ้นว่าวันไหนจะปวดท้อง  แต่ว่าช่วงนี้ไม่มีอาการอะไร แต่สงสัยจังค่ะว่าปวดท้องจะคลอดมันเป็นยังไง  นำคลำที่จะออกมาสีอะไร  คุณตะวันทราบไหมคะ ถ้าทราบก็เล่าให้ฟังบ้างนะคะ   

แค่นี้ก่อนนะคะวันหลังจะมาคุยใหม่