ขอรบกวนถามสมาชิกที่รู้เกี่ยวกับ passport เด็กและเงินเดือนเด็ก

Previous topic - Next topic

the sun

สวัสดีค่ะคุณ นัน
     ตะวันก้อมีเรียนภาษาเยอรมันค่ะ หอบท้องโย้ๆ นี่แหล่ะไปเรียนด้วย แต่อาทิตย์ที่ผ่านมา ไปไม่ไหวค่ะ ทั้งอาทิตย์เลย พัก 1 อาทิตย์ แต่ครูเขาก้อใจดีเก็บเอกสารไว้ให้ที่เราไม่ได้ไปเรียนให้มาอ่านเองให้ทันเพือนๆ พอมาอาทิตย์นี้แฟนลาพักร้อน อยู่เป็นเพือน เลยได้ไปเรียนอาทิตย์นสุดท้าย พร้อมปิดคอร์ส อาทิตย์หน้าสอบพอดี จบคอร์ส คงจะลงเรียนอีกทีก้อราวๆ กันยา เหมือนกันค่ะ หลังคลอดเสร็จ แต่ไม่แน่ อาจจะพักยาวไปถึงปีหน้าเลย กะว่าหลังให้นมลูกเสร็จ 6 เดือนค่อยจะลุยต่อทุกอย่างหมดเลย
    ตะวันไม่ทราบค่ะของอาการปวดเตือน ว่าเป็นอย่างไร น้ำคล่ำจะไหลหรืออย่างไรไม่ทราบจริงๆ ปล่อยให้เป็นไป แต่จะปวดหน่วงๆ ตอนสามีหยอกล้อแรงๆ ที่แหล่ะ ทั้งด่า ทั้งบ่นๆๆ ก้อหยอกอยู่นั้นแหล่ะ เค้าก้อหยอกล้อไม่แรงหรอก แต่บางครั้งเค้าจะเผลอชนแรงๆ ชนเข่ากระทุ้งท้องเวลาเรานอนขดเข่าไว้ เค้าก้อไม่ได้ตั้งใจ แต่อยากหยอก เราก้อบอกแล้วอธิบายแล้ว แต่ทำไมสามีโง่ ไม่รู้ หรือมันแกล้งโง่ เพราะอยากหยอกล้อเมีย โมโหจริงๆ นะ หาว่าเราโอเวอร์ เจ็บโน้นเจ็บนี่ ตะวันนะโกรธมากๆ ด่า ทั้งไทย ทั้งอังกฤษ บวกเยอรมันไปประจำ อยู่เรือยๆ ทำไมเขาไม่เข้าใจว่าเราเหนื่อย อีกอย่างเค้าก้อเพิ่งเป็นพ่อใหม่เหมือนกัน ทำตัวไม่ถูกเลย กับการดูแลเมีย แม้กระทั่งเมียปวดตามตัว ตามข้อ ตามประสาคนท้องแก่ให้ นวดให้เค้าหาว่าเราปวดโอเวอร์นะ น้อยใจจริงๆ บางเวลา แม่เค้าก้อบอกนะว่าเมียจะเจ็บโน้นนี่ ช่วงนี้แต่สามีมันดันโง่ หรือไงไม่รู้ สามีคุณ นัน เป็นเหมือนกันไหม  แต่เรืองทำตัวเตรียมเป็นพ่อคนนี้สุดยอดนะ เตรียมของสารพัด อะไรๆ ที่ไม่ดีๆ หยุดหมด สำหรับลูกเขา อยู่บ้านเป็นเพือนเมีย (กวนประสาทเมียแทน) เสียแต่ว่าไม่เข้าใจคนท้อง เจ็บโน้นเจ็บนี่ เหนือยง่าย เขาจะไม่ค่อยเข้าใจจุดนี้
    แค่นี้ก่อนนะคะ ให้คุณนันดูแลตัวเอง พร้อมลูกน้อยดีๆ ในเร็ววันนี้นะคะ
จุ๊บๆๆ

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณตะวัน

หวังว่าตอนนี้คุณตะวันคงจะสบายดีแล้วนะคะ  สามีนันก็คล้ายๆกับสามีคุรตะวันนั่นแหละคะ  แต่ไม่ถึงขั้นกับชนเรา แต่ว่าเรื่องปวด เมื่อยแล้วจะนวดให้นี่ ไม่มีทางค่ะ  แต่อ่านหนังสือเตรียมเลี้ยงลูกเป็น ๑๐ เล่ม ดูวีดีโอการเลี้ยงลูกนี่ถนัดนัก  อ่านเยอะมากแล้วก้มาบอกว่าเราต้องทำอย่างนี้ ททำอย่างนั้น  อันนี้ห้ามกิน อันนี้ต้องกิน จู้จี้จุกจิก น่ารำคาญมากค่ะ บางครั้งเบื่อหน้าสามีมากค่ะ  และยิ่งเป็นลูกคนแรกของเรา เขายิ่งเห่อ ปู่กับย่าก้เห่อมากเพราะว่า  นอกจากสามีและพี่ชายเขาก็ ๓๓ ปีมาแล้วครอบครัวสามีไม่มีเด็กเล็กเลย   คุณตะวันจะให้นมลูก  เดือนเหรอคะ  นันกะว่าจะให้ประมาณ ๖ เดือนถึง ๑ ปีค่ะ  เพราะอ่านเจอในหนังสือเขาบอกว่าหากเราให้นมลูกนานอย่างน้อย ๙ เดือนจะช่วยป้องกันโรคมะเร็งเต้านมได้ค่ะ   ใครจะช่วยคุรตะวันเลี้ยงลูกคะ  พ่อกับแม่สามีคุณตะวันยังทำงานอยู่ไหมคะ   นันคงต้องเลี้ยงลูกเองแต่ถ้าวันไหนไปเรียนคงต้องให้แม่สามีช่วยเลี้ยง   ถ้าเป้นไปตามที่คิดไว้คงได้เริ่มเรียนกันยายน  คุณตะวันมาอยูที่ซูริคนานรึยังคะ  ตอนนี้สื่อสารภาษาเยอรมันคล่องบ้างรึยัง   นันเพิ่งมาตอนเดือนกุมภาพันธ์ ปีนี้หลังจากท้อง  ตอนนี้พูดอิตาเลียนได้บ้างนิดหน่อย ยังไม่คล่องเลยคะ  อยากทำงานด้วยแต่ยังไม่ได้ภาษา  แล้วยังไม่รู้เลยว่าจะหางานได้รึเปล่า  คุณตะวันเรียนภาษาแล้วจะหางานทำเลยเหรอคะ   

ยังไงก็ขอให้ดูแลสุขภาพนะคะ  แล้วถ้าคลอดแล้วแข้งแรงดีแล้วอย่าลืมส่งข่าวนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณนัน
    ตะวันสบายดีค่ะ วันนี้เหนื่อยหน่อยไปเดินเล่นมาอากาศดี เดินเล่นตอนแดดแรงๆ ทำให้ง่วงนอนค่ะ แต่ก้อชอบค่ะ ลูกดิ้นใหญ่เลยตอนพาเดินคงจะเหนือยไปด้วย ตะวันไม่ค่อยปวดหลังเท่าไรเลยนะคะ คุณนันหล่ะปวดหลังไหม ตะวันจะปวดหลังบ้างก้อตอนกินเยอะๆ หลังจะรับน้ำหนักไปหมดตอนนอนปวดนิดหน่อย และอาการตะคิวต่างๆ ตัดไปเลย ตะวันไม่เคยเป็นเลย แต่เจ็บกระดูกก้นกกมากๆ เวลานั่งแทบจะลุกไม่ได้ กับเจ็บส้นเท้า เพราะรับน้ำหนักตัวเราไปที่เท้า หนาเตอะเลยส้นเท้าตะวัน คุณนันเป็นไหมคะ กับปวดตามข้อมือกับนิ้ว สามีจะนวดให้เวลาก่อนนอนทุกคืน ต้องได้นวดมือให้เมียก่อนทุกวัน บ่นบ้าง แต่ปฏิเสธเมียไมได้ เจอเมียสอนไปบ้าง  ว่าให้ดูอาการเมียปวดเหมื่อยนะ เวลาท้อง ตลอด9 เดือน เมียอายุเท่าไรให้บวกอายุเมียเข้าไป เหมือนกับคนอายุ 50-60 ปีไม่มีผิดเลยปวดโน้นนี่ ลำบากแค่ไหน สอนสามีให้รักแม่เค้ามากๆ อย่าได้อกตัญญูกับแม่ และแม่ยูก้อคงลำบากเหมือนเมียตอนนี้ที่ท้อง ตลอด 9 เดือน ยูจะรู้จะเห็นหมด ว่าเมียลำบากขนาดไหน สามีซึ้งค่ะ เงียบเวลาสอน...บอกแค่คำเดียวว่า ไอรู้..
  เรืองอ่านหนังสือโน้นนี่เตรียมรอลูกสามีตะวันไม่มีเลยค่ะ ไม่แตะหนังสือเลย มีแต่ตะวันที่อ่านบ้าง เมียจะกินจะดื่มไร ก้อไม่ห้าม ไม่ค่อยจุกจิ๊กเรืองนี้  คุณนันค่ะ คุณนันเป็นเหมือนตะวันเลย เบื่อหน้าสามี ตะวันไม่รู้นะ แต่เพือนๆ บางคนที่ท้องมาก่อนเขาบอกตะวันว่า อาการแพ้ผัว ตอนเริ่มท้องใหม่ๆ ตะวันเป็นจริงๆ ตอนท้องอ่อน ตะวันแพ้ผัว เห็นหน้าผัว อยากอ๊วก แต่ไม่ขนาดว่า เจอแล้วอ๊วกเลยนะ แค่ว่า เบื่อหน้าจัง ไปไกลยิ่งดี..ไรประมาณนี้นะ จนไปเล่าให้แม่สามีฟังว่า ไอเบื่อหน้าลูกชายยูมากๆ ทำไมไม่รู้ แม่เค้าก้องง แต่คงเข้าใจอาการคนท้อง ดีที่ยังไม่เบื่อแม่สามี อันนี้หนักไปกว่า อิอิอิ ,,,
  ตะวันกะจะให้นมลูกไปถึง 6 เดือน เป็นไปได้ อาจจะปี แต่ว่าแน่ๆ จะให้ 6 เดือนก่อนค่ะ เพราะหลังจากนั้นจะหางานทำก่อน คงเป็นหน้าที่แม่สามีค่ะ รับเลี้ยงให้ เพราะเขาก้อไม่ได้ทำงาน แค่เขารับจ๊อบเล็กๆ น้อยๆ ตามอารมณ์เขา ถ้ามีหลานแล้วคงเลิกรับจ๊อบเลย ส่วนพ่อสามีทำงานที่บ้าน ไม่ได้ไปไหน แต่คงมีเวลาช่วยแม่ได้บ้าง
   ตะวันมอยู่สวิสได้ 1ปีเศษ แล้วค่ะ ภาษาเยอรมันได้นิดหน่อยแต่จะเน้นไปสวิสเยอรมันเยอะมากกว่า เพราะที่บ้านพูดสวิสเยอรมันค่ะ ก้อคงเรียกว่าได้ว่าพูดสนทนากับครอบครัวได้สบายค่ะ แค่ไม่เก่งนะ ที่สนทนาได้เพราะตะวันจะคุ้นสำเนียงครอบครัวค่ะ แต่ถ้าออกนอกบ้านหล่ะก้อ หุหุ อายที่จะใช้ภาษาค่ะ (เสือในบ้านค่ะ)ทำงานได้ไหม คงได้พวกทำความสะอาดค่ะ ถ้าทำงานดีๆ เจ้านาย หรือเพือนร่วมงานเขาคงไม่ย่ำพูดย่ำทำกับเรามากซักเท่าไรนะ คงต้องได้เรียนเพิ่มไปอีก แต่ที่ว่าครอบครัวเรา ถ้าเราไม่เข้าใจเขาก้อย่ำพูดกับเรารอบสองรอบไง นั้นคือสิ่งที่ทำให้สนทนาได้กับครอบครัวค่ะอีกอย่างเราแค่มองตาก้อรู้แล้วว่าเขาจะสือไรกับเรา เลยเข้าใจหมด
   เรื่องเรียนภาษาตะวันคงพัก อาจจะยาวไปปีหน้า หรือกันยา ก่อน ไม่แน่ใจเหมือนกัน เหมือนยิ่งเรียนยิ่งโง่ไงไม่รู้ หุหุ ,, กะว่าจะลงเรียนซ้ำคอร์สเดิมค่ะให้มันเข้าใจยิ่งขึ้น จากนั้นจะไปหาที่เรียนพวกอาชีพที่หางานทำได้ แต่ตอนนี้ หลังคลอด งานไรมาก่อนก้อจับไปก่อนค่ะ บอกตรงๆ ว่าตอนนี้ไม่ได้สมัครงานที่ไหนไว้เลย ไม่ได้ดูเลย อ่านตามหนังสือพิมพ์บ้างแต่ไม่มีตรงกับเราเลย
   เม้าท์มานานแล้ว แค่นี้ก่อนนะค่ะ เด๋วถ้ายังไม่คลอดก่อนอาจจะได้เข้ามาตอบใหม่อีกรอบ
รักษาสุขภาพจะค่ะ คุณนัน เพือลูกน้อย
  อ้อ คุณนันอีเมลล์อะไรค่ะ ฝากทิ้งไว้ให้ด้วยนะคะ
บายๆ ค่ะ

Api

สวัสดีค่ะ

พออ่านกระทู้นี้แล้วอยากมีลูกจังเลยเนอะ มีบุญจังเลยค่ะมีเด็กมาเกิด เราสามสิบ up แล้วจะมีโอกาสมั้ยน้อ ตอนนี้ได้แต่อุปการะเด็กในเมืองไทยให้ได้มีการศึกษาดีๆ  เผื่่อผลบุญจะส่งให้มีเด็กน้อยมาเกิด 555+
;D ;D

Giadanan

ตอนนี้นันสบายดีคะ  ยังไม่มีอาการอะรที่คล้ายกับจะคลอดเลยค่ะ  แต่ตอนนี้ก็สังเกตุอาการไปก่อน  นันไม่ปวดหลังเลยคะ  แต่เป็นตะคริวทุกคืนเลย  ปวดมากแต่ว่าไม่นานค่ะ  นันก็เหมือนคุณตะวันนั่นแหละค่ะ คุยได้แต่กับสามีและพ่อแม่สามี เข้าใจกันเพราะคุณสำเนียง ถ้ากับคนอื่น  มืดสัก ๑๖ ด้านยังน้อยไปค่ะ  ตอนนี้ยังไม่ได้สมัครงานเหมือนกันค่ะ แต่ว่าอยากทำงาน  อยากมีรายได้ของตนเอง  สามีก็ดีหรอกนะคะให้เงินใช้แต่มันไม่มีความสุขเหมือนมีเงินของตัวเอง  บางครั้งถ้าเราจะใช้เยอะก็เกรางใจสามี  ยิ่งมีลูกเพิ่มมาคนรายจ่ายเพิ่มมากขึ้นอีกคะ   

อีเมล์ของนัน sutthiphaet1971@gmail.com ค่ะ คุณตะวันอีเมล์อะไรคะ   บอกด้วยนะคะ หรือยังไงเมล์มาก็ได้จะได้ติดต่อกันมากขึ้นและส่งรูปเจ้าตัวน้อยให้ดูค่ะ   

วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนนะคะ จะรีบออกไปข้างนอกค่ะ  อยู่บ้านร้อนมาก
ดูแลสุขภาพนะคะ

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณ APi

ไม่ต้องกังวลค่ะ  ถึงเวลาเขาจะมาเอง  นี่ท้องแรกก็ ๓๐ up  เหมือนกันค่ะ  โชคดีนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณนัน
  มะวานตะวันไปหาหมอมารอบสุดท้ายไปตรวจคลื่นหัวใจลูกในท้อง ปกติดี สมบูรณ์ กับหมอตรวจดูหัวเด็กว่าพร้อมกลับหัวจะคลอด จากมือหมอ คือหมอเขาจะใช้สัมผัส จากการบีบท้องนิดหน่อย ดันเด็กลงต่ำ ใช้นิ้วเข้าไปคลำหา หัวเด็ก สรุปคือลูกตะวันอยู่ในท่าที่จะคลอดตลอดเวลา ณ ตอนนี้แล้ว หมอว่าไม่เกิน วันที่ 10 น่าจะไม่ถึงกำหนด วันที่ 16 แน่นอน ถ้าหากว่า วันที่ 16 แล้วยังไม่คลอด ให้โทรหาหมอทันที่เลย หมอแจ้งว่า หากมีการเจ็บท้องทุก 10 นาที ให้โทรไปแจ้งโรงพยาบาลเลย แล้วหมอจะตามเข้าไปทีหลัง ให้ไปโรงพยาบาลได้เลย รอหมอที่นั้น หมอบอกตะวันค่ะว่า จะให้ตะวันคลอดเอง ดูจากเด็กตลอด 9 เดือนดูอาการแม่ หมอว่าตะวันคลอดเองไหว ไม่ต้องได้ผ่าแน่นอน แต่ก้อดู ณ วันที่จะคลอดจริงๆอีกรอบค่ะ ตอนนี้ลูกได้น่าจะ 3000 กรัมกว่าหน่อยๆ แล้ว ที่หมอบอก กำลังพอดี ไม่ใหญ่ไม่เล็กไป เพราะตะวันคุมน้ำหนักด้วยช่วงหลังๆ ไม่ค่อยกินแบบอุตหลุดเท่าไร น้ำหนักตลอด9 เดือนขึ้นอยู่ในเกณฑ์ ที่กำหนดไว้ ได้เดือนหล่ะ กิโลกว่าๆ ที่น้ำหนักขึ้น 9 เดือนน้ำหนักตะวันขึ้น 13 กิโลค่ะ จากก่อนท้อง แต่ก้อกังวลหลังคลอดนิดหน่อย ว่าจะลงยาก
   เรืองภาษา ตะวันก้อเหมือนกันค่ะ ปวดหัวค่ะ มะเช้ามีสอบเทส หลังเรียนเสร็จวัดผล ตะวันทำคะแนะ การฟังได้เต็ม กะการบทความอ่านแล้วตอบคำถามก้อได้เต็มไปตกที่ การเขียน กับการพูด คือทำคะแนะส่วนนี้น้อยอีกอย่างเดือนนี้ ไม่ยอมอ่านหนังสือก่อนไปสอบ กะจะวัดตัวเองจริงๆ ว่าได้มากน้อยแค่ไหนแบบติดหัวไม่ต้องได้อ่านหนังสือ สรุปตกค่ะ จาก 100 คะแนน ตะวันทำได้แค่ 74 เขาให้ทำได้ที่ 80 ขึ้นไปค่ะ เลยวัดตัวเองได้ค่ะว่าตัวเองอยู่ในระดับเด็กน้อยหัดพูดเยอรมันอยู่เลย ไม่สามารถทำงานดีๆได้ นอกจากงานขัดๆ ถูๆ แหล่ะดูท่า หุหุหุ
   ตะวันแอ็ดอีเมลล์คุณนันเข้าไปนะคะ ใน msn ช่วยตอบรับด้วย

Giadanan

นันดีใจด้วยนะคะที่ทุกอย่างปกติดี ดีใจที่ได้ข่าวดีๆค่ะ ถ้าเป้นปตามที่หมอบอกอีกม่กี่วันคุรตะวันก้จะได้เห้นหน้าเจ้าตัวเล็กแล้วสินะคะ  นันก้รอเหมือนกัน ว่าเขาจะอยากออกมาเจอหน้าเราเมื่อไหร่  ตอนนี้เตรียมห้องไว้เรียบร้อยแล้ว  คุรตะวันเตรียมรึยังคะ 

อ้อขอโทด้วยนะคะเพราะว่ายังไม่ได้มี Msn บนเครื่องคอมนี้วันนี้เลยดาวโหลด์โปรแกรมลงเครื่อแต่ว่าลงชื่อเข้าใช้ม่ด้เลยไม่สามารถตอบรับคุณตะวันได้  เลยลองใช้ Sutthiphaet1971@hotmail.com ปรากฎว่าได้ค่ะ ยังไงรบกวนคุณตะวัน ลองเพิ่มผู้ใช้ใหม่ด้วยนะคะ หรือว่าให้อีเมล์คุณตะวันมาก็ได้ค่ะ เอาไว้คุยกันบางครั้ง  แต่ว่าถ้าม่เจอกันก็ฝากข้อความเหมือนเดิมก็ดีนะคะ

แล้วคุยกันค่ะ

the sun

สวัสดีค่ะคุณนัน
   กลัวไม่ได้ตอบไม่มีเวลา เลยรีบเข้ามาอ่านกระทู้นี้ก่อน ทำเวลาเล่นอินเตอร์เน็ต ทำเวลาอ่านกระทู้ป้าพอลค่ะ
ขอขอบคุณคุณนันมากๆ ค่ะ ดีใจกับคุณนันเช่นกันค่ะ เด๋วก้อได้เจอหน้าลูกน้อย เออ..ว่าแต่ชายหรือหญิงค่ะ คุณนันยังไม่ได้บอกเลย ตั้งแต่ในกระทู้ก่อนๆ ว่า ยังไม่ทราบ ไม่แน่ใจ นี่ก้อคงทราบแล้วสินะ  ตะวันก้อเตรียมห้องลูกไว้เรียบร้อยแล้วเหนือนกันค่ะ แต่ว่าแรกๆ ก้อคงให้นอนในห้องด้วย คงเกือบปี ถึงจะให้ย้ายห้อง แต่สามีตะวันบอกว่าอยากให้ย้ายห้องตั้งแต่ 4-5 เดือน ตะวันว่ายังเล็กไปที่จะปล่อยเขานอนคนเดียว ตะวันคงไม่ยอมค่ะ  ตะวันก้อรอค่ะ ที่จะได้เจอหน้าเค้า ออกมาจ๊ะเอ๋กับพ่อแม่..รออยู่ทุกวัน พูดคุยกับเขาทุกวันยิ่งท่านคุณพ่อหล่ะก้อ โอ้ย...รายนี้ รูปหน้าท้องทุ๊กวัน..ออกมาทีเห้อะลูกเอ๊ยยยย ...พ่อรออยู่หน๊า...
  ช่วงนี้คุณนันก้อเหมือนกันนะคะ เดินเบาๆ ทำไรเบาๆ พักไปเลยก้อยิ่งดี ไม่ต้องทำอะไรเลย รักษาสุขภาพนะคะ

Giadanan

คงสบายดีนะคะ  นันสบายดีค่ะแต่ว่าอากาศที่นี่ร้อนมากเลยตอนนี้ ไม่ต่างจากเมืองไทยเลย  ตอนนี้ยังไม่อาการอะไรที่บ่งบอกว่าจะคลอดเลยค่ะนับถอยหลังเหลือ ๑๑ วันเองค่ะ  ตื่นเต้นเหมือนกัน   อ้อนันยังไม่รู้แน่ว่าหญิงหรือชายคะคงต้องรอลุ้น   ครังสุดท้ายที่ไปหาหมอ  หมอดูไม่ได้ ไม่เห็นเพราะว่าเด็กโตแล้ว ของที่เตรียมให้ลูกก็เป็นสีเหลือง เทา  ขาว  พวกนี้หล่ะค่ะ ชมพูหรือฟ้านี่ไม่ได้ซื้อเลย   

ยังไงก็พักผ่อนเยอะนะคะคุณตะวัน  เอาไว้ถ้ายังไม่คลลอดจะเข้ามาคุยด้วยอีกที่หรือหลังคลอดจะส่งข่าวมาหานะคะ  โชคดีและปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะคะ

the sun

ตะวันตอบได้ทันใจดีไหม เพราะตะวันนั่งแอบอยู่หน้าจอแล็บท็อปค่ะ เพราะกลัวจะไม่ได้เล่นอีก หลังคลอดแล้ว หุหุ
ตะวันสบายดีค่ะ คุณนัน มะคืนเจ็บเตือนนิดหน่อยค่ะ แม่ตะวันที่อยู่ไทย บอกมาว่า จะเจ้บคล้ายๆ เราเจ็บท้องโรคบิด เคยเป็นไหม มะคืนเจ็บบิดจิ๊ดๆ หน้าท้องน้อย หมอให้สังเกตว่าถ้าเจ็บทุกสิบนาที นั้นคือใช่ค่ะ สรุปคือมันเจ็บๆ หาย เหมือนหมอบอกค่ะ แต่ไม่รุนแรง เพราะน้ำยังไม่เดิน แต่ไอ้เจ็บเหมือนบิดนี่ก้อใช่เหมือนแม่พูดเลยค่ะ เลยลองไปนั่งห้องน้ำดู ก้อไม่หายเจ็บ เลยจัดการเตรียมกระเป๋า เอกสารเลย ที่ยังไม่ได้เตรียมบางอย่าง ช้าๆ ไม่รีบค่ะ     ลูกคุณนัน ถ้าเป็นหญิงคงรักนวลสงวนตัวมากๆ นะคะ ถ้าเป็นชายก้อเป็นคนที่เงียบ คมเข้มแน่ๆ เพราะไม่ใช่คนที่เปิดเผย ปิดบังแต่อยู่ในท้องเลย ตามโบราณเค้าว่านะ แต่ก้อได้ลุ้นค่ะ ดีเหมือนกัน
   มะเช้าตะวันก้อได้สั่งเตียงเด็กอ่อนมาอีกตัวค่ะ กะจะไม่สั่งหรอก กะจะให้ลูกนอนพื้นกับฟู่ที่นอนเด็กแต่สามีไม่ยอม เพราะห้องนอนเล็ก ถ้าเป็นที่ไทยตะวันคงผูกอู่ผ้าขาวม้าเลย...เพราะเตียงเด็กอ่อนจะสำหรับอยู่ประมาณ 1 ปีเท่านั้น นอกนั้นก้อให้เด็กแยกห้องแล้ว   คุณนันเช่นกันนะคะ ดูแลตัวเองให้ดี ช่วงนี้อย่าเดินมาก อย่ากินมาก เด๋วเด็กถ่ายในท้องเพราะแม่กินเยอะ (อันนี้เกี่ยวไหม) ถ้าน้ำเดินออกมาเป็นสีน้ำตาล เค้าว่าเด็กถ่ายอุจระในท้องแม่ อันตราย เนืองมาจากแม่กินเยอะ.. แม่สามีเล่าให้ฟังค่ะ ว่าตอนจะคลอดสามีตะวัน น้ำเดินสีน้ำตาล เพราะสามีตะวันถ่ายอุจระก่อนคลอดในท้องแม่ หมอเค้าว่าอันตราย

Jojo

หวัดดีค่ะว่าที่คุณแม่ทุก ๆ คน  ;D

ใกล้คลอดกันแล้วคงจะตื่นเต้น และกังวลกันน่าดูเลย ทำใจกันให้สบาย ๆ นะจ๊ะ เรื่องเด็กถ่ายในท้องแม่ กรณีนี้ลูกโจ้เป็นค่ะ เลยจะขอเข้ามาเล่าให้ฟังหน่อย น้ำคร่ำปกติน่าจะเป็นสีขาวนะ แต่ถ้าน้ำคร่ำเป็นสีเขียวหรือสีน้ำตาล เกิดจากเด็กถ่ายขี้เถาออกมา ซึ่งในกรณีของโจ้ ได้ถามหมอแล้วหมอเค้าว่าเด็กเครียดค่ะ ถึงกำหนดที่เด็กเค้าต้องการคลอด แต่แม่ไม่พร้อมจะให้คลอด คือปากมดลูกไม่เปิดตามที่หมอต้องการ กะหมอบอกตอนตรวจท้องครั้งสุดท้ายแล้วว่าเด็กตัวใหญ่นะ ยังไงก็ต้องผ่า แต่ก็ไม่เชื่ออยากลองคลอดเอง  สรุปนอนรอคลอด 1 คืนจนเจ็บแบบทนไม่ไหวแล้ว
เลยบอกหมอว่าทำยังไงก็ได้ให้เด็กคลอดทีเถอะ ไม่ไหวแล้ว :'( หมอเค้าก็เลยพาไปขึ้นขายั่ง เจาะน้ำคร่ำ แล้วเห็นว่าน้ำคร่ำเป็นสีเขียว อันตรายแล้วค่ะเพราะเด็กจะกลืนขี้เถานี้เข้าไปด้วย ซึ่งจะเกิดการติดเชื้อร่วมด้วย หมอก็เลยพาไปขึ้นเตียงผ่าฉุกเฉิน ชนิดดมยาสลบ  :'(
ลูกคลอดออกมาแล้วน้ำหนัก 3.5 โล แต่ต้องให้น้ำเกลือกะออกซิเจนอยู่ 2 วัน เพื่อรอดูอาการ กะโดนเจาะเลือดที่ฝ่าเท้าซะช้ำไปหมดเลย  :'(
แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ ลูกสาวปกติ แข็งแรง เลี้ยงง่าย กินเก่ง ยิ่งเลี้ยงยิ่งโต ตัวอ้วนเป็นปล้อง ๆ เหมือนตัวโลโก้ยางรถยนต์มิชชาลีนเลยอ่ะ  ;D

ขอให้แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกกันทุกคนนะคะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

the sun

สวัสดีค่ะ คุณโจ้
    ขอบคุณๆ โจ้มากๆ นะคะ ที่เข้ามาให้วิทยาทานดีๆ ให้ความรู้แก่คุณแม่มือใหม่จริงๆ ท่าจะใช่อย่างคุณโจ้พูดหล่ะว่า เด็กเครียด ถึงเวลาคลอดไม่คลอด เช่นเดียวกันคุณแม่สามีตะวันเล่าว่า สามีตะวันตอนจะคลอดเขา ๆ ไม่ยอมคลอด เพราะน้ำหนักเยอะมากๆ เด็กตัวโตมาก หนักถึง 4.8 กิโลกรม เกือบ 5 กิโล ทำได้ไง ..หัวช่ำหมด ช่วงนี้ตะวันถึงกินน้อยลง ไม่ค่อยกินมากค่ะ พยายามคุมน้ำหนักทั้งแม่และลูกไว้ แต่ก้อกินเท่าที่มีประโยชน์ค่ะ ลูกจะได้ไม่ตัวโตเกินไป จะได้คลอดง่ายๆ
   ขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งค่ะ รักษาสุขภาพนะค่ะ

the sun

พอดีตะวันได้เวปดูแม็ทซ์มาจากคุณโหน่ง เป็นเวปที่แนะนำ การเลี้ยงลูก การตั้งครรภ์ การเตรียมตัวคลอด ดีมากๆ เลย ตะวันอ่านเเล้ว เตรียมตัวถูกเลยหล่ะ ที่สำคัญเขาจะบอกถึงอาการเจ็บเตือนก่อนคลอดด้วย ต่างๆ นานา จิปาถะ ดีมากๆ คอนเฟริม คุณนันอ่านนะ
  http://www.dumex.co.th/pregnancy/labour_and_birth/article/how_will_i_know_i_am_in_labour

Giadanan

สวัสดีค่ะคุณโจโจ้ 

ขอบคุณมากนะคะที่แวะเข้ามาให้กำลังใจ และให้ข้อมูลเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากค่ะเเพราะไม่รู้เรื่องนี้มาก่อน  แสงสัยอยู่ว่านำคลำนั้นสีอะไร จะได้สังเกตุและเตรียมตัวถูก 

ดูแลสุขภาพนะคะ