ขอรบกวนถามสมาชิกที่รู้เกี่ยวกับ passport เด็กและเงินเดือนเด็ก

Previous topic - Next topic

the sun

แหม้...พี่นัน
   ตะวันนะเพิ่งจะตื่น ส่วนพี่นันจะไปนอนกลางวันซะแล้ว...อิอิอิ
เซงๆ นะมาอยู่บ้านเค้า ไม่มีไรทำ รู้สึกแบบเกรงๆ ใจไงไม่รู้ ช่วงนี้ทำความสะอาดบ้านช่วยไมได้... แม่สามีไปรับจ๊อบข้างนอก กลับมาบ้านมะก่อนเขาจะรู้ว่าเราทำงานบ้านหมดแล้ว มะก่อนทำงานบ้านทุกวัน คนสวิสสะอาดจัดไม่เข้าใจ แต่ทุกวันนี้ตะวันทำไม่ได้ค่ะ ดูดฝุ่นจะปวดหน่วงๆ ทันที่ เหนือยด้วย ช่วงนี้เลยพัก แต่..พอแม่กลับมาเขาไม่ได้ว่านะคะ แต่ถามเราว่า ...ลูกไม่ได้ดูดฝุ่นให้แม่ใช่ไหม...ถามทำไมทั้งๆ ที่รู้อยู่ว่าเราทำไมได้ เขากลัวว่าเราทำแล้วเขาจะทำซ้ำค่ะ แต่จริงๆ ไม่ต้องถามหรอก รู้อยู่แล้วว่าตะวันไม่ทำ เหมือนย่ำให้เราทำ หรือป่าว...อิอิอิอิ เลยทำให้เรารู้สึกว่าเกรงใจมากๆ เพราะเขาทำงานนอกบ้านมาเหนือยๆยังจะมาทำงานบ้านในบ้าน แต่สะใภ้นอนเฉยๆ ช่วงนี้ เค้ามาถึงบ้านเขาจับเครืองดูดฝุ่นเลยนะ ทุกวันๆๆ จนสามีตะวันบอกว่า แม่ไอ..โอเวอร์เรืองความสะอาดมากๆ เกินไปแระ..จนไอ้เราท้องโย้ๆ นี่แหล่ะไม่อยากจะอยู่เฉยๆ คิดตลอดว่าเราจะไม่ช่วยงานเขาเลยเหรอ เป็นไปได้เหรอ..หรือว่าตะวันคิดมากนะ คนไทยไง ขี้เกรงใจ สงสัยคลอดลูกเสร็จนี้ ลูกได้ซักเดือนสองเดือน ตะวันคงเอาลูกสะพายในกระเป๋าเบบี๋พาดหลังทำงานบ้านไปด้วยแน่ๆ ฟังขำๆ นะพี่นัน ตะวันโอเคดีทุกอย่างๆแค่คิดไปเองนะขำๆ  อิอิอิ   
  ถ้าตัวน้อยไม่คลอดคงได้ไปหาหมอแล้วหล่ะ วันพฤหัสนี้ ตะวันคงจะให้หมอเร่งคลอดค่ะ คงบอกหมอ แต่ว่าหมอจะทำไหมอีกเรือง หรือว่าจะให้ดูอาการไปซักอาทิตย์อีก แต่ก่อนอื่นต้องบอกหมอค่ะว่าอยากให้เด็กคลอด

Giadanan

สวัสดีจ๊ะตะวัน

สบายดีนะ คลอดรึยังน้อ  ถ้ายังไม่คลอดเริ่มมีอาการรึยัง  ถ้าไม่มีอาการพรุ่งนี้สินะที่ตะวันต้องไปหาหมอ  พี่ยังไม่มีวี่แววอะไรเลย  วันศุกร์ต้องไปหาหมอ   
เรื่องแม่สามีตะวัน  ถ้าลงดูดฝุ่นทุกวัน พี่ยกให้เป็นคุณนายสะอาด ๕ ดาวไปเลย  ว่าแต่ว่าบ้านตะวันอยู่กล้กับถนนลุกรัง หินสีแดงแบบบ้านนอกเราใช่ไหม  ถึงต้องดูดฝุ่นทุกวัน   (ล้อเล่นนะ ) วันนี้ที่นี่ฝนตกเมื่อเช้าเลยนอนซะหน่อย  แต่นอนดูฝนแล้วคิดถึงบ้านจัง

เออพี่เข้าไปดูในคครัวไกลบ้านแล้วเมนูเพียบ ขอบใจตะวันนะ 
ถ้าตะวันไม่คลอดวันนี้ พรุ่งนี้ไปหาหมอขอให้ทุกอย่างปลอดภัยสำหรับลุกน้อยและแม่นะจ๊ะ
บายๆ แล้วจะมาคุยใหม่

the sun

สวัสดีจ้ะพี่นัน
   อ่านกระทู้นี้แล้ว เรืองแม่ผัวสะอาดเบอร์ 5 พี่เขียนมาเอาซะตะวันหัวเราะออกเสียงคนเดียวเลย บ้านติดถนนลูกรังสีแดงๆ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ขำดี จริงๆ บ้านเค้าไม่มีฝุ่นมากหรอก แต่ว่ามีหมา 1 ตัว เขาเป็นแบบนี้ เขาเห็นเศษถุงเท้า ที่มีขนที่มันต้องหลุดออกจากถุงเท้าง่ะ สีดำๆ คิดออกไหม เขาจะบ่นๆๆๆ ให้ลูกๆ เขานะ (ทั้งๆ ที่เขาซื้อมาให้ลูกๆ เองนะ ถุงเท้าแบบนี้) ก้อจะมาบ่นๆ ซาวฮุ่นๆๆ อยู่งั้น (ซาวฮุ่น คงแปลว่า น่าเกียลดหรือไม่ดีอะไรซักอย่างมั้ง ใช่ป่าว)เห็นแมงวันตัวไหนบินในบ้าน เมิ่งงงงงงงงงงๆๆๆ ตายๆๆๆ ไม่รอดแน่ๆ แมงวันตัวนั้นหลุดเข้าบ้านมาได้ เวรกำแมงวันตัวนั้นมากๆ แม่จะตามฆ่าจนได้ เขาสะอาดมากๆ ตะวันก้อไม่รู้นะว่าคนสวิสแก่ๆ เป็นกันทุกคนไหม สำหรับตะวันแล้วความเหมาะสมการทำความสะอาดบ้าน รวมไปถึงการซักผ้านี่ 2-3 วันทำทีพอเหมาะนะ เพราะบ้านไม่ได้สกปกมากๆ เหมือนบ้านนอกเรา แต่บ้านที่ไทย ติดถนน ตะวันทำทุกวันอยู่บ้านนอกนะ แต่ที่นี่มันไม่มีไรจริงๆ เขาทำเหมือนความเคยชินนะ เคยจับ เคยถู วันไหนไม่จับไม่ถู เขาคงติดในใจเขาเองมากกว่า ซักผ้าในเครือง 2 ตัวถอดออกจากตัวเขา คือกางเกงกับเสื้อเขายังปั่นทันทีเลย ไม่เก็บรวมๆ กันนะ จนตะวันเคยบอกว่า แม่เปลืองไฟเปลืองน้ำยาซักป่าวๆ แต่เขาหัวเราะไม่สนใจ เขาชินที่จะทำแบบนั้นมากกว่า ของๆ ลูกที่ไม่ดี เขาจัดการทำหมด เขาชอบทำขอบเก็บ ความสุขของเขา ดีหน่อยที่เขาไม่บ่น แค่ได้ทำๆ ไป บ่นก้อบ่นแต่เฉพาะในส่วนที่เป็นของเขา ไม่กล้ามาก้าวก่ายของเรา ดีตรงนี้ เรืองของใช้ในบ้าน เรืองหลาน เรืองบิลค่าใช้จ่ายต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นของตะวัน ของลูกชายเขา ตะวันกับสามีไม่เคยได้เห็นนะ เขาจัดการรีบเอาไปหมด ไปจ่ายเงิน ไวมากๆ นอกเสียจากว่าเดือนไหน ต้องการดูจริง เรืองบิลโทรสับ จะขอดู เขาถึงจะถือมาให้ แต่บิลจ่ายเขาเอาไปแหล่ะ เอาแค่บิลรายลเอียดมาให้ เรืองของใช้เบบี๋ ก้อไวมากๆ นะ แม่จัดการหมด ส่วนมากของใช้เบบี๋แม่ซื้อมาหมด เพราะเขาจะรู้ว่าเบบี๋ต้องใช้อะไร ตะวันจะไม่รู้ไง ไม่เคยมีลูก แต่แฟนก้อจะให้เงินเขาทีหลัง ตอนสิ้นเดือน เขาจะเอาเงินให้แม่ประจำ ยกเว้นที่เขาซื้อของเบบี๋แม่จะไม่ยอมเอาเงินจากลูกชายเขา แม่จะยอมจ่ายเองแทนหมด ลูกชายให้เงินเขาจะบอกว่าไม่เอา หลานเขาๆ จัดการเอง สบายไป หุหุ  หรือแม่ไปจัดการกดเอาเองแล้วแต่จะเอาเท่าไรก้อได้ในบัญชีลูก แต่ก้อมีเหลือไว้ให้ลูกและเมียใช้ และเก็บภายหลัง  ถ้าไม่มีเขาก้อลำบากนะ ชีวิตการสร้างตัวแบบสามีทำงานคนเดียวอย่างตะวัน ใช้ชีวิตในเมืองสวิสนี้ ตัวเองจึงคิดว่าตัวเองมีทั้งบุญและกำอยู่ในตัวคนเดียว บุญคือได้สามีที่รักแม่สามีที่ดีเลิศประเสริฐ มีผู้อุปถัมภ์ค้ำชู กำคือ เขามาพลาดเราจากอกแม่เรามา มาเป็นเด็ก เหมือนสภาวะเราเป็นเด็กน้อยไปเลย จะคิดจะทำไรตอ้งมีผู้ใหญ่ค่อยช่วยคิด ไม่เหมือนที่เราอยู่กับพ่อแม่ที่ไทย ไม่ได้กอดแม่เราเองที่ไทย เวลานอน ไม่ได้พูดไม่ได้เห็นหน้าแม่ที่ไทย ก้อตอ้งทน คิดถึงบ้านมากๆ เวลาฝนตกเหมือนที่พี่พูดเลยนะ พี่นัน แต่ก้อทนเอา เพือครอบครัว
  เด๋วพร่งนี้ไปหาหมอมาจะมาเล่าให้ฟังนะ
จุ๊บๆๆๆ

Giadanan

สวัสดีจ้ะตะวัน

วันนี้จะไปหาหมอตอนกี่โมง  เมื่อคืนพี่แทบไม่ได้นอน เพราะว่ามดลูกมันบีบตัวเรื่อยๆแต่ไม่บ่อยเท่าที่หมอไว้และไม่เหมือนจะคลอดเลยไม่ได้ติดต่อโรงพยาบาลตอนนี้ก็ปวดหลังนิดหน่อย 

เรื่องแม่สามีตะวันก็ไม่ต้องคิดมากหรอก  เค้าอยากทำก็ให้เขาทำไป  ฝรั่งเขาดีอย่างตรงที่เขาบอกเขาจะทำเขาเต็มใจทำจริงๆ ไม่ต้องกังวลนะ  แม่สามีพี่ไม่ถึงกับทำทุกวันหรอก  ไม่รู้แกทำบ่อยแค่ไหน  พี่ว่าตะวันโชคดีแล้วที่มีคนคอยช่วยเหลือนะ  โดยเฉพาะเรื่องจ่ายเงิน อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ตะวันจะได้มีเงินเก็บกลับไปเยี่ยมพ่อแม่ที่เมืองไทยไง   พี่เข้าใจเรื่องสามีมีรายได้คนเดียวเพราะคู่พี่ก็เหมือนกัน  ดีแล้วที่ตะวันไม่ได้จ่ายค่าเช่าบ้านมีรายจ่ายที่ให้แม่เขาบ้าง  แต่เชื่อเถอะถ้าเราเดือดร้อนพ่อแม่เขาจะช่วยอยู่แล้ว   แต่ก่อนนะไม่ได้มาอยู่แค่ไปๆมาๆ คิดว่าฝรั่งเขาไม่สนใจพ่อแม่  แต่พี่ว่าฝรั่งที่สวิสฯนี่คล้ายๆบ้านเรานะเขาใกล้ชิดกันกับครอบครัวแต่มันคงต่างวิธีกันกับบ้านเราเท่านัน้เอง  เราเรียนรู้เขาไปเรื่อยๆก็แล้วกัน   อย่างเมื่อวานไปเยี่ยมแม่สามี ( อยู่ห่างจากบ้านพี่ประมาณ ๖ กม.)ก็ได้ชุดกาแฟมาฟรี ๑ ชุดและก็ผักสด  กลับมากิน (จริงๆเมื่อวานเรียกว่าเอาเมล็ดมะเขื่อไทยไปให้แกปลูก)แล้วเราจะไปเก็บมากินที่หลังฮะๆๆๆๆ  สุดยอดสะใภ้แสนดีค่ะ  ไม่ปลูกแต่รรอกิน  เพราะแกชอบปลูกผัก (คิดเข้าข้างตัวเองว่าเราช่วยให้เขามีความสุขในการปลูก)

เอาไว้ตะวันไปหาหมอกลับมาแล้วมาเล่าให้พี่ฟับ้างนะว่าทำอะไรบ้าง  พี่จะรอฟังข่าว  ตอนนี้จะของีบก่อน  ตะวันตื่นรึยัง
บายๆๆ

the sun

สวัสดีค่ะพี่นัน
   ตะวันยังไม่ได้ไปหาหมอเลยค่ะ เพราะมะเช้าตะวันโทรเข้าไปจะนัดหมอวันนี้ แต่พยบาลบอกว่า เอาเป็นว่าให้มาพรุ่งนี้บ่ายสองโมงครึ่ง เพราะหมอเขาเข้าไปทำคลอดเครสด่วนวันนี้ที่รพ.ให้คนท้องรายอื่น พยาบาลบอกว่า หมอสั่งไว้ว่า หากตะวันปวดท้องวันนี้ให้เข้ารพ.เลย โทรแจ้งเลย เพราะหมออยู่ที่รพ.ทั้งวันอยู่แล้ววันนี้ แต่คิดว่าลูกน้อยคงยังไม่อยากออกแน่ๆ ดูแม่ไม่มีอาการใดๆ เรืองปวดท้องเลยง่ะพี่นัน
ตะวันเลยถามพยาบาลว่า พรุ่งนี้หากไปหาหมอแล้ว หมอจะทำไรให้คะ พยาบาลแจ้งว่า ปกติต้องดูเด็กก่อน ถ้าเด็กแข็งแรง หมอจะเร่งคลอดให้ทันที ถ้าแม่ต้องการ สามีตะวันจะบ้าก่อนลูกแล้ว ลูกไม่อยากออกมาหาพ่อแม่ พ่อเลยจะบ้าก่อนแล้ว เป็นเอามากๆ สามีตะวัน
   แม่สามีตะวันเขาเป็นคนอัธยาศัยดีค่ะพี่นัน ชอบจำนันจา ชอบเข้าสังคม ชอบหาโน้นหานี่มาให้ เกินไปบ้าง แบบบางครั้งเบรคในตัวเขาหลุดค่ะ เบรคไม่ค่อยอยู่..แต่น่ารักค่ะ แบบเอาใจใส่ลูกๆ ทุกคน เป็นคนทันโลกมากๆ แต่บางเรืองเอาเข้าจริง เขาอ่อนแอมากๆ ร้องไห้เก่ง น้ำตาตื่น สะใภ้นั่งปลอบหลายรอบแหล่ะ เป็นคนเสียงดัง ที่ตลกว่างั้นแหล่ะ วันๆ ถ้าเขาไปนั่งสนทนาอยู่หน้าบ้านกับเพือนๆ เขา(ทุกวันพร้อมไวน์ 1 ขวด) จะได้ยินแต่เสียงเขานะ เหมือนเขานั่งเล่นพูดอยู่คนเดียว ต้องได้ชะโง้หน้าไปดูว่าเขาพูดกับใครทำไมได้ยินแต่เสียงเขาคนเดียว..อ้อมีเพือนนับสิบ แต่เพือนนั่งเงี๊ยบๆๆๆ ฟังเขาพูด ขำๆ ค่ะ น่ารัก สมัยตอนตะวันยังไม่ได้ตั้งท้อง มาชวนตะวันกับสามีตะวันดื่มแต่ไวน์เป็นเพือน ทุกวัน ...ดื่มไวน์เป็นเพือนแม่นะๆๆๆ แก้วหนึ่งก้อได้นะๆๆๆ...อยู่งั้น เขารู้ว่าตะวันดื่มไวน์เป็น ดูไวน์ดีไม่ดีออก เขาเลยชอบใจ เพราะตะวันเคยทำงานเกี่ยวกับบริษัทไวน์มาก่อน ตอนอยู่ไทย
   พี่นันถ้าลูกน้อยไม่คลอดวันสองวันนี้พี่นันจะเร่งยาให้ออกไหม ส่วนตะวันกะว่าจะทำค่ะ แฟนอยากให้ออกมากๆ เห็นว่าไม่มีผลไรกับลูกเรา ถ้าเขาแข็งแรงดี ไม่มีปัญหา เห็นพี่ดาจากเวปป้าพอลมาเล่าให้ฟังว่า ไม่เกิน6-7 ชม.ก้อได้เห็นหน้าลูกน้อยแล้วถ้าเร่ง แต่จะปวดท้องทวีคูณมหาศาล ว่างั้น อิอิอิ

Giadanan

หวัดดีจ้ะตะวัน

ถ้าไม่มีผลอะไร  พี่ก้อยากคลอดเร้วๆ อยากเห็นหน้าลูกด้วย  สามีพี่ไม่กล้าไปตัดผม  ที่ตลกคือเขากลัวว่ากำลังตัดผมอยู่พี่จะปวดท้องคลอดแล้วโทรตาม  พี่บอกว่าไปเถอะฉันจะรอถ้าลูกมาจริงๆ

the sun

หวัดดีจ้ะพี่นัน
   สามีพี่นันก้อขำๆ นะ ปวดท้องคลอดใช่ว่าจะคลอดกันได้ง่ายๆ ภายในชม.เดียว หุหุ ตอนนี้ตะวันอยู่บ้านคนเดียวนะ ณ ตอนพิพม์อยู่นี้ สามีไปทำงาน พ่อแม่ออกนอกบ้านไปไหนไม่รู้ ถ้าปวดท้องจริงๆ คงโทรสับไปหาแฟนให้กลับบ้านค่ะ คงรอเหมือนพี่นันพูด ไม่ได้คลอดง่ายๆ นะ ตะวันไม่มีไรทำค่ะ ข้าวก้อยังไมได้ทานเลย ไม่หิวค่ะ อยากกินหอยทอดกรอบๆ แต่ก้อไม่อยากนั่งรถไปร้านไทย รอๆ ก่อน ให้คลอดก่อน ค่อยว่ากันเรืองกิน พี่นันทำไรค่ะ ตอนนี้ นั่งลูบหน้าท้องใช่ไหม อากาศดี ตะวันไปนอนเล่นในสวนมามะกี้

the sun

ดิดถึงแม่ คิดถึงบ้านนะ
    พี่นันดูนี่สิ ยิ่งดูยิ่งร้องไห้คิดถึงแม่ คิดถึงบ้าน
    http://www.youtube.com/watch?v=04cxcHc8YUQ&feature=related
  http://www.youtube.com/watch?v=gNonwqgcV_g&feature=related
  http://www.youtube.com/watch?v=VT1e8HWB2j4&feature=related
เพือนๆ หลายๆ คนคงคิดตะวันบ้านน๊อกนอกนะ อิอิอิ ยอมรับค่ะ คิดถึงบ้านมาก บ้านนอกจริงๆ

Giadanan

สวัสดีจ๊ะตะวัน

ขอบใจตะวันมากนะสำหรับลิงส์วีดีโอ พี่ดูแล้วนำตาไหลเลย คิดถึงแม่มาก  และแม่พี่ก็ชอบฟังหมอลำด้วย  เนื้อหากินใจมาก เมื่อวานพี่โทรไปหาแม่ ยิ่งคิดถึงแม่มากขึ้นช่วงใกล้คลอด เพราะตอนแกท้องเราแกคงลำบากน่าดู หมอดีๆก็ไม่มี เสี่ยงเป็น เสี่ยงตาย  แต่ตัวเองท้องอยู่ไกลแม่ก็จริงแต่ว่าโรงพยาบาลที่นี่ดีมาก ความปลอดภัยของเราก็สูง เรื่องกินก็ไม่ได้อดอยาก  แม่เราลำบากมาเยอะ  รู้สึกรักแม่มากกว่าเดิมเป็น  ร้อยเท่าเลย  พี่ไม่คิดว่าตะวันบ้านนอกหรอก เพราะพี่ก็มาจากบ้านนอกเหมือนกัน ไม่เคยอยู่ กทม.ด้วย  แต่ว่าคนบ้านนอกนี่จิตใจดีกว่าคนกรุงนะพี่ว่า  แต่ไม่เข้าใจว่าคนบ้านนอกเหมือนกันพอมาอยุ่เมืองนอกกลับไม่จริงใจให้กัน  แต่ก็ไม่ได้เหมาว่าทุกคนเหมือนกันนะ

วันนี้ตอนแปดโมงครึ่งพี่ไปโรงพยาบาล  ตอนที่เขียนกระทู้นี้คิดว่าตะวันคงกำลังจะไปหาหมอใชไหม  ที่โรงพยาบาลหมอเขาวัดการเต้นหัวใจเด็ก  ทุกอย่างปกติดี  น้ำหนักเด็กตอนนี้ขั้นต่ำ  สาม กิโลกรัมแล้ว  ตอนนี้เลยไม่ห่วงเรื่องน้ำหนักลูก  น้ำคร่ำก็ยัเพียงพอ ดูจากอัลตราซาวด์ดิ้นเยอะเหมือนเดิม  อ้อเมื่อคืนพี่แทบไม่ได้นอนเพราะว่ามดลูกบีบตัวบ่อยมากๆ  อ้อและพี่เริ่มมีเลือดสีนำตาลออกมาแล้ว  เป็นลิ่มเลือดบางครั้ง  พอดีไปหาหมอและเขาก็ตรวจภายใน เขาบอกว่าเป็นเรื่องปกตินะไม่ต้องตกใจเพราะว่าเป้นเลือดที่ออกมาจากคอมดลูก เพื่อที่ปากมดลูกจะเตรียมตัวเปิดสำหรับคลอด ตะวันเริ่มมีอาการแบบนี้รึยัง  และหมอก็ตรวจภายใน ตรวจดูแล้วของพี่เพิ่งเปิดนิดเดียวเอง  หมอบอกว่าอาจะภายในสองชั่วโมง หรือ ๔๘ ชั่วดมงก็เป็นได้   แต่ว่าหมอไม่ได้แนะนำเรื่องฉีดยาเร่งให้คลอดเลย  สงสัยเขาคงคิดว่าเราคงใกล้จะคลอดมั้ง ตอนนี้ก็เลยกลับมานอนรอที่บ้านไม่อยากรอที่ดรงพยาบาลเพราะว่าด้านพี่อยู่ห่างจากโรงพยาบาลแค่ ๕ นาที  ตอนนี้พี่อยู่บ้านคนเดียวไล่สามีไปทำงาน  เฝ้าดูอาการตัวเอง และจดบันทึกอยู่ว่ามดลูกบีบตัวบ่อยแค่ไหน  แต่ว่าพี่ไม่เจ็บมากนะ  มดลูกบีบตัวแป๊บๆก็หายไปแต่ตอนนี้ถี่ขึ้นกว่าเมื่อคืน 

ยังไงก้ขอให้ทุกอย่างปกติดีสำหรับตะวันและลูกน้อยนะจ๊ะ แล้วจะรอฟังข่าวดี
บายๆจ๊ะ

the sun

สวัสดีจ้ะพี่นัน
   ใช่ค่ะ ตะวันไป หาหมอมาเหมือนกัน แต่ว่า ลูกน้อยยังสุขสบายดีค่ะในท้องแม่ ไม่มีการเจ็บเตือนใดๆ ไม่มีน้ำคล่ำใดๆ หมอเลยดูว่าเด็กกลับหัวแล้วแต่หัวลูกน้อยหัวเขายังสูงอยู่ หมอบอกว่า ถ้าเกินวันอังคารไม่คลอดให้โทรหาหมอแต่เช้าวันอังคารอีกที รีบเข้าไปหาแต่เช้าวันพุธ วันพุธคงได้เร่งยาแน่ๆ ถ้ายังไม่ออก เพราะหมอจะพักร้อน อันนี้คือจุดที่ต้องเร่งออก แต่วันนี้หมอไม่อยากเร่งให้ เพราะสุดท้าย คนเป็นแม่สวนมากอยากจะทำเร่งแต่สุดท้ายก้อไม่พ้นผ่าออก หมอเลยไม่อยากทำกรณีนี้ เพราะเด็กหัวยังอยู่สูง  ดูท่าพี่นันคลอดก่อนแน่ๆ อีกไม่เกิน 24 ชม.แน่ๆ ตอนนี้ทำใจให้สบาย อ้อ ตอนอาบน้ำก่อนไปหาหมออย่านอนแช่อ่างนะ ให้อาบฟักบัว (เค้าแนะนำมานะ)
   พี่นันตะวันดูคลิปนั้นๆ ตะวันก้อร้องไห้เหมือนกัน คิดถึงแม่ ตะวันดูแล้วดูอีกนะ ตะวันก้อโทรหาแม่ทุกวันๆ หล่ะเป็นชม.เลยหล่ะ ช่วยให้หายคิดถึงได้  ว่าแต่วันนี้ ก้อเหนือยมากๆ นะ เพราะลูกเขาเกร็งท้องตะวันตลอด เดินเจ็บมากๆ เหนื่อยมากๆ ไปหาหมอมา ก้อเหนือยมากๆ แฟนก้อแกล้งอยากให้ลูกออก ขับรถ ไปลงหลุม คนยิ่งเกร็งที่ท้อง เลยเหนื่อยยิ่งขึ้น กลับมาบ้านมาเซงแม่ผัวอีก ไม่รู้เขาคิดไรของเขานะ เรืองความสวยความงาม ทำไมเขาไม่รู้จักคำว่าเกรงใจตะวันไม่รู้อยากแต่สวยจนลืมไปหมดซะทุกอย่างว่าเราท้องอยู่ จริงๆ มันไม่ทำให้ตายหรอก ที่ตะวันพอทนได้แต่อยากให้เขาคิดเองเขามากกว่าคำว่าห่วงสวย  ตอนตะวันไปหาหมออยู่แม่ผัวไปช๊อปปิ้งซื้อของ เป็นเวลาเดียวกันกับที่เราไปหาหมอ ซึ่งเขาเองก้อยังไม่รู้เลยว่าตะวันจะคลอดวันนี้หรือหมอจะเร่งยาให้ไหมไม่รู้เขาคิดอะไรของเขา รู้ไหมเขาไปซื้อน้ำยาทาเล็บมาให้ไว้รอตะวันกลับมาบ้านจากมาหาหมอ  มาทำเล็บมือเล็บเท้าให้เขา ตะวันมาถึงบ้าน เรียกตะวันลงไปว่าทำเล็บให้แม่หน่อย ทั้งมือและเท้า เดี๋ยวแม่จะยกเท้าขึ้นสูงๆเพือสะดวกการนั่งทำให้ยูนะ แม่จะไปแช่เท้าในน้ำรอนะ ....แง่วๆๆๆๆๆ   พูดขอให้เราทำเล็บให้ก่อนคำถามว่าหมอว่าไงบ้าง...ตะวันเลยเงียบ ไม่พูด บอกแค่ว่าเดี๋ยวมาทำให้นะ ไอไปพักก่อน ไอเหนื่อย แบบไม่ปฏิเสธเขานะ เพราะตะวันปฏิเสธคนไม่เป็น  เขาเลยว่า ไม่รีบๆ ตะวันเลยเซงจิต  กะจะว่าอยู่หรอกว่า แม่ไม่รีบก้อรอไปจนกว่าไอคลอดนะ จะทำให้...ไม่รู้คิดไง ทั้งๆที่ตัวเองก้อเคยทอ้งมา มันเหนื่อยขนาดไหน มั่วแต่ห่วงสวย นั่งทำเล็บนานๆ กว่าจะเสร็จเป็นชมๆ. เลยนะ  ส่วนสามีตะวันก้อไม่รู้หรอกว่า อะไรเป็นอะไร ตะวันไม่พูด แต่เขาเดินตามมาย่ำอีกทีไม่ให้ตะวันลืมทำเล็บหใข พร้อมมาถามสามีเรืองหมอ สามีได้ยินเหมือนกันเรืองให้เมียไปทำเล็บให้ แต่สามีเงียบ คงคิดว่าตะวันทำได้ แปลกนะฝรั่งนี่ พี่นันนะตะวันขอบอกเลยนะว่า ถ้าพี่นันทำไรได้ อย่าให้ฝรังรู้ เก่งอะไรมา ก้อเงียบๆ ไว้ มีความสามารถพิเศษไรเก็บไว้นั้นแหล่ะในใจ อย่าให้เขารู้ ไม่งั้นเขาจะรบกวนเราไม่มีคำว่าเกรงใจนะ หุหุ...คำเตือนจากคนท้องโย้...
ขอให้โชคดีนะคะ คลอดง่ายๆ นะ

the sun

ขอแสดงความยินดีกับพี่นันนะคะ ที่ได้ลูกสาว ขอให้ทั้งคุณแม่และคุณลูกแข็งแรงไวๆ คงน่ารักมากๆ เลย ดีใจด้วยจริงๆ ค่ะ

Penguin

ได้ลูกสาวเหรอค่ะ ยินดีด้วยนะค่ะพี่นัน ขอให้ทั้งคุณแม่และคุณลูกมีสุขภาพที่แข็งแรงนะค่ะ น้องต้องน่ารักเหมือนตุ๊กตาแน่เลย  :D  :D

Api

สวัสดีค่ะ คุณนัน และคุณตะวัน

ยินดีด้วยค่ะ ขอให้สุขภาพแข็งแรง ทั้งคุณแม่คุณลูกนะคะ   ;)

Giadanan

สวัสดีจ้ะ penguin, sun , Api
ขอบคุณมากค่ะ และแสดงความยินดีกับตะวันด้วยในที่สุดก็คลอด Gino ออกมาดูโลกได้สำเร้จ  ตอนนี้คิดว่าตะวันคงยุ่งกับการเลี้ยงลูกเหมือนพี่ แต่พี่คงยุ่งมากกว่าตะวันเพราะไม่มีคนช่วยเลี้ยงแต่ว่าช่วงนี้ดีหน่อยสามีหยุดงานช่วยเลี้ยงลูกแต่ว่าอาทิตยืหน้าต้องยุ่งมากกว่านี้แน่ เลย   
เอาไว้มีเวลาจะส่งรูปลูกสาวให้ดูนะจะ

the sun

สวัสดีค่ะพี่นัน และทุกๆ ท่าน
   ตะวันคลอดลูกน้อยยากมากๆ ตะวันเจ็บเข้ารพ.วันที่ 23 แบบไม่ปวดท้องนะ ไปให้หมอตรวจเฉยๆ เพราะเลยกำหนดไป 9 วันแล้ว หมอก้อดูหลายอย่างว่า น่าจะคลอดเองได้ เลยถามความสมัครใจว่าจะต้องการทำคลอดเลยไหม แต่หมอก้อโน้มนาวให้คลอดเอง ไม่ต้องผ่า ตะวันเลยตัดสินใจไม่ผ่า แต่ใช้ยาเร่งออก เวลา 11.00 น วันที่ 23 หมอสอดยาเม็ดแรก เริ่มปวด ก้อ รู้สึก 1 ชม.ถัดมา จนมาถึง เวลา 4 ทุ่มปวดมากๆ แบบทนไม่ได้ พยาบาลต้องได้ให้ ยาทางสายหยดผ่านเข็มที่แขน พร้อมฉีดยาชา กับ ให้กินยาอะไรซักอย่างเพือบรรเทาการปวด แต่มดลูกยังไม่เปิดเลยซักเซนติเดียว พระเจ้าจอร์ซ หลังจากนั้นได้นอนพักทุก 10 นาทีปวดอีก เพือที่แม่จะได้รีแล็กซ์ และพักผ่อน จะได้คลอดเองได้ จนมาเวลา ตีห้าปวดแบบนี้มาเรือยๆ หลายชม. มดลูกเปิดแค่ 2 เซนติ เลยย้ายห้องไปห้องคลอด ปวดมากๆๆทีวีคูณ แต่มดลูกได้แค่ 2 เซนติ จะเอา 10-12 เซนต์ อีพ่ออีแม่จ๋า ช่วยลูกด้วย ลูกทนไม่ไหวแล้ว เขาเลยบล็อคหลังให้ เพราะตะวันคงจะทนฤทธิ์ยาเร่งบีบมดลูกไม่ไหวต่อไปแล้ว ดีขึ้นไม่ปวดมดลูกบีบ แต่...ไปปวดหนูน้อยที่ตรงนั้น เพราะหมอเร่งปากมดลูกเปิดให้เร็วที่สุดไม่รอแล้ว เหมือนคนเอาลูกฟุตบอลมายัดใส่ตรงนั้นค้างไว้เลย...โอ้..ทำให้เรามีแรงเบ่ง ทั้งๆ มดลูกยังไม่พร้อมให้เบ่ง ในที่สุดปากมดลูกเปิดได้ด้วยการช่วยของหมอ หมอทำไงไม่รู้ แต่รู้สึกแต่ว่าหมอใช้นิ้วเข้าช่วยดันปาดมดลูก เบ่งไปเบ่งๆ หมอบอกว่าหัวเด็กเลือนลงมาแล้ว เบ่งเพิ่มแรงอีกนิดๆๆๆๆๆๆๆ อีกนิดๆๆ จนไม่รู้จะนิดเท่าไรแล้ววววววววววววววว...ปวดก้อปวด ปวดมากกว่าปกติจากคนปวดคลอดธรรมดา เพราะฤทธิ์ยา เบ่งไปเบ่งมา อยู่นาน ตั้งแต่ 6 โมงจน 10.30 น. เด็กลงมาแล้วหมอเห็นหัวดำๆ แล้ว แต่...ถอยกลับไปอยู่ตำแหน่งเดิมซะงั้น อ้าว...เจ้าหมาน้อย ..แม่ยิ่งเจ็บปวดทรมาน ไฉนลูกทำกับแม่ได้แบบนี้ไม่อยากออกมาให้แม่เห็นหน้าเลย...
  จนหมอส่ายหน้า แล้วถามตะวันว่า อยากเห็นลูกภายใน 5 นาทีไหม..ตะวันตอบด้วยทันที่ ด้วยความที่ไม่รู้ว่าเหตุการณ์ข้างหน้านั้นจะเจ็บเหนือธรรมชาติไปอีก เป็น ร้อยๆ เท่า จากเดิมก้อจะทนไม่ได้แล้วจะน็อตแล้ว จนเขาบล็อคหลังแล้ว หมอไปเอาเครืองดูดเด็กมาทันที ถ้ากรณีนี้ที่เมืองไทยเราคงผ่าตัดคลอดด่วน คิดว่านะคะ หมอที่ไทยคงไม่ดูดเด็กแน่นอน... ได้เครืองมา ยัดใส่ช่องคลอด เจ็บมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ตอนยัดหัวดูด เหมือนที่ดูดส้วมง่ะ พร้อมเหล็กดึงคล้ายๆ สปิง พยาบาลมองดูเครืองบอกมดลูกบีบ ใหญ่ 3 รอบมดลูกบีบ แต่หล่ะรอบเบ่งได้ใหญ่ๆ หัวสั่นหัวคล้อนได้ 3 รอบ รวม 9 รอบที่เบ่งแบบ ฟ้าดินทะลาย ปวดเหนือธรรมชาติแต่ในใจคิดว่าตายเป็นตาย ไงก้อต้องออกให้ได้ลูกคนนี้ ภาวนาไปหมด เลยในใจ คุณงามความดีที่สั่งสมมานานเท่าไร ให้มีแรงเบ่งให้เขาออกมา ไม่นานถึง 5 นาที เขาก้อหลุดออกมาได้ ด้วยแรงดูดของเครืองพร้อมแรงเบ่งของแม่ หมอเลยจับหัวดึงเลย
  พี่นันค่ะ ของบอกนะคะ คลอดครั้งนี้ มีหมอกับพยาบาล 2 คน เท่านั้นที่ทำคลอดตะวัน ทั้งหมอผู้หญิง ตัวเล็กๆ แต่เป็น หมอใหญ่ หัวหน้าแผนกสูติฯ แต่พยาบาลตัวเล็กๆมากๆ สูงไม่ถึง 150 ด้วยนะพยาบาล แต่แรงเยอะมากๆ หิ้วปลีกตะวันในท่านั่งย่องขา เพือคลอดได้ หิ้วกับหมอสองคน สุดยอม เขาแรงเยอะมากๆ เพราะตะวันคลอดยากมากๆ อ้อ ลืมสามีตะวันด้วยที่ช่วยทำคลอด ช่วยหมอ รวมแล้วเป็น 3 คนเท่านั้นที่ช่วยกันในห้องคลอด สามีดันหลังเมีย ช่วยเวลาเมียเบ่ง เมียกำมือสามีจนเจ็บ ตั้งหลายชม. ต้องยกความงามความดีให้สามีด้วยเรืองนี้ ปกติสามีจะนั่งแค่กำมือเมียเอาใจช่วยอยู่ด้านหลัง แต่นี่ต้องได้มา ดันต้นคอช่วย ออกเสียงแรงเบ่งช่วย
  แต่ดีหน่อยหลังคลอดมา ลูกน้อยหน้ารัก ไม่งอแง ไม่ร้องไห้ ร้องเฉพาะหิว กินเสร็จหลับ สบาย ไม่กวนแม่ ให้เวลาแม่มานั่งแชทได้ เลี้ยงง่ายค่ะ
  พอก่อนประสบการณ์คลอดลูก เด๋วคนอื่นๆ จะไม่อยากท้องกัน เหมือนตะวันตอนนี้ไม่อยากท้องอีกเลย ถ้าคนที่สอง ไม่ให้ผ่าคลอด ตะวันไม่ท้องอีกแน่นอน ถ้าจะเป็นแบบนี้ เจ็บปวดมากๆๆๆๆๆๆๆ แบบฤทธิ์บล็อคหลังเอาไม่อยู่ นี่เกินไปจริงๆ ความเจ็บปวด