ยื่นวีซ่ารอบที่ 3 แล้วคะ!

Previous topic - Next topic

khai

สวัดดีจ้า ป้าพอล และสะใภ้ชาวสวิตทุกคนจ้า

ก่อนอื่นไข่ขอเล่ารายละเอียดนิดนึงนะคะ คือว่าไข่รู้จักกับแฟน ผ่าน เวป hi5 เมื่อปี 51 รู้จักกันได้ปประมาณปี 1 year with 8 month.เคยเจอกัน 1 time แล้วแฟนบอกว่าให้ทำวีซ่า visitor visa.ไข่ก็ตอบตกลง หลังจากวีซ๋ารอบแรกไม่ผ่านแฟนไข่ก็มาที่เมืองไทย โอเค ครั้งแรกไม่ผ่าน ก็ได้ยินมาว่ายื่นอุธรณ์ได้คะ ก็เลยยื่นอุธรณ์ หวังว่าน่าจะผ่าน เพราะได้อ่านบางกระทู้ในเวป pallswiss.หลายคนผ่านคะ ก็ทำให้ตัวเองมีหวังนิด ๆ (แต่บอกตามตรงนะคะก็ยังกลัว ๆ กว่ารอบแรก)หลังจากนั้นแฟนก็กลับไปที่สวิต ประมาณ 3 week.มีจดหมายตอบปฏิเสธวีซ่าไปที่บ้านคะ แฟนโมโหมาก และไม่เค้าใจว่า แฟนการันตีเราทุกอย่าง ออกค่าใช้จ่ายให้ แฟนบอกว่าไม่เคยมีปัญหาเกี่ยวกับการงาน การเงิน เค้าทำงานธนาคารคะ และยังไม่เคยแต่งงาน.

Refusal of visa.

-ในประเทศไทยตอนนี้เกิดปัญหาเกี่ยวกับเสื้อแดง แล้วเราต้องการออกนอกประเทศแล้วกัวเราไม่กลับเมืองไทยคะ
-เค้าให้เหตุว่าไข่กะแฟนอายุห่างกันเยอะ และไข่ไม่มีงานทำ(ไข่ทำงานมา6 ปีคะ แต่พึ่งออกจากงานตอนทำวีซ่าคะ)
หลังจากยื่นอุธรณ์ไม่ ก็ไม่ความหวังที่จะยื่นวีซ่าอีกแระคะคิดในใจ ไม่เอาแล้วอะโดนปฏฺเสธก็ตั้ง สอง ครั้งแระ แล้วก็ปล่อยเวลาผ่านไป 6 เดือน แฟนก็บอกว่าเราลองยื่นวีซ่าแต่งงานมั้ย ไข่ก็บอกไปว่า ไม่เอาแล้วฉันกลัว ฉันเหนื่อย และท้อ แต่เค้าก็คอยให้กำลังใจเราตลอด จนกระทั่ง ไข่ตัดสินใจทำวีซ่าแต่งงานอีกครั้งคะ

ครั้งที่ 3 ตอนนี้ไข่ยื่นวีซ๋าแต่งงานที่สวิตไปคะ ตอนนี้รู้จักกันก็ ประมาณ 2 year with 6 month. เจอกัน 3ครังแระค่า พึ่งยื่นไปเมื่อ 3 พฤศจิกายน คะ รวมแล้วก็ 20 วัน คะ มีบางคนบอกว่าถ้าเรารู้จักกันผ่าน internet ถ้ายื่นวีซ่าเปอร์เซ็นผ่านน้อยหรอคะ แล้วกรณ์ของไข่จะผ่านไหม๊คะ รบกวนกวนเพื่อน ๆแชร์ประสบการณ์ด้วยจ้า

ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจนะคะ... อยากบอกว่า มากมาย ....
I Take All My Life In Swiss.

Fon2008

สวัสดีค่ะคุณไข่

เราขอเป็นกำลังใจให้นะคะ โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาหรอกค่ะสำหรับวีซ่าแต่งงานถ้าเค้าพิจารณาแล้วว่าฝ่ายชายทุกอย่างโอเคดีในระดับหนึ่ง คือเราหมายถึงว่าฝ่ายชายมีงานทำ มีรายได้พอที่จะดูแลเราได้น่ะค่ะก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ส่วนเรื่องรู้จักกันผ่านทางอินเตอร์เน็ตแล้วจะทำให้เปอร์เซ็นต์การยื่นวีซ่าผ่านน้อยนั้นก็ไม่น่าจะเป็นประเด็นหลักหรอกค่ะหากว่าทั้งคู่เคยเจอกันมาแล้ว จะว่าไปโลกเรากว้างใหญ่ไพศาลถ้าไม่ได้อินเตอร์เน็ตแล้วเราจะพบรักกับหนุ่มต่างแดน ต่างทวีปได้อย่างไรกันเนอะ คงไม่ง่ายนักที่จะเดินไปเจอกันตัวเป็นๆ  :D แต่สำหรับคู่ที่เค้าเจอกันตัวเป็นๆก็คงเป็นช่วงจังหวะดวงที่สมพงษ์กันพอดีของคนทั้งคู่นั่นเอง

่ช่วงรอวีซ่าก็หาที่เรียนภาษาของโซนที่จะไปอยู่พลางๆไปก่อนนะคะ อย่างน้อยมีพื้นฐานเอาไว้เวลามาเรียนต่อที่นี่จะได้ไม่ยากจนเกินไปค่ะ ถ้าได้ข่าวดีแล้วแวะมาแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ  :D

khai

สวัสดีคะ ยินดีที่ได้รู้จักคะ คุณฝน

ขอบคุณสำหรับกำลังใจมั่ก ๆๆ นะคะ หลังจากที่ไข่ได้อ่านหัวขอ้ที่คุณฝนโพสไว้ มันทำให้ไข่มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยคะ...พออ่านเสร็จไข่ก็นั่งยิ้มเหมือนคนเพิ่งมีความรัก อิ อิ  เพราะว่าคำพูดคุณกินใจมากเลย และเป็นคำพูดที่ทำให้ไข่ไม่สิ้นหวังอีกต่อไปคะ กล้าที่จะเดินหน้าต่อไปเพื่อคนที่เรารักและรักเรา ... หลังจากที่ไข่ยื่นวีซ่าแต่งงานไป มันทำให้ไข่คิดมากตลอดเลย ได้แต่คิดว่า "เราจะผ่านไหม๊น๊า เมื่อไหร่เราจะรู้ผลวีซ่าน๊อ แฮฮฮฮ ๆๆๆๆๆๆ)เพราะว่าไข่เคยโดนปฏิเสธวีซ่ามาแล้วถึง 2ครั้ง ดังนั้นความกลัวหรือว่าความคิดเก่า ๆ ก็ยังคงอยู่ในหัวเราตลอด แต่ตอนนี้ มันได้เปลียนไปแล้ว มันทำให้ไข่ กล้าที่จะเผชิญกับเรื่องที่จะเกิดขึ้นในวันข้างหน้า ไม่ว่าผลมันจะออกเป็นยังไงก็ตาม ไข่พร้อมที่จะรับมัน

มีเพื่อนๆ คนไหนที่เคยมีประสบการณ์เหมือนไข่บ้างไหม๊คะแชร์ได้นะคะ...

รักษาสุขภาพด้วยนะคะคุณฝน และชาวสวิสพอล
ขอให้ทุกคนที่รอผลวีซ่าอยู่ได้รับข่าวดีในเร็ววันนะคะ.
The Best of Luck ja.

Au rervoir.

Gigi

;Dพี่ไข่ สู้ๆๆ เหมือนกันเนอะ กิีกก็ รอ เฮ้อ วันนี้เพิ่งจะได้ใบจากสำนักงานตำรวจแห่งชาติมาถึง ไง ก็ รออย่างเดียวให้สามี ได้ใบเอาชื่อเราเค้าที่ บ้านที่สวิตสักที ไง สู้ๆๆ จ้า แต่ ไม่เคยโดนปฏิเสธอ่ะ เลย ไม่มีไรเล่า แค่ มาให้กำลังใจ อิอิ lot of love na ja xx

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณไข่ และทุกๆ ท่านค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณไข่ด้วยอีกคนค่ะ เชื่อเถอะค่ะว่า "ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น" ทางสวิสเค้าอาจจะเห็นใจแล้วก็ได้ค่ะ ว่าเรามีความตั้งใจจริง ๆ ยื่นขอเป็นครั้งที่สามแล้ว อีกอย่างก็เห็นมีหลาย ๆ ท่านในนี้เหมือนกันนะคะ ขอไปเที่ยวไม่ผ่านสองครั้ง แต่ขอไปแต่งงานผ่านค่ะ

ยังไงก็อย่าหยุดพยายามนะคะ ขอให้โชคดีค่ะ

ohmygod ค่ะ

khai

ขอบคุณนะคะ ohmygod,gig.

พี่ก็ขอให้น้องกิ๊กได้รับข่าวดีเร็ว ๆ นะคะ  ส่วนไข่ก็จะรอฟังข่าวจากทางคุณสามีอีกทีคะคุณ ohmygod.
ยังไงก็ถอยไม่ได้แล้วละคะ "หัวใจไร้พรหมแดน" ทุกวันนี้ไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่..เพราะได้กำลังใจที่ดี ๆ จากเพื่อนชาวสวิตพอลเนี่ยแหละค้า :D

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ไข่หวังก็คือ ปราฏิหาร ที่จะเกิดขึ้นคะ

วันนี้ไข่อยากเพื่อน ๆ ช่าวสวิตพอลว่า เมื่อเช้าไปไหว้พระมา และเป็นวันที่มีความสุขและสบายใจมากมาย ... :)

ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะจ้า!

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณไข่ และทุกๆ ท่านค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะคุณไข่ ขอให้คุณไข่ก็มีสุขภาพแข็งแรงเช่นกันค่ะ

ส่งเอกสารไปสักพักแล้วอย่าลืมให้สามีติดตามเรื่องนะคะ จะได้ไม่เสียเวลาไปเปล่าๆ เหมือนตัวเองที่เคยเป็นมาแล้วค่ะ มัวแต่รอคิดว่าเค้าต้องมีใบแจ้งมาก่อน สุดท้ายทางตม.สวิสเค้าก็รอว่าเมื่อไหร่เราจะไปติดต่อ ต่างคนต่างรอ เลยเสียเวลาไปห้าเดือนแล้วค่ะ แต่ไม่เป็นไรค่ะ อีกไม่นานคงรู้ผลแล้ว  เรามาลุ้นกันนะคะว่าใครจะทราบผลก่อนกันนะคุณไข่ อิอิ

ohmygod ค่ะ
Quote from: khai on November 24, 2010, 10:39:35 PM
ขอบคุณนะคะ ohmygod,gig.

พี่ก็ขอให้น้องกิ๊กได้รับข่าวดีเร็ว ๆ นะคะ  ส่วนไข่ก็จะรอฟังข่าวจากทางคุณสามีอีกทีคะคุณ ohmygod.
ยังไงก็ถอยไม่ได้แล้วละคะ "หัวใจไร้พรหมแดน" ทุกวันนี้ไม่ค่อยคิดมากเท่าไหร่..เพราะได้กำลังใจที่ดี ๆ จากเพื่อนชาวสวิตพอลเนี่ยแหละค้า :D

แต่มีสิ่งหนึ่งที่ไข่หวังก็คือ ปราฏิหาร ที่จะเกิดขึ้นคะ

วันนี้ไข่อยากเพื่อน ๆ ช่าวสวิตพอลว่า เมื่อเช้าไปไหว้พระมา และเป็นวันที่มีความสุขและสบายใจมากมาย ... :)

ขอให้สุขภาพแข็งแรงกันทุกคนนะจ้า!

khai

หวัดดีคะ คุณ ohmygod

ส่วนไข่ก็มีคุยกับแฟนบ้างเหมือนกันคะเกี่ยวกับเอกสาร แฟนบอกว่า อีกประมาณ 1 week he will contact to his town ja. ไข่ก็ขอให้วีซ่าของ คุณ ohmygod และเพื่อน ๆ ชาวสวิตพอล ผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยดีนะ สู้เข้าไว้คะ :)

ถ้ามีข่าวคืบหน้าจะเข้ามาอัพเดตนะค้า ถ้าเพื่อน ๆ คนไหน มีประสบการณ์ดี ๆ ก็แวะมาแชร์กันได้นะคะ

i wisher all people get a visa as soon as possible na kha.

take good care of yourself.

Au rervoir.bisou bisou

vivi_bowl

สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ โบว์ก็จะขอวีซ่า visitor ค่ะ ครั้งเเรก ทำใจไว้เเล้วหล่ะว่า ห้าสิบ ห้าสิบ เเต่ยังงัยก็ขอให้โชคดีนะค่ะ ;)

khai

สวัสดีจ้า คุณ โบว์,น้องกิ๊ก,ohmygod.

ขอบคุณนะคะคุณโบว์ ขอให้วีซ่าผ่านเร็ว ๆ นะ สู้ ๆจ้า ส่วนน้องกิ๊กเรื่องเอกสารแฟนไปถึงไหนแระจ๊ะ อดทนอีกนิดนึงนะเดี๋ยวก็คงได้บินตามแฟนแระจ้า :) คุณ ohmygod มีข่าวคืบหน้าบ้างหรือยังคะ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะ

i hope all friend will get a visa as soon na kha.

Au rervoir.

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณไข่และทุกๆท่านค่ะ

ไว้มีความคืบหน้าจะมาอัพเดททันทีเลยค่ะคุณไข่ น่าจะอีกสองอาทิตย์ค่ะ ตอนนีิก็รอลุ้นอยู่เหมือนกันค่ะ

ohmygod ค่ะ

Quote from: khai on November 27, 2010, 12:14:50 AM
สวัสดีจ้า คุณ โบว์,น้องกิ๊ก,ohmygod.
ขอบคุณนะคะคุณโบว์ ขอให้วีซ่าผ่านเร็ว ๆ นะ สู้ ๆจ้า ส่วนน้องกิ๊กเรื่องเอกสารแฟนไปถึงไหนแระจ๊ะ อดทนอีกนิดนึงนะเดี๋ยวก็คงได้บินตามแฟนแระจ้า :) คุณ ohmygod มีข่าวคืบหน้าบ้างหรือยังคะ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะ

i hope all friend will get a visa as soon na kha.

Au rervoir.

thijan

:) สวัสดีค่ะ คุณไข่

ชื่อณีนะค่ะ เป็นสมาชิกของเวปป้าพอลมานานแล้วค่ะ พอดีว่าเพิ่งไปยื่นเอกสารมาเมื่อวันที่  17 พ.ย. ใกล้เคียงกะคุณไข่เลยนะคะ
แฟนบอกว่าเพิ่งได้รับเอกสารให้กรอก แล้วส่งกลับ ตม. ตอนนี้ก็รอตม.ตัดสินอย่างเดียวค่ะ
แล้วของคุณไข่เป็นอย่างไรบ้างคะ มีไรปรึกษาถามได้นะคะ ณีเพิ่งกลับมาจากสวิตเมื่อวันที่ 28 ต.ค. ค่ะ ยื่นวีซ่ารอบแรกไม่ผ่าน รอบสองผ่านค่ะ อายุห่างเยอะเหมือนกันกับแฟน ไม่ต้องคิดมากนะคะ วีซ่าแต่งงานน่าจะง่ายกว่าท่องเที่ยวค่ะ
ขอให้คุณไข่โชคดีนะคะ

Gigi

Quote from: thijan on November 28, 2010, 02:49:58 PM
:) สวัสดีค่ะ คุณไข่

ชื่อณีนะค่ะ เป็นสมาชิกของเวปป้าพอลมานานแล้วค่ะ พอดีว่าเพิ่งไปยื่นเอกสารมาเมื่อวันที่  17 พ.ย. ใกล้เคียงกะคุณไข่เลยนะคะ
แฟนบอกว่าเพิ่งได้รับเอกสารให้กรอก แล้วส่งกลับ ตม. ตอนนี้ก็รอตม.ตัดสินอย่างเดียวค่ะ
แล้วของคุณไข่เป็นอย่างไรบ้างคะ มีไรปรึกษาถามได้นะคะ ณีเพิ่งกลับมาจากสวิตเมื่อวันที่ 28 ต.ค. ค่ะ ยื่นวีซ่ารอบแรกไม่ผ่าน รอบสองผ่านค่ะ อายุห่างเยอะเหมือนกันกับแฟน ไม่ต้องคิดมากนะคะ วีซ่าแต่งงานน่าจะง่ายกว่าท่องเที่ยวค่ะ
ขอให้คุณไข่โชคดีนะคะ

คุณณี คือ สามีไดใบเหมือนกันค่ะ ตอนนี้อยู่ที่อำเภอ เพิ่งสง่เมื่อวาน แต่แบบ สามีดัน กรอก นามสกุล เก่าไป แต่พาสที่กิีกถือ นามสกุล สามี ของคุณณี กรอก นามสกุล หลังสมรส หรือ นามสกุลเก่าค่ะ คือ เค้ามีถามชื่อ พ่อแม่ นามสกุล คุณสามีเลยเข้าใจว่าเอาประวัติก่อนแต่ง

khai

สวัสดีคะ คุณ นี,ohmygod,gig

ทำไมเอกสารของไข่มันช้าจังคะ แฟนทุกคนได้รับเอกสารกรอกหมดแล้วอะ แต่ของเรายังเงียบเลยอะ ฮือ ๆๆๆ เมื่อยแระนะเมื่อไหร่ประตูจะเปิดซะทีคะ หรือว่า ไข่เคยโดนปฏิเสธมาแล้วถึง 2 time เจ้าหน้าที่เลยเข้มงวดกับเอกสารหน่อยเลยใช้เวลานา ยังไงแล้วก็ขอให้ทุกคนได้รับวีซ่าเร็ว ๆ นะ จะได้ใช้ชีวิตอยู่กับแฟนซะที (ดีใจด้วย มากมายคะ แบบว่าเป็นปลื้มแทนค้า.... แฟนบอกว่าจะโทรไปถามที่คันโดน อาทิตย์หน้าจ้า ไว้จะมาอัพเดทอีกทีนะคะ
แล้วคุณohmygod มีข่าวอะไรมาอัพเดทบ้างนะคะ จะได้แชร์ประสบการณ์กันคะ อีกสองอาทิตย์ไม่นานเกินรอคะ :)

ส่วนคุณนี ยื่นวีซ่าแต่งงานใช่ไหม๊คะ ? จดทะเบียนที่สวิต หรือที่ไทยคะ
น้องกิ๊ก เป็นไงมั่ง เอกสารเรียบร้อยไหม๊จ๊ะ

สุขภาพแข็งแรงถ้วนหน้านะคะ และดูแลสุขภาพด้วย จ้า :D

Gigi

Quote from: khai on November 28, 2010, 11:58:31 PM
สวัสดีคะ คุณ นี,ohmygod,gig

ทำไมเอกสารของไข่มันช้าจังคะ แฟนทุกคนได้รับเอกสารกรอกหมดแล้วอะ แต่ของเรายังเงียบเลยอะ ฮือ ๆๆๆ เมื่อยแระนะเมื่อไหร่ประตูจะเปิดซะทีคะ หรือว่า ไข่เคยโดนปฏิเสธมาแล้วถึง 2 time เจ้าหน้าที่เลยเข้มงวดกับเอกสารหน่อยเลยใช้เวลานา ยังไงแล้วก็ขอให้ทุกคนได้รับวีซ่าเร็ว ๆ นะ จะได้ใช้ชีวิตอยู่กับแฟนซะที (ดีใจด้วย มากมายคะ แบบว่าเป็นปลื้มแทนค้า.... แฟนบอกว่าจะโทรไปถามที่คันโดน อาทิตย์หน้าจ้า ไว้จะมาอัพเดทอีกทีนะคะ
แล้วคุณohmygod มีข่าวอะไรมาอัพเดทบ้างนะคะ จะได้แชร์ประสบการณ์กันคะ อีกสองอาทิตย์ไม่นานเกินรอคะ :)

ส่วนคุณนี ยื่นวีซ่าแต่งงานใช่ไหม๊คะ ? จดทะเบียนที่สวิต หรือที่ไทยคะ
น้องกิ๊ก เป็นไงมั่ง เอกสารเรียบร้อยไหม๊จ๊ะ

สุขภาพแข็งแรงถ้วนหน้านะคะ และดูแลสุขภาพด้วย จ้า :D

จ้า พี่ไข่ ตอนนี้เป็นหวัดอีกแหละ 555 หนุ เป็นง่าย ของหนุ เพิ่งยื่นนะ เจ้าหน้าที่ดู แล้วก้ ไม่ถามอะไร แต่เค้าบอกไม่ให้เอาไปส่งเองที่ตม. เค้าบอก เค้าจะ ส่งเอง หนุ ก็ เลยต้องรอ แต่ตอนกรอก คุณสามีดันกรอกนามสกุลเก่า ไม่รู้เป็น ไง แบบ ตอนนี้หนุ เปลี่ยนพาส ก็ เลยแบบ อ้าว ของหน้า นามสกุลใหม่ ข้างในนามสกุลเก่าซะงั้น แบบ พอดีเค้าถามพ่อแม่ชื่อ-นามสกุลด้วย สามีก้ เข้าใจว่า อ่อ เอาข้องมูลเก่า กลัวตม. งง จังเลย เดี๋ยวโทรหาตม.กับอำเภอพรุ่งนี้อีกทีจ้า จริงพี่ไข่นื่นคนแรกเลยนะ ในกลุ่มเนี่ยที่รอ กิ๊กว่าคุณแฟนพี่ไข่โทรไปถามเลยดีกว่า แบบ เผื่อ แบบพี่ โอมายกอต คือ ใบมาถึงนานแล้ว แต่ไม่ถึงสักทีอ่ะจีะ