ช่วยตอบหน่อยค่า ระยะเวลาการรอวีซ่าติดตามคู่สมรส

Previous topic - Next topic

Thanapa

หวัดดีจ๊ะกิ๊ฟ..   เรายื่นขอวีซ่าวันที่ 9 มี.ค.53  ถัดจากกิ๊ฟยื่น 1 วัน  ตอนนี้กำลังรอวิซ่าอยู่เหมือนกันค่ะ   หวังว่าเราคงจะได้คำตอบพร้อมกันนะจ๊ะ  คิดถึงคุณสามีมากๆๆๆๆ

ing

หวัดดีค่ะไม่ทราบว่าไปกันรึยังเป็นคนนึงที่รอแสนนานตั้ง6เดือน ดีที่ว่าแฟนมาหาแล้วก็ไม่ได้ฝั่กใฝ่มากเพราะอยู่บ้านก็สบายดีเลยไม่ค่อยนะแต่บางอารมณ์เนี่ยก็เซ็งเหมือนกันบ่นจนเลิกบ่นแล้วค่ะ แต่น่าจะขึ้นอยู่กับเขตด้วยบางเขตก็เร็วบางเขตก็ช้า

veena

สวัดดีคะคุณ ing ทำไมรอนานขนาดนั้คะตอนนี้วีนากำลังรอวีติดตามสามีเหมือนกัน 5 อาทิตย์แล้วยังไม่มีวี่แววคะ ก็ต้อง รอ และก็ รอคะไม่รู้วีนาต้องรอถึง 6 เดือนหรือเปล่านะ กลุ้มจริงจริ๊งคะ

ohmygod

สวัสดีคะ คุณveena คุณ ing และทุกๆท่านค่ะ

สวัสดีค่ะคุณveena คุณ ing ตอนนี้รอมาสามเดือนแล้วแต่สามียังไม่ได้รับเอกสารใด ๆ เลยค่ะ เฮ่อ!!! 

ohmygod ค่ะ

nokgraf

สวัสดีค่ะ

โอ้โหหหห ทำไมคุณ ing คุณ omygod รอนานจัง มันติดขัดอะไรตรงไหนรู้รึเปล่าค่ะ กลัวจริงๆ กำลังจะขอวีซ่าติดตามสามีเหมือนกันค่ะ แล้วแบบนี้ตั๋วเครื่องบินก็ยังไม่ต้องจองใช่ไหมคะ เพราะเราอยากไปธันวานี้ แฟนก็เลยว่าจะจองตั๋วเครื่องบินตอนนี้เลย เพราะกลัวไม่มีตั๋ว แต่พอมาเห็นคุณๆรอวีซ่ากันนานขนาดนี้ก้ไม่กล้าซื้อตั๋วเครื่องบินก่อนแล้วล่ะเนี่ย

ing

ตอนนี้มาได้สามเดืือนแล้วค่ะ ไม่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่่ต้้องกลัวหรอกค่ะยังไงก็ได้้้้มาถ้าไม่ไดจ้างแต่งแค่รอนาน ส่วนตั๋วยังไม่ต้องจองค่ะเอาไว้ได้วีซ่าแล้วค่อยจอง ยังไงก็ได้เร็วๆนะคะ

Jojo

ขึ้นอยู่กะแต่ละคันโทน แต่ละเจ้าหน้าที่ที่ตรวจสอบเอกสารต่าง ๆ บางคนช้า บางคนเร็ว ใจเย็น ๆ กันนะจ๊ะ  ;D
ตอนโจ้ขอนี่ ยังต้องรอๆๆๆ น่าจะ 3 เดือนได้ ขนาดแต่งงานอยู่กินกันมาจนลูกโตแล้ว ด้วยความมั่นใจจัดว่ายังไงก็ได้แน่ภายใน 4 อาทิตย์ชัวร์ๆ ซื้อตั๋วเรียบร้อย สุดท้ายก็รอเก้อ วีซ่าไม่ออก ขอเอกสารเพิ่ม พ่อกะลูกเค้าเลยต้องบินย้ายมากันก่อน ปล่อยเราเหงา เปล่าเปลี่ยวอยู่เมืองไทยคนเดียวอ่ะ  :'(
ฉะนั้น คนอื่น ๆ ก็ไม่ต้องกังวลใจ จะช้าจะเร็วเดี๋ยวก็ได้จ้า  รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้กฎระเบียบการพิจารณาอะไร ๆ ก็เปลี่ยนไปเยอะแล้วค่ะ เกี่ยวกับการอนุมัติวีซ่าของสวิสเนี่ย ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

ohmygod

สวัสดีค่ะทุก ๆ ท่าน

สวัสดีค่ะ วันนี้มีข่าวดีแล้ว อิอิ ไม่ใช่ข่าววีซ่านะคะ เพราะยังไม่มีเวลาไปเช็คเลย แต่เป็นข่าวว่าเดือนหน้าคุณสามีจะมาหาแทน หุหุ ก็ค่อยคลายความคิดถึงไปได้หน่อยนึงส์ สำหรับตัวเองตอนเดือนแรกก็บุ๊คกิ้งตั๋วเครื่องบินไว้เหมือนกันค่ะ  สุดท้ายพอครบกำหนดสองเดือน วีซ่าก็ยังไม่ออก ก็ต้องยกเลิกกันไปตามระเบียบ จนตอนนี้ ทำใจร่มๆ แล้วค่ะ รอผลที่แน่นอนแล้วค่อยจองตั๋วละกัน  ทำใจแล้้วค่ะ บางคนรอเกือบปีก็มีมาแล้วค่ะ เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นแหละเนอะ

ohmygod ค่ะ

nokgraf

ขอถามเพื่อนๆ พี่ๆในนี้อีกทีเรื่องตั๋วเครื่องบินค่ะ เราไปอยู่ยาวนี่เราไม่จองแบบรีเทิร์นได้ไหมคะ เขาบังคับให้เราซื้อตั๋วรีเทอร์นหรือเปล่าคะ

นก

ohmygod

สวัสดีค่ะคุณนก และทุก ๆ ท่านค่ะ

คุณนกคะถ้าเรามีวีซ่าที่แจ้งว่าเราไปอยู่ยาวได้นี่สามารถจองตั๋วเครื่องบินแบบเที่ยวเดียวได้ค่ะ แต่ต้องแสดงวีซ่าระยะยาวของเราตอนเช็คอินที่สนามบินด้วยค่ะ

ohmygod ค่ะ

veena

ohmygod

สวัสดีค่ะทุกท่าน

สวัสดีค่ะคุณ nokgraf และ คุณ veena เป็นอย่างไรบ้างคะ ได้รับข่าวดีกันรึยังคะ ตอนนี้สำหรับตัวเองก็ยังเหมือนเดิมค่ะ ยังไม่ีได้รับผลวีซ่าเลยค่ะ เดือนนี้ก็ครบห้าเดือนแล้วค่ะ

ถ้ามีข่าวดีแล้วอย่าลืมอัพเดทกันบ้างนะคะ เอาใจช่วยทุกท่านเช่นเคยค่ะ

ohmygod ค่ะ

bowling

ขอโทษนะค่ะ อยากทราบว่าถ้าจาขอวีซ่าติดตามสามีนี้ สามีต้องกลับไปที่สวิสก่อนหรอค่ะ พอดีตั้งใจว่าจาไปพร้อมกันเลยอ่ะค่ะ แล้วถ้าจาแต่งที่เมืองไทยก่อนนี้เอกสารยุ่งยากไหมอ่ะค่ะ พอดีแอบกังวลเล็กๆ

Gigi

Quote from: bowling on November 13, 2010, 11:53:32 PM
ขอโทษนะค่ะ อยากทราบว่าถ้าจาขอวีซ่าติดตามสามีนี้ สามีต้องกลับไปที่สวิสก่อนหรอค่ะ พอดีตั้งใจว่าจาไปพร้อมกันเลยอ่ะค่ะ แล้วถ้าจาแต่งที่เมืองไทยก่อนนี้เอกสารยุ่งยากไหมอ่ะค่ะ พอดีแอบกังวลเล็กๆ

ส่วนใหญ่ที่ทราบมาต้องกลับนะค่ะ หรือ ถ้าสามีคุณทำงานที่เมืองไทยต้องมีลง เรคคดอร์ ไว้กับสถานทูตอ่ะค่ะ เพราะ ส่วนใหญ่ ถ้า สามีอยู่ที่นู่น ใบจ่ายจาก เกมัยเด่ มัน จะ ส่งไปที่บ้านที่สวิต ถิ่นฐานที่อยู่หลังสมรสที่แจ้งไว้กับสถานทูตอ่ะ ค่ะ เค้าเลย ต้องการ ให้ คุณ สามี ไปยืนยันถิ่นที่อยู่ประมาณนั้น แต่ นอกเหนือ เดี๋ยวรอ พี่ๆ มาตอบนะค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ