เรื่องหย่า

Previous topic - Next topic

suwimon

ดิฉันอยู่ที่สวิส ได้2ปี พาลูกสาวมาอยู่ด้วย ตอนนี้สามีขอหย่าเพราะเหตุผลงี่เง่าของเขา ซึ่งดิฉันไม่เคยทำตัวให้บกพร่องเลย  ดิฉันต้องทำอย่างไรค่ะ ไม่ใช่ไม่อยากหย่า แต่ไม่อยากหย่าตอนนี้ อยากให้ลูกสาวเรียนให้จบที่นี่ซะก่อน ตอนนี้แกเรียนชั้น7 มีใครพอจะช่วยแนะนำให้ได้บ้างค่ะ ดิฉันอยู่ที่นี่ไม่เคยทำงานค่ะ ไม่มีมีเงินเก็บ ใช้ของสามีตลอด รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

Lookjan

สวัสดีค่ะคุณสุวิมล(คงไช่ชื่อนี้นะค่ะ)

ตามกฎหมายแล้วหย่าคนเดียวไม่ได้หรอกค่ะ ถ้าเราไม่ยอมหย่าซะอย่าง(พูดแบบนักเลงน่ะ)
ถ้าคุณต้องการที่จะช่วยหลือลูกคุณก็ต้องหาทางคุยกันกับสามีคุณนั้นแหละค่ะ เพราะในหลายๆด้าน
ถ้าหย่าคุณหย่า คุณไม่สามารถอยู่ที่นี้ได้คนเดียวอยู่แล้ว นอกจากว่าคุณทํางานอยู่อันนี้พอมีโอกาส

คือลูกจันทร์มีเรื่องแบบคุณนี้แหละค่ะ เค้าเป็นเพื่อนคนไทยที่อยูใก้ลๆกัน เค้ามีเรื่องกับสามีตอนนี้บินกลับไปอยู่ที่เมืองไทยแล้ว
แต่ลูกสาวเค้าน่าสงสารมากเค้าไม่อยากไปเมืองไทยแต่ก็ต้องไปเพราะแม่ไม่สามารถอยู่ต่อได้เพราะว่าเค้าหย่ากันแล้ว
ลูกจันทร์คิดว่าปัณหาของผู้ใหญ่ อย่าให้เด็กเป็นคนรับผิดเลยนะค่ะ ยังไงก็ขอให้คิดให้ดีๆก่อนค่อยทําอะไร

ลูกจันทร์คงช่วยได้แค่นี้แหละค่ะ 

suwimon

สวัสดีค่ะ คุณลูกจันทร์
  ขอบคุณมากนะคะ ที่เข้ามาตอบ ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรลูกถึงจะเรียนให้จบก่อน อยากผ่านเรื่องแบบนี้ไปเร็วๆ จัง ไม่มีความสุขเลย ไม่มีเพื่อนคุยด้วย อยากกลับไปเมืองไทยค่ะ แต่ไม่ใช่ตอนนี้อยากให้ลูกสาวเรียนให้จบ ทุกอย่างสำหรับมลไม่มีปัญหาอยู่แล้ว ยังไงก็ได้ ขอให้ลูกเรียนให้จบก่อน แต่ไม่รู้จำทำยังไงดีค่ะ

spa

สวัสดีจ้ะคุณสุวิมล
ก็ลองคุยกับสามีว่าคุณต้องการให้เด็กเรียนจบก่อนถ้าคุณพร้อมแล้วค่อยมาคุยกันและมีอีกวิธีเหมือนที่คุณลูกจันทร์บอกคือไม่อยากหย่าก็ไม่หย่าถ้าเค้าเอาอะไรมาให้เราเซนต์ก็ไม่เซนต์อย่างเดียวเค้าก็ทำอะไรไม่ได้ถ้าเค้าทำร้ายร่างกายก็ถ่ายภาพไว้เป็นหลักฐานและแจ้งความเอาไว้ถ้ากดดันในเรื่องของสุขภาพจิดก็ติดต่อหมอโรคจิตปรึกษาหมอซะเลยเอามาเป็นหลักฐานเค้าทำให้อ้างอิงอะไรไม่ได้แต่เราต้องทำตามหน้าที่ของเราไม่ออกจากบ้านกรูจะอยู่ของกรูอย่างนี้เธอจะทำไม
สงสารเด็กเพราะส่วนตัวก็มีลูกสองคนไม่อยากเจอสภาพนี้ขอเป็นกำลังใจให้คุณนะคะ
สปาร์

suwimon

ขอบคุณมากค่ะ คุณสปาร์
  ถ้าไม่ยอมหย่าแล้วเราต้องไปอยู่ที่อื่นใหม หรือยังอยู่กะเขาได้ เขาไม่ได้ทำร้ายร่างกายมลหรอกค่ะ แต่เรื่องจิตใจมีบ้างค่ะ เขาคิดว่าเราไม่รักเขา แล้วเขาจะเชิดชูเมียเก่าเขาตลอด มลไม่มีงานทำค่ะ ถ้าแยกกันอยู่ก็คงลำบาก มลจะลองคุยเรื่องลูกสาวดู แต่ไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือเปล่า เพราะอยู่บ้านด้วยกันแท้ ๆ กลับไม่ได้คุยอะไรกันเลย อืม คิดแล้วเศร้านะคะ จะปรึกษาคนที่บ้านที่เมืองไทยก็ไม่ได้ เพราะถ้าเขารู้เขาต้องให้กลับเมืองไทยโดยไม่ต้องมีเหตุผลเลย มลทำอะไรไม่ถูกจริง ๆ ค่ะ ตอนนี้

spa

สวัสดีค่ะคุณสุวิมล
ก็ต้องทนอยู่กับเค้าแต่ถ้าจะไม่ทำให้คุณรู้สืกอืดอัดก็ต้องออกไปหางานทำและค่อยๆขยัยขยายออกไปอยู่เองค่อยคิดค่อยทำไป
สำคัญที่สุดต้องคุยด้วยเหตุและผลอธิบายว่าถ้าคุณต้องการหย่าจริงๆก็ให้แฟร์กับเราด้วย
แต่ถ้าคุณยังรักเค้าคุณก็ต้องแสดงความจริงใจกับเค้าและอดทนมากๆเพื่อชีวิตคู่ของคุณบางทีเค้าอาจจะอยู่ในอารมณ์เปรียบเทียบ
ให้กำลังใจจ้ะ
สปาร์

suwimon

ขอถามหน่อยค่ะ ถ้าจะไปหาหมอโรคจิต ต้องทำอย่างไรค่ะ ภาษาฝรั่งเศสเขาเรียกว่าอะไร เวลาเราไปเพื่ออะไรค่ะ ประมาณว่าคุยเรื่องปัญหาเราให้หมฟังหรือเปล่า ไม่เคยไปค่ะ เลยอยากสอบถามก่อนจะไป

spa

สวัสดีค่ะคุณสุวิมล
เรื่องไปหาหมอโรคจิตนั้นที่แนะนำนั้นในกรณีที่เราทนไม่ไหวจริงๆถ้าคนเราถูกบีบคั้นมากๆก็ไม่มีทางออกจำเป็นต้องระบายออกมาผู้ที่จะรับฟังเราได้ดีที่สุดคือคุณหมอโรคจิตแต่ไม่ได้หมายความว่าคุณป่วยนะคะ
ขอโทษนะคะภาษาฝรั่งเศสไม่เป็นเลยอันนี้ตอบไม่ได้ค่ะ
หรือไม่คุณสุวิมลลองค้นหากระทู้เก่าๆของป้าพอลหรือคนที่เคยมีปัญหาคล้ายๆคุณและเค้ามีคำแนะนำที่ดีๆลองดูนะคะ
เป็นกำลังใจจ้ะ
สปาร์

suwimon

ขอบคุณทุกคำแนะนำที่มอบให้นะคะ
  ตอนนี้เหตุการณ์เข้าสู่สภาวะปกติแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างนี้ได้นานแค่ไหน   2ปีที่อยู่ด้วยกันคงต้องศึกษากันไปเรื่อยๆจนกว่าจะเดินทางเป็นเส้นเดียวกัน จะพยายามรักษาให้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ ขอบคุณมากๆสำหรรับคำแนะนำทุกอย่างนะคะ จะสู้ ๆ ต่อไปค่ะ