ขอแชร์ประสบการณ์แต่งงานและยื่นวีซ่าติดตามสามี

Previous topic - Next topic

moddam

สวัสดีคะป้าพอลและเพื่อนๆ สมาชิก

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณเวบนี้ ที่เป็นแหล่งความรู้อย่างดี ตั้งแต่ครั้งแรกที่มดยื่นวีซ่าเยี่ยมเยือน
จนมาถึงวันนี้ วันที่ได้รับวีซ่าติดตามสามี  :D

หลังจากที่สามีเดินทางมาจดทะเบียนสมรสที่ประเทศไทยแล้ว มดก็ได้ยื่นเรื่องติดตามสามีชาวอังกฤษ เพื่อไปพำนักที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์คะ

เอกสารที่มดเตรียม
1. กรอกแบบฟอร์มจากสถานฑูต 3 ชุด จะไปรับแบบฟอร์มที่สถานฑูตหรือจะดาวน์โหลดจากเวบไซด์สถานฑูตก็ได้้ กรอกให้เรียบร้อย
2. รูปถ่ายตามมาตรฐานของสถานฑูต แปะลงไปที่แบบฟอร์ม 3 ชุด พร้อมยื่นอีก 1 ใบให้กับเจ้าหน้าที่ในช่องที่ยื่น
3. ใบรับรองความประพฤติ (สำเนา)
4. ใบ คร 2. (ตัวจริง พร้อมสำเนา 4 ชุด)
5. ใบ คร 2. (แปลเป็นภาษาเยอรมัน จากร้านที่สถานฑูตกำหนดไว้ พร้อมสำเนา 4 ชุด)
6. ตัวมดเองเคยเปลี่ยนชื่อมาก่อน เลยต้องนำใบเปลี่ยนชื่อจากอำเภอบ้านเราไปแปลเป็นภาษาเยอรมันด้วย
7. และหลังจากจดทะเบียนมดได้เปลี่ยนชื่อสกุลตามสามี เลยต้องนำใบเปลี่ยนชื่อสกุลไปแปลเป็นภาษาเยอรมันอีกเช่นกัน

หมายเหตุ. ใบ คร 3 , ใบเปลี่ยนชื่อ และใบเปลี่ยนชื่อสกุล เราต้องนำเอกสารนี้
ไปประทับตราที่กระทรวงต่างประเทศก่อน แล้วค่อยนำเอกสารนั้นไปแปลที่ร้าน
ที่สถานฑูตกำหนด

หลังจากนั้นก็นำไปยื่นกับสถานฑูตสวิสตามคิวที่ได้จองไว้กับสถานฑูต
เจ้าหน้าที่ไม่ได้สัมภาษณ์อะไร บอกแค่ว่ารอผล 2 เดือน
ส่วนมดเองรอผล 1 เดือนพอดีเป๊ะ  ;D

เมื่อเอกสารไปถึงเมืองที่สามีอยู่ ทางเจ้าหน้าที่มิเกรชั่นจะตรวจสอบฝ่ายชาย
และมีการชำระค่าธรรมเนียม ก่อนจะส่งผลวีซ่าทางจดหมายให้กับฝ่ายสามีรับรู้

ข้อแนะนำสำหรับสาวๆ ที่กำลังจะยื่นวีซ่าติดตามสามีที่ไม่ใช่บุคคลสัญชาติสวิสนะคะ
1. คิวที่นัดยื่นวีซ่ายาวมากๆ ตัวมดเองกว่าจะได้คิว ต้องรอคิว 1 เดือนเต็มๆ
ถ้าจะยื่นเรื่อง ก็วางแผนดีดี  :D
2. ใบรับรองความประพฤติเราไปขอก่อนเนินๆ ได้คะ
เพราะต้องรอเอกสารจากกรมตำรวจ 14 วัน
3. วีซ่าแต่งงานกับบุคคลสัญชาติอื่นที่ไม่ใช่สวิส ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมวีซ่าคะ  ;D ;D

ภาวะธรรมชาติของโลกเปลี่ยนแปลง รักษาสุขภาพนะคะ
มด

LeLapin

สวัสดีค่ะ คุณมด ชื่อต่ายนะคะ ก่อนอื่นขอขอบคุณค่ะที่แชร์ข้อมูล รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ เอกสารที่ยื่นขอวีซ่าติดตามในส่วนที่เป็นเอกสารของสามีต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ
ของคุณล่วงหน้าค่ะ

chaba

สวัสดีค่ะ คุณมด ชื่อต่ายนะคะ ก่อนอื่นขอขอบคุณค่ะที่แชร์ข้อมูล รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ เอกสารที่ยื่นขอวีซ่าติดตามในส่วนที่เป็นเอกสารของสามีต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ
ของคุณล่วงหน้าค่ะ
ขออนุญาตินะค่ะ คือมองไม่เห็น ....ที่จำได้ ก็ไม่มีไรเพิ่มเติมนะค่ะ กรณีที่เรายื่นขอแต่งงาน และยื่นติดตามเลย

LeLapin

คือเคสของต่ายยื่นแต่งงานผ่านสถานทุตเบลเยี่ยมค่ะ จากนั้นขอวีซ่าติดตามที่สถานทูตสวิส เนื่องจากว่าทีสามีเป็นชาวเบลเยี่ยมอ่ะค่ะ ต้องการทราบเอกสารขอสามีหลังจากแต่งแล้วต้องมีอะไรบ้างเพื่อยื่นประกอบวีซ่าติดตามค่ะ

chaba

สวัสดีค่ะคุณต่าย และคุณมด อันนี้ไม่ทราบเลยค่ะ แต่คิดว่าสอบถามทางสถานฑูตดีที่สุดค่ะ ให้แฟนคุณต่ายเมลไป เขาตอบเร็วมากค่ะ
โชดดีมา ไวๆๆนะค่ะ

Happy sweet

sawasdee ka took kon

im sorry ka i cannot type in thai at the moment.

im planing to get marry in thailand also ka. my future husband is croatian and born in Switzerland ka. He has C permit.
i would like to know how to get marry in Thailand ka? i called am phor in thailand and they said my future husband needs to have single status confirmation letter which translated in to thai and his passport. Is it true ka?  or do we have to contact croatian embassy in thailand? im so confused .. what to do ??

then after get marry i have to go to swiss embassy ?? and ask for famileinachzug visa ?

you guys can also type in thai na ka

kob khun mak mak ka  ;)

LeLapin

สวัสดีค่ะ คุณ happy sweet ถ้าจะแต่งงานกับชาวต่างชาติและแต่งในประเทศไทย ปกติต้องยื่นเรื่องขอแต่งงานผ่านสถานทูตประเทศฝ่ายชายที่ตั้งอยู่ในประเทศไทยค่ะ กรณีของคุณ happy sweet จะแต่งงานกับชาวโครเอเชียน ซึ่งสถานทูตโครเอเชียในประเทศไทยไม่มี ไทยจะใช้สถานทูตโครเอเชียร่วมกับอินโดนีเซียซึ่งตั้งอยู่ที่จาการ์ตา ตาม LINK นี้เลยค่ะ http://www.croatemb.or.id/ ลองเข้าไปดูเจอมี Consular day ในไทยเดือนนี้วันที่ 11-12 ที่ hotel Amari Atrium, 1880 New Petchburi Road, Bangkok 10310 ลองไปติดต่อสอบถามดูนะคะ

Embassy of The Republic of Croatia in Jakarta, is organising Consular days in Bangkok starting February 2009.
The consular days are going to be held in hotel Amari Atrium, 1880 New Petchburi Road, Bangkok 10310.
The consular days for the year 2011 are organised on these days:
January:           11, 12
February:         17, 18
March:              7, 8 and 24, 25
April                 7, 8 and 26, 27
May                  16, 17
June                 16, 17     
July                  14, 15
August             11, 12
September       8, 9 and 22, 23
October           13, 14
The passports, should the visas be approved can be collected during the consular days the following month, or earlier at own cost and arrangement trough courier "pick up service" (FedEx, DHL, UPS...). For the latter contact the courier and tell to which address the passport should be delivered, and pay in advance.
For companies that have "import account number" with couriers it is required to state the number and address of the recipient in the cover letter of the application form.

Happy sweet

สว้สดีค่ะ คุณ lelapin 
  คือ ตอนที่แฟนจะลงไปแต่งงานที่เมืองไทยอ่ะค่ะ คือ ช่วงเดือนตุลาคม แต่ว่าหลัง จากวัน consular day in bangkok  แล้ว อ่ะค่ะ
  ที่ทราบมาถ้าทำเรื่องขอใบรับรองโสด ใช้เวลาประมาณ หนึ่ง อาทิตย์ แล้วกว่าจะแปลอีก แล้วเอาไปประทับตราอีก ไม่ทันค่ะ แฟนไปเมืองไทยได้แค่ 12 วันเอง  :(
  แล้วอย่างนี้ ถ้าขอ สถานทูตโครเอเชีย ใน สวิส ออกให้แล้ว เอาไปแปล แล้วประทับตราที่กงสุส ไทยในชูริค พอจะได้มั้ยคะ
เพราะยังไงก็บินไป jakarta  ไม่ทันแน่นอนค่ะ  :( โทรไปถามอำเภอที่เมืองไทย เค้าบอกว่า ทำยังไงก็ได้ ให้ได้มา แล้วแปลเป็นไทย แต่ ชักกลัว ว่า ทำไป ใช้ไม่ได้ เสีย เวลา แล้วก็เสียเงินอีกค่ะ  :( อยากทำให้แน่ใจ เพราะ ทุกคนบอกว่า ต้องไปเอาที่สถานทูตเค้าในประเทศไทยเท่านั้น งง อ่ะ

ทำไงดีคะ
  แนะนำด้วยนะคะ

LeLapin

ลองส่งเมลล์ไปถามที่เวปดูนะคะ http://www.croatemb.or.id/

ของเราแฟนก็มาแต่งเดือนตุลาเหมือนกัน แต่ติดต่อที่สถานทูตเบลเยียม

LeLapin

ช่วงวันที่ 11 12 น่าจะลองแวะไปถาม Consular day ดูนะคะ เผื่อเป็นประโยชน์ ว่าต้องการขอทำการสมรสต้องทำไงบ้าง ไม่เสียหายค่ะอยู่แค่อมารีเอง

moddam

ขอโทษคะที่มาตอบช้า คุณต่ายเอกสารของแฟนไม่ต้องยื่นคะ ทางตำรวจสวิสจะขอภายหลังเองคะ  :)

LeLapin

ขอบคุณค่ะ คุณ Moddam ที่อุตส่าห์หาเวลาเข้ามาตอบให้ ถามได้ไม๊คะเมืองที่คุณไปอยู่เมืองอะไรคะ เผื่อว่ากฏเกณฑ์และระยะเวลาในการขอวีซ่าติดตามจะเหมือนกัน
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณมดและคุณต่าย
คุณต่ายเตรียมเอกสารไปถึงไหนแล้วคะ เราได้ ข้อมูลเพิ่มนิดนึงแล้วนะคะ คือให้แฟนไปเอาไปรับรองโสดที่ ประเทศเค้าเองเลยค่ะ แล้ว เอามาแปลที่กงสุสไทยในบาเชิล แบบนี้ไม่ต้องติดต่อสถานทูตโครเอเชีย ในไทยก็ได้ค่ะ
คุณมดคะ หลังจากที่สามีคุณมดเดินทางไป แต่งงานที่เมืองไทย แล้วพอสามีคุณมดกลับมา เค้าต้องไปแจ้ง gemeinde  ของอำเภอที่เค้าอยู่ก่อนใช่มั้ยคะ
หลังจากนนั้น ก็ให้แฟน ไปติดต่อ  immigration ว่า จะทำเอกสาร ให้คู่สมรส ติดตาม หรอคะ หรือว่า ต้องเรื่มที่เราติดต่อสถานทูตสวิส ก่อนว่า ขอวีติดตามคู่สมรส คะ

รบกวยด้วยนะคะ  :)