ขอแชร์ประสบการณ์แต่งงานและยื่นวีซ่าติดตามสามี

Previous topic - Next topic

moddam

มดเริ่มที่สถานฑูตสวิสในไทยคะ ยื่นวีซ่าติดตามคู่สมรส หลังจากนัดคิวและยื่นเอกสารกับสถานฑูตแล้ว
ทางมิเกรชั่นที่สวิสก้อส่งเอกสารมายังบ้านสามีเพื่อกรอกและส่งกลับไปยังมิเกรชั่น
2 วีคจากนั้นก้อมีเอกสารให้ชำระค่าธรรมเนียม
2 วีคจากนั้นได้รับใบเสร็จ
2 วีคจากนั้นก้อได้รับแจ้งผลวีซ่า  ;)

moddam

มดยื่นเอกสาร วันที่ 7 มิย
10 มิยแฟนได้รับเรื่องจากมิเกรชั่น
13 มิยแฟนส่งเอกสารส่วนตัวของเค้าไปยังมิเกรชั่น
17 มิย ได้รับเอกสารให้ชำระเงิน
24 มิย ได้รับใบเสร็จ
7  กค ได้รับผลวีซ่า  ;D

Happy sweet

โอ้โห ไวจังเลยค่ะ
ยินดีด้วยอีกครั้งนะคะ อิอิ
แฟนดิฉันก็อยู่บาเชิลค่ะ หวังว่าคงจะได้เร็วแบบนี้ เหมือนกัน อิอิ
ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยตอบคำถามค่ะ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติม ก็รบกวนด้วยนะคะ

have a nice evening kaaa ;D

kookkook

วันนี้ไปขอวีซ่ามา  ไม่ได้ใช้ ใบ คร 2.(ตัวจริงและสำเนา) ใช้แค่เอกสารที่แปลแล้ว  ส่วนใบรับรองความประพฤติก็ไม่ได้ให้ เพราะยังไม่เสร็จ  ไม่เห็นเจ้าหน้าที่ถามอะไรเลย (หรือว่าต้องไปยื่นอีกที  ???)

Happy sweet

แล้ว ตอนแรกคุณเอ ถามใครอ่ะคะ ว่าต้องใช้ หลักฐานอะไรบ้าง เพื่อติดตามสามี อ่ะค่ะ

LeLapin

ขออนุญาตให้ข้อมูลกรณีคู่สมรสของเราถือ permit c ในสวิตฯ เราส่งเมลล์ไปถามสถานทูตเรื่องเอกสารเพื่อทำวีซ่าติดตามสามี ทางสถานทูตส่งเมลล์แจ้งเรากลับมาแบบนี้ค่ะ
1.    Three application form, four photos, valid national passport, proof that the marriage is registered in Belgium, photocopy of husbands passport, photocopy of husbands resident permit in Switzerland => เอกสารที่ต้องเตรียมทั้งของเราและของสามี
2.    Please contact the Call-Center (1-900 222 340, THB 9/min. only in Thailand possible)=>  เบอร์โทรนัดค่ะ
3.    Your application will be send to the cantonal authorities for an approval; this procedure takes up approx. six to eight weeks. => ระยะเวลาในการ process

กรณีของเราแฟนเป็นเบลเยียมค่ะ

Happy sweet

งั้นแบบนี้ แฟนก็ต้องไปแจ้งที่ โครเอเชีย เลยหรอคะ ว่าแต่งงานแล้ว
ตอนแรกนึกว่าให้แค่แฟนไปแจ้งที่ ที่เค้าอยู่ในสวิสซะอีกว่าแต่งงานแล้ว
นี่ต้องไปประเทศเค้าด้วยหรอ คะ

Happy sweet

รบกวน email หน่อยได้มมั้ยคะที่จะ เมล์ไปถามอ่ะค่ะ

PSBB

สวัสดีค่ะ พอดีเราเป็นน้องใหม่ค่ะ อยากจะรบกวนถามพี่ทุกคนที่มีประสบกาณ์ค่ะ คือว่า เรายื่นเอกสารแต่งงานเมื่อนวันที่ 19สิงหาคม แต่ว่า ยื่นขอวีแต่งงานเมื่อวัน ที่ 1กันยายนค่ะ ไม่ทราบว่า ระยะเวลาในการรอวีซ่านานเท่าไหร่ค่ะ และนับตั้งแต่วันที่ยือนเอกสารแต่งงานหรือวันยื่นวีค่ะ รบกวนพู้รู้ตอบด้วยค่ะ

กิ๊ป

Quote from: PSBB on September 09, 2011, 08:46:11 PM
สวัสดีค่ะ พอดีเราเป็นน้องใหม่ค่ะ อยากจะรบกวนถามพี่ทุกคนที่มีประสบกาณ์ค่ะ คือว่า เรายื่นเอกสารแต่งงานเมื่อนวันที่ 19สิงหาคม แต่ว่า ยื่นขอวีแต่งงานเมื่อวัน ที่ 1กันยายนค่ะ ไม่ทราบว่า ระยะเวลาในการรอวีซ่านานเท่าไหร่ค่ะ และนับตั้งแต่วันที่ยือนเอกสารแต่งงานหรือวันยื่นวีค่ะ รบกวนพู้รู้ตอบด้วยค่ะ
สวัสดีค่ะทุกๆท่าน :)
ระยะเวลารอวีซ่าประมาณ2เดือนค่ะนับจากที่เราไปยื่นนวีซ่าค่ะ...ยังไงก็ขอให้ได้รับข่าวดีเร็วๆๆนะค่ะ :)

PSBB

ขอบคุณนะค่ะคุณกิ๊บ สำหรับข้อมูล ถ้าได้รับข่าวเมื่อไหร่ จะแวะมาเล่าให้ฟังค่ะ

Happy sweet

สวัสดีค่ะ คุณมด หรือผู้รู้ รบกวนอีกนึดนึงได้มั้ยคะ ว่า ถ้าแต่งงานในไทย กับ คนถือ c แล้วเนี่ย เค้าต้องแจ้ง การแต่งงาน ของเค้าให้สถานทูตเค้าทราบอีกรอบไหมคะ  :D