Schengen Visa แบบ Single Entry ของสวิส ถ้าไปฝรั่งเศสจะกลับเข้าสวิสได้อีกมั้ยคะ??

Previous topic - Next topic

KCK

สวัสดีค่ะ,

จะยื่นขอวีซ่าสวิสในอาทิตย์หน้า เอกสารเตรียมพร้อมแล้ว
เป็นวีซ่าแบบเยี่ยมเยือนค่ะ ไปเที่ยวคนเดียวแต่พักกับญาติ
3 เดือนค่ะ ไม่ได้ไปทำงาน

แต่..มีข้อสงสัยว่า

1) ถ้าจะขับรถไปฝรั่งเศสด้วย แล้วเลือกวีซ่าแบบ Single Entry
    หนูจะกลับเข้ามาสวิสได้อีกมั้ยคะ?

2) ถ้าหนูทำวีซ่าแบบ Two Entries หรือ Multiple Entries แต่
    เอาเข้าจริงก็อยู่แต่สวิส ไปได้ไปฝรั่งเศส, จะมีปัญหามั้ยคะ?

3) วีซ่าแบบ Two Entries หรือ Multiple Entries ขอยากกว่า
    วีซ่าแบบ Single Entry รึป่าว?

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะ ยังไม่เคยยื่นขอ Schengen Visa
มาก่อนค่ะ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรและไม่มั่นใจด้วย

TT^TT

toosonglho

ขอบตอบในส่วนที่พอทราบข้อมูลนะค่ะ
1) ถ้าได้ Single Entry คุณออกจากสวิสแล้วไม่สามารถเข้าสวิสได้อีกค่ะ Single Entry หมายถึงสามารถเข้าประเทศสวิสได้ครั้งเดียวค่ะ

2) ถ้าได้ Multiple Entries เข้าสวิส แล้วไปได้ออกไปไหน ไม่มีปัญหาค่ะ เพราะ Multiple Entries หมายถึงคุณสามารถเข้าออกสวิสได้หลายครั้งค่ะ

3) การที่จะได้ Single Entry or Multiple Entries ขึ้นอยู่กับ Immigration ที่สวิสจะอนุญาติให้ค่ะ บางครั้ง เราของแบบ Multiple แต่ได้แค่ Single ก็มีค่ะ มีเพื่อนเคยได้กรณีแบบนี้มาแล้วค่ะ

ขอให้โชคดีนะค่ะ