มีปัญหาเกี่ยวกับเงินฝากในธนาคารที่สวิส

Previous topic - Next topic

bonaka

สวัสดีค่ะ

น้องมีปัญหาอยู่ว่า พี่สาวทำงานในสวิส เป็นเวลาเกือบ 30 ปีแล้ว โดยไปอยู่กัยคนเยอรมัน ไม่ทราบว่าได้จดทะเบียนสมรสที่สวิสหรือเปล่า? แต่ระหว่างที่อยู่สวิสได้ทำงานและเก็บหอมรอมริบ  โดยฝากเงินไว้ที่ธนาคารเป็นจำนวนกว่าห้าแสนยูโร แต่เนื่องจากพี่สาวได้ป่วยและเสียชีวิตที่เมืองไทย  เมื่อเดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว  และได้เขียนพินัยกรรมเป็นภาษาไทยและภาษาเยอรมันด้วยลายมือตัวเองโดยระบุชื่อมอบให้น้องเป็นผู้ดูแลทรัพย์สินทั้งหมด (มีคุณแม่แต่อายุมากแล้ว) พี่สาวไม่มีลูก  หลังจากจัดงานพี่สาวเรียบร้อยแล้ว น้องได้ทำเรื่องที่ศาลแต่งตั้งให้เป็นผู้ดูแลทรัพย์สินเรียบร้อยแล้ว  แต่เนื่องจากยังมีทรัพย์สินอยู่ที่ธนาคารในสวิส น้องได้โทรศัพท่์ไปคุยกับพนักงานที่ดูแลบัญชีของพี่สาวอยู่  ปรากฏว่าทรัพย์สินทั้งหมดถูกถอนไปหมดแล้วโดยสามีฝรั่งตั้งแต่ก่อนวันที่พี่สาวเสียเพียงหนึ่งอาทิตย์  แต่น้องยังไม่ได้เห็นเอกสารการถอนจากธนาคารเลย  น้องอยากทราบว่าในกรณีนี้น้องจะดำเนินการอย่างไรต่อค๊ะ?   รบกวนพี่ๆที่มีความรู้ช่วยแนะนำน้องหน่อยค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้า

ladypatth

เข้ามาเพื่อเอาใจช่วยนะคะ ...ไม่ทราบเหมือนกัน รอให้คนทราบช่วยตอบ ดีกว่า..แต่ว่า ให้กำลังใจนะคะ ...แค่เราเสียพี่ไปเราก็เสียใจแย่แล้ว ยังมาเอาของ ของพี่สาวเราไปอีก....

สู้ ๆนะคะ