แต่งงานจดทะเบียนที่ไทยกับแต่งงานจดทะเบียนที่สวิทต่างกันไหมคะ

Previous topic - Next topic

veena

การที่เราแต่งงานจดทะเบียนในไทย กับคนที่แต่งงานจดทะเบียนที่สวิทมีความแตกต่างกันเรื่องสิทธ์ต่างๆไหมคะมีเพื่อนคนหนึ่งบอกว่าแต่งงานจดทะเบียนที่สวิทมีสิทธ์ต่างๆมากมายกว่าแต่งในเมืองไทยจริงหรือเปล่าคะ..และเรื่องสมษัติของสามีขอถามหน่อยนะคะสงสัยจริงๆคะ..และขอบคุณทุกท่านคะ และแสดงความยินดีกับทุกคนที่ได้วีช่าจากใจจริงคะ

keerana

ไม่ต่างกันเลยค่ะ พอเราจดทะเบียนที่เมืองไทย แล้วแจ้งสถานทูต ทางโน้นเค้าจะแจ้งมาทางสวิสว่าบุคคลนี้ได้แต่งงานแล้ว เพียงแค่เมื่อเรามาถึงสวิส ต้องแจ้งเข้าทะเบียนบ้าน แต่เรื่องทรัพย์สมบัติ ก้อต้องแล้วแต่กรณี อย่างพวกประกันเค้าจะให้ผู้รับผลประโยชน์เท่านั้น ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนมาเป็นชื่อเรา เราก้อไม่ได้ ถ้าทำสัญญาแต่งงาน ทุกอย่างจะระบุไว้ในสัญญา

sasi

อิชั้นก็อยากทราบเหมือนกันคะ  ว่าต่างกันยังงัย  ตรงไหน 

รบกวน ช่วยถามเพื่อน จขกท  ได้มั้ยคะ ว่า" สิทธิ" ที่ว่ามากมาย มีอะไรบ้าง

veena

ขอบคุณคะสำหรับคำตอบพอมีกำลังใจขึ้นมาหน่อยเพราะว่าวีนาแต่งที่ไทยคะ