จดทะเบียนสมรสที่สวิส จำเป็นต้องมีล่ามมั้ยคะ

Previous topic - Next topic

angelii

สวัสดีค่ะป้าพอล และเพื่อนๆในเวปทุกๆคน  :)

คือว่าตอนนี้กำลังทำวีซ่าไปแต่งงานที่สวิสอยู่น่ะคะ
แล้วมีข้อสงสัยเรื่องขั้นตอนการจดทะเบียนที่สวิส 
คือเจ้าหน้าที่เค้าจะถามหรือสัมภาษณ์เราเป็นภาษาเยอรมันใช่มัยคะ
ตอนนี้พอมีความรู้เรื่องภาษาเยอรมันอยู่บ้าง แต่ยังไม่ค่อยคล่องนัก
เลยอยากทราบว่าเค้าจะถามเราว่าอะไรบ้าง เป้นภาษาเยอรมันน่ะคะ
ใจจริงไม่อย่างจะจ้างล่ามค่ะ (ถ้าไม่จำเป็น)
แล้วถ้าจะจ้างล่ามจะหาได้ที่ไหน ยังไงคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ  :)

aum

สวัสดีค่ะ คุณangelli
      แต่งงานจดทะเบียนที่สวิสจำเป็นที่จะต้องมีล่ามแปลค่ะ คือถ้าไม่มีล่ามแปลก้อคือจดไม่ได้ค่ะ คือเค้าให้ใช้ภาษาของเราหรือภาษาพ่อแม่เรานั่นเอง ดังนั้นล่ามสำคัญค่ะ เพราะเราจะได้เข้าใจ กม ครอบครัวอย่างท่องแท้นั่นเอง (อันนี้อุ้มคิดเอง )ล่ามหาได้ไม่ยากค่ะตามเขตมีพี่ๆ
หลายคนลงไว้เหมือนกัน อุ้มก้อเคยลงไว้ แต่ส่วนมากจะเป็นในเขตเบรินค่ะ แต่ถ้าจะใช้ล่ามจากเบรินเราก้อต้องมีค่าเดินให้เค้าค่ะ อุ้มว่ายังไงลองหาดูแถวเขตที่คุณอยู่ก่อนดีกว่าค่ะ ตอนจดทะเบียนเค้าไม่ได้สัมภาษณ์อะไรค่ะ ก้อมีถามนิดหน่อยตอนที่เราไปนัดวันที่จะจดทะเบียน แต่อันนั้นเดี๋ยวแฟนคุณคงแปลให้เองค่ะอย่างห่วง ยังไงขอให้มีความสุขนะคะ สำหรับว่าที่เจ้าสาวใหม่ โชคดีค่ะ

angelii

ขอบคูรคุณอุ้มมากๆเลยค่ะ

แต่ว่ายังสงสัยอยู่คือตอนจดทะเบียนเค้าไม่ได้ถามอะไรเรามาก แต่เค้าจะอธิบายเรื่อง กม. ที่สำคัญใช่มั้ยคะ ดังนั้นเลยต้องมีล่าม....

เเล้วคือเรานัดวันก่อน จากนั้นพอได้วันแล้วค่อยพาล่ามไปตามวันนัดใช่มั้ยคะ  ???

ที่ว่าลงไว้เรื่องล่ามนั้น ลงไว้ในกระทู้ไหนเหรอคะ  จะได้ตามไปอ่านค่ะ
หรือว่าทางออฟฟิศที่จดทะเบียนเค้าจะมีแนะนำให้เองด้วย...

panjaree

สวัสดีค่ะ  คุณangelli
      ล่ามใช้ในวันที่เราแต่งงานค่ะ ส่วนวันที่ไปเลือกวันแต่งงาน เป็นการพูดคุยไม่ต้องใช้ล่ามค่ะ แฟนคุณคงจะอธิบายให้ฟังอีกที ถ้ายังงง คุยกันได้นะคะ ขอวีซ่ามาแต่งงานเหมือนกัน panjaree2009@hotmail.com

Lack

สวัสดีค่ะ

อันนี้จะต่างจากของน้องอุ้ม เพราะข้าพเจ้าจดทะเบียนที่ซูริค เล่าคร่าวๆก็แล้วกันนะคะ เราสามารถเลือกภาษาได้ 2 ภาษาค่ะ คือ ภาษาอังกฤษและภาษาเยอรมัน ส่วนต่างด้าวเช่นเราๆท่านๆนั้น ถ้าต้องการใช้ล่ามเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องสมบูรณ์ จะได้ยิ้มหรือหัวเราะตรงกับเจ้าบ้าน ไม่ค่อยเด๋อด๋าหน้าแตก ก็สามารถแจ้งกับทางเจ้าหน้าที่ซึ่งดูแลเรื่องการจดทะเบียนของเราได้ เจ้าหน้าที่ก็จะให้ list มา ทั้งที่อยู่ เบอร์โทร และอีเมล์ จะติดต่อเองก็ได้ หรือจะให้เจ้าหน้าที่ช่วยติดต่อให้ก็ได้ค่ะ ส่วนราคานั้นมี rate ให้ตามเวลา เรื่องค่ารถอันนี้จะเป็นต้องบวกให้ด้วย เพราะที่นี่ทุกอย่างเที่ยงตรง ใกล้ไกลก็ว่ากันตามระยะทาง

ถ้าไม่ต้องการล่าม ก็สามารถแจ้งไปว่าใช้ภาษาอังกฤษ เพราะหลายๆท่านที่รู้จักก็แต่งเป็นภาษาอังกฤษ หรือถ้าต้องการใช้ภาษาเยอรมันก็ได้ค่ะ ตอนที่ลักษณ์แต่งเลือกภาษาเยอรมัน แล้วมีล่ามคนไทย ไม่มีเรื่องของกฎหมายเข้ามาเกี่ยวข้องในวันแต่ง ถ้าต้องการรู้เรื่องกฎหมายครอบครัว มรดก หรือสัญญาต่างๆ ก็ต้องจ้างแปลอีกทีนึง อันนี้แยกกันค่ะ (จากประสบการณ์นะคะ) วันแต่งที่ล่ามจะแปลให้ก็มีแค่ขั้นตอนต่างๆ ความผูกพันของคน 2 คน การกล่าวตอบรับ ต้องลงนามตรงไหน อย่างไรอะไรประมาณนี้แหละค่ะ จะออกแนวอวยพรให้กันมากกว่า แต่จะดีไม่ดีอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ที่จดทะเบียนด้วยนะคะ คือ ล่ามก็แปลให้อย่างเดียว จะดีจะแย่ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ที่จดทะเบียน เพราะบางเขตในซูริคจดทะเบียนแค่ 10 นาที ประมาณว่านั่งปุ๊บ ชื่อนายนั่น น.ส.นี่ ตอบ yes ลงนาม นี่ค่ะทะเบียนสมรส เสร็จ  :o ตอนลักษณ์จดเลือกที่ Herrliberg ขอบอกว่าสวยจับใจ ห้องสวยมาก จุดเทียน แล้วก็มีเปียโน เจ้าหน้าที่ก็น่ารัก แค่จดทะเบียนร่วมชั่วโมง อวยกันไป อวยกันมา อืมมมม

มันคร่าวๆตรงไหนเนี่ย ยังไงก็ยินดีกับว่าที่เจ้าสาวด้วยนะคะ welcome to the club  ;D

angelii

ขบคุณคุณกุ้ง คุณลักษณ์ด้วยนะคะ
คุณกุ้งคะเดี๋ยวจะเเอดเอ็มไปนะคะ  ตอนนี้เอ็มเป็นไรไม่รู้เข้าไม่ได้เรยยย

ฟางก็จะไปจดทะเบียนที่ซูริคเหมือนกันค่ะคุณลักษณ์
ถ้าใช้ภาษาอังกฤษได้ฟางคงอังกฤษน่ะค่ะ
แต่อันนี้เดี๋ยวลองดูอีกที เพราะแฟนบอกมาว่า
เจ้าหน้าที่เค้าจะใช้ภาษาเยอรมันหรือสวิสเยอรมันเท่านั้น 
ไม่รู้ว่าแฟนดูละเอียดรึป่าวน่ะค่ะ   :-\

คุณลักษณ์อยู่ซูริคเหมือนกันใช่มั้ยคะ
ถ้าสะดวกคุณลักษณ์มี MSN มั้ยคะ
เผื่อไปอยู่ที่โน่น จะได้ปรึกษาเรื่องแต่งงาน
เเล้วก็การดำรงชีวิตต่างๆน่ะคะ
กลัวไปอยู่ที่นั่นแล้วจะไม่มีเพื่อน ร้องไห้กลับบ้านแน่ๆ 555++

Lack

เช็ค message นะคะ แต่มีล่ามก็ดีไปอีกแบบนะคะ มีคนไทยนั่งข้างๆอุ่นใจยังไงก็ไม่รู้  :)

angelii

ขอบคุณค่ะคุณลักษณ์  แล้วจะแอดไปนะคะ 
แต่ตอนนี้ยังใช้ msn ไม่ได้เรยยยย ไม่รู้มันเป็นอะไร
พยายามหาทางอยุ่ว่ามันเป็นอะไรไป เห้ออออ