วีซ่าค่า

Previous topic - Next topic

natcha279

หวัดดีค่า
มีเรื่องมาถามค่า คือว่า อิมมิเกรชั่นบอกว่า อีก 1 อาทิดจะส่งใบสอบถามมาไห้แฟนค่า
จากนั้นต้องรออีกนานไม๊ค่ะ
เค้าบอกว่ารอ 1-2 อาทิดตั้งแต่วันที่ 7 แล้ว เมื่อวานแฟนโทรไปเค้าบอกอีก 1 อาทิดค่า
แล้วมีสิทธิ์ที่จะไม่ผ่านไม๊
แล้วถ้าจะไปช่วงมิถุนายนต้นเดือนมีโอกาสไม๊ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน่านะค่ะ
แล้วมีไครรู้ไม๊ค่ะว่าไปเรียนเยอรมันที่ไหนดี แบบว่าตอนนี้พักอยู่กะที่บ้านขอนแก่นนะค่ะ ไม่มี เกิเธ่ มีแต่ ecc อิอิอ

moddam

สวัสดีค่ะ คุณ Natcha

อดทนรอหน่อยเถอะค่ะ หาอะไรทำฆ่าเวลา จะได้ไม่คิดมาก :)

ช่วงนี้ เหตุการณ์ทางที่นู่นคงไม่ปกติเท่าไหร่ จากเหตุการณ์ภูเขาไฟ
อดทนอีกนิส เดียวก็ได้ข่าวดีค่ะ  ;)

natcha279

Quote from: moddam on April 20, 2010, 03:12:17 PM
สวัสดีค่ะ คุณ Natcha

อดทนรอหน่อยเถอะค่ะ หาอะไรทำฆ่าเวลา จะได้ไม่คิดมาก :)

ช่วงนี้ เหตุการณ์ทางที่นู่นคงไม่ปกติเท่าไหร่ จากเหตุการณ์ภูเขาไฟ
อดทนอีกนิส เดียวก็ได้ข่าวดีค่ะ  ;)
ค่าขอบคุณค่า คุฯ moddam เนี่ยก้อรอ ค่า วันนี้ แฟนคงได้แบบสอบถามแล้ว
แต่ แบบ ใจมันก้ออยากรู้ นอนก้อไม่ค่อยจะหลับ คอว่าถ้ารู้ว่าผ่านแน่ๆๆๆ ก้อไม่กังวลหรอกค่า แต่แหม อิอิ ยังไม่รู้ไรอ่าค่ะ
คุณ moddam อยู่ไหนค่า
ตอนคุณทำเหมือนกันไม๊ค่ะ แล้ว มีคำถามไรที่เค้าถามหรอค่า จากนั้นรอนานไม๊ค่ะ
ขอโทดนะค่ะ ถามซะเยอยะเลย

moddam

สวัสดีค่ะ คุณ Natcha ใช่ค่ะ ใจมันอยากรู้มากกกก จะอะไรยังไง
ทำไม ทำอะไรกันอยู่ นานแล้วนะ ได้เอกสารฉันหรือยัง  ;D (ทั้งๆที่ไม่นานหรอก)
ตัวมดเองก็ทำทุกวิธีทางที่จะติดต่อเจ้าหน้าที่ที่นั้น แต่ก็ไม่มีทาง  >:(

แฟนเลยต้องโทร และอีเมล์ไปถามให้ เพราะมดคะยั้นคะยอจนเค้าเบื่อ
บอกให้เลิกกังวล สับสนสักที เอาเวลาไปทำอย่างอื่น  ;D
สุดท้ายแฟนก็ได้รับการติดต่อตามเวลาที่พี่พี่ในนี้ ได้ลงประสบการณ์ตัวอย่างเอาไว้  :D

เพียงแต่เราใจร้อนอ่ะค่ะ สุดท้ายมันก็จะลงเอยไปตามเวลาการทำงานของพวกเจ้าหน้าที่ที่นู่น

ตอนนี้มดอยู่ กทม ค่ะ กำลังเตรียมตัวจะเดินทางต้นเดือน พค ที่จะถึงนี้ ตื่นเต้นๆๆๆ  ;)
มดยื่นวีซ่า ช่วงต้นปี คนไม่ค่อยเยอะ เท่าไหร่ รวมการรอประมาณ 40 วันได้

โชคดีต้องเป็นของเราค่ะ  :o

natcha279

Quote from: moddam on April 22, 2010, 04:28:23 PM
สวัสดีค่ะ คุณ Natcha ใช่ค่ะ ใจมันอยากรู้มากกกก จะอะไรยังไง
ทำไม ทำอะไรกันอยู่ นานแล้วนะ ได้เอกสารฉันหรือยัง  ;D (ทั้งๆที่ไม่นานหรอก)
ตัวมดเองก็ทำทุกวิธีทางที่จะติดต่อเจ้าหน้าที่ที่นั้น แต่ก็ไม่มีทาง  >:(

แฟนเลยต้องโทร และอีเมล์ไปถามให้ เพราะมดคะยั้นคะยอจนเค้าเบื่อ
บอกให้เลิกกังวล สับสนสักที เอาเวลาไปทำอย่างอื่น  ;D
สุดท้ายแฟนก็ได้รับการติดต่อตามเวลาที่พี่พี่ในนี้ ได้ลงประสบการณ์ตัวอย่างเอาไว้  :D

เพียงแต่เราใจร้อนอ่ะค่ะ สุดท้ายมันก็จะลงเอยไปตามเวลาการทำงานของพวกเจ้าหน้าที่ที่นู่น

ตอนนี้มดอยู่ กทม ค่ะ กำลังเตรียมตัวจะเดินทางต้นเดือน พค ที่จะถึงนี้ ตื่นเต้นๆๆๆ  ;)
มดยื่นวีซ่า ช่วงต้นปี คนไม่ค่อยเยอะ เท่าไหร่ รวมการรอประมาณ 40 วันได้

โชคดีต้องเป็นของเราค่ะ  :o

ขอบคุณค่าคุณมด
ตอนนี้แฟนส่งเอกสารกลับไปไห้ทางที่เค้าส่งมาแล้วค่ะ และยังแนบใบรับรองเงินเดือนไปด้วยแต่มีเอนเดียวนะค่ะ
เพราะเพิ่งเริ่มงานมดว่า จะผ่านไม๊ แต่ว่าก็มีใบรับรองการทำงานจากนายจ้างก่อนหน้านี้นะว่าจ้างสัญญาแบบ เป้นปีๆๆ
แล้วจากนี้คุณมดว่าต้องคอยอีกนานป่าวค่ะ
ถึง 4 อาทิดไม๊ค่ะ

moddam

ถ้าแฟนคุณ Natcha ส่งเอกสารกลับไปแล้ว
รออีกประมาณสองอาทิตย์ก็ได้รับข่าวดีแล้วค่ะ

อดทนรออีกนิด  ;)

natcha279

Quote from: moddam on April 27, 2010, 08:55:15 AM
ถ้าแฟนคุณ Natcha ส่งเอกสารกลับไปแล้ว
รออีกประมาณสองอาทิตย์ก็ได้รับข่าวดีแล้วค่ะ

อดทนรออีกนิด  ;)
ขอบคุรนะค่ะ คุณมด มันลุ้นๆๆยังไงไม่รู้ แค่อยากรู้ว่าผ่านรอนานไม่เปงไร แต่นี่มันลุ้นไงค่า อิอิ
เหงเจ้าหน้าที่บอกว่าประมาณ 4 อาทิด แต่เห็นคนในเว๊ปป้าพอลพี่น้องที่นี่ 1-2 อาทิดก้อได้กานละ ก้อเลยกังวลว่าของตัวเองจะมีปัญหา
คุณมดดำ สบายดีไม๊ค่ะ
แล้วอากาศตอนนี้เนไงเอ่ย

moddam

ใช่ค่ะ ที่มดเอาคำตอบมาบอกคุณ Natcha
ก็เอามาจากประสบการณ์สาวๆ ในเวบป้าพอลนี้หละค่ะ ทั้งของมดเองด้วย  :D

แต่ก็จะขึ้นอยู่กับช่วงเวลา high กะ low season ของสวิสด้วยนะค่ะ
แล้วก็การทำงานของแต่ละเขตที่อยู่นั้นๆ  :)

มดสบายดีค่ะ ตอนนี้อยู่ กทม.ค่ะ นั่งนับวันรอไปสวิสอยู่  ;D
เดินทางต้นเดือนหน้าค่ะ

ลุ้นกันจนกว่าจะได้เดินทางไปสวิส ตอนนี้มดก็ลุ้นว่าจะมีสีไหนไปปิดสนามบินอ่ะป่าว  :D ;D

natcha279

Quote from: moddam on April 27, 2010, 04:46:27 PM
ใช่ค่ะ ที่มดเอาคำตอบมาบอกคุณ Natcha
ก็เอามาจากประสบการณ์สาวๆ ในเวบป้าพอลนี้หละค่ะ ทั้งของมดเองด้วย  :D

แต่ก็จะขึ้นอยู่กับช่วงเวลา high กะ low season ของสวิสด้วยนะค่ะ
แล้วก็การทำงานของแต่ละเขตที่อยู่นั้นๆ  :)

มดสบายดีค่ะ ตอนนี้อยู่ กทม.ค่ะ นั่งนับวันรอไปสวิสอยู่  ;D
เดินทางต้นเดือนหน้าค่ะ

ลุ้นกันจนกว่าจะได้เดินทางไปสวิส ตอนนี้มดก็ลุ้นว่าจะมีสีไหนไปปิดสนามบินอ่ะป่าว  :D ;D

ดีใจค่ะที่คุณ มด ตอบ
แล้วไปสายการบินไหนค่ะ
มีการเตรียมตัวยังไงบ้างค่ะได้วีซ่าไรค่ะ แล้วไปนานป่าวค่ะ
แหมถามยิบเลย
โชคดีนะค่ะ
เนี่ยหวังว่า 2อาทิดจากนีคงได้วีซ่าเนอะ อิอิ

Rin07

สวัสดีค่ะ  รินค่ะ เข้ามาให้กำลังใจคุณ natcha สำหรับการรอวีซ่าค่ะ ขอให้โชคดีได้รับข่าวดีเร็วๆนะคะ ส่วนคุณมดก้อคงแตะมือกะรินค่ะ เพราะคุณมดเดินทางมาสวิสต้นเดือน รินก็กลับต้นเดือนค่ะ อิอิอิอิอิอิ

natcha279

ขอบคุฯมากค่าคุณริน อยู่ที่เขตไหนหรอค่ะ
วีซ่าแต่งงานรึป่าวค่ะ
ดีใจด้วยนะค่ะที่วีซ่าคุณ ผ่านเรียบร้อยละ
ดีจังเลยค่ะ เมื่อไรจาได้เปนแบบนั้นมั่ง คริๆๆ
เดินทางปลอดภัยทั้งคุณรินและคุณมดนะค่ะ

moddam

มดไปกาตาร์ค่ะ ตอนนี้จัดกระเป๋าเรียบร้อยแล้ว ตามประสาคนเห่อ  ;D
ได้วีซ่าเยี่ยมเยือน 90 วัน ไปเยี่ยมแฟนค่ะ  ;)

สองอาทิตย์ แปปเดียวค่ะ  ;)

คุณริน : จะกลับแล้วหรอค่ะ ทำไมเร็วจัง คุณรินไปกี่วันอ่ะค่ะ
             เพิ่งจะคุยกันเรื่องขอวีซ่า แปปเดียวจะกลับแล้ว  ;)