เรื่องการขอวีซ่าคะ

Previous topic - Next topic

ning_naka

สวัสดีคะคุณป้าพอลและผู้รอบรู้นะคะ พอดีหนิงมีเรื่องอยากจะปรึกษานะคะ หนิงเคยทำเรื่องขอวีซ่าไปเยี่ยมญาติที่ประเทศสวิตโดยในจดหมายคุณอาหนิงได้เขียนเชิญสองคนคือหนิงกับอาอีกคน แต่หนิงกับไม่ผ่านแต่อาหนิงผ่าน แล้วหนิงได้ไปยื่นอุทรณ์รอบที่สอบก้อไม่ผ่านอีก หนิงอยากสอบถามนะคะว่าถ้าหนิงทำเรื่องอีกครั้งจะมีโอกาสได้ไปไหม หนิงควรทำอย่างไร อยากไปมากเลยคะเพราะตอนนี้คุณอาของหนิงจะผ่าตัด เลยอยากจะไปดูแลท่าน ท่านก้อบอกให้หนิงลองหาบริษัทที่รับทำวีซ่าเรื่องเรียนหรือทำอย่างไรให้ได้ไป หนิงก้อไม่ค่อยมั่นใจเท่าไรว่าจะบริษัทไหนดี
ลืมบอกไปนะคะตอนที่หนิงไปทำวีซ่าตอนนั้นหนิงอายุ22แล้วยังไม่ได้แต่งงาน งานก้อยังไม่ได้ทำเปิดร้านเน็ตอยู่ที่บ้านเลยคิดว่ามันไม่น่าสนใจจึงบอกกับพี่ที่สัมภาษณ์ว่าว่างงานคะ แล้วหนิงก้อพูดภาษาอังกฤษไม่เก่งนะคะ หนองควรจะเตรียมตัวแบบไหนดีคะ ช่วยตอบหนิงด้วยนะคะขอบคุณคะ

aum

สวัสดีค่ะ คุณหนิง
                อุ้มว่าลองเว้นระยะเวลาไว้แล้วค่อยยื่นใหม่อีกที สถาณทูตเค้าคงกลัวว่าอาจจะไปแล้วแล้วไม่กลับ หรือไม่ก้อ
    เหตุผลในการเดินทางไม่สมเหตุสมผล อีกอย่างคุณหนิงบอกไปว่างงานด้วย ทุกอย่างนั้นทำให้ยื่นอุทรณ์ไม่ผ่านค่ะ อุ้ม
    ว่ารอเวลายื่นใหม่เตรียมตัวให้ดี การที่เรามีงานทำที่เมืองไทยเป็นการยืนยันตัวเราว่ายังไงเราต้องกลับมาแน่นอน เรื่อง
     บริษัทที่ช่วยเดินเรื่องวีซ่าอุ้มไม่มีประสบการณ์ยังไงรอเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์มาช่วยตอบนะคะ ยังไงลองยื่นใหม่
     เตรียมเอกสารให้พร้อม โชคดีนะคะ

ning_naka

ขอบคุณคะคุณอุ้ม แต่หนิงลาออกจากงานแล้วนะคะ หนิงเคยยื่นวีซ่าไปตั้งแต่ปีที่แล้วนะคะ อยากไปมากๆเลยช่วยตอบหน่อยนะคะ

Rin07

สวัสดีค่ะ คุณหนิง  รินเห็นด้วยกะคุณอุ้มนะคะว่าควรเว้นระยะเวลาสักพักหากต้องการจอวีซ่าแบบเดิม หรือไม่ก็เปลี่ยนวีซ่าเป็นแบบท่องเที่ยวหรือวีซ่านักเรียนหากคุณหนิงต้องการจะมาเรียนที่สวิสจริง แต่การที่สถานทูตปฏิเสธวีซ่าเยี่ยมเยียนนั้นเหตุผลมาจากการที่ไม่มีงาทำนั้นมีส่วนค่ะ เพราะหลายคนที่โดนปฏิเสธเรื่องวีซ่าที่สาเหตุมาจากเรื่องนี้ เพราะเขากลัวเราไปแล้วไม่กลับ ที่จริงคุณหนิงมีกิจการที่บ้านก็น่าจะบอกตามความเป็นจริงนะคะว่าทำกิจการส่วนตัว ส่วนเรื่องการให้บริษัททำนั้นรินก็ไม่มีประสบการณ์โดยตรงค่ะแต่ก็เคยได้ยินคนที่เค้าจ้างบริษัททำแล้วไปเจอกะรินที่สถานทูตตอนที่รินไปรับวีซ่า ปรากฏว่าวีซ่าของพี่ที่จ้างบริษัททำเค้าไม่ผ่านหรอกค่ะรอบแรกแล้วก็ไปยื่นอุธรณ์ต้องรอผลเหมือนกันยังไม่แน่ว่าจะผ่านหรือป่าว ค่าจ้างทำวีซ่า(เยื่อมเยียน พี่เค้าจะไปเยี่ยมแฟนค่ะ)รวมทั้งค่าเครื่องบินด้วยนั้นประมาณหกหมื่นบาทค่ะซึ่งพี่เค้าเดินทางช่วงเดือนมิถุนา ซึ่งเป็นช่วงที่ตั๋วเครื่องบินราคาไม่แพงเท่าไหร่ ซึ่งพอคิดๆดูค่าทำวีซ่าของพี่เค้าน่าจะประมาณสามหมื่นซึ่งแพงมากๆๆเลยค่ะ ยังไงคุณหนิงก็ลองศึกษาเรื่องนี้จากเวบป้าพอล หรือรอพี่ที่มีประสบการณ์หลายๆท่านมาตอบนะคะ รินขอเอาใจช่วยนะคะขอให้ไดมาดูแลอาที่สวิสค่ะ

ning_naka

ขอบคุณคะคุณริน ถ้าหนิงจะไปแบบเรียนต่อหนิงต้องให้คุณอาติดต่อที่เรียนที่เขารับรองให้หนิงเองใช่ไหมคะ ขอบคุณคะ

moddam

สวัสดีค่ะ คุณหนิง อ่านแล้ว งง เล็กน้อย  ;D

ขอถามหน่อยได้ไหมค่ะ แล้วตอนนี้มีงานทำหรือป่าว
จะขอวีซ่าไปเรียนหรือเยี่ยมญาติ และระยะเวลาที่ยืนครั้งล่าสุด(อุทธรณ์)เมื่อไหร่ค่ะ

ปล. เตรียมหลักฐานให้ดี ดีกว่าค่ะ เปลืองเงินไปจ้างป่าวๆ