News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

กิจกรรมยามว่าง

Previous topic - Next topic

biscuitgirl

สวัสดีคะป้าพอลและทุกคน

เราเพื่งมาถึงสวิสวันที่ 12มีนา นี่เอง จะมาอยู่ 3เดือนค่ะ
อยากถามเพื่อนๆว่าใครพอมีความรู้เกี่ยวกับกิจกรรมยามว่างสำหรับคนไทย
อย่างเช่น จัดดอกไม้ เย็บผ้า อะไรประมาณนี้
ไม่แน่ใจว่ามีสมาคมคนไทยในสวิสมั้ย (น่าจะมีอะไรทำบ้างเนอะ)

เราขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะ

Jojo

หวัดดีค่ะคุณ biscuitgirl

ขอต้อนรับสู่ประเทศสวิสค่ะ
แนะนำ ลงเรียนภาษาเยอรมันค่ะ  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

biscuitgirl

สวัสดีค่ะ คุณ jojo
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ เราลงเรียนภาษาเรียนภาษาเยอรมันแล้วค่ะ ที่ Klub Schule Migros
ลองเรียน1เดือน หวังว่าคงจะมีเพื่อนและได้ความรู้ติดตัวกลับไปบ้าง
ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

pall

สวัสดีค่ะ คุณโจ้

สวัสดีค่ะ คุณbiscuitgirl
ที่Klubschule Migros มีหลักสูตรสอนหลายอย่างค่ะไม่ว่าจะเป็นการเย็บผ้า การจัดดอกไม้ การแกะสลักฯลฯ
ลองไปสอบถามดูนะคะ
http://www.klubschule.ch/framedef_1.cfm?suche=0&aktuell=1&klassen_id=2855&sektor_id=&fach_id=&suchtext=&center_id=ABE&CFID=28972227&CFTOKEN=c644ff9e0217a212-0967052C-EC87-8F22-F0E1E60F3A29837F

the sun

หวัดดีค่ะ ...ต้องการทำอะไรเล่นๆคร่าเวลาเหรอคะ..มาม๊ะ มาหาตะวัน จะสอนเพ้นท์ขั้นพื้นฐานให้

biscuitgirl

สวัสดีค่ะป้าพอล
ดีใจจังที่ป้าเข้ามาอ่านกระทู้และให้คำแนะนำ
ที่จริงก็เข้ามาอ่านค่อนข้างบ่อยก่อนทำวีซ่ามาที่นี่ค่ะ ขอบอกว่าเป็นประโยชน์มากค่ะ
ขั้นตอนการทำวีซ่าเรียบร้อยและราบรื่นดีค่ะ (เพราะอ่านมาเยอะ)
ขอบคุณสำหรับเวปดีๆนะคะ

biscuitgirl

Quote from: the sun on March 15, 2009, 06:24:11 PM
หวัดดีค่ะ ...ต้องการทำอะไรเล่นๆคร่าเวลาเหรอคะ..มาม๊ะ มาหาตะวัน จะสอนเพ้นท์ขั้นพื้นฐานให้

สวัสดีค่ะคุณตะวัน
ขอบคุณมากค่ะ  งานเพ้นท์น่าสนใจนะคะ
คุณตะวันอยู่แถบไหนของสวิตคะ เราอยู่ Ennetbaden ค่ะ
ใกล้กันมั้ยค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ

the sun

สวัสดีค่ะ คุณ biscuitgirl ตะวันอยุ่ Konton Zurich,Schonenberg stadt, ค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเมืองที่คุณกล่าวมาอยู่ไหน ต้องเอ่อเมืองหลักๆ หรือจังหวัด(Konton)ตะวันถึงจะรู้ค่ะ ยอมรับว่าไม่รู้บ้านเมืองเขาเลย ไปไหนมาไหน ก้อรถไฟพาไป ถ้าให้ไปเองหลงเท่านั้น หรือสามีพาไปถึงจะไปถูกค่ะ ยินดีที่รู้จักค่ะ ถ้าต้องการเรียนเพ้นท์เล็บพื้นฐานยินดีสอนให้นะค่ะ ถ้าเก่งเเล้วก้อไปทำนามบัตรวางตามสถานที่ๆเราพอวางได้ หารายได้พิเศษจากลูกค้าติดต่อเข้ามาตามนามบัตรเราค่ะ แต่งหน้าก้อเป็นนะคะ ยินดีแต่งให้ค่ะ แต่แต่งหน้าแฟนซีแต่งไม่เป็น แต่งหน้ารับปริญญา แต่งงานได้ แต่ทำผมไม่เป็นนะคะ (ออกตัวก่อน)

Nath

สวัสดีค่ะป้า Pall และเพื่อนๆ

ฮั่นแน่  ตะวัน มาแอบโปรยทาง ให้เพื่อนไปหาที่บ้าน อีกแว้วว 55+  ว่าแต่ข้อเสนอ ของตะวันเนี่ย น่าสนใจเนอะ ทั้งเพ้นท์เล็บ ทั้งแต่งหน้าเลย น่าสนๆ  เอาไว้จะมาขอเป็นศิษย์ด้วยคนนะจ๊ะ

มาขอต้อนรับ เจ้าของกระทู้ด้วยคนค่ะ    อ้อ.. มีอีกที่นึงค่ะ ที่สามารถเรียน แกะสลัก หรือถ้าชอบแนว ดนตรี เค้าก้อมีสอนค่ะ  แถมได้ไปไหว้พระ อีกต่างหาก  ถ้าสนใจก้อ ลิงค์ตามนี้เลยค่ะ  ไม่ใช่ที่ไหน วัดไทย ของพวกเรานี่เอง..

http://www.wat-srinagarin.com/th/school/contents.php

biscuitgirl

ต้องขอบอกเลยนะคะว่ากิจกรรมนี้น่าสนใจมากค่ะ
บ้านของเราอยู่ที่ Aargau อันที่จริงเราไม่มีความรู้เรื่องทางซักเท่าไหร่
ถ้าเราชำนาญทางเมื่อไรจะแวะไปหานะ อยากเพ้นท์เล็บเป็นบ้างอ่ะ
ท่าทางบ้านเราคงไม่ไกลกันมากนะ (เดาไว้ก่อน)
Quote from: the sun on March 16, 2009, 02:50:20 AM
สวัสดีค่ะ คุณ biscuitgirl ตะวันอยุ่ Konton Zurich,Schonenberg stadt, ค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเมืองที่คุณกล่าวมาอยู่ไหน ต้องเอ่อเมืองหลักๆ หรือจังหวัด(Konton)ตะวันถึงจะรู้ค่ะ ยอมรับว่าไม่รู้บ้านเมืองเขาเลย ไปไหนมาไหน ก้อรถไฟพาไป ถ้าให้ไปเองหลงเท่านั้น หรือสามีพาไปถึงจะไปถูกค่ะ ยินดีที่รู้จักค่ะ ถ้าต้องการเรียนเพ้นท์เล็บพื้นฐานยินดีสอนให้นะค่ะ ถ้าเก่งเเล้วก้อไปทำนามบัตรวางตามสถานที่ๆเราพอวางได้ หารายได้พิเศษจากลูกค้าติดต่อเข้ามาตามนามบัตรเราค่ะ แต่งหน้าก้อเป็นนะคะ ยินดีแต่งให้ค่ะ แต่แต่งหน้าแฟนซีแต่งไม่เป็น แต่งหน้ารับปริญญา แต่งงานได้ แต่ทำผมไม่เป็นนะคะ (ออกตัวก่อน)

the sun

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
    แหม้พี่นัทเข้ามาแซวน้อง..เดี๊ยะๆๆ  ก้อจริงหล่ะตะวันหาเพื่อนมากินส้มตำกัน หุหุ..แต่จริงๆ ก้อแหม้เขาศิษย์มีครูนะย๊ะ ไปร่ำไปเรียนจบมาจากอินเตอร์เนชั่นแนลสคูล (วันธรรมมงคลสาธิตที่กทม.เลยนะ) เอิ้กกๆๆๆๆ
    ยินดีค่ะสำหรับคุณ biscuitgirl ยินดีสอนให้ฟรี แต่ซื้ออุปกรณ์มานะ ถ้าจะมาจริงๆ วันไหนบอก จะได้บอกว่าซื้ออะไรมาบ้าง..อุปกรณ์ก้อมีแค่ สีอคีลีดที่ใช้วาดรุปสีน้ำนั้นแหล่ะค่ะ กับพู่กันเบอร์เล็กสุดปลายแหลมๆ ถ้าสอนเพ้นท์เล็บเบสิคตะวันจะสอนให้ฟรีเลย แต่ถ้าระดับขั้นสูงไป เช่นพวกต่อเล็บอคีลีคกับต่อเล็บพลาสติกด้วยเจล ถึงจะเก็บตางค์ เพราะมันยากขึ้นไปอีก แต่ขอบอกนะค่ะว่า ถ้าได้ลูกค้าที่สวิสคุ้มที่เดียวอันหลังนี่รายหล่ะ 200ฟรังค์เลยหล่ะแล้วแต่ความยากง่าย ที่ทำให้ลูกค้า ...แต่ไอ้เพ้นท์เล็บพื้นฐานนั้นแหล่ะมันเป็นพื้นฐานเลย ที่ต้องได้ขั้นนี้
   บ้านตะวันไกลจากคุณ ถ้าขับรถราวๆ เกือบ 1ชม.ครึ่ง ถึง 2 ชม.ค่ะ เคยไปมาแล้วงั้นที่คุณว่า ตะวันอยู่ซูริคแต่ว่า จะอยู่ปลายๆ มาทาง จ.สวิซแล้วค่ะ อยู่ช่วงตรงกลางๆทะเลสาบซูริคพอดี (บ้านไม่ได้อยู่บนเรือนะ จะได้อยู่กลางทะเบสาบ)ทะเลสาบซูริคมันจะยาวๆ แหลม รูปทรงมัน ...

biscuitgirl

ยินดีที่ดีรู้จักค่ะคุณ Nath
ขอบคุณสำหรับเวปวัดไทยนะคะ
เข้าไปดูมาแล้วมีสอนมวยด้วยค่ะ น่าไปเรียนมวยจัง

Quote from: Nath on March 16, 2009, 08:49:57 PM
สวัสดีค่ะป้า Pall และเพื่อนๆ

ฮั่นแน่  ตะวัน มาแอบโปรยทาง ให้เพื่อนไปหาที่บ้าน อีกแว้วว 55+  ว่าแต่ข้อเสนอ ของตะวันเนี่ย น่าสนใจเนอะ ทั้งเพ้นท์เล็บ ทั้งแต่งหน้าเลย น่าสนๆ  เอาไว้จะมาขอเป็นศิษย์ด้วยคนนะจ๊ะ

มาขอต้อนรับ เจ้าของกระทู้ด้วยคนค่ะ    อ้อ.. มีอีกที่นึงค่ะ ที่สามารถเรียน แกะสลัก หรือถ้าชอบแนว ดนตรี เค้าก้อมีสอนค่ะ  แถมได้ไปไหว้พระ อีกต่างหาก  ถ้าสนใจก้อ ลิงค์ตามนี้เลยค่ะ  ไม่ใช่ที่ไหน วัดไทย ของพวกเรานี่เอง..

http://www.wat-srinagarin.com/th/school/contents.php

biscuitgirl

คุณตะวันใจดีจังเลยค่ะ
น่าจะชวนป้าพอลกับเพื่อนๆ ออกไปเรียนด้วยกันเนอะ
เราน่าจะมีกิจกรรมที่สร้างสรรค์และไม่เสียตังค์แบบนี้เยอะๆ นะ
;D ;D ;D

nidnid

อยากไปเรียนมั้งจัง แต่ไกล๊ไกล  :'(
อยากไปวัดไทยด้วย แต่ขับรถไปกลับก็สี่ชั่วโมง คนอยู่ไกลวัดอย่างแพนเนี้ย จะได้มีโอกาสไปไหมเนี้ย

nidnid

จะได้เรียนกับเขาด้วยหรือเปล่าน๊า   :'(