วีซ่า ติดตามคู่สมรส ผ่านแล้วคะ

Previous topic - Next topic

sasi

สวัสดี คะ ทุกคน

ดิชั้นเคย มาโพสต์ไว้ เมื่อ ประมาณ 6 อาทิตย์ ที่แล้ว เรื่องการ ยื่น เอกสาร ติดตาม คู่สมรส

วันนี้ คุณ สามี โทร มาบอกว่า Kanton ที่ อยู่ ส่งจดหมาย มา บอกว่า ให้ ไปรับวีซ่า ได้ ;D

ดีใจคะ เพราะ ตอนนี้ ร้อนมากกก    เกี่ยวกันมั้ยเนี่ย  :)  คิดถึง คุณ สามี มากๆ โทรคุยกันทุกวัน  ก็ ไม่หาย คิดถึง    ดิชั้น อยู่ Jona  kanton st. gallen คะ โวนุง

อยู่ ใกล้ๆ Zurichsee   เดี๋ยว ต้องไปเก็บสมบัติ(บ้า) ก่อนนะคะ  เยอะมากกกกกกกกก :o

Fon2008

ยินดีด้วยนะคะ เดินทางปลอดภัยค่ะ

Jojo

ดีใจจัง จะมีสมาชิกเพิ่มขึ้นที่สวิสอีกคน ;D
โอกาสนี้อยากจะขนอะไรมา ขนมาเลยนะคะ เพราะถ้าขนของเข้าประเทศสวิสด้วยเหตุผลว่า ย้ายบ้าน เค้าจะให้สิทธิยกเว้นภาษีขาเข้า แต่ต้องเป็นของใช้ส่วนตัวที่ใช้มาแล้วไม่ต่ำกว่า 6 เดือน  ;D
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

sasi

เพราะ ถ้า หิ้วไปเอง คงโดนปรับน้ำหนัก เกินแน่ๆ   พรุ่งนี้จไ รับวีซ่า แล้ว ตื่นเต้นๆ   ;D

the sun

ยินดีด้วนะคะ จะได้มาเป็นสมาชิกที่สวิสอีก 1 คนแล้ว
  จองตั๋วเครืองบินหรือยังค่ะ ถ้าจองขาเดียว สายการบินไหนคะ ถ้าการบินไทย หรือการบินไหน ตอนเช็คอินที่สนามบิน อย่าลืมโชว์วิซ่าเรานะค่ะว่าเรามีวิซ่า resident (พำนักถาวร)ด้วยนะคะ เพราะสายการบินส่วนมากจะไม่ให้เช็ดอินถ้าเราจองขาเดียว กับวิซ่าธรรมดา เขาจะถามเยอะ บางสายการบิน ถ้าเป็นของการบินไทย จะไม่ให้เช็ดอินเลย คือต้องโชว์ว่าเรามีวิซ่าอะไร จึงต้องจองขาเดียว ถ้าเป็นวิซ่าธรรมดาเขาจะไม่เช็คอินให้

Jojo

จะขนของมาทางไหนก็ได้ค่ะ ได้รับการยกเว้นภาษีเหมือนกัน แต่ต้องทำเอกสารใบขนแนบมากับของด้วยนะคะ ระบุว่าเป็นของใช้ส่วนตัว ภายใน 1 ปีที่ย้าย สามารถขนมาได้เพียง 1 ครั้ง

ตอนโจ้ย้ายมาใช้บริการของเฟดเอ๊กซ์ ใช้กล่องโปรโมชั่นของเค้า 25 กก.จะใส่อะไรลงไปก็ได้แต่ห้ามหนักเกิน 25 กิโล เสียค่าส่งไป 6 พันหน่อย ๆ 4-5 วันก็ถึงแล้วค่ะ ถูกกว่าใช้บริการคาร์โก้ของสายการบินซะอีก  ;D แต่ต้องเช็คราคาดูใหม่นะคะ เพราะราคาขึ้นลงตามอัตราน้ำมัน
อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

angkanaruk

สวัสดีค่ะ ยินดีด้วยน่ะค่ะ ที่วีซ่าผ่านแล้วค่ะ กิ๊ฟเองก้อดีใจมากๆเลยค่ะ ที่ได้วีซ่าเหมือนกันและไม่นานนี้เองค่ะ พึ่งจะมาอยู่ที่นี่ได้ประมาณ 1วันเองค่ะ หนาวมากๆเลยค่ะ ยังปรับตัวไม่ค่อยได้ เรื่องหนาวไม่เงไรแต่เรื่องเวลนี่ชิค่ะ ตอนนี้ก้อปวดหัวค่ะ ไม่รู้เปงไรสงสัยค
จะเปงเรื่องเวลามั้งค่ะ แล้วคุยกันน่ะค่ะ สวัสดีค่ะ

sasi

ขอบคุณ ทุกคน ที่เข้ามาคุยด้วย คะ

ตอนนี้ ได้ วีซา D คะ จองตั๋วเครื่องบินแล้ว บินเที่ยวเดียว กับการบินไทย

จะถึง ซูริค เช้าวันที่ 4 เมษายน   ตอนนี้ก็ กำลังเตรียม เก็บของ

ยุ่งๆ ดี เหมือนกันคะ  ;D  เมืองไทยร้อนมากๆๆ

คิดถึงหิมะ ฮ่าๆ   คุณ สามีบอกว่า อากาศกำลังแปรปรวน

แต่ อิชั้น ชอบ อากาศ เย็น มากกว่า  :D

เพื่อนๆท่านใด ที่เคย บิน ด้วยตั๋วเที่ยวเดียว     มีปัญหา   รึปล่าวคะ

เพราะตอนที่ ไป ซื้อ เอเจนซี่ พูดจา แย่มาก :( เลย เปลี่ยน มาซื้อ

บริษัท อื่น  ซึ่งเค้าอธิบาย กลางๆ ว่า ถ้า มี วีซ่า แบบอิชั้น ไม่ต้องซื้อตั๋ว round trip
ก้ได้  แต่  ดิชั้น กลัว มี ปัญหา ตอนผ่าน ตม   :)

เพื่อนๆ ท่านใดที่มีประสบการณ์ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

angkanaruk

หวัดดีค่ะ กิ๊ฟเหมือนกันค่ะ ตอนแรกว่าจะซื้อตั๋วไปอย่างเดียวอ่ะ แต่พอไปจองในเว็บทางสายการบินของการบินไทยเค้าจะขอดูบัตรเครดิตที่เราจองเอาไว้แต่กิ๊ฟโชวไม่ได้เพราะเปงของแฟน เหอๆ แฟนเลยบอกไม่เปงไรเด่วไปซื้อที่offlice ของสายการบินไทยที่ซูริคให้ แต่เค้าก้อไม่ให้ซื้อตั๋วไปอย่างเด่วต้องซื้อตั๋วไปกลับค่ะ เลยกะว่าจะเอาตั๋วใบนั้น รอเวลาที่จะกลับเมืองไทยเลื่อนไปเรื่อยๆค่ะตอนตรวจที่ ตมก้อไม่มีปัญหาน่ะค่ะเสร็จก่อเพื่อนเลย อิอิ เหงเพื่อก้อบอกหลายคนน่ะค่ะ ว่า ตมเค้าจะตรวจนานแต่ของเราตรวจไม่นาน ไม่รู้ทำไมเหมือนกันเนอะ แต่ก้อดีไปค่ะ  :D มาเร็วๆน่ะค่ะ ทำไมมาตั้งเดือนหน้าเลยล่ะค่ะ นานจังเน้อ กิ๊ฟได้วีซ่าแล้วอยากจะมาไวๆ คิดถึงแฟน ;D

nidnid

คุณซาซี่ได้วีซ่าแล้วดีใจด้วยคะ

ตอนเดินทางมาด้วยวีซ่าแต่งงาน  ซื้อตั๋วเที่ยวเดียวคะ ไม่ได้ซื้อเที่ยวกลับด้วย เดินทางด้วยสายการบินเอมิเรสต์  ไม่มีปัญหาที่ ตม.เลยค่ะ แค่ยื่นพาสปอร์ตให้เขาดู เพราะว่าพาสปอร์ตก็มีวีซ่าอยู่แล้วให้ดูอยู่แล้ว

sasi

ดิชั้น ชื่อ ศศิ คะ  :D

ขอบคุณ คำตอบ ของ คุณ PAN คะ :D

เพราะกลัว มีปัญหา ตอน ตรวจ พาสปอร์ต

ตอนนี้ใช้เล่ม ใหม่คะ เลยมีแค่วีซา D

ถ้าเป็นเล่มเก่า จะมีvisa visit หลายครั้ง ;D

น้องกิฟท์   พี่รับราชการ คะ  ต้องรอหนังสือ อนุมัติ ให้ ลาออกจากราชการ ก่อน ถึงจะเดินทางได้จ๊ะ ;D

nidnid

ต้องขอโทษด้วยคะที่เรียกผิด ชื่อซาซี่ก็ดูน่ารักเซ็กซี่อีกแบบนะคะ ;D

sasi

ว้ายยยยย   ชื่อ  sexy แต่ ตัวจริง ไม่ เลยค่า  ออกแนว โหด ดุ  เถื่อน   

กร้ากกกก ;D

angkanaruk

โหดจริงป่าวค่ะ อิอิ รอนานเนอะ อิอิ เปงกิ๊ฟน่ะคิดถึงแฟนแย่เลย แต่ตอนนี้อยากกลับบ้านและ หนาวด้วย เหงาด้วย หือ :'( อยากให้แฟนกลับบ้านเร็วๆ อิอิ ;D

sasi

คงจะโหด จริงๆ มั้ง น้องกิฟท์ เพราะ ใครๆก็ ว่า อย่างนั้น  :D

พี่กับ คุณสามีคุยกัน ทุกวัน จ๊ะ  คิดถึง กันทุกวันแหละ  :)

อีก 3 อาทิตย์ ก้เจอกันแล้ว  อีกหน่อย ก็ เห็น หน้า กัน จน เบื่อ

ฮ่าๆ ;D