เรื่องการแต่งงานที่สวิสแต่กลับมาอยู่ประเทศไทยคะ

Previous topic - Next topic

labelle

ถ้าวางแผนจะแต่งงานที่สวิสในปีหน้าคะ แต่ยังอยากกลับมาทำงานที่เมืองไทยอีกสัก 1-2 ปี
เมื่อออกจากงานก็อยากไปอยู่ที่นั่นเลยคะ
คำถามคะ :
1. หลังจากที่ได้วีซ่าจากประเทศไทยเพื่อไปจดทะเบียนที่สวิส ใช้เวลารอเพื่อจดทะเบียนที่สวิสนานไหมคะ  (หยุดงานได้ประมาณ 20 วัน)
2. ต้องเตรียมอะไรบ้างคะ
3. หากแต่งงานกันแล้ว จะได้วีซ่าแบบไหนคะ
4. สามารถทำ Passport Swiss ได้ไหมคะ
5. ขอคำแนะนำคะ ถ้าทำแบบนี้ดีไหมคะ

nidnid

nidnid

Quote from: labelle on March 10, 2009, 12:06:48 PM
ถ้าวางแผนจะแต่งงานที่สวิสในปีหน้าคะ แต่ยังอยากกลับมาทำงานที่เมืองไทยอีกสัก 1-2 ปี
เมื่อออกจากงานก็อยากไปอยู่ที่นั่นเลยคะ
คำถามคะ :
1. หลังจากที่ได้วีซ่าจากประเทศไทยเพื่อไปจดทะเบียนที่สวิส ใช้เวลารอเพื่อจดทะเบียนที่สวิสนานไหมคะ  (หยุดงานได้ประมาณ 20 วัน)
2. ต้องเตรียมอะไรบ้างคะ
3. หากแต่งงานกันแล้ว จะได้วีซ่าแบบไหนคะ
4. สามารถทำ Passport Swiss ได้ไหมคะ
5. ขอคำแนะนำคะ ถ้าทำแบบนี้ดีไหมคะ

1.การจดทะเบียนไม่ต้องรอเวลา เพียงแค่นัดเจ้าหน้าที่ว่าจะไปจดวันไหน จะจัดงานใหญ่ไหม จะเข้าโบสถ์ไหม อีกอย่างต้องมีพยานในการจดทะเบียนสองคน ห้ามเป็นญาติพี่น้อง
อย่างของแพน จดทะเบียนอย่างเดียว ไม่ได้เข้าโบสถ์ โดยจัดงานเล็ก ๆ มีเพื่อนมาร่วมเป็นสักขีพยานสิบห้าคน โดยเจ้าหน้าที่จะถามว่าอยากให้จัดห้องในโบสถ์ให้โรแมนติกมากหรือน้อย สามีบอกอยากให้โรแมนติก  ห้องจดทะเบียนเล็ก ๆ คะ อยู่ในชั้นใต้ดินของโบสถ์
2.เอกสารก็เตรียมตามลิงค์คะ
3. แต่งแล้ว ถ้าคุณจะขอพำนักอยู่ในสวิตฯ คุณจะต้องยื่นเรื่องของใบพำนักอาศัยประเภทบี  แต่ถ้าคุณแต่งแล้วกลับไปอยู่ไทย อันนี้แพนไม่ทราบคะ แพนยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน วีซ่าของแพนระบุวันหมดอายุสามเดือน แต่การระยะเวลาของการพำนักอยู่ในสวิตฯ ไม่ระบุ นั่นหมายความว่า ภายในสามเดือนคุณต้องจดทะเบียน ถ้ายังไม่ได้จดต้องกลับเมืองไทย
4.แต่งงานแล้ว ไม่สามารถทำพาสสวิตฯได้ ต้องเป็นไปตามกฎหมายกำหนด ดูได้จากกระทู้เก่า ๆ ในห้องนี้
5. คำแนะนำก็ให้ได้ตามประสบการณ์ เพราะกฎหมายสวิตฯ แต่ละเขตแต่ละท้องที่ก็ต่างกัน อีกอย่างแต่ละคนเหตุผลก็ต่างกัน เอาไว้ให้ผู้รู้เอามาตอบให้ละเอียด

labelle

ขอบคุณ คุณแพนมากคะ

สามารถทำ Passport Swiss ที่ใช้เดินทางกับพาสสวิตฯ  เหมือนกันไหมคะ
คือนึกว่าจะขอ passport Swiss เพื่อให้ไปต่างประเทศง่ายขึ้น เพราะแฟนต้องไปทำงานที่อังกฤษบางครั้ง หากแต่งกันแล้ว อยากตามไปบ้างคะ

กฎหมายสวิสเกี่ยวกับคนต่างชาติที่มีการเปลี่ยนแปลง ได้มีผลใช้บังคับตั้งแต่วันที่ ๑ มกราคม ๒๐๐๘ ที่ผ่านมา กำหนดว่า
     ชาวต่างชาติที่จดทะเบียนสมรสกับชาวสวิสหรือผู้ที่มีสิทธิพำนักในประเทศสวิต เมื่อจดทะเบียนสมรสแล้ว จะต้องยื่นเรื่องให้คู่สมรสติตามมาอยู่ในประเทศสวิต และระหว่างที่ทางการดำเนินเรื่องพิจารณานี้ คู่สมรสต้องออกไปรอในต่างประเทศ จนกว่าจะได้รับอนุญาตให้อยู่อาศัยในสวิต โดยติดตามสามีได้

เพิ่งอ่านเจอคะ ถามเพิ่มคะว่าเราขอที่สถานฑูตสวิสในประเทศไทย นั่นหมายความว่าเรารอจากที่นี่แล้วใช่ไหมคะ

nidnid

พาสสปอร์ตของสวิตฯ คุณยังทำไม่ได้ค่ะ ต้องแต่งงานและอยู่ในสวิตฯ 3-5 ปี แต่ก็ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีก ที่คุณจะได้รับหลังจากแต่งงาน (อันนี้ต้องยื่นเรื่องทำนะคะ) Aufenthalsbewilligung B (หรือที่บางคนเรียก พาสสวิตฯ หรือใบพำนักอาศัย) ซึ่งต้องทำปีต่อปี คุณสามารถใช้บัตรนี้คู่กับพาสปอร์ตไทย เดินทางเข้าออกสวิตฯ ได้คะ

ถ้าคุณต้องการเดินทางเข้าอังกฤษคุณต้องขอวีซ่าเข้าอังกฤษคะ

ถ้าคุณจะจดทะเบียนในสวิตฯ โดยคุณยื่นเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน คุณก็ยื่นเรื่องขอใบพำนักอาศัยได้เลยคะตามเกมายเด่ที่สามารถคุณมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน (แต่คุณจะกลับอยู่ที่ไทยใช่ไหม อันนี้ไม่แน่ใจว่าเจ้าหน้าที่จะว่ายังไง ลองให้ว่าที่สามีโทรไปถามที่เกมายเด่น่าจะดีกว่าคะ เพราะแต่ละที่ต่างกัน)

ส่วนกฎหมายใหม่ดิฉันยังไม่ได้อ่าน รบกวนส่งลิงค์มาให้อ่านด้วยคะ จะได้รู้กฎหมายใหม่กับเขาด้วย

ขอโทษด้วยคะ ที่ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย แถมทำให้งงอีกต่างหาก  ;D ;D

the sun

สวัดดีค่ะ คุณ ลาเบลเลย์ เข้ามาช่วยตอบเท่าที่ทราบนิดหน่อยนะค่ะ..pass swiss ที่คุณจะได้หลังแต่งงานคือ พาส b (pass b) ต้องไปยื่นขอที่ สำนักงานเขตเมืองนั้นๆ ที่อยู่พำนักอยู่ ไม่ใช่ passpost swiss ค่ะ เพราะ passpost swiss หรือ pass c คุณต้องอยู่สวิส 5 ปีขึ้นไป ถ้ากรณีที่คุณย้ายกลับไปอยู่ไทย 1-2 ปี หลังจากแต่งงาน เขาก้อไม่นับรวม 5 ปี จะให้คุณกลับมาอยู่สวิสใหม่ก่อน 1 ปีค่อยนับรวมระยะเวลาที่อยู่เดิม อ่านกระทู้นี้นะคะ อ่านหัวข้อป้าพอล..นะคะ  http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,2712.0.html
ถ้าคุณได้พาส b แล้วหลังแต่งงานที่สวิส กลับไทย ต้องไม่เกิน 2 เดือนค่ะ ถ้ามีความจำเป็นเกินกว่า 2 เดือน คุณต้องไปแจ้งที่สถานฑูตสวิสในไทยก่อนเกินกำหนด ถึงความจำเป็น ที่จะอยู่ต่อ ไม่งั้นคุณก้อได้ทำวีซ่าใหม่ค่ะ
 เรืองกฏหมายสวิสวิซ่าติดตามสามี คือคนที่แต่งงานกับคนสวิสแล้วจดทะเบียนสมรสกับคนสวิสแล้วเท่านั้น รอเวลาดำเนินวิซ่าประมาณ 2 เดือนเพือมาอยู่สวิส(ประมาณว่าแต่งที่ไทยแล้วค่ะ) คุณต้องรออยู่ในประเทศไทยค่ะ ส่งเรืองที่สถานฑูตสวิสที่ไทย สถานฑูตสวิสที่ไทยจะส่งต่อมาที่สวิสดำเนินการ จากนั้นเมื่อคุณเดินทางมาถึงสวิสคุณไปติดต่อสำนักงานเขตเมืองนั้นๆ เพือขอ pass b ค่ะ กับกรณีมาแต่งที่สวิส มันคนล่ะกรณีกันค่ะ แต่การดำเนินการ 2 กรณีนี้ คล้ายๆ ต่างกันบ้าง และเหมือนกันคือรอเวลา 2 เดือนกว่าเหมือนๆกัน ตรวจสอบเอกสารคล้ายๆ กันแล้วแต่เครส..
 ส่วนเรืองติดตามสามีไปประเทศอื่นๆ นั้น ถ้าคุณแต่งงานแล้ว ได้ pass b  สวิสแล้วไม่น่าจะมีปัญหานะคะ รอให้ท่านผู้มีประสบการณ์เข้ามาตอบอีกทีค่ะ อันนี้ยอมรับว่าไม่ทราบจริงๆ ค่ะ

labelle

ขอบคุณ The sun และ คุณ Pan มาก อีกครั้งคะ

ถ้าคุณได้พาส b แล้วหลังแต่งงานที่สวิส กลับไทย ต้องไม่เกิน 2 เดือนค่ะ ถ้ามีความจำเป็นเกินกว่า 2 เดือน คุณต้องไปแจ้งที่สถานฑูตสวิสในไทยก่อนเกินกำหนด ถึงความจำเป็น ที่จะอยู่ต่อ ไม่งั้นคุณก้อได้ทำวีซ่าใหม่ค่ะ

เศร้าเลยคะ งั

labelle

ถามเพิ่มอีกแล้วคะ เคยได้ยินไหมคะว่าได้วีซ่าเพื่อไปแต่งงานแล้ว
แต่ทางสวิสปฏิเสธ หรือ ไม่ให้จดทะเบียนคะ 

ไม่อยากที่ต้องออกจากงานไปทำเรื่องแต่งงานแล้วไม่ได้แต่ง กลับมาเมืองไทยไม่มีงานทำ
ลำบากเลยนะคะเนี่ย ถามเผื่อไว้คะ

ขอบคุณมากคะ

nidnid

ไม่เคยได้ยินคะ นอกเสียจากคุณกับแฟนคุณเปลี่ยนใจไม่แต่งมากกว่า หรือไม่พร้อม หรือเกิดปัญหาระหว่างคุณกับแฟนคุณ หรือเกิดไม่อยากแต่งขึ้นมา  ถ้าได้รับวีซ่าแต่งงาน นั่นหมายความว่า เอกสารทุกอย่างถูกต้อง ไม่มีใครขัดค้านการแต่งงาน
การได้รับวีซ่าแต่งงาน ไม่ได้หมายความว่าคุณได้แต่งงานแล้ว วีซ่าเป็นแค่ใบแจ้งทางราชการว่าเราทำเรื่องมาแต่งงานที่นี้ แจ้งเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองให้รู้ว่าเราจะแต่งงานที่สวิตฯ เมื่อเจ้าหน้าที่ดูวีซ่าก็จะรู้ทันทีว่าเรามาทำอะไร
แต่จะจดทะเบียนที่เขตก็แล้วแต่คุณ เลือกได้คะ จะไม่จดที่เขตที่สามีคุณมีทะเบียนบ้านอยู่ก็ได้คะ