กำลังจะย้ายถาวรอยู่ สวิส ช่วยด้วยเรื่องการส่งของคะ

Previous topic - Next topic

mariangelwalk

คือจะส่งของ 50-60 KG ไปสวิสอ่ะคะ
แต่กำลัง งง ว่าส่งแบบไหนดี ถึงถูก
DHL UPS แพงมาก
ไปรษณีย์ บ้านเราก็แอบแพง
เลย จะใช้ บริษัท shipping  114 บาท ต่อ กิโล
แต่พอของไปถึงแล้ว ต้องไปเคลียร์ ของออกที่สนามบินเลยไม่ทราบว่า ต้อง จ่ายค่า อะไรต่อมิอะไรอีกเยอะัแค่ไหน

เลยอยากทราบมีใครมในนี้ใช้ วิธีแบบไหนบ้างคะ แนะนำด้วยคะ  เพะราจะไปวันที่ 19 นี้แล้วคะ
ขอบคุณคะ

ส่วนใหญ่เป็นของใช้แล้วคะ เสือ้ผ้า รองเท้า หนังสือ
เพื่อนๆๆแนะนำที่นะคะ ว่าส่างแบบไหนดี และ ถูก และคุ้มอ่ะคะ
แล้วเวาลาเอาของออกทำไง หรือ เอกสารไรที่ต้องใช้คะ

Jojo

ขอยกมือขอตอบนะคะ ;D
เคยมีใช้เวลาศึกษาเรื่องนี้เหมือนกันตอนจะย้ายมา แต่ขอตอบจากประสบการณ์ของตัวเองน่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องลองเช็คดูเอาเองใหม่อีกครั้ง
เอาเป็นว่าเอาไปเป็นแนวทางละกัน

50-60 กก. ส่วนใหญ่เป็นอะไรซะส่วนใหญ่ค่ะ
และการที่ไปเคลียร์ของออก ถ้าไม่มีความรู้ด้านนี้อาจจะยุ่งยากนิดหน่อย แต่ถ้าใช้ตัวแทนในการออกของ ก็โดนชาร์จอีก ค่าใช้จ่ายฝั่งประเทศไทยบ้านเราน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ฝั่งสวิสนี้ซิ...สุดยอด (ไม่เคยเคลียร์ฝั่งสวิสนะคะ เคยเคลียร์แต่ฝั่งไทย พอดีทำงานที่ต้องเกี่ยวพันกะการนำของเข้านะคะ ยังไม่ง่ายเลย ลองจิตนาการดูเอานะ ที่นี่กฎระเบียบ กฎหมาย เข้มกว่าบ้านเราอีก)

โจ้หามาทุกวิธี จนมาได้วิธีสุดท้าย คือ เฟดเอ็กซ์ จะมีกล่องโปรโมชั่น 25 กก.ราคาอยู่ที่ 6200 บาท อัดของไม่ถึง 25 กก.เค้าก็คิดราคา 25 กก.แต่ถ้าใส่เกินก็คิดเป็นกก.ไปประมาณ 140ต่อกก. โจ้ส่งมา 2 กล่อง ทั้งหมด 49กก.หน่อย ๆ เสียไปประมาณ 13000 บาท (เช็คราคาอีกครั้งนะ ราคาจะขึ้นๆ ลงๆ ตามน้ำมัน) ใช้เวลาขนส่ง 4-5 วันทำการ

แต่ต้องสมัครเปิดแอ๊คเค้าน์กะเค้าก่อน ไม่งั้นเค้าจะชาร์จราคาเคาน์เตอร์ เหมือน ดีเฮชแอล หรือยูพีเอสเลย โดยโทรไปที่ศูนย์เฟดเอ็กซ์ แล้วต้องใช้บัตรเครดิตการ์รันตี เค้าจะหักค่าใช้จ่ายจากบัตรเครดิตเราหลังจากส่งของถึงมือเราแล้ว
โทรให้เอากล่องมาส่งให้ที่บ้าน(ฟรี) แพ็คเสร็จ ก็โทรให้เค้ามารับที่บ้าน เค้าจะมีกิโลมาให้ชั่งด้วย เอาเข้าเอาออกได้เลย กะอัดให้คุ้มนะคะ ;D

แต่ที่สำคัญ ต้องทำใบอินวอยซ์ของของตัวเองทั้งหมด(เป็นภาษาอังกฤษ) ดูตัวอย่างได้จากเว๊บไซด์ของเค้า โดยระบุว่าเป็นของใช้ส่วนตัว ใช้มาแล้วเกิน 6 เดือน นับจำนวนทุกชิ้นให้ตรงตามของที่ใส่ไปในกล่อง หนังสือ เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า ของเล่นลูก ตุ๊กตา กรอบรูป ฯลฯ โจ้อัดมาหมด แต่ห้ามใส่อาหารมานะคะ อันตรายและเสี่ยงต่อการถูกเปิดกล่อง...จะถูกชาร์จค่าเปิดกล่องอีก ซึ่งโดยปกติพอเค้าสแกนกล่องเค้าอาจจะแค่แง้ม ๆ ฝากลอ่ง ดูเฉย ๆอ่ะ ว่ามันคืออะไร

ส่วนในอินวอยซ์ต้องระบุราคาด้วย เทคนิคโจ้คือ ลงราคารวมทั้งหมดไม่ให้เกิน 300 สวิสฟรังค์ต่อ 1 อินวอยซ์ ตามกฎหมายนำของเข้าสวิส แต่ตรงนี้มันก็จะสัมพันธ์ กะการประกันของด้วยนะ ถ้าเป็นของมีค่าก็อย่าทำตามวิธีโจ้ เดี่ยวมีปัญหาตอนขนส่งจะไม่คุ้มกัน

เครื่องใช้ไฟฟ้าก็ขนมาได้น่ะ หมอหุงข้าวใบเล็ก ก็อย่าลืมพกมาด้วย จะได้ไม่ต้องมาซื้อใหม่ที่สวิส เพราะใช้ไม่ดีเลย ไม่เหมือนหม้อหุงข้าวบ้านเรา  ;D

อย่าหยุดที่จะเดินหาโอกาส

nidnid

the sun

ขอมายกมือต่อเรืองหม้อหุงข้าวนะคะ..ไม่ต้องนำมาจากไทยหรอกค่ะ ทำให้น้ำหนักเกินไปป่าวๆ ให้ไปร้านไทยนะ ที่เป็นร้านใหญ่นิดหนึ่งที่ไม่ใช่มินิมาร์ทไทย..ที่เป็นระดับร้านเอเชียไปนะคะ เขาจะมีขายหม้อหุงข้าวนำมาจากไทยเลย ใบล่ะ 35fr สำหรับทาน 2-3 คน ใบล่ะ 45-50fr สำหรับครอบครัวใหญ่ ส่วนของฝรั่งเขาผลิตเขาอาจจะผลิตไม่ไม่ตรงตามคุณภาพข้าวไทยเรา เลยอาจจะหุงไม่ดี แต่ลองไปหาที่เขานำเข้ามาจากไทยเลย เพราะใช้อยู่ปัจจุบันนี้ก้อล้วนแต่ไปเอามาจากร้านไทยทั้งหมด หม้อนึ่งข้าวเหนียวแบบบ้านๆ หวด หม้อหุงข้าว โครก สาก กระติบ มีหมด เหลือแต่เต่าถ่านหล่ะ ที่เขาไม่นำเข้ามาให้ ไม่งั้นซื้อมาไว้ย่างตอนซัมเมอร์แน่ๆ เพราะสวิสมีก้อนถ่านขายแบบอัดมาจากขี้เถ่า ไม่ดีไฟไม่แรง 

Nantaree

สวัสดีค่ะ แนนเคยส่งสินค้าไปให้ลูกค้าที่ยุโรปแต่ไม่ใช่สวิสค่ะ ลองไปถามจตุจักรโครงการ 7 ดูนะคะ ชื่อร้าน inovative เขา deal กับหลายบริษัท มีถูกว่า DHL ก็มี แนนเคยใช้ของ Fedex กับ TNT เขาจะเอาไปส่งที่ให้ที่บ้านคุณเลย ไม่ต้องทำเอกสารอะไร แต่คุณต้อง make
ราคาในใบส่งต่ำๆ เพราะคุณอาจโดนเรียกเก็บ tax แต่ข้อเสียก็คือ ถ้าของคุณแตก เสียหาย บ.ประกันจะจ่ายตามราคาต่ำๆ ที่เราแจ้ง แต่ถ้า pack ดีๆ ก็ไม่แตกหรอกค่ะ บ.shipping เขาจะ pack ให้ เน้นๆ เขาหน่อย อ้อ แล้วเคล็ดลับอีกอย่างให้ mark ในใบส่งว่าเป็น gift คุณอาจจะไม่โดนเรียกเก็บ tax ค่ะ อาจจะ นะคะ แต่ถ้าส่งแบบถูกสุดๆ ก็ต้องถามไปราณีย์ไทยเราค่ะ ส่งทางเรือ สามเดือนถึง น่าจะไม่ต้องไปเคลียร์ของนะคะ โชคดีนะคะ

วันนี้ไปเชค ราคามาแล้ว
UPS ส่งไม่เกิน 30KG - 5883 บาท

Nantaree

TNT แพงมากๆๆคะ
ลองถามราคา 50KG ราคาไ ปที่ 17500 แล้ว
แบบนี้ใช้กล่อง promotion ของ UPS 2 กล่อง ได้ 60KG ราคาก็แค่ 11760 บาทเท่านั้น คุ้มกว่านะ
ใครพอมีรายละเอียดเพิ่มเติม หรอืกำลังจะย้าย เข้ามาเขียนที่คะ