Passport swiss

Previous topic - Next topic

ตา

สวัสดีค่ะป้าpallและเพื่อนสมาชิกทุกๆคนคือไม่เคยตั้งคำถามสักทีได้แต่เข้ามาอ่านคะแต่วันนี้มีคำถามเพื่อความแน่ใจคะคือเมื่อ3วันก่อนได้ดูข่าวในทีวีสวิตจะออกกฎหมายใหม่เพื่อจะไม่ให้ passport swiss กับคนที่แต่งงานกับคนสวิตอันนี้จริงหรือเปล่าคะแต่เขาบอกต้องมีการลงคะแนนกันมาอยู่สวิตเพิ่งจะ3ปีเดือนนี้ค่ะ ขอขอบคุณท่านที่มาให้ความรู้ล่วงหน้าคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0266 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เกตุ

ตะกี้วิ่งไปถามแฟนมา แกไม่ได้ยินข่าวนี้เลยอ่ะค่ะ แต่มานั่งรอฟังคนอื่นด้วยคน ถ้าใช่จะได้ลากแกไปแต่งงานวันจันทร์นี้เลยก๊ากๆๆๆ ไม่ได้อยากได้เลยนะเนี่ยสวิสพาสฮ่าๆ

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุ
 ไม่ต้องลากหรอกเดี๋ยวจะหมดแรง ...
 เป็นคนสวิสได้หนังสือเดินทางสวิสมากอดแล้วแก่...ไวจ้า
 ตื่นเช้ามาห้ามเปิดตู้จดหมาย..วันไหนตู้ว่างแล้วมีความสุขมาก
 พูดแล้วเซ็ง...ช่วงนี้ป้าไม่ว่างเลยขอบใจมากที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม
 วันนี้รีบเข้ามาเขียนเพราะอาทิตย์หน้าคงไม่มีเวลาเข้ามาตอบคำถาม
 อีกอย่างต้องทำงานช่วยลุงเพราะอีกไม่ช้าจะเข้าหน้าหนาวแล้ว
 ถ้าทำงานแล้วจะไม่มีเวลาและไม่มีแรงเข้ามาตอบเลย
 ฝากจูบแก้มแก้มใสด้วยจ๊ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณตา
 ป้าไม่ได้ดูทีวีและอ่านหนังสือพิมพ์เลยช่วงนี้เลยจึงไม่ได้รับรู้ข่าวใหม่ๆเลย
 ทำให้พลาดรับรู้ข่าวสารบางอย่างไป ขอเขียนตอบเท่าที่รู้และเท่าที่จะตอบได้
 อีกอย่างเรื่องที่จะเขียนตอบคำถามของคุณเป็นเรื่องค่อนข้างจะอ่อนไหว..ซับซ้อน
 ต้องใช้ความระมัดระวังต่อคำตอบอย่างมากโดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับการเมืองที่ข้องเกี่ยวกับคนต่างด้าว
 และเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการเมืองและผู้แทนซึ่งยอมรับว่าไม่ค่อยจะมีความรู้ละเอียดเท่าไรนัก
 ดังนั้นจึงขอเขียนง่ายๆตอบเท่าที่รู้นะคะและต้องขอยกตัวอย่าง
 และเขียนเรื่องที่คุณไม่ได้ถามมาแต่ต้องเขียนถึงเพื่อความเข้าใจถึงจุดมุ่งหมาย
 ที่มาและที่ไปของข่าวที่คุณได้ยินมา..และอย่างที่บอกเรื่องเกี่ยวกับการเมือง
 เป็นเรื่องค่อนข้างจะหนักและทำความเข้าใจยากดังนั้นคุณตาต้องใช้เวลาอ่านหน่อยนะคะ

pall

**การเมือง**
 ประเทศสวิตฯมีพรรคการเมืองหลายพรรคเหมือนประเทศไทยเช่น
 FDP (Freisinnig-Demokratische Partei)
 CVP (Christlichdemokratische Partei)
 SP (Sozialdemokratische Partei)
 SVP(Schweizerische Volkspartei)

*เกี่ยวกับพรรคการเมืองอ่านได้ที่นี่**
 http://www.parlament.ch/homepage/sv-services-dummy/li-parteien.htm

**การปกครองของประเทศสวิตฯ das Schweizer Parlament **
 ประเทศสวิตฯมีประชาชนรัฐจำนวน26รัฐมีการปกครองจัดระเบียบแบบสภา
 เรียกว่าZweikammersystem ประกอบด้วยสภา2อย่างคือ
 1.สภากลาง
 สภาแห่งชาติมีผู้แทนจำนวน200คนซึ่งเป็นผู้แทนที่คนสวิสทั่วประเทศเลือกมา
 ที่เราเรียกกันว่า Nationalrat
 2.สภาสูง
 มีผู้แทนจำนวน46คนที่เป็นผู้แทนของรัฐ26รัฐซึ่งได้รับเลือกมารัฐละ2คนที่เราเรียกว่า Ständerat
 ทั้งสภากลางและสภาสูงประกอบร่วมกันขึ้นมาเป็นสมัชชากลางมีหน้าที่แบ่งแยกกันดังนี้
 ....ฝ่ายนิติบัญญัติ ทำหน้าที่ร่างกฎหมาย
 ...ฝ่ายบริหาร ซึ่งมีสมาชิกในสภากลางที่เลือกขึ้นมา7คนเรียกว่ารัฐมนตรีสมาพันธ์

**สนใจอ่านได้ที่นี่**
 http://www.parlament.ch/homepage/do-dossiers-az/do-einbuergerung/do-einbuergerung-bundesrat.htm
 http://www.parlament.ch/

**การขอสัญชาติสวิส Einbürgerungen **
 การขอสัญชาติสวิสของคนต่างด้าวที่พำนักอยู่ในประเทศสวิตฯแบบ
 A... Ordentliche Einbürgerung( Beim Kanton)
 http://www.ch.ch/private/00029/00033/00233/index.html?lang=de
 คนต่างด้าวที่ทำเรื่องยื่นขอสัญชาติได้ต้องพำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิตฯไม่ต่ำกว่า12ปี
 (ระหว่าง 10 และ 20 ปีใช้ชีวิตในสวิตเซอร์แลนด์หรือคิดนับเป็น2เท่า) ...ฯลฯ

B......Erleichterte Einbürgerung(Beim Bund)
 http://www.bfm.admin.ch/bfm/de/home/themen/buergerrecht/einbuergerungen/erleichterte_einbuergerung.html
 คนต่างด้าวที่แต่งงานกับคนสวิสที่ทำเรื่องยื่นขอสัญชาติได้ต้อง
 แต่งงานใช้ชีวิตคู่ร่วมกัน3ปีและต้องพำนักอาศัยอยู่ในประเทศสวิตฯ5ปี...ฯลฯ

ประเทศสวิตฯมีคนต่างด้าวพำนักอยู่ที่นี่มีจำนวนมากมากว่า20%
 และคนที่มีสิทธิ์ในการขอสัญชาติก็จะทำการขอสัญชาติแต่ละปีเป็นจำนวนมากเช่นกัน
 ยกตัวอย่างปี2005มีคนต่างด้าวได้สัญชาติสวิสประมาณ39753คน
 ซึ่งเป็นจำนวนที่มากอย่างไม่เคยมีมาก่อน

เมื่อปี2004ประเทศสวิตฯได้มีการโหวตคะแนนเสียงเกี่ยวกับ
 การขอสัญชาติGenerationของคนต่างด้าวที่พำนักอยู่ในประเทศวิตฯมาแล้ว
 ต่อมาเมื่อวันที่18.พย.2005พรรคการเมือง
 SVP(Schweizerische Volkspartei)ซึ่งเป็นพรรคการเมืองหัวเก่า
 ได้นำรายชื่อ..ลายเซ็นต์ของคนสวิสจำนวน 120'000 คน
 มีจำนวนลายเซ็นต์เพิ่มขึ้นในปัจจุบันมีจำนวนมากถึง 450,000ลายเซ็นต์
 ที่เรียกว่า SVP-Volksinitiative «für demokratische Einbürgerungen»
 Volksinitiative (สิทธิการนำประชาชน)การเรียกร้องขอให้คนสวิสมี
 สิทธิของการออกแสดงความคิดเห็นการมีส่วนร่วมต่อการตัดสินใจอย่างเป็นประชาธิปไตยมากขึ้นกว่าเก่า
 และSVP-Einbürgerungsinitiative (สิทธิของการขอสัญชาติ)
 มายื่นเสนอความเห็นเกี่ยวกับการโอนขอสัญชาติของคนต่างด้าวกับรัฐบาล
 ให้รัดกุมกว่าเก่าซึ่งได้อย่างง่ายดายเกินไป...ฯลฯ
 ตามกฎหมายเกี่ยวกับVolksinitiativeนั้นต้องใช้เวลาประมาณ18เดือน
 และต้องมีคนมาลงลายมือชื่อที่ยอมรับตามกฎหมาย(gültige Unterschriften )
 อย่างน้อย 1แสนคนจึงจะสามารถนำมายื่นเสนอคำร้องต่อรัฐบาลกลางได้ Bundeskanzlei
 และข้อเสนอของ SVP-Volksinitiative มีความต้องการให้การขอสัญชาติของคนต่างด้าว
 Ordentliche Einbürgerung (ข้อA).........
 ให้ประชาชน(Volks)เป็นผู้ตัดสินโหวตคะแนนเสียงเกี่ยวกับเรื่องนี้
 เมื่อ SVP-Volksinitiativeได้ยื่นข้อเสนอที่ถูกต้องตามกฎระเบียบทุกอย่าง
 ดังนั้นรัฐบาลจึงต้องรับเรื่องนี้มาพิจารณาตัดสินตามข้อเสนอและรัฐสภาจะออกคะแนนเสียง
 ข้อเสนอของ SVP-Volksinitiative «für demokratische Einbürgerungen»
 กลุ่มผู้แทน Nationalrat...มีความเห็นต่อต้านกับข้อเสนอของ SVP-Volksinitiative

ดังนั้นผลของการออกคะแนนเสียงเกี่ยวกับเรื่องนี้จึงออกมาเป็น111 : 78
 ระหว่าง Nationalrat และStänderat ตามข่าวที่ได้เสนอออกมา
 Nationalrat gegen Einbürgerung an Urne**
 Einbürgerungsgesuche an der Urne sollen verboten werden
 und Abstimmungen über die Abgabe des roten Passes
 nur an Gemeindeversammlungen möglich sein.
 Der Nationalrat hat sich mit 111 zu 78
 Stimmen gegen den Ständerat gestellt.

pall

**ตอบคำถาม**
 การออกคะแนนเสียงเกี่ยวกับการขอสัญชาติสวิสของคนต่างด้าวที่พำนักอาศัยอยู่ในสวิตฯOrdentliche Einbürgerung
 อย่างที่เขียนมาข้างบนเป็นการออกคะแนนเสียงระหว่าง Nationalrat และStänderat เท่านั้น
 ยังไม่มีกฎหมายออกใหม่ค่ะ และไม่เกี่ยวกับการขอสัญชาติของคุณดังนั้นอย่าวิตกไปเลยค่ะ
 คิดว่าคงอีกไม่นานอาจจะมีการลงคะแนนเสียงให้คนสวิสไปออกคะแนนเสียงเกี่ยวกับเรื่องนี้
 กฎหมายจะออกใหม่หรือไม่ขึ้นอยู่กับการออกคะแนนเสียงครั้งนี้
 ดังนั้นหวังว่าคุณตาคงจะสบายใจและไม่กังวลเกี่ยวกับเรื่องนี้อีกต่อไปนะคะ

เดี๋ยวรอคนที่มีความรู้และมีความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาให้ความเห็นที่ถูกต้องเพิ่มเติมนะคะ
 ขอขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ

ตา

สวัสดีค่ะคุณป้าPallและคุณเกตุขอขอบคุณมากนะค่ะที่มาช่วยให้ความรู้ค่ะก็พยายามเข้าใจเอาค่ะเพราะไม่รู้ภาษาเยอรมันเลยค่ะอายจัง