++ ช่วยแนะนำที่พักสามเดือนใน เจนีวา (Geneva) ช่วงมิ.ย.-ส.ค.ด้วยค่ะ ++

Previous topic - Next topic

ตุ้ม

คุณ Pall คะ ที่ Genf  Basel Wallis มี Car Museum ที่น่าดูค่ะ  ขอคุยอวดหน่อยค่ะ  ตอนที่ไปที่ Basel แล้วยืนชื่นชมรถ Lamborghini ที่ทำดัวยไทเทเนี่ยมทั้งคันอยู่กับลูกๆ เจ้าหน้าที่ผู้หนึ่งมาถามเด็กๆว่าอยากเข้าไปนั่งมั๊ย  ให้เด็กถอดเสื้อหนาวออกเพราะเดี๋ยวไปขีดข่วนในรถ  เด็กๆที้งมากค่ะ  พอเราออกมาที่ห้องสุดท้ายแล้วถึงได้เห็นรูปของคนที่แขวนไว้ในห้องนั้นว่าเป็นเจ้าของมาเอง  เด็กๆโชคดีมากค่ะที่เค้ามีใจเอื้อเฟื้อ

pall

รถ Lamborghini จำไม่ได้ว่าได้เห็นหรือเปล่า
 ยอมรับว่าไม่ค่อยรู้จักยี่ห้อรถเท่าไร.
 คุณตุ้มกับลูกโชคดีจริงๆที่ได้แบบจุดใต้ตำตอแบบนี้5555
 ถาทำด้วยยไทเทเนี่ยมทั้งคัน...ราคาคงไม่ต้องพูดถึงแล้วหล่ะ.

ถ้ามีโอกาสผ่านไปที่โน่นอีกอยากจะชวนลุงแวะไปดูรถ
 บาเซิลที่ไปส่วนมากจะไปดูสวนสัตว์และพิพิทธพัณท์กัน
 เพราะเราชอบดูของประวัติศาสตร์กันมาก
 ขอบคุณมากค่ะที่บอก.

blacktea

ป้าตุ้มคะ จำได้คล้ายกับว่าประวัติ เจ้าของ Lamborghini น่าสนใจมาก  
 เหมิอนกับว่าเขาทำงานกับบริษัทรถของเยอรมันนีก่อน หรือไงเนี่ย
 แล้วค่อยไปทำรถของเขาเอง
 ส่วนรายละเอียด เข้าหม้อเข้าไหไปแล้วค่ะ

ตุ้ม

คุณเทียนหอมคะ อาจจะได้ข่าวดีค่ะ  อาทิตย์หน้าคงจะได้คำตอบค่ะถ้าติดต่อกับเจ้าของได้  มีห้องว่างที่เจ้าของไปอยู่เมืองอื่น  เค้าอาจจะยอมให้เช่าสัก 3 เดือนค่ะ  ได้ข่าวเมื่อไรจะส่งทันทีค่ะ

tom of swizz

wowwwwwwww...2 aunties love Lambo so cool...5555
 i like cars bcoz of my ex bf he's a car victim ah kub he has 5 cars (classic cars)
 i like all of them ah kub but too expensive to have a car here and i'm living in city i have a mountain bike it's enough kub.
 my MTB is in pink kub...555 the 1 and only in basel.
 this small car is very cute Toyota Aygo for DJ kub

เทียนหอม

สวัสดีค่ะ ป้าพร คุณตุ้ม ทอม และชาดำ

ขอบคุณจากใจจริงค่ะ คุณตุ้ม ขอให้ได้ซะทีเถอะค่ะ

ตอนนี้ก็วิ่งวุ่นหาทุนเพิ่มค่ะ บอกอาจารย์ที่ปรึกษาของตัวเองไปแล้ว ตอนแรกกลัวว่า แกไม่อยากให้ไป เพราะอยากให้ทำวิทยานิพนธ์ตัวเองที่นี่ แต่แกกลับส่งเสริมให้ไป ถ้าไปฝึกงานที่ ILO ด้วยก็จะดี แกบอกว่าแกจะลองหาทุนตั๋วเครื่องบินให้ แต่ไม่รู้จะได้หรือเปล่า ส่วนแฟนก็ติดต่อธรรมศาสตร์ไป ขอทุนวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับ WTO ค่ะ

_/\_

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณเทียนหอม  ได้ติดต่อกับเจ้าของห้องที่ไปอยู่เมืองอื่นแล้วค่ะ  เสียใจดัวยค่ะเค้าไม่ให้เช่าต่อค่ะเพราะเค้าจะย้ายกลับมาอยู่ภายในเดือนสองเดือนนี้แล้ว

อีกแห่งหนึ่งเป็นแฟลตใหญ่แบ่งกันกับผู้หญิงคนเดียว  ห้องเค้าว่างตอนนี้  แต่ถ้าเค้ายังหาคนที่ถูกใจไม่ได้ก่อนกลางเดือนพฤษภาเค้าจะโทรกลับมาติดต่อค่ะ  ราคา 700 ฟรังค์  เค้าอยากได้นักเรียนเลยบอกเค้าว่านักเรียนจะกลับมาก็ตอนมหาวิทยาลัยเปิดเดือนพฤศจิกา  ถ้าให้คุณเทียนหอมอยู่ก่อน  แล้วนักเรียนมาก็พอดีกัน (หวังว่าเค้าคงหาคนที่ไม่ถูกใจไปเรื่อยๆก่อน)

พยายามดูใน น.ส.พ. ให้ทุกวันค่ะ  มีแต่ราคาสูงเกินงบของคุณไปบ้าง ไม่มีเฟอร์นิเจอร์บ้าง  จะหาคนอยู่ถาวรบ้าง  จะหาคนอยู่ 2-3 เดือนเริ่มจากตอนนี้เลยหรือเดือนหน้า(เจ้าของไปพักร้อนที่อื่น)  ฉะนั้นคิดว่าเดือนหน้าคงจะเริ่มมีคนลงโฆษณาหาคนเช่า 2-3 เดือนในระยะที่คุณจะมาที่นี่แน่  อย่าเพิ่งท้อแท้นะคะ

วนาลี

เพิ่งมาเปิดเจอนะค่ะ จริงๆเมือ สองวันก่อนก็เข้ามาทักทาย แต่ไม่ได้อ่านกระทู้ วันนี้มีเวลาว่างนิดๆเลยได้นั่งอ่านบ้าง

ก่อนกลับมาเมืองไทยวนาลีไปฝึกงานที่ยูเอ็น อยู่สามเดือนค่ะ อิจฉาสามีคุณเทียนหอมจังเลย ที่ได้ไปทำงานที่ดับบลิวทีโอ  

ตอนนี้วนาลีอยู่เมืองไทยนะคะ ตอนนี้อยู่กรุงเทพด้วยยังไม่ได้กลับบ้านนอน ถ้าคุณเทียนหอมอยากคุยรายละเอียดเกี่ยวกับเจนีวา แล ะที่พัก อาจจะแนะนำพี่คนไทย ที่ทำงานอยู่เจนีวาสิบปีกว่า ให้ พี่เขาอาจจะมีเมนท์ส*ิโอปล่อยให้เช่า ปกติพี่เขาเช่าไว้ปล่อยให้เพือนร่วมงานจะตปท เช่านะค่ะ ห้องสวยทีดี ไม่ไกลจาก ที่ทำงานของสามีคุณเทียนหอมด้วย  คิดว่าราคาประมาณ พันสองถึงพันห้านะค่ะ ถ้ายังไงหากอ่านเจอ ติดต่อ ปางทางโทรศัพท์นะค่ะ  09 233 8677

วนาลี

ฝากเพือนๆ บอกคุณเทียนหอมให้ติดต่อปางด้วยนะค่ะ  อยากช่วยอีกแรง  

ปางจะกลับสวิส ต้นเดือนพฤษภาคมค่ะ จะอยู่เจนีวา ประมาณ วันที่ 8-15 พฤษ   จะได้นัดคุณเทียนหอมกินอาหารไทยด้วยกัน  ก่อนปางไปอาฟริกาค่ะ

เทียนหอม

Thank you very much na ka, K. ตุ้ม and K.วนาลี .

Dear K. ตุ้ม  
 แฟลตใหญ่แบ่งกันกับผู้หญิงคนเดียว ราคา 700 ฟรังค์
 Is it for one or two persons ka? Will she be willing to live with a guy? Does she mind if I will stay there for a month or so?

Do you know P'Witchu, who work for the Ministry of Foreign Affair in Geneva? My friend introduced me to him. He told me the other day that I could get a room in an apartment for 900-1,000 Swiss Franc (CHF) for places in inner city of Geneva.  This is by no means a studio.  It is simpy a flat/apartment share.  The studio there would cost more about 70 CHF a day. He said that all owners he contacted told him that it was too early to give a definite answer whether they will have rooms for me.  He has to call them again by the beginning of May.

Dear K.วนาลี
 Now I am in the US ka.  
 I am not sure if we can afford to pay พันสองถึงพันห้า for rent.
 1000-1200 CHF may be the most we could afford.  
 Does he/she have a smaller room?
 I will give you a call if I don't hear from you na ka.

Again thank you so muchhhhhhhhh ka.
 Spring break is coming. I can't wait to take a break.  
 Happy Easter to you all !!!    

ตุ้ม

คุณเทียนหอมคะ ผู้หญิงคนนั้นเค้าไม่รังเกียจค่ะเพราะบอกเค้าแล้วว่า 2 คนสามีภรรยา รายนี้ขอถือเป็นรายสำรองนะคะเพราะเค้าอยากจะหาคนมาอยู่ทันทีตอนนี้

วันนี้มีลงโฆษณาประจำอาทิตย์อีกแล้วค่ะมากแห่งดัวย  เลือกเอาไว้แล้ว 7 แห่งค่ะราคาต่ำกว่า 800 ทั้งหมด พรุ่งนี้จะโทรไปค่ะ  แล้วจะส่งข่าวนะคะ  

คำถามอีก 2 ข้อค่ะ
 1 ถ้าอยู่ไม่ใกล้ที่ทำงานจะเอามั๊ยคะ  เจนีวาเป็นเมืองเล็กค่ะ  รถประจำทางสดวกและการจราจรไม่ติดขัด  ค่ารถไม่เพิ่มเพราะอยู่โซน เอ ค่ะ
 2 ตกลงคุณมาสองคนแน่ใช่ไหมคะ  ถ้าห้องตกประมาณ 600 แต่สำหรับคนเดียวจะเอามั๊ยคะ ไม่แน่ใจในการตัดสินใจของคุณ  

ข่าวคืบหน้าเรื่องงานบ้างหรือเปล่าคะ เอาใจช่วยค่ะ

เทียนหอม

เกรงใจคุณตุ้มมากๆค่ะ ซาบซึ้งในน้ำใจจริงๆ  
 ตอบคำถามนะคะ
 1. ไม่อยู่ใกล้ที่ทำงานก็เอาค่ะ  
 2. ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ชัดเจนในเรื่องนี้มาโดยตลอด ตอนแรกเกรงว่าอาจารย์ที่ปรึกษาอาจไม่อนุญาตให้ไป แต่อาทิตย์ก่อนเปรยๆให้แกฟัง แกก็เห็นควรด้วย แต่ทีนี้ก็ยังไม่ชัดเจนเรื่องระยะที่แกเห็นควรให้ไปค่ะ ถ้าได้ไปทำ intern ที่ ILO แกคงให้ไปสามเดือน แต่ถ้าไม่ได้ ก็ไม่แน่ใจว่าแกจะว่ายังไง แต่ยังไงก็คิดว่าคงไปอยู่ได้อย่างน้อยๆก็เดือนหนึ่งค่ะ เพราะฉะนั้น ขอตอบอย่างนี้นะคะว่า ไปสองคนค่ะ ห้องสำหรับคนเดียวไม่เอาค่ะ  

เรื่องงานยังไม่ได้ข่าวเลยค่ะ ว่าจะประกาศ sublet อพาร์ทเมนต์ที่นี่อยู่เหมือนกัน ถ้า sublet ได้ก็คงได้ตังค์เพิ่มไปใช้จ่ายที่นั่นอีกเดือนละ US$300-400 (ค่าเช่าจ่ายจริง $580 ช่วงซัมเมอร์ค่า sublet ที่นี่ถูกมากๆเลยค่ะ ตัดราคากัน น่าดู)

คุณตุ้ม เคยอยู่ที่อเมริกามา ไม่ทราบรัฐไหนคะ ตอนนี้ดิฉันอยู่ที่ Wisconsin ค่ะ ถ้าอยากได้อะไรจากที่นี่บอกได้เลยนะคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
 _/\_

ตุ้ม

ข่าวดีค่ะ คุณเทียนหอม ติดต่อและไปดูห้องมาแล้วค่ะ  อยู่ใจกลางเมือง*งจากทะเลสาปเจนีวา 2 บล็อคและไม่ไกลจากสถาณีรถไฟ  มีรถเมล์ผ่านหน้าบ้าน  ไม่ไกลจาก WTO ค่ะ มี 3 เตียงใน Studio ห้องครัวทานอาหารในนั้นได้  เจ้าของห้องเป็นนักเรียนจีนจะกลับบ้านหน้าร้อน   ค่าเช่า 850 รวมน้ำไฟเสร็จ อยู่ชั้น 3 ค่ะ ถ้าคุณเทียนหอมตกลงเอาแน่  วันจันทร์จะไปวางเงินมัดจำให้ค่ะ  รีบติดต่อมานะคะเพราะให้เค้าสัญญาว่าไม่ให้ให้คนอื่น(บีบคอคนเอเซียดัวยกัน)