++ ช่วยแนะนำที่พักสามเดือนใน เจนีวา (Geneva) ช่วงมิ.ย.-ส.ค.ด้วยค่ะ ++

Previous topic - Next topic

เทียนหอม

แฟนมีโอกาสจะได้ไปทำวิจัยที่ WTO ที่เจนีวา ประมาณสามเดือนค่ะ (มิถุนายน - สิงหาคม) อยากขอคำแนะนำในหลายๆเรื่องเลย โดยเฉพาะเรื่องที่พักค่ะ  

กรุณาแนะนำห้องพักสำหรับสองคนที่ค่าเช่าไม่แพง และสะดวกสำหรับเดินทางไปทำงานที่ WTO ค่ะ เรามีงบประมาณสำหรับใช้จ่าย (ค่าที่อยู่และค่าอาหาร) เดือนละไม่เกิน 1800 ฟรังค่ะ ไม่ทราบพอหรือเปล่าคะ ค่าครองชีพที่นั่นตกเดือนประมาณเท่าไรคะ จริงๆแฟนได้รับเงินคนเดียวอ่ะค่ะ ส่วนดิฉันติดสอยห้อยตามเอางานไปทำด้วยเท่านั้น  

ที่พักจะเป็นห้องที่ครอบครัวแบ่งให้เช่า หรือเป็นแฟลตหรืออพาร์ทเมนต์ที่ sublet ระยะสั้นก็ได้นะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0563 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

blacktea

สวัสดีค่ะ ไม่ได้อยู่เจนีวา
 แต่เดี๋ยวป้าตุ้ม คงเข้ามาให้คำแนะนำค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณเทียนหอม  คุณติดต่อกับที่มิชั่นให้เค้าหาที่พักให้หรือยังคะ  เพราะเค้ามีเจ้าหน้าที่  เจนีวาหาที่พักลำบากมากค่ะเพราะมีพลเมืองมากกว่าที่อยู่อาศัย  คงตกประมาณพันฟรังค์ค่ะ
 ขอรายละเอียดอีกนิดนะคะว่าจะมาถึงวันที่อะไรเดือนอะไรและกลับวันที่เท่าไร  ต้องการห้องครัวดัวยหรือไม่และของใช้เช่นพวกผ้าปูที่นอนเครื่องใช้ในครัวจะต้องเตรียมไว้ให้ด้วยหรือไม่ ฯลฯ  มีวีซ่าเข้าออกประเทศสวิสและฝรั่งเศส Multientries หรือเปล่าคะเผี่อจะต้องหาบ้านในฝรั่งเศส
 คำแนะนำควรจะหาในโซน เอ ค่ะ เพราะรถเมล์ราคาเดียว ถ้านอกโซนจะแพงขึ้น ไม่ต้องหาใกล้สหประชาชาติเกินไปจะมีโอกาสมากขึ้น รถเมล์สะดวกค่ะต่อถึงกันหมดใช้ตั๋วเดือนละ 70 ฟรังค์หรือชั่วโมงละ 3.20 ฟรังค์ต่อได้ทุกสาย
 จะคอยจับตาดูน.ส.พ.ให้ค่ะและจะถามเพื่อนๆให้ค่ะ

ตุ้ม

ชาดำจ๊ะ  ตอนเล่นกีฬาโรงเรียนอยู่แผนกกองเชียร์รึเปล่า  เชียร์ป้าไปทุกเรื่องเลยนะ ลูกเชียร์แรงจัง เชียร์คุณผู้ชายมั่งเปล่าเนี๊ย  5555

blacktea

ก๊ากกกกกกกกกก ป้าตุ้มนี่น่าจะไปตั้งโต๊ะหมอดู
 ชาดำเป็นเชียร์ลีดเดอร์ซะด้วยซิ่คะป้า  
 เป็นติดต่อกันหลายปีซะด้วย ตั้งแต่อยู่ ป.4 ยัน ม.3
 พอย้ายโรงเรียนมาเรียนใน กทม. เลยเลิกอาชีพเชียร์ลีดเดอร์
 55555555 ถ้าตั้งโต๊ะหมอดูเมื่อไหร่ แจ้งข่าวด้วยนะคะ
 หนูจะไปเป็นลูกศิษย์ก้นกุฏิค่ะ

เทียนหอม

ขอบคุณคุณชาดำและคุณตุ้มค่ะ

มิชั่นคืออะไรอ่ะคะ  

คือได้สอบถามไปที่ WTO ให้เค้าช่วยแนะนำเรื่องที่พักให้แล้ว เค้าก็ส่ง link เว็บไซด์พวก Youth Accommodation มาให้ค่ะ แต่ส่วนใหญ่เป็นภาษาฝรั่งเศสค่ะ และส่วนใหญ่หอพักนักเรียนจะให้อยู่เดี่ยว เดือนละ 500-600 ฟรังค์ค่ะ เช่น ที่ Foyer George Williams

คิดว่าจะอยู่ในช่วง 1 มิถุนายน - 30 สิงหาคม ค่ะ

ห้องครัวกับเครื่องครัว ถ้ามีก็ดีค่ะ เพราะจะได้ทำกินกันง่ายๆ ไม่ต้องออกไปซื้อ แต่ถ้ามีแล้วค่าเช่าแพงขึ้นมาก แล้วซื้อกินคุ้มกว่า ก็ไม่ต้องมีก็ได้ค่ะ

ผ้าปูที่นอนเดี๋ยวเอาไปจากที่นี่ก็ได้ค่ะ

ส่วนเรื่องวีซ่า ถ้าต้องพักในฝรั่งเศสก็คงต้องไปทำค่ะ คือตอนนี้ดิฉันเป็นข้าราชการ ไม่ต้องขอวีซ่าเข้าสวิสฯค่ะ ส่วนแฟนเดี๋ยวทาง WTO เค้าคงส่งหนังสือมา แล้วแฟนคงไปจัดการเดินเรื่องวีซ่าค่ะ

ขอบคุณคุณตุ้มมากๆค่ะที่จะช่วยดูในนสพ.และถามเพื่อนๆให้

ตู่

ไปตอบให้แล้วค่ะในห้องแม่บ้านแต่คงช่วยไม่ได้มากเท่าไร แฮะๆ ยังใหม่อยู่
 ให้ป้าตุ้มแนะนำดีแล้วค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าซื้ออาหารทานเองจะถูกกว่าหรือเปล่า แนะนำให้หอบเอามาม่าๆมาเยอะๆ จะช่วยได้มาก จริงไม๊ชาดำ

blacktea

คิดว่าถ้ามีเครื่องครัว และห้องครัวเพิ่ม ราคาห้องเช่าก็คงไม่มากขึ้นหรอกนะคะ  
 แต่ถ้าทานข้างนอก รับรองว่าไม่คุ้มแน่อนอนค่ะ

ชาดำมีเพื่อนฝรั่งที่ชอบทานข้าวนอกบ้านนะคะ
 ตอนนี้ไม่เหลืออะไรแล้วค่ะ ทั้งๆที่เขาไม่ได้เล่นการพนัน
 ไม่มั่วสุมติดยา มีลูก 2 คน ที่ยังต้องดูแล อีก 1คนดูแลตัวเองได้แล้ว
 เขาหย่าขาดจากสามี แต่สามีก็ต้องมีหน้าที่ช่วยเหลือเลี้ยงดูลูกด้วย

ขายบ้านเดี่ยวในเมือง ไปเมื่อหลายปีที่แล้ว ได้เงินมาเยอะก็หมด
 ขายบ้านพักตากอากาศบนภูเขา บนสกีรีสอร์ท ได้มาหลายก็กำลังจะหมด
 บ้านทั้งสองหลัง ไม่มีภาระหนี้สินด้วย เพราะได้มาจากพ่อแม่อีกที
 แลกเป็นเงินบาท คงนั่งนับกันตาลาย  
 แต่เพราะชอบทานข้าวนอกบ้าน ชอบสังสรรค์
 ไม่เก็บอาหารที่ทานไม่หมดใส่กล่องไว้กินมื้อต่อไป
 กินอาหารไบโอ และมีประโยชน์ เรียกว่ากินทิ้งกินขว้าง
 เท่านั้นแหละค่ะ ยังทำให้หมดตัวได้เหมือนกัน

ยุโรปไม่เหมือนประเทศไทยแน่นอนค่ะ
 ไม่มีข้าวตามสั่ง ที่ขายตามเพิง หรือรถเข็น
 ที่อยากจะออกไปกินเมื่อไหร่ก็ได้  
 อยู่ที่นี่ประหยัดได้มากเท่าไหร่ยิ่งเป็นการต่อชีวิตตัวเองค่ะ

ขอโทษนะคะที่ยกเรื่องนี้ขึ้นมาพูด แต่เชื่อว่ามันคงมีประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่นี่
 รู้กิน รู้ใช้ ไม่ถึงกับร่ำรวย แต่ก็ไม่ขัดสนแน่นอนค่ะ

ปล. เรางกไปไหมเนี่ย 55555555

pall

มาเอาใจช่วยให้เทียนหอมได้ที่ไพักสมประสงค์จ๊ะ.
 ต้องขอบคุณป้าตุ้มที่มาช่วยแนะนำค่ะ.
 ป้าเองไม่ได้อยู่ที่เจนีวาเลยแนะนำไม่ได้
 ไม่เหมือนคนที่เขาอยู่แถบนั้น
 ป้าตุ้มอยู่แถบนี้รู้ดีมากกว่าและมีประสบการณ์มากด้วย.
 เอาใจช่วยนะคะ.

เทียนหอม

I've found this place interesting.
 I have some questions to ask you.  
 What is mois?  
 What is the difference between chambres and studios?
 Here in USA, they have Studio, 1-bed, and 2-bed so I am not sure what chambres are.
 And also what does "appartements plus grands sur demande" mean?  

RENTIMO S.A.  
 Tel. 022-7315340  
 2 mois / months
 chambres 650.- /  studios 990.- /  appartements plus grands sur demande

Thank you to you all for your kindness.

ตุ้ม

mois = month
 chambres = rooms, in French speaking part of Switzerland  one bedroom, kitchen, living room called 3 chambres
 studios = living room and bed room combination into one room
 appartements plus grands sur demande = bigger apartment available if requested
 chambre 650 = room only like hotel room 650(เล็กมากๆแมวดิ้นชนฝาไปชนฝามาตาย)
 มิชั่น Mission represents the country to United Nation.  It's not the embrassy.  

ตุ้ม

คุณทียนหอม จะให้โทรไปติดต่อให้มั๊ยคะ  จะโทรไปถามรายละเอียดให้ค่ะ เดี๋ยวจะดูในหนังสือพิมพ์ให้อีกค่ะ  ไม่ทราบว่าวันอะไรในสัปดาห์ที่จะมีลงเกี่ยวกับเช่าและขายบ้าน  แต่จะคอยเฝ้าให้ทุกวันค่ะ  อาหารไทยซื้อของสดได้มีทุกอย่างค่ะ  ถ้าในฝรั่งเศสจะถูกกว่ามาก  ต้องทำทานเองค่ะ  ซื้อทาน 1800 ฟรังค์ไม่พอค่าอาหารหรอกค่ะ  ของหอบมามากไม่ได้นะคะ ได้น้ำหนักแค่ 20 กก ต่อคนชั้นประหยัด  ไม่เหมือนไปอเมริกาค่ะ  แต่ของกินเอาเข้ามาได้ไม่ห้าม มีอะไรก็ถามมาค่ะ เดี๋ยวก็มีคนช่วยบอกกันไปบอกกันมาเองค่ะ

เทียนหอม

เทียนหอม

Here is some other interesting places. It is Youth accommodation.

Foyer George Williams
 Av. Ste-Clotilde 9
 1205 Genève
 Tel. +41 (0)22 328 12 03
 Fax +41 (0)22 12 04
 Web: www.foyerucg.ch
 Email: info@ucg.ch

Price per person:
 Single:  
 CHF 20.- per day / CHF 510.- per month

For this one, I guess they don't allow us to stay together in one room. But it might be okay that we stay separately because I will be there not the whole 3 months. Maybe I just visit him twice and stay for a couple months each time.

เทียนหอม

Foyer international d'étudiants Saint-Justin

Rue du Prieuré 15-17
 1202 Genève
 Tel. +41 (0)22 731 11 35
 Fax +41 (0)22 738 88 84
 Email: justinge@bluewin.ch

Price per person: