++ ช่วยแนะนำที่พักสามเดือนใน เจนีวา (Geneva) ช่วงมิ.ย.-ส.ค.ด้วยค่ะ ++

Previous topic - Next topic

เทียนหอม

Dear K.ตุ้ม
 คุณทียนหอม จะให้โทรไปติดต่อให้มั๊ยคะ  
 You are so nice to me. Thanks a lot.  
 If it is too much trouble for you, please don't do it.
 If not, that would be great. Thanks again.

I will continue asking you all some more questions.
 Thank you again for your kindness.

เทียนหอม

ตุ้ม

คุณเทียนหอมคะ

RENTIMO ไม่มีห้องว่างและ Studio ราคา 990 นั้นสำหรับคนเดียว สองคนถ้าจองเอาไว้ล่วงหน้าอาจจะมี ราคาประมาณ 1500 - 1900 ฟรังค์ต่อเดือน มีครัว ค่าไฟฟ้าต่างหากและต้องเช่า 3 เดือนเป็นอย่างต่ำ  ต้องจ่ายเงินมัดจำ (ค่าเช่าล่วงหน้าทั้ง 3 เดือน) ก่อนเข้า

Foyer Int'l  ห้องคู่พักดัวยกันได้ค่ะแต่ไม่มีครัวและไม่ให้ทำกับข้าว

เมื่อเช้านี้โทรไป 2-3 แห่งที่มาจากใน น.ส.พ. เค้าจะหาคนถาวรค่ะและไม่มีเฟอร์นิเจอร์ให้ เพราะเป็นห้องเช่าเฉยๆ  จะคอยจับตาดูให้ค่ะ  บอกเพือนๆไปแล้วว่าถ้ามีข่าวส่งต่อดัวย  อีก 2-3  วันว่างแล้วจะไปติดต่อที่โบสถ์ให้ค่ะ  เค้ามีห้องให้นักเรียนเหมือนกัน

pall

เข้ามาติดตามลุ้นกับเทียนหอมจ๊ะ
 ต้องขอบคุณกับน้ำใจของคุณตุ้มมากจริงๆ.

เทียนหอม

ขอบคุณมากจริงๆค่ะ คุณตุ้ม  
 ถ้าเป็นที่โบสถ์ก็ดีนะคะ เพราะดิฉันกับแฟนเป็นคริสเตียนค่ะ

ถือโอกาสสวัสดี ป้าพรด้วยนะคะ ขอบคุณที่สร้างเว็บนี้ขึ้นมา

ขออนุญาตแนะนำตัวนิดนึงนะคะ
 แฟนและดิฉัน เป็นนักเรียนระดับปริญญาเอก อยู่ที่อเมริกาค่ะ
 ตอนนี้ทำวิทยานิพนธ์อยู่ อีกปีครึ่งน่าจะจบค่ะ
 เราสองคนอายุ 30 ปีค่ะ  

blacktea

ขอบคุณป้าตุ้มสำหรับคำแนะนำและความช่วยเหลือ ที่มีให้คุณเทียนหอมมากๆ นะคะ
 ซึ้งในน้ำใจป้ามากๆ ค่ะ เราคนไทย อยู่ที่ไหนก็ยังมีสายเลือดไทยที่เข้มข้น

ตุ้ม

คุณเทียนหอมคะ  ช่วยกรุณาบอกดัวยว่าจะสู้ค่าเช่าอย่างสูงสักเท่าไรคะ  จะได้มีปัญญาไปถามไถ่คนที่เค้าอยากจะ Sublet บ้างค่ะ  ที่โบสถ์ที่จะไปถามนี่โบสถ์คาทอลิคค่ะ  อาทิตย์หน้าคิดว่าจะได้พบหลายคนที่จะพอถามได้ เพราะต้องเตรียมทำเรื่องอาทิตย์แห่ใบลานค่ะ

tom of swizz

aunti toom krabbbbbbbb i just back home kub soooo tired et merci beaucoup pour la Somtam nakub.
 i got 1 dreamcar kub..555
 khun candlehom maybe v can meet in geneva this summer nakub,i will show u a nightlife there..eh eh

เทียนหอม

ขอรบกวนปรึกษานะคะ เพราะ no idea มากๆว่าค่าครองชีพที่นั่นเป็นอย่างไรบ้าง เลยไม่รู้จะสามารถสู้ค่าพักได้สูงสุดเท่าไร

แฟนได้เงิน 1800 ฟรังค์ต่อเดือนจาก WTO  ถ้าคิดว่าค่าอาหาร 800 ฟรังค์ต่อเดือน (ไปจ่ายตลาดแล้วซื้อมาทำทานเองง่ายๆ) ค่าเช่าสูงสุดที่สามารถจ่ายได้ 1000 ฟรังค์อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าถ้าคิดตามนี้มันสมเหตุสมผลแค่ไหนคะ

จริงๆแล้ว ตัวแฟนเองคนเดียวที่จะอยู่ทั้งสามเดือน แต่ดิฉันอาจไปอยู่ด้วยซักเดือน ขึ้นอยู่กับว่าทางอาจารย์ที่ปรึกษาที่นี่จะอนุญาตให้ไปอยู่นานแค่ไหน (ใจอยากไปอยู่ด้วยนานๆค่ะ)

อีก option คือ ให้แฟนอยู่ที่ Foyer Int'l แบบ Single room แล้วจ่าย 570 ฟรังค์ต่อเดือน ส่วนดิฉันก็อาจหาอยู่ที่อื่นในช่วงที่ไปที่นั่นต่างหาก แต่หากเลือก option นี้ก็ต้องหาอะไรทานข้างนอกตลอด

Foyer international d'étudiants Saint-Justin  
 MONTHLY RENT (From 1 to 30, minimum 2 months):
 - Students or interns:           
 Frs. 570.- p/month   Single room  
 Frs. 840.- p/month   Studio 1 person
 Frs. 1200.- p/month Studio 2 persons

รบกวนปรึกษาแค่นี้ค่ะ
 งงจัง ; o

เทียนหอม

K. Tom of Swiss, it would be nice if we can meet.  

I just hope that we can go to Geneva this summer. If it is too expensive, we may have to turn the project down.

ตุ้ม

คุณเทียนหอมคะ  อย่างไรๆก็ควรจะทำอาหารทานเองค่ะ อย่างน้อยๆก็ได้ใช้ตู้เย็นไว้เก็บนมทานอาหารเช้าและได้ทานอาหารที่พอจะทำง่ายแบบประเภทตอนเป็นเด็กนักเรียนหอก็ยังดี
 ที่ WTO มีแคนทีนราคาพอสมควรและถ้าคุณมีสิทธิ์ใช้ซื้อของ Duty Free ในนั้นก็จะช่วยไปได้บ้าง

ขอโทษนะคะที่ถามข้อนี้ เพราะแปลกใจว่าทำไม Grant นี้น้อยมากและเค้าไม่จัดการหาที่อยู่ให้ด้วย  มีการของานทำจากที่ WTO เพื่อเพิ่มรายได้ได้หรือไม่  ค่าเดินทางมีมากับ Grant หรือเปล่าคะ

วันนี้ใน น.ส.พ. ไม่มีลงที่ราคาพอสมควรเลยค่ะ มีรายเดียวแต่มีของทุกอย่างพร้อมแบบโรงแรมคิดอาทิตย์ละ 600 สำหรับ Studio เลยไม่ได้โทรไปค่ะ  ขอเวลาให้ได้พบคนอื่นๆที่วัดก่อนนะคะเผื่อเค้าจะมีห้องแบ่งหรือรู้จักใครที่มีบ้าง อย่าเพิ่งท้อแท้ค่ะ  เดือนกรกฎากับสิงหาควรจะมีห้องของนักเรียนเพราะโรงเรียนปิด แต่มิถุนาห้องของนักเรียนคงจะเด็มค่ะ

ตุ้ม

ทอมจ๊ะ  ลุงกับเพื่อนแกก็ไปพบรถที่แกว่าทำงานไปจนเกษียรก็ไม่ได้ซื้อ  เห็นว่ากว่าสี่แสนน่ะ  เลยบอกให้แกนอนฝันไปก่อนปีหน้าไปดูใหม่และฝันถึงคันอื่นอีก  ทอมชอบคันไหนล่ะ  เห็นลุงแกว่ารถ Swatch น่าใช้ดี  เวลานี้เราก็ใช้คันนี้ไปก่อน ส่วนป้าเองนั้นใช้ราชรถทุกวันมีคนขับให้ดัวยประตูก็ไม่ต้องเปิดปิดเอง
 วันหลังมาเที่ยวอีกนะ  เสียดายที่มีเวลาน้อยไปหน่อยเพราะต้องกลับเข้าไปทำงานและทอมก็ต้องรีบไปจองซื้อรถเพราะเดี๋ยวคนอื่นซื้อไปก่อน

เทียนหอม

นั่นสิคะ ตอนสมัครก็ไม่ทราบว่าเลยว่าเงินมันน้อยมาก แต่พอได้รับตอบรับ แล้วสอบถามดูโดยเฉพาะจากที่เว็บนี้ ตอนนี้เริ่มรู้แล้วค่ะว่า เงินมันน้อยมากจริงๆ

ทาง WTO ให้ค่าเดินทางไปกลับอเมริกา-เจนีวาด้วยค่ะ

ซัมเมอร์ก่อนแฟนก็ไปทำที่ IMF ที่วอชิงตัน ดีซี เค้าก็ให้เงินพอ และมีเหลือเก็บด้วย ก็เลยคิดว่าน่าจะเหมือนๆกัน

แต่อาจเป็นเพราะทุนที่ได้จาก WTO นี้ เค้าไม่ได้ require ให้เราทำงานให้เค้า แต่ให้เราเอาวิทยานิพนธ์ไปทำที่นั่น ซึ่งอาจทำให้การเข้าถึงข้อมูลและความรู้ง่ายขึ้น เงินที่ได้เลยน้อยไม่เหมือนที่ IMF  

ยังไงจะลองถามแฟนเรื่องของานทาง WTO ทำดูนะคะ ขอบคุณคุณตุ้มมากๆค่ะ

ตุ้ม

คุณเทียนหอมคะ Grant  นี้เกี่ยวข้องกันกับ U ที่กำลังเรียนอยู่หรือเปล่าคะ  ขอให้เค้าติดต่อของานให้เราใน U  ที่นี่หรือ WTO ซิคะจะได้มีรายได้เพิ่ม  ตามธรรมดา Grant จะเป็นการช่วยเหลือแต่ไม่ใช่ให้เราเลี้ยงชีพอยู่ได้เพราะไม่ใช่เงินเดือน
 เรื่องที่พักลองลงใน Internet ทั้งภาษาอังกฤษและฝรั่งเศสให้คนติดต่อเข้ามาซิคะ

Un couple thailandais, venant à Genève afin de terminer leur mémoire pour leur PhD, recherchent une chambre avec petit cuisine pour juin, juillet et août 05.  Prix max ...........CHF/mois.

En vous remerciant pour vos réponses.

pall

สวัสดีจ๊ะเทียนหอม
 สวัสดีจ๊ะทอม
 สวัสดีค่ะคุณตุ้ม

เข้ามาอ่านติดตามข่าว.

คุณตุ้มคะพี่ไปดูงานแสดงรถแค่คั้งเดียวเอง
 เห็นรถคนรวยแล้วตาลายมาก
 แค่เห็นก็เป็นบุญตาแล้ว....ยังไปถ่ายรูปคู่เฟอรารี่.....
 และบอกลุงว่าซี้อรถคันนี้ให้แล้วนะ5555
 พี่ชอบดูรถรุ่นเก่ามากที่สุด.......