News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ไม่มีเงินเดือน

Previous topic - Next topic

หญิง

สวัสดีค่ะพี่พี่ป้าป้าทุกคน หนูมาอยู่สวิสปีหนึ่งพูดก็ไม่ค่อยเป็น หนูแต่งงานกับสามี ในแต่ละเดือนหนูก็ไม่มีรายได้ สามีเงินเดือนน้อยเขาก็อ้างว่าไม่มีจ่ายให้หนูเป็นรายได้  ในบางครั้งหนูก็อยากมีรายได้เพราะหนูมีภาระทางเมืองไทยต้องรับผิดชอบพ่อแม่ หนูก็ไม่รู้จะทำยังไงดี  อยากปรึกษาพี่ป้าดู  คนที่อยู่สวิสเขาเป็นแม่บ้านเขามีรายได้มาจากใหนกันคะ  เพราะหนูก็ไม่รู้จะทำยังไงวัน ๆ ก็ไม่ได้ไปใหนนอกจากไปซื้อกับข้าว อาทิตย์ละครั้ง  หนูก็อยากมีรายได้ไว้ซื้อของหรือส่งเงินให้พ่อแม่ใช้บ้างแต่ก็ไม่มี  หนูก็เลยกลุ้มใจค่ะไม่รู้จะทำยังไงดี  รบกวนพี่พี่ป้าป้าช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0524 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ต๋อย

หัวข้อนี้น่าสนใจแฮะ สวัสดีค่ะคุณหญิง  คุณหญิงอยู่ที่ไหนเหรอคะ ต๋อยอยู่บาเซิลลั้น ยินดีที่ได้รู้จัก  ต๋อยก็ยังไม่มีเงินเดือนกับเข้าเหมือนกันน่ะค่ะ อยากทำงานเหมือนกัน แต่ภาษายัง งูๆปลาๆ ซิว อยู่เลย ไปสมัครงานที่ไหนเขาคงไม่รับง่ะ
 รอคนที่รู้เข้ามาตอบดีกว่าเนอะ ต๋อยก็รอฟังอยู่นะค้า

blacktea

สวัสดีค่ะคุณหญิง และคุณต๋อยด้วย
 เห็นหัวข้อนี้ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว แต่ชาดำเห็นว่ามันค่อนข้างละเอียดอ่อน
 กลัวว่าความคิดเห็นของตัวเอง จะไม่มีสร้างสรรค์
 หรืออาจจะทำให้เข้าใจผิดไปกันใหญ่

ก่อนอื่นมีคำถามเหมือนคุณต๋อย ถึงคุณหญิงว่า คุณหญิงอยู่ที่ไหนคะ
 แนะนำตัวก่อนนะคะ ชาดำอยู่ซูริคค่ะ ยังไม่ได้มาอยู่สวิสเป็นเรื่องเป็นราว
 หมายถึง ยังไม่ได้แต่งงานค่ะ มาอยู่ในฐานะนักท่องเที่ยว
 เรื่องงานลืมไปได้เลยค่ะ ทำอะไรไม่ได้  
 แต่ว่าระยะเวลารวมๆ แล้วที่มาที่นี่ก็ไม่น้อยแล้วเหมือนกันค่ะ

คุณหญิงบอกว่าไม่ค่อยได้ออกไปไหน นอกจากซื้อกับข้าวสัปดาห์ละครั้ง
 แนะนำว่า ควรเปิดโอกาสให้ตัวเองรู้จักเพื่อนคนไทย ออกไปข้างนอกบ้าง
 หรือไม่สะดวก ก็คุยที่นี่ก่อน จากนั้นรับรองว่า จากแค่คุยธรรมดาในห้องนี้
 ก็จะกลายเป็นความผูกพันธ์ ไว้เนื้อเชื่อใจ แบ่งปันความคิดเห็น
 พี่ๆ ในนี้ทุกคน น่ารักค่ะ ถ้อยทีถ้อยอาศัย จนตอนนี้ชาดำก็มีพี่สาวแล้วหลายคน
 จากนั้นเราก็จะแลกเปลี่ยนความเห็น ประสบการณ์ ให้คำแนะนำที่มีประโยชน์ต่อกัน
 ถ้าไม่สะดวกจะคุยในนี้ จะเมล์หาใครเป็นการส่วนตัวก็ได้นะคะ

ต่อไปก็แนะนำให้ออกไปเจอคนไทยข้างนอกบ้าง ไปโรงเรียน เรียนภาษา
 ก็จะได้เพื่อนฝูงอีกกลุ่มนึง ไปร้านไทย บ้าง แต่ไม่จำเป็นต้องคุยกับทุกคนนะคะ
 เลือกเอาเฉพาะคนที่เคมีตรงกับคุณหญิงก็ได้ มีปัญหาอะไรสงสัยก็ถาม
 อ่อนน้อมถ่อนตน คิดว่าคงไม่มีใครเขารังเกียจหรอกนะคะ
 พอเรามีคอนเน็คชั่น พอสมควรแล้ว เราก็จะรู้ว่าที่ไหนมีงานทำบ้าง
 งานที่นี่ก็จะบอกกันปากต่อปากหรือ ไม่ก็มีคนรู้จักภายในบอกอีกทีนึงค่ะ

ตอนนี้ได้แต่แนะนำขั้นพื้นฐานก่อนนะคะ รอพี่ๆ คนอื่นมาช่วยออกความคิดเห็นด้วยดีกว่าค่ะ

ทิรามิสุ

ไม่ได้เข้าบ้านป้ามานานมาก ทิรามิสุหางานตั้งแต่ยังพูดภาษาไม่ได้เลยค่ะ ไม่เห็นเสียหายที่จะลองหางานนะคะ แต่ต้องให้สามีช่วยด้วยการหางานให้เรา แล้วเราก้อต้องช่วยเขาด้วยการรู้จักคนโน้นคนนี้ อย่างที่ชาดำบอกนะคะ ค่อยๆๆหาไป อย่างน้อยถ้าได้งานทำก้อช่วยแบ่งเบาภาระสามีไปได้นะคะ

หญิง

หญิงดีใจที่ได้คำแนะนำจากพี่ ๆ ป้า ๆ นะคะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะไม่ว่จะเป็นพี่ต๋อย พี่ชาดำ พี่ทิรามิสุ ตอนนี้หญิงก็ค่อยหายเหงาและสบายใจขึ้นมากค่ะ  ทุกวันนี้หญิงก็ก็อยู่บ้านอาทิตย์หนึ่งก็จะไปเรียน 2 วันค่ะ ตอนนี้ก็เริ่มรู้นิด ๆ หน่อย ๆ แต่สุขภาพของหญิงไม่ค่อยดีเท่าที่ควร  หญิงอยากถามพี่ ๆ นิดหนึ่งนะคะ อ๋อลืมบอกหญิงอยู่ที่สวิงเง็นค่ะแถว ๆ เล้าค์เฟ็น น่ะค่ะก็รู้จักพี่คนไทยคนหนึ่งแต่ไม่ค่อยได้เจอกันเท่าไหร่พี่เขาไปทำงาน  หญิงรู้จักเพราะไปวัดไทยน่ะค่ะ  ตอนมาใหม่ก่อนที่จะแต่งงานกับสามีหญิงอาศัยอยู่ซูริคค่ะ  อยู่ได้เดือนกว่าก็ย้ายมาอยู่กับสามีที่สวิงเง็นค่ะ  ตอนหญิงอยู่เมืองไทยหญิงก็ทำงานเกี่ยวกับคอมฯ และหญิงก็ชอบร้องเพลงลูกทุ่งน่ะค่ะ  ก็เป็นนักร้องประจำสถาบันที่เรียน  แต่มาอยู่ที่นี่หญิงก็ไม่รู้จักอะไรเลย  แต่ดีใจมากค่ะได้รู้จักเว็บนี้จากการแนะนำจากพี่คนไทยน่ะค่ะ  บ้านที่เมืองไทยหญิงอยู่เมืองนนท์ค่ะ  แล้วพี่ชาดำจะต้องกลับเมืองไทยหรือเปล่าค่ะ  พี่แนะนำน่ารักมากค่ะ  หวังว่าพี่ชาดำคงเขียนมาหาหญิงอีกนะคะ  และขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนด้วยค่ะ  จริง ๆ หญิงอยากทำงานเพราะหญิงชอบทำงานแต่ก็ต้องดูแลสามีและดูแลบ้านด้วยน่ะค่ะ  บางทีก็เลยเหงา ๆ ที่หญิงอยากทำงานเพราะอยากมีเงินไปผ่อนบ้านกับธนาคารที่เมืองไทยให้หมดน่ะค่ะ  แต่หญิงก็พยายามที่จะเรียนภาษาให้เป็นเร็ว  ๆ แต่ไม่ค่อยได้ออกไปพูดกับใครก็ไม่รู้ว่านานแค่ใหนถึงจะพูดได้

ก็ขอบคุณทุกคำแนะนำที่ตอบมานะคะ

นอ้ง

สวัสดีคะพี่ หญิง  
                อยู่ที่นี่ตอ้งอดทนคะพี่เดี๋ยวก็ดีเองคะ

blacktea

เดี๋ยวมาเขียนต่อค่ะ ไปเจียวไข่ก่อน
 แม่บ้านหัวเห็ด อิอิ

blacktea

สวัสดีค่ะทุกๆ คน
 เริ่มต้นสัปดาห์ใหม่อีกแล้ว
 เวลาผ่านไปเร็วจริงๆ
 ทุกคนคงสบายดีนะคะ

สวัสดีค่ะน้องหญิง...(รีบสวมรวยเป็นพี่เลยเชียว อิอิ)
 ดีใจที่น้องหญิงรู้สึกดีขึ้นค่ะ
 พี่เองก็ไปเรียน สัปดาห์ละ 2 วันเหมือนกันค่ะ
 สนุกดีค่ะ แต่ต้องตื่นเช้าหน่อยเท่านั้นเอง
 วันไหนไปเรียน ก็ถือโอกาสกลับบ้านสายๆ หน่อย
 เพราะว่าถือโอกาสเดินเล่น คุยกับพี่ๆ คนไทยบ้าง
 อยู่บ้านคนเดียวก็เหงาเหมือนกัน แต่ไม่ถึงกับว้าเหว่ค่ะ

ส่วนเรื่องกลับเมืองไทยก็คงจะกลับซัมเมอร์เลยค่ะ
 ยังไม่รู้เลยว่าจะไปเมื่อไหร่ ก็ได้แต่แพลนๆไว้ค่ะ
 ถ้ายังไงเมล์มาคุยก็ได้นะคะ คลิกที่ชื่อได้เลยค่ะ

นิด( แม่ลูกหมูสามตัว)

สวัสดีค่ะ น้องหญิง  ( อันนี้รู้ตัวเลยว่าเราต้องแก่น้องเค้าแน่ๆ เลยออกตัวเรียก น้องเลยนะค่ะ555)  สวัสดีคุณต๋อย คุณทิรามิสุ และน้องชาดำ(แต่ใจไม่ดำเหมือนชื่อ 555555) อ่านจากที่น้องหญิงเขียนมาพี่เข้าใจค่ะ แต่ เราต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไป และอีกอย่าง เราต้องเอาตัวเองให้รอดเสียก่อนที่จะไปแบกรับภาระอื่น  น้องต้องคุยกับสามี ปรึกษากันให้เข้าใจน้องก่อน เราจะทำอะไร ต้องการอะไร ต้องคุยกัน และพี่เอง อยากแนะนำให้เรียนภาษาเยอรมัน มันจะช่วยให้น้องสามารถดำรงชีวิตอยู่ที่นี้ ได้ อย่างคนที่ไม่หูหนวกตาบอดเป็นใบ้ และสามารถช่วยเหลือตัวเอง หางานเพิ่มรายได้เข้ามาในบ้าน และรับผิดชอบค่าใช้จ่ายส่วนตัวร่วมถึงภาระทางเมืองไทยโดยที่ไม่ได้รบกวนสามี เค้าก็จะไม่สามารถว่าเราได้  น้องลองให้สามีดูซิว่าในตัวอำเภอที่น้องอยู่ มีการเรียนการสอนภาษาเยอรมันสำหรับแม่บ้านและคนต่างชาติไหม  เค้าเรียก Deutschkurs für Fortgeschrittene ค่าเรียนจะค่อยข้างถูกและเราสามรถคุยกับทางโรงเรียนว่า เราขอผ่อนจ่ายค่าเล่าเรียนได้ การที่ไปเรียน เรายังได้พูดคุยกับคนที่มาเรียน จะทำให้น้องได้มีสังคมภายนอกได้รับความรู้นอกเหนือวิชาที่มาเรียน และอย่างที่น้องชาดำบอกนะค่ะว่า ให้ออกไปเจอคนไทยข้างนอกบ้าง ไปร้านไทยบ้างก็จะทำให้เรามีเพื่อน แต่ไม่จำเป็นต้องคุยกับทุกคน หรืออย่างไง น้องก็เข้ามาคุย ขอคำปรึกษา แนะนำกับ ป้าๆ พี่ๆน้อง เพื่อนๆในนี้ได้เสมอ  

ป้าตุ้ม

คุณหญิงคะเห็นใจและเข้าใจค่ะที่อยากจะทำงานเพี่อจะได้มีโอกาสได้ตอบแทนพระคุณของพ่อแม่  ตอนที่ป้าย้ายมาอยู่ที่สวิสใหม่ๆก็กลุ้มและเบื่อพอสมควรค่ะเพราะไม่เคยชินกับการที่ไม่ได้ทำงาน อิจฉาคนที่เค้าได้ทำงานทีมิโกรเก็บถ้วยชามใส่เครื่องและล้างผักสลัด  จะไปสมัครสามีไม่ให้ไปค่ะและพูดภาษาไม่ได้ด้วย  ในที่สุดป้าไปเห็นโฆษณาภาษาอังกฤษรับสมัครงานในด้านที่เคยทำแต่เป็นตำแหน่งเล็กมากค่ะ  ก็เลยไปสมัครเค้าก็รับค่ะเพราะเคยทำงานที่ต้องใช้ความรับผิดชอบมากกว่านี้มาแล้ว  แล้วเราก็เรียนเพิ่มเติมภาษาขึ้นเอาเรื่อยๆค่ะ  คุณหญิงพยายามหาเรียนเพิ่มเติมในด้านที่เราเรียนมาสิคะ  ถ้าบ้านอยู่ไม่ไกลจากภัตตาคารที่ขายอาหารไทยหรือจีนลองไปขอเค้าทำช่วยในครัวไปก่อนดีมั๊ยคะ  แล้วค่อยๆขยับต่อ  ป้าขอเอาใจช่วยค่ะคนมีความกตัญญุต่อพ่อแม่พระจะคุ้มครองค่ะ

ป้าตุ้ม

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ  ถ้าไม่รังเกียจลงประกาศรับรีดผ้าหรือไปทำความสะอาดบ้านแถวๆที่เราอยู่ก็ได้ค่ะ  ชมละ 18 ฟรังค์ค่ะ  

pall

สวัสดีจ๊ะทุกๆคน
 สวัสดีจ๊ะป้าตุ้ม
 ดีใจมากเลยที่มี่เพื่อน...(จะได้จ๊าบเท่ากันนะ)

สวัสดีจ๊ะหญิง
 อย่างที่ทุกๆคนบอกมานั่นแหละ
 ภาษาพยายามเรียนเข้าไว้เพราะอยู่ที่นี่สำคัญที่สุด

เรื่องงานอย่างที่ป้าตุ้มบอกมาน่ะ
 ถ้าไม่รังเกียจงานคิดว่าเป็นงานต่ำ
 ช่วงที่หญิงยังพูดภาษาไม่ได้
 งานทำความสะอาด.....
 ป้าคิดว่าเป็นงานที่หญิงน่าจะทำได้
 เรื่องภาษาคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่เท่าไร
 คงพูดจาตกลงกันได้...ถ้าแฟนของหญิง
 เห็นดีด้วย....เรื่องราคาค่าจ้างตกลงกันเอง....
 แบบทำไม่ต้องแจ้งภาษี...ถ้าผู้ว่าจ้างตกลงด้วย..
 (สมยอมกัน).......

งานทำความสะอาดจะหาได้ตามหนังสือพิมพ์
 เขตที่หญิงอยู่ให้แฟนดูและหาให้.
 หรือบางครั้งจะมีติดตามป้ายประกาศที่ COOP.
 หรือ  Migros
 งานพวกนี้เขาจะลงประกาศหาคนทำความสะอาดบ่อยๆ.

......................................................

หรืองานรับจ้างส่งหนังสือพิมพ์
 หนังสือพวกAnzeiger  
 เขามักจะลงหนังสือพิมพ์หาคนทำส่งตามบ้าน
 งานพวกนี้ถึงแม้ว่าเรายังพูดไม่เก่ง
 แต่ถ้าความจำแม่น....อดทน..สู้งาน..
 ป้าคิดว่าคงไม่มีปัญหาเกี่ยวกับภาษาพูด

อย่างไรพูดคุยกับแฟนก่อนนะ
 ถ้าเขาเข้าใจก็ให้เขาช่วย..หางานแบบนี้ไปก่อน
 ถ้าหญิงเก่งภาษาเมื่อไรก็ขยับขยายไปหางานใหม่.

**อย่าลืมไปเรียนภาษาให้เก่งควบคู่ไปด้วย**

พยายามเอาใจช่วยจ๊ะ

blacktea

มาสวัสดีป้าตุ้มค่ะ
 ยินดีที่ได้รู้จักค่ะป้าค่ะ
 ถ้าจะให้ดีน้องๆ หลานๆ อยากมีสมาชิกเพิ่มค่ะ
 ป้าเข้ามาคุยบ่อยๆ นะคะ

ตุ้ม

สวัสดีค่ะคุณชาดำ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  ป้าได้เข้ามาในดูเวปหลายครั้งแล้วค่ะ  และภูมิใจมากที่มีสตรีไทยกลุ่มหนึ่งมีความรักใคร่ต่อกัน เป็นแม่บ้านที่ดีและเผยแพร่ชี่อเสียงให้แก่ประเทศชาติของเรา  ชาวต่างชาติจะได้เห็นคุณสมบัดิที่แท้จริงของสตรีไทยค่ะ  ต้องขอบคุณคุณ Pall เป็นอย่างยิ่งค่ะที่เริ่มเวปนี้มาให้ทุกคนได้ใช้  รวมทั้งคนไทยที่ต้องการจะค้นหาเรื่องเกี่ยวกับสวิสเซอร์แลนด์ด้วยค่ะ

pall

เห็นด้วยกับบีจ๊ะ

ดีใจมากเลยที่คุณตุ้มแวะเข้ามาเยี่ยมเยือนกัน
 ขอบคุณมากที่ชมและดีใจสุดๆที่เข้าใจจุดประสงค์ของเวบนี้

ที่จัดทำเวบนี้ขึ้นมาอย่างที่คุณตุ้มบอกมาข้างบนน่ะค่ะ
 และอีกอย่างหนึ่งอยากให้คนไทยทุกคนเข้ามาคุย
 กันไม่ว่าจะเป็นปัญหาต่างๆหรือมีข้อมูลความรู้มาแบ่งปันกัน
 บางคนที่เข้ามาอยู่ใหม่ๆอาจจะว้าเหว่หรือเหงาคิดถึงบ้าน
 ก็เข้ามาพูดคุยกันในนี้ได้...ที่นี่มีเพื่อน..หรือพี่ที่น่ารักใจดีกันทุกคน
 ถ้าใครมีปัญหาไม่เข้าใจขนบธรรมเนียมกฎหมายของที่นี่
 หรืออยากได้ความรู้อะไรก็เข้ามาสอบถามได้.
 คนเก่งๆที่รู้ดีมากๆ...เช่นคุณตุ้มหรือคนอื่นๆ...
 เขาจะมาช่วยตอบคำถาม...

สถานที่นี่ขอให้ถือว่าเป็นของทุกๆคน
 ที่นี่จะมีแต่พี่...เพือน...หรือน้อง...

อยากให้ทุกๆคนเข้ามามีส่วนร่วมหรือเขียนอะไร
 ที่ให้ความรู้...หรือเห็นอะไรใหม่ๆที่นี่สนใจ
 ไม่ว่าจะเป็นกฎหมายหรืออะไรต่างๆ.....
 หรือข่าวคราวน่าสนใจก็เอามาลงได้เลย
 ที่นี่ถือว่าเป็นจุดรวมของทุกๆคน...

เชื่อแน่ว่าคุณตุ้มก็มีอะไรดีๆหรือข้อคิดดีๆ
 ถ้าว่างหรือแอบลุงมาได้ก็เข้ามาเขียนอะไร
 ให้ลูกหลานอ่านบ้างนะ...(ทุบถองแบบป้าก็ได้55555)