News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

**ขอสูตรอาหารหน่อยค่า**

Previous topic - Next topic

เอ๋ projects

อยากได้เมนูอาหารมังสวิรัติหน่อยน่ะค่ะ ตอนนี้กะลังเป็นมนุษย์ผักอ่ะจ้า  
 ใครมีสูตรอะไรที่ทำให้กินอร่อย ปราศจากไขมัน(สัตว์) บ้างคะ  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0258 ห้อง pallswiss (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

เอ๋ projects

= ชี้แจงนิดนึง  

คือก่อนหน้านี้ก้อเข้ามาถามสูตรแบบนี้น่ะค่ะ  
 แล้วป้าให้ลิงก์ไปดู แต่ว่า.........................  
 อยากรู้ให้ละเอียดจริงๆ สำหรับคนที่กินมังฯ ทุกๆ วันน่ะค่ะ  
 ว่ากินอะไรยังไงกันบ้าง ในแต่ละมื้อ แต่ละวันเนี่ย  
 แล้วก้อ ยี่ห้ออะไรที่กินแล้วรสชาด โอเค ใช้ได้เลย เงี้ยะค่ะ  

ช่วยหน่อยนะคะ

miko

พี่มีสูตรอาหารอยู่เป็นสูตรอาหาร ชีวจิต ไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือเปล่า แต่ก็จะบอก ถ้าไม่ใช่ก็ขอโทษด้วยนะคะ  เพราะอาทิตย์หนึ่ง พี่จะกินชีวจิต หนึ่งวัน" ต้มยําเต้าหู้"  เครื่องปรุง มี  เต้าหู้ถั่วเหลือง 1 หลอด  มะเขือเทศ 2  ผล  เห็ดฟาง ครึ่ง ขีด  มะนาว 1 ลูก ชีอิ้วขาว  หนึ่งช้อนโต๊ะครึ่ง   พริกขี้หนูสด และ พริกขี้หนูแห้งทอด ทุบพอแหลก 5-6  เม็ด  หอมเล็ก   ตะไคร้  ข่า  ใบมะกรูด  เล็กน้อย  " วิธีทํา"  ต้มนําให้เดือด  ทุบหอมเล็ก  ตะไคร้  ข่า  และใบมะกรูด ใส่ลงไปต้มสักครู่  ตามด้วยเต้าหู้และเห็ดฟาง   ปรุงรสด้วยชีอิ้วขาว  นํามะนาว  พริขี้หนู สดและแห้ง  ใส่มะเขือเทศลงไปต้มต่อสักครู่  เสิร์ฟพร้อมข้าวผัดสามสี

มิโก๊ะ

ข้าวผัดสามสี  เครื่องปรุง  ข้าวกล้อง  ลูกเกด  ชีอิ้วขาว  ผักคะน้า  มะเขือเทศ  แครอท  กะหลําดอก  เห็ดหอม  ข้าวโพดอ่อน ถั่วลันเตา   วิธีทํา  ตั้งกะทะใส่นํามันให้ร้อน   นําข้าวกล้องลงผัด  เหยาะเกลือและชีอิ้วขาวเล็กน้อย  ใส่ผักทุกชนิดที่หั่นเป็นสี่เหลื่ยมลูกเต๋าลงไป ผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน  โรยนํามันงาและลูกเกด ผัดต่ออีกสักพัก  ตักขึ้นเสิร์ฟ  (หมายเหตุ เมนูของ นางสาวไทย  คุณมะปราง  ภาวดี วิเชียรรัตน์) จากหนังสือ ชีวจิต

เอ๋ (projects)

ขอบคุณคุณมิโก๊ะมากๆ นะค๊า