คุยกันต่อ....หางาน...ทำงาน...หาเรียน.....การเรียน

Previous topic - Next topic

เทวี

ก่อนอื่นขอชมคุณบัวขาวก่อน แล้วตามตัวชมสามีคุณบัวขาว แหมเป็นนักสู้ผู้ยิ่งใหญ่จริงๆ ไม่ได้ไม่เป็นไรยิ้มไว้ ไม่มีคำว่าขาดทุนเมื่อสมัครงานไม่ได้ เรามีแต่ได้กับได้อยู่แล้วไม่ว่าจะคิดด้านใด ได้เรียนรู้วิธีการหางาน วิธีการเขียนจดหมาย วิธีการพูดเวลาสัมภาษณ์ได้รู้จักคนเพิ่ม ได้ตังค์20ฟรังค์กับขนม และได้เรียนรู้คำว่าผิดหวัง และเท่านั้นยังไม่พอได้เรียนรู้ที่จะยอมรับมันให้ได้ จริงอย่างที่คุณบัวขาวว่า เราเก่งแล้วแต่บางทียังมีคนเก่งกว่าเราอีก ดังนั้นอย่าเลิกที่จะเรียนรู้ในทุกๆด้าน คุณบัวขาวทำดีที่สุดแล้วเหมือนสามีคุณบอกคุณนั่นละ ต่อไปขอชมสามีที่อยู่ข้างๆให้กำลังเสมอน่ารักจริงๆ อ่านแล้วคิดถึงตอนที่เทวีไม่ได้งานเหมือนกันสามีเทวีก็อยู่ข้างๆและบอกว่าไม่เป็นไร วันนี้ไม่ได้วันหน้าต้องได้ วันนี้ยังมีความรู้ไม่พอหรือยังดีไม่พอให้เรียนอีก ให้ขยันอีก เทวีน่ะ เก่งไม่กลัวกลัวขยันค่ะ แล้วยิ่งถ้าทั้งเก่งทั้งขยันเหมือนคุณบัวขาวแล้ววันนี้ไม่ได้วันหน้ายังไง๊ยังไงมันต้องได้ จริงไหมพวกเรา

บัวขาว

คุณเทวีขอบคุณค่ะ :-)  ตั้งแต่มาอยู่สวิสได้เรียนรู้หลายอย่างเพิ่มขึ้น ทั้งด้านภาษา ทั้งฝรั่ง(อย่างฝรั่งทำไมถึงชอบนอนอาบแดด ไม่เคยจะรู้เลยว่าบ้าน ว่าเมืองเขาเป็นแบบนี้ไม่ค่อยมีแดด พอได้มาอยู่ถึงเข้าใจฝรั่งมากขึ้น ) ได้เรียนรู้การหุงข้าวโดยหม้อ (ที่เมืองไทยมีหม้อหุงข้าวตลอด มาอยู่กับสามี เมียจะกินข้าวทำไง ช่วยกันหุงข้าวในหม้อ อืม ก็กิน) ได้เรียนรู้การเลี้ยงลูก (เป็นการเรียนรู้ที่ยิ่งใหญ่ และเหน็ดเหนื่อยมาก )  
 เมื่อวานไปเรียนแบบเบลอ เบลอ ง่วงนอนมากกกกก  แต่ก็พยายามสามชั่วโมงนั่งฟังให้มันจบ นั่งรถไฟกลับบ้านไม่ไหวหละ โทรบอกให้สามีมารับที่สถานีรถไฟที่บ้าน (ทุกทีจากสถานีรถไฟที่บ้านจะเดินกลับเอง) สามีก็มารับ มาถึงก็ตรงไปนอนอีกตามเคย เจ็ดโมงแต่งตัวลูก ลูก ไปเนอร วันนี้ฟิตดีแล้ว ลูกไปเนอรก็หาอะไรกิน ทำการบ้านบัญชี ตั้งแต่ลูกไปเนอรจนถึงบ่ายสอง ถึงมาพัก ชอบเรียนวิชาบัญชีมาก สนุกดีค่ะ ทำแบบฝึกหัดบัญชีสนุก  Betrie Kunden ไว้อ่านวันอื่น พักแป็บเดียวเดี๋ยวก็ต้องไปจ่ายตลาดอีกแล้ว เหออออ ไม่ไปจ่ายก็ไม่มีอะไรกิน ตู้เย็นโล่งเชียว.....มองดูตารางทำงาน อีกทีวันอาทิตย์ ตีหนึ่งอีกแล้ว พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ถ้าทำทุกวันฉันคงแย่แน่ แน่ ....

บัวขาว

ตีหนึ่งอีกแล้วเมื่อคืน พระเจ้าช่วยกล้วยทอด เดี๋ยวพรุ่งนี้ตีหนึ่งอีกวันเดียว สำหรับเดือนนี้หลังจากนั้นก็เวลาปกติด สบายแล้วเรา ทนเอาหน่อย ทนเอาหน่อย (เป็นกำลังใจตัวเอง หุ หุ) ตอนนี้ใช้เงินไม่สุรุ่ยสุหร่ายหละ รู้แล้ว่ากว่าจะได้มามันเหนื่อยนะ......

บัวขาว

วันนี้ต้องทำงานสองรอบค่ะ รอบเที่ยงบ่าย กับ รอบเย็นถึงดึก เดี๋ยวก็กลับไปทำอีก (ตีหนึ่งอีกแล้วครับท่านงานนี้) เมื่อกี้แวะไป ซื้อถั่ววาซาบิมา คอปใกล้บ้านเรารับสมัครงานแคเชียร์อีกแล้ว เมื่อกี้ว่าจะเขียนจดหมายสมัครไปหละ เขายังไม่มาลงในเว็ปเลย เดี๋ยวตอนขาไปทำงานจะไปจดเมล์ที่หน้าร้านเขาอีกที่ บ้านเรานี้ถึงแม้จะไม่กว้างขวางเท่าไร แต่ก็ใกล้ที่ทำงานหลายที่ ทำให้เราเวลาเขียนจดหมายสมัครงานไปจึงถูกเรียก หุ หุ (เด็กเส้น)

บัวขาว

คิดไปคิดมาเราว่าเราคงไม่หาสมัครงานที่อื่นในตอนนี้แล้วหละค่ะ  เพราะที่ทำอยู่ตอนนี้มันดีตรงด้านเวลา เลือกเวลา เลือกวันทำงานได้ (เพียงต้องคุยกันให้เข้าใจเท่านั้นเอง ตอนนี้ก็ลงตัวแล้ว) และก็อยู่ใกล้บ้านด้วย ถ้ามีบางทีเลิกดึกสามีก็ไปรับได้ พาครอบครัวไปกินอาหารสาขาอื่นก็ได้ ได้ลดห้าสิบเปอร์เซนต์ทั่วประเทศ (วันนี้ก็พึ่งพาลูกไปกินมา ดีจริง จริง) งานก็ไม่น่าเบื่อ มีงานให้ทำตลอดเวลา คิดว่าจะอยู่ที่นี่ไปอีกนาน ถ้าลูก ลูก เข้าโรงเรียนแล้วค่อยว่ากันใหม่

supansa

บัตรโทรศัพท์ Dek Nork บัตรโทรศัพท์ของคนไทยที่ช่วยประหยัดค่าโทรกลับเมืองไทย อัตราค่าโทรแค่ 0.57 สตางค์ / นาที สนใจเป็นตัวแทนจำหน่าย ติดต่อ สุพรรษา 0894529444 อีเมล์ s.tijai@iplayinfo.com

บัวขาว

ทำงานมาจะสองเดือนแล้วค่ะ รู้สึกดีดับที่ทำงานค่ะ เพื่อนร่วมงานก็ตลกค่ะ แล้วก็ช่วงสุดสัปดาห์ หนาวอย่างงี้ไม่รู้จะไปที่ไหน ก็ที่ทำงานเป็นพึ่งที่ดีสำหรับเราค่ะ ช่วงสุดสัปดาห์ก็ให้สามีจัดโปรแกรมเลี้ยงลูกเองบ้าง ก็เปลี่ยนบรรกาศกันไปค่ะ ลูกก็บอกพ่อทำงานบ้างแม่ทำงานบ้าง เปลี่ยนกันดูแลลูก กลับบ้านมาลูกก็รายงานวันนี้พ่อพาไปเดินที่ไหน ทำอะไรให้กิน ลูกมีเวลาอยู่กับพ่อมากขึ้นด้วยค่ะ ........เรียนเข้ามาได้เดือนกว่าแล้วนะค่ะ วันนี้ก็มี Test ย่อยค่ะ พระเจ้าช่วยกล้วยทอด ผ่านค่ะ :-)  ได้ 4.4 คะแนนจากคะแนนเต็ม 6  เพื่อน เพื่อน จะบอกไรให้เวลาเรียนภาษาเยอรมันต้องตั้งใจเรียนดี ดี นะค่ะ ไม่งั้นเวลาเรียนอย่างอื่นนี่เสียเปรียบเขาค่ะ ในห้องเรียนมีสิบเอ็ดคน คนสวิสหก เยอรมันสาม ตรุกีหนึ่ง แล้วก็เราเอง ตรุกีนี้ก็ขอโทษเด่งภาษาเยอรมันมากค่ะ ครึ่งประเทศตุรกีพูดภาษาเยรมันได้ดีนะค่ะ ข้อสอบเป็นภาษาเยอรมันเวลาทำเท่ากัน .....เหอ....คงไม่ได้Top ค่ะClass นี้ เอาเป็นให้มันสอบผ่านก็เอาวะ ...แต่ก็จะพยายามทำให้ดีที่สุดค่ะ แต่Test ครั้งนี้ยังไม่ได้เตรียมตัวเต็มที่ค่ะ ก็นั่นแหละผิดที่ตัวเราเองดันติดละครอ่ะ โธ่...เอ๋ย

บัวขาว

วันนี้สอบเก็บคะแนนมิทเทอมไปสองวิชาค่ะ Betrieb kunden กับ บัญชี  
 บัญชีสบายมาก ผ่านฉลุย น่าจะได้เต็ม
 แต่ Betrieb kunden ขนาดฝรั่งเจ้าของภาษาออกมาว่ายากกันทุกคน แล้วเราจะไปเหลือเรอะ  
 ก็ตอนนี้สรุปสอบไปแล้วสามอย่าง
 word 2003 สอบแล้ว ได้ 4.4 จาก 6 คะแนน (ก็ยังดีวะ)
 บัญชี รอผลสอบอยุ่
 Betrieb knden รอบผลสอบอยู่
 Power point สอบจันทร์

ข้อสอบที่สอบไปนั้น เก้าสิบเปอร์เซนต์เป็นเขียนหมด ไม่ใช่เขียนแบบนกแก้ว นกขุนทองด้วย ให้เขียนจากความเข้าใจ เหอ เหอ อยากรู้ผลสอบไว ไวจัง

mayhunsa@yahoo.com

คุณบัวขาวเรียน Handelsschule ปีหนึ่งใช่ไม๊คะ
 ถ้าใช้เมล มาหาหน่อยนะคะหรือแอดคุยก้อได้คะ
 แล้วเจอกันนะคะ
 เม

บัวขาว

คุณ เม ... ค่ะเป็น Bürofach Diplom ค่ะตอนนี้ หนึ่งปีค่ะ เมลเราค่ะ  
 cuttocutto@yahoo.com
 สอบ Power point ไปแล้วค่ะเมื่อวาน ได้ 4.4 จาก 6 คะแนน (อีกแล้ว) ไม่อ่านข้อสอบดี ดีเองอ่ะค่ะ เลยได้แค่นี้ เวรกรรม ก็ยังดีที่ผ่าน (ปลอมใจตัวเอง)  
 พรุ่งนี้ประกาศผลคะแนนมิดเทอม วิชาบัญชี กับ Betrieb Kunden พระเจ้าช่วยกล้วยทอดจะเป็นยังไงน่า  
 แล้วก็ปิดเทอม....สองอาทิตย์.....

บัวขาว

กรอบ แกบ กรอบ แกบ มาแล้วค่ะ  
 วันนี้ประกาศผลสอบ สองวิชาแล้วค่ะ ผ่านค่ะ หุ หุ
 สรุป
 Word2003 4.4 จาก 6 คะแนน
 Power point 4.4 จาก 6 คะแนน
 ฺBetrieb kunden 4.5 จาก 6 คะแนน  
 บัญชี                          5 จาก 6 คะแนน  

เหอ....ผ่านหมดแล้ว ....โล่งดีจัง  
 ตอนนี้ปิดเทอมสองอาทิตย์ ยูปปี้ ..... ดีจริงจริง

kamaree85

สวัสดีค่ะพี่ๆ
ชื่อหวานนะค่ะ อยู่ kanton aargau มีร้องขอรบกวนถาม
มีงานประจำ หรือชั่วคราวให้ทำบ้างใหมค่ะ
หวานพอพูดภาษาเยอรมันได้นิดหน่อยค่ะ กำลังเรียน
อยู่บ้านเฉยๆ ทั้งเบื่อ ทั้งเซ็ง เหงาด้วย เฮ้อ
ไม่ทราบว่าพี่ๆมีงานอะไรให้ทำบ้างค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ
0794564488
kamaree_wae@swissonline. ch
ขอบพระคุณค่ะ