News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

ใบรับรองความประพฤติ

Previous topic - Next topic

kim

Sawadee krub everyone.

Is there anyone has an experience to obtain ใบรับรองความประพฤติ from Thailand while you are in Switzerland without returning to thailand to do it krub?  I would like to know the process krub... Thanks a lot everyone.  

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0260 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะคิม
 เป็นอย่างไรบ้าง?
 เกี่ยวกับเรื่องที่คิมถามมาเดี๋ยวรอคนที่มีประสบการณ์
 หรือคนที่รู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลนะ
 ขอขอบคุณแทนคิมสำหรับคำตอบของทุกๆคนค่ะ

เกตุ

ตอนเกตุมาไม่มีใบรับรองความประพฤติมาด้วยคะ และไม่ได้กลับไปทำ เดี๋ยวเกตุต้องไปรื้อแฟ้มเอกสารก่อน ว่าเกตุไปทำที่หน่วยงานชื่ออะไร เสียเงิน 50 ฟรัง แล้วจะมาตอบใหม่นะคะ

เทียนหอม

ไม่มีคำตอบ แต่เอาทิวลิปเมกันมาฝากทุกคนค่ะ ไม่รู้จะสวยเท่าทิวลิปสวิสปั่ว

บัวขาว

เคยไปทำที่ กทม. ด้วยตัวเองอย่างเดียวอะค่ะ ทำที่กรมตำรวจใหญ่อ่ะค่ะถ้าจำไม่ผิด ไปทำแล้วก็ ให้เพื่อนไปรับให้ค่ะ เพราะต้องใช้แล้วสามสี่วันสักอย่างถ้าจำไม่ผิด แล้วให้เพื่อนส่งมาให้ที่สวิสอ่ะค่ะ

บัวขาว

คือมันต้องปั้มนิ้วมือด้วยนะค่ะ

มน.ตต.

เป็นใบรับรองความประพฤติจากกรมตำรวจใช่ป่ะคะแบบที่คุณบัวขาวบอกนะคะ  โทรไปถามที่สถานฑูตไทยนะคะ  เพราะเคยเห็นเพื่อนไปทำได้นะคะ(นานแล้วนะคะประมาณสีห้าปีแล้วคะ เดี่ยวนี้ไม่ทราบยังไงอีก) ต้องปั้มลายนิ้วมือต่อหน้าเจ้าหน้าที่สถนฑูตไทย เค้าจะรับรองให้ว่าเป็นลายนิ้วมือเราจริง  แล้วส่งไปให้ญาติทางเมืองไทยเป็นคนไปยื่นให้กับกรมตำรวจ หรือในเขตตามที่ระบุในหนังสือจากสถานฑูตไทยคะ (เพระไม่แน่ว่าคุณอยู่ที่ไหน เพื่อนคนนึงอยู่พิษณุโลกก็ไปยื่นที่พิษณุโลกนะคะ   แต่ว่าทุกวันนี้อะไรก็ใหม่ ๆ หลายอย่าง  ถ้าไปเองไม่ได้โทรไปติดต่อสถานฑูตเลยนะคะ  แต่ถ้าไปเองที่เมืองไทยคงต้องไปเองแบบคุณบัวขาวนะคะ)

ยังไงลองรอดูเกตุนะคะ  เพราะเกตุคงทำได้ไม่นาน  ที่แน่ ๆ ลองโทรไปถามสถานฑูตไทยชัวร์กว่าคะ.....โชคดีนะคะ

pangya

สวัสดีค่ะคุณ Kim คือไม่ค่อยแน่ใจนะคะ แต่ลอง Mail ไปถามดูนะคะ   E-mail pesc@police.go.th  โทร 0-2205-2168-9, Fax 0-2205-1295 ลองดูนะคะ

ยาหยี

ต้องไปทำที่กรมตำรวจ นครบาลในกรุงเทพฯอะค่ะ ต้องพิมพ์ลายน้ิวมือด้วยนะค่ะ เค้าจะสอบถามเราว่าเราเคยทำความผิด เคยโดนจับมาบ้างอะเปล่าอะค่ะ ถ้าเราไม่เคยทำความผิดเลยก็ยิ่งง่ายค่ะ

ยาหยี

ของเราทำไม่นานอะค่ะ เค้าจะถามเราว่าต้องการใช้เร็วไหม เราบอกว่าต้องการใช้อีก1อาทิตย์รอได้ แหมตำรวจมีการบอกเราว่าถ้าอยากได้เร็ว
 จ่ายใต้โต๊ะดิ เราเอ๋อเลย หากินกันแบบนี้เลยเหรอ
 เออ...ทำให้ไวไวนะเดี๋ยวให้ พอถึงวันเราเอาเงินใส่ซองจดกมายอะ
 แล้วปิดซองอย่างดี ใส่ไปให้ 50 บาทหงะค่าน้ำชา พี่แกคงคิดแหละว่างานนี้หวานอีกหละ ที่ไหนได้50บามหงะ

kim

Krub, Pa pall.  

I am doing ok but so busy..and yet, I still cannot write Thai.

I will try to call the Thai embassy krub... Thanks a lot everyone.

It has been raining for 2 days in Geneva, too bad...huh

Kim  

เกตุ

ของเกตุไปทำมาเมื่อปี 04 คะ ใบรับรองความประพฤติเขามีระยะเวลา
 ให้ 1 ปี แต่งงานเสร็จเขาจะส่งจดหมายมาบอกค่ะ ของเกตุนี้ไม่ได้
 กลับไปทำ และไม่ได้ไปสถานทูต เกตุไปทำที่ Natariate  
 Dübendorf อยู่เขตไหนก็ติดต่อเขตนั้นนะคะ ตอนนั้นจ่ายเงินไป 50  
 ฟรัง เขาจะพิมพ์จดหมายมาให้เราเซ็น ในนั้นก็คล้ายๆว่าเรารับรองตัว
 เอง (เขาจะเช็คจากเมืองไทยอีกที) ว่าเราไม่ได้มีคดีร้ายแรงใน
 ประเทศไทย แล้วให้เราเซ็นในเอกสารนั้น แล้วเขาจะให้เรามาหนึ่งชุด
 ค่ะ (ไม่แน่ใจส่งทางจดหมายหรือเปล่า) ตัวอย่างจดหมายที่เขาพิมพ์
 มานะคะ

has appeared this day at the official office before the  
 undersigned notarial officer of the Notariate Dübendorf and  
 declares the following in lieu of oath and asks for the public authentication of the same :

I declare that I have nver done any criminal offense and that  
 I have no criminal record in my native country of Thailand.

ภาษาไหนแข็งแรงกว่าก็เลือกภาษานั้นเขาจะถามก่อนนะคะ ตอนนั้นเกตุแข็งแรงภาษาอังกิดมากกว่า (ตอนนี้อย่าถามเน้อ) สะดวกวิธีไหนก็ลองวิธีนั้นคะ ถ้ามีโครงการจะกลับไทยภายในหนึ่งปีก่อนเขากำหนดก็
 ไปทำที่เมืองไทยได้คะ

kim

I have an appointment with the thai embassy already tomorrow 10 AM....Oh! so early...I have to leave geneva at 7, First time in  Bern!!!

Thank you krub. K. Ket... since, I already made an appointment with them, I will go there first.  

Will keep you all post with the situation...

Kim

kim

I went to Bern yesterday krub...very nice town... look as if it is bigger than Geneva..The weather is not so good but better than Geneva as it was raining all day.

Thank you everyone for your help na krub..

Kim

pall

สวัสดีจ๊ะคิม
 ป้าไม่ได้ไปเที่ยวเจนีวานานแล้ว
 เห็นด้วยเมื่อวานอากาศไม่ดีเลยหนาวและฝนตก
 ไปเดินเที่ยวที่ไหนมาบ้าง?ป้าชอบเดินในตัวเมืองดูหน้าต่างหลังคา
 และถนนเก่าๆเดินกี่รอบๆความรู้สึกไม่เหมือนกันเลย
 ความรู้สึกเหมือนเพิ่งเข้ามาเยือนเป็นครั้งแรกทุกครั้งเลย
 ดีใจที่คิมเดินเรื่องเรียบร้อยแล้ว
 ต้องขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาให้คำตอบ
 และให้ความช่วยเหลือต่างๆในเวบนี้
 ขอบคุณอีกครั้งจริงๆ