สวัสดีค่ะเพื่อนพี่ๆน้องใหม่

Previous topic - Next topic

องุ่น

กำลังจะแต่งงานค่ะกับแฟนอยู่สวิส
  แฟนจะมาเมืองไทยวันที่ 9 พค.49 ค่ะ แล้วเดินเรื่อง จดทะเบียนสมรส
 แฟนมา3เดือนไม่รู้ว่าจะเดินเรื่องให้ดิฉันได้ไปเที่ยวที่โน้นได้ไหมค่ะ
 แฟนอยากให้ไปเทียวก่อน แต่เขาอยากให้ดิฉันทำงานที่เมืองไทยเพราะดิฉันเป็นนักข่าวค่ะ สำนักไหนเหรอค่ะ สำนักที่โดนม็อบ คาราวานคนจน ปิดล้อมค่ะ พี่ๆๆ ที่อยู่ที่สวิส ช่วยบอกน้องทีค่ะ ว่าน้องต้องเตรียมตัวอย่างไรบ้าง ถึงจะได้ไปเที่ยวค่ะ แล้ว จดทะเบียนที่โน้นหรือที่ไทยง่ายกว่าค่ะ
 เพราะน้องไม่รู้เรื่องเลย อืมลืมบอกค่ะ แฟนน้องเป็นคนพิการค่ะ ขาไม่ดี ประสบอุบัติเหตุ รบกวน พี่ๆๆ แนะนำน้องด้วยค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0229 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณองุ่น
 ป้าขอนำทู้ของคุณไปเข้าห้องที่1
 ห้องปัญหากฎหมาย,วีซ่า,ความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย Webboard..
 เข้าไปอ่านคำตอบห้องนั้นนะคะ

องุ่น

อยากถามป้าพอลอีกอย่างนึงค่ะ คือแฟนหนูเขาอยากใช้ชีวิตอยู่ที่เมืองไทยค่ะป้า แล้วหนูจะจดทะเบียนแบบไหนดีค่ะ  ตั้งใจว่า ปี 2007 เขาจะอยู่ที่เมืองไทยเลยค่ะ อย่างนี้หนูควรจะจดทะเบียนที่ไหนค่ะ ขอบคุณป้ามากค่ะ อ้อ แล้วก็เพื่อนๆๆทุกคนน่ะค่ะ

องุ่น

สวัสดีปีใหม่ไทย(สงกรานต์)ด้วยน่ะค่ะป้าพอล และ ทุกๆคนที่อยู่สวิส ช่วงนี้กรุงเทพน่าอยู่มากมากค่ะ เพราะรถไม่ติดเลย ชอบๆๆเวลาไปทำข่าวสะดวกค่ะและรวดเร็วค่ะ ได้หยุดวันที่ 14-15 ค่ะแล้วเพื่อนๆเล่นสาดน้ำกันหรือป่าวค่ะที่โน้น เห็นแฟนหนูบอกว่าจะไปหาเพื่อนคนไทยเล่นสงกรานต์และปาร์ตี้กันน่ะค่ะ เล่าให้ฟังกันบ้างน่ะค่ะที่โน้นเล่นสนุกไหม
 ที่นี้เพื่อนๆคงรู้อยู่แล้วน่ะค่ะ  
  แล้ววันนี้ หนูจะไปทำพาสปร์อต ค่ะ อาทิตย์หน้าคงได้เพราะแฟนอยากได้เอกสารพาสปร์อตค่ะ เพื่อจะไปติดต่อก่อนเดินทางมาเมืองไทย1อาทิตย์ โชคดีทุกคนๆคนน่ะค่ะ

pall

ดีใจค่ะที่คุณแวะเข้ามาอีกครั้ง
 น่าสนใจมากจริงๆนะคะกับการเป็นนักข่าว..
 ป้าชอบมากกับชีวิตที่ท้าทายและสมบุกสมบันแบบนี้.
 เป็นอาชีพที่ต้องใช้ความอดทนอย่างมากจริงๆและต้องมีความพร้อม
 ต่อการตัดสินใจ..ต่อทุกกรณีย์ที่เกิดขึ้น
 คนอื่นๆเขาคงจัดงานกันสนุกๆแต่ป้าไม่ชอบชีวิตที่วุ่นวาย
 ป้าไม่ได้จัดงานอะไรที่เป็นวันพิเศษไม่ว่าจะเป็นวันเกิด
 ไม่จัดงานหรือเข้าสมาคมอะไร..หรือจัดวันอะไรหรอก.
 พวกโดดเดี่ยวน่ะค่ะแบบมีอารมณ์ก็ทำไม่มีก็นั่งดูหนัง..ปีนเขา
 อ่านหนังสือ..แค่นี้เอง..
 วันสงกรานต์ก็แค่สรงน้ำพระที่บ้านเท่านั้นเอง
 รอคนอื่นๆมาเล่าดีกว่า

**คำถามที่คุณถามมา**
 เรื่องเอกสารต่างๆอย่าลืมให้แฟนคุณเตรียมมาให้พร้อมนะคะ
 สำหรับยื่นแสดงกับเขตที่คุณจะทำเรื่องยื่นแต่งงาน
 ป้าไม่แน่ใจเกี่ยวกับการจดทะเบียนสมรสในเมืองไทย
 แต่คิดว่าจดได้ทุกเขตขอให้คุณเตรียมเอกสารที่เขาต้องการติดตัว
 มายื่นแสดงของคู่จดทะเบียนให้ครบก็จดได้แล้ว

รอข้อมูลของคนที่เคยจดทะเบียนในเมืองไทยมาช่วยตอบ
 จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องแม่นยำมากกว่า
 ขอขอบคุณกับคำตอบทุกๆคำตอบ
 เพื่อเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์วิทยาทานกันค่ะ

ป้าไปอ่านเจอข้อมูลเกี่ยวกับการเข้ามาอยู่อาศัยของคนต่างชาติ
 ในเมืองไทย..นำมาลงเพื่ออาจจะเป็นข้อมูลให้แฟนคุณได้บ้าง
 ไม่มากก็น้อยนะคะ

pall

**ชาวต่างด้าวที่ต้องการเข้าไปอยู่อาศัยในเมืองไทย **
 หลักเกณฑ์และเงื่อนไข กรณีคนต่างด้าวอายุตั้งแต่ 50 ปี บริบูรณ์ขึ้นไป ประสงค์ขอรับการตรวจลงตราเพื่อมาพำนักในราชอาณาจักร คราวละไม่เกิน 1 ปี (Non-Immigrant "O-A" (Long Stay))
 1. คุณสมบัติของผู้ร้อง
 เป็นบุคคลต่างด้าว (ทุกสัญชาติ) อายุตั้งแต่ 50 ปีบริบูรณ์ ขึ้นไป  
 ไม่เป็นบุคคลต้องห้ามเข้าประเทศตาม ม.12 แห่งพระราชบัญญัติคนเข้าเมือง พ.ศ. 2522  
 มีหลักทรัพย์ประการใดประการหนึ่ง ดังนี้  
 : มีเงินฝากจำนวน 800,000 บาท (แปดแสนบาทถ้วน)
 : มีเงินได้ เดือนละ 65,000 บาท (หกหมื่นห้าพันบาทถ้วน)
 : มีเงินฝากและ [ (เงินได้/เดือน) x 12 ] รวมกันได้ไม่น้อยกว่า 800,000 บาท (แปดแสนบาทถ้วน)
 2. เอกสารประกอบการยื่นคำร้อง
  แบบฟอร์มขอรับการตรวจลงตรา ซึ่งกรอกรายละเอียดครบถ้วน  
  รูปถ่ายขนาด 4 x 6 ซม. หน้าตรง ไม่สวมหมวก ถ่ายภายในระยะเวลาไม่เกิน 6 เดือน จำนวน 2 รูป  
  สำเนาหนังสือเดินทางหรือเอกสารที่ใช้แทนหนังสือเดินทางที่ถูกต้อง สมบูรณ์ และยังมีอายุไม่น้อยกว่า 18 เดือน  
 หลักฐานการสมรส สูติบัตร หรือหนังสือรับรองจากสถานเอกอัครราชทูต /สถานกงสุลในประเทศไทย (กรณีเป็นบิดามารดา คู่สมรส หรือบุตร ซึ่งอยู่ในอุปการะและเป็นส่วนแห่งครัวเรือนของผู้ร้อง)  
   สำเนาหลักฐานทางการเงินตามที่ได้ระบุในข้อ 1  
 3. การยื่นคำร้อง
 กระทำได้ 2 กรณี คือ
  ยื่นเรื่องต่อสถานเอกอัครราชทูต / สถานกงสุลไทยในต่างประเทศ โดยแสดงหลักฐานตามที่ได้ระบุไว้ใน ข้อ 2  
 ยื่นโดยตรงต่อสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง ( กองกำกับการ 1 , กองตรวจคนเข้าเมือง 1 ซอยสวนพลู เขตสาธร กรุงเทพ 10120 โทรศัพท์ 287-4948 , 287-3101-10 ต่อ 2236) โดยหน่วยงานหรือองค์กรดังต่อไปนี้ ดำเนินการแทนผู้ร้อง  
 : โรงพยาบาลหรือสถานพักฟื้น
 : คนต่างด้าว บิดามารดา คู่สมรส หรือบุตร ซึ่งอยู่ในความอุปการะและเป็นส่วนแห่งครัวเรือนของผู้ร้อง
 : องค์กรหรือหน่วยงานที่สำนักงานตรวจคนเข้าเมืองเห็นชอบโดยแสดงหลักฐาน ตามที่ได้ระบุไว้ในข้อ 2 และหลักฐานทางการเงินตามเกณฑ์ โดยมีธนาคาร หรือสถานเอกอัครราชทูต / สถานกงสุลใหญ่ (ของประเทศเดียวกับสัญชาติของคนต่างด้าว)
    รับรอง
 4. ขั้นตอนการพิจารณา
  กรณีที่ยื่นเรื่องผ่านสถานเอกอัครราชทูต / สถานกงสุลใหญ่ เมื่อสถานเอกอัครราชทูต / สถานกงสุลได้ตรวจสอบเอกสารประกอบคำร้องแล้วเห็นว่าถูกต้องจะพิจารณาตรวจลงตราประเภทคนอยู่ชั่วคราว รหัส “O-A” (Long Stay) ให้แก่ผู้ร้องต่อไป อายุวีซ่า 3 เดือน ใช้ครั้งเดียว (single entry) ค่าธรรมเนียม 2,000  บาท หรือ อายุวีซ่า 1 ปี ชนิดใช้ได้หลายครั้ง (multiple entries) ค่าธรรมเนียม 5,000 บาท

กรณียื่นเรื่องต่อสำนักงานตรวจคนเข้าเมือง สำนักงานตรวจคนเข้าเมืองจะแจ้งผลการพิจารณาให้ผู้ร้องทราบ และพิจารณาตรวจลงตราให้ต่อไป  

5. ระยะเวลาพำนักในราชอาณาจักร
      เจ้าพนักงานตรวจคนเข้าเมือง ณ ช่องทางอนุญาตด่านตรวจคนเข้าเมืองจะประทับอนุญาตให้บุคคลต่างด้าวดังกล่าว พำนักอยู่ในราชอาณาจักรได้เป็นระยะเวลา 1 ปี นับตั้งแต่วันที่เดินทางเข้าครั้งแรก
 6. การขอขยายระยะเวลาพำนักในราชอาณาจักร
     กรณีคนต่างด้าวประสงค์จะขอขยายเวลาการพำนักในราชอาณาจักร จะต้องยื่นเรื่องต่อสำนักงานตรวจคนเข้าเมืองโดยแสดงหลักฐานตามที่กำหนดไว้ในข้อ 2  
 **ข้อมูลทั้งหมดอ่านได้จากที่นี่**
 http://www.mfa.go.th/web/937.php

http://www.mfa.go.th/web/934.php

http://www.mfa.go.th/web/2012.php?id=1497&depid=244

อยากให้แฟนของคุณไปติดต่อสอบถามข้อมูลจากกงสุลไทยหรือสถานทูตไทย
 เพื่อสอบถามข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับการเข้ามาพำนักอาศัยในประเทศไทย..จะได้คำแนะนำที่ดีค่ะ

องุ่น

ขอบคุณป้าพอล อีกครั้ง ค่ะ แต่แฟนหนูอายุ 48 ปีค่ะป้า หนูรอคำตอบจากเพื่อนๆที่จดทะเบียนสมรสในเมืองไทยค่ะ ยังไม่ได้คำตอบเลย ค่ะป้า  
 ระหว่าง จดทะเบียนที่ไทยกับสวิส ที่ไหนสะดวกกว่าและง่ายกว่ากัน และ จดที่เมืองไทย เหมือนกับเราจดกับคนไทยหรือป่าวอยากรู้น่ะค่ะ แต่ไม่มีเพื่อนให้คำตอบหนูก็คิดว่าหนูจะโทรไปถามที่เขตค่ะ แต่ช่วงนี้ปิดทำการ -และวันนี้ไปทำพาสปร์อต ก็ทำไม่ได้ค่ะ โอ้โห คนเขาจะไปไหนกันไม่รู้ 10.00 ที่เซ็นทรัลบางนา คิวที่200 หนูไม่มีเวลาค่ะ มีงานแถลงข่าว 12.00 เลยจะไปใหม่วันจันทร์ค่ะ 8.00 เปิด 8.30 น ยังไงวันจันทร์ต้องได้ทำ เพราะหนูไม่ได้ทำงานค่ะ ป้า  

องุ่น

ป้าพอลค่ะ ถ้าสมมุติ เราสามารถจดทะเบียนสมรสที่เขตในประเทศไทย เพียงแฟนต้องมีเอกสารครบ
 โห ถ้าจดที่เขตในไทยได้ หนูก็สบายขึ้นนิดค่ะ เพราะ จะต้องเอ่ยปากกับเพื่อนนักข่าวการเมือง สังคม ว่าพอรู้จักเพื่อนทำงานในอำเภอบ้างไหม (เพราะจดอำเภอในก็ได้ค่ะ)ฮิฮิ อย่างว่าน่ะค่ะเมืองไทยต้องใช้เส้นสายหรือคนรู้จัก การเข้าไปติดต่อเดินเรื่องมันก็ไม่ยุ่งยากค่ะป้าพอล เพียงแต่ตอนนี้หนูยังไม่อยากให้เพื่อนๆในออฟฟิตรู้ว่าหนูจะไปเมืองนอกค่ะ ป้าพอลค่ะ ถ้าหนูสามารถจดทะเบียนที่เขตแล้ว หนูต้องทำอะไรต่อไปค่ะ คือแฟนมาแค่ 3 เดือนแล้วต้องการให้หนูไปเที่ยวค่ะ แล้วเขาอยากแต่งงานที่โน้นค่ะ พ่อแฟนแก่มากค่ะ 80 กว่าแล้ว อยากไปเที่ยวค่ะ แต่อยู่นี่ต้องเก่งภาษาเยรมันก่อนค่ะ หนูควรทำวีซ่าแบบไหนค่ะ แต่เท่าที่รู้ตอนนี้แฟนเดินเรื่องน่าจะเยี่ยมเยือนมั้งค่ะ หรือไม่ก็วีซ่าแต่งงาน ไม่ทราบจริงๆค่ะ เพราะเขาพูดอังกฤษไม่เก่งค่ะ แตพูดไทยได้มาก แต่พวกเรื่องเอกสารเขาพูดไม่ได้ค่ะ เลยยังไม่ค่อยเข้าใจเขาคาะ ป้า พอล ถ้าหนูได้ข้อมมูลมาใหม่หนูถามป้าใหม่น่ะค่ะ

pangya

สวัสดีค่ะคุณ องุ่น ไม่ค่อยแน่ใจมากนะคะแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณควรจะเข้าไปที่สถานทูตสวิตเซอร์แลนด์ที่ถนนวิทยุเพื่อปรึกษากับเจ้าหน้าที่เพื่อข้อมูลที่แน่นอนนะคะ บอก รปภ ที่หน้าประตูว่าจะมาปรึกษาเจ้าหน้าที่เรื่องการขอดำเนินการจดทะเบียนสมรส  
 แต่ที่แน่ๆ นะคะ พาสปอตร์ควรมีอายุก่อนเดินทาง 6 เดือนค่ะ เพราะว่ามีเพื่อนทำงานอยู่ที่ TG เป็น ground manager เคยเล่าให้ฟังว่าถ้าอายุ พาสไม่ถึง 6 เดือน บาง Airline ไม่อนุญาตให้บินค่ะ  
 อีกอย่างนะคะเท่าที่ทราบมาการที่คุณและแฟนจะจดทะเบียนสมรส กระทำได้ที่สถานทูตสวิตในประเทศไทยเท่านั้นค่ะ ไม่ใช่ทำที่เขตที่คุณอาศัยอยู่ เพราะทางสถานทูตต้องตรวจสอบข้อมูลของแฟนคุณด้วยค่ะ การไปจดทะเบียนสมรสที่เขตของคุณอาจจะเป็น step ต่อไปนะคะ ทางที่ดีปรึกษาที่สถานทูตแน่นอนกว่าค่ะ  โชคดีค่ะ

องุ่น

ขอบคุณ คุณpangya มากค่ะ อย่างนี้ ดิฉันจะมีโอกาศได้กลับไปพร้อมแฟนไหมค่ะ
 เพราะฉันก็คิดเช่นเดียวกันว่า พาสไม่ถึง6เดือนไปไม่ได้ แต่บางคนก็บอกว่าไปได้ โธ่อยากจะไปถามน่ะค่ะ แต่ก็รู้ๆว่าเจ้าหน้าที่เป็นยังไงบ้าง ไกลน่ะค่ะ ดิฉันอยู่พระประแดง แล้วถ้าไปเจ้าหน้าที่ให้คำตอบไม่กระจ่างก็ปล่าวใช่ไหมค่ะ คิดว่าแฟนคงเตรียมเอกสารมาครบ และเตรียมพร้อมทุกอย่างค่ะ แต่ถ้าทำได้ทุกอย่างแล้วดิฉันกลับกับเขาไม่ได้เขาคงเสียใจน่าดูน่ะค่ะ เขาอยากให้ดิฉันไปเที่ยวที่นั้น แล้วก็พ่อเขาก็กำลังทำเรื่องส่งมาค่ะ รอพาสของฉันค่ะ เขาจะการันตีค่ะ คุณpangya  
 ** แล้วดิฉันจะได้ไปไหมค่ะ ถ้าพาสไม่ถึง6 เดือน ช่วยแนะนำวิธีหน่อยค่ะ ขอบคุณมากน่ะค่ะ  

องุ่น

แล้วคุณpangya เดินเรื่องแบบไหนค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ แล้วถ้าไปจดที่สวิสจะง่ายกว่าไหมค่ะ
 รบกวนแนะนำด้วยค่ะ เพราะเห็นคุณpangya ได้เดินเรื่องเรียบร้อยแล้ว ดีใจด้วยน่ะค่ะ แล้วก็สุขสันต์วันปีใหม่ไทยค่ะ

pangya

พยายามหน่อยนะคะถ้าอยากได้ข้อมูลที่ไม่ผิดพลาด บางคนอยู่ หนองคาย อุดร ยังต้องไปๆมาๆ ถ้าเอกสารไม่ครบหรือไม่สมบูรณ์ตามที่สถานทูตต้องการค่ะ  
 เรื่อง passport เพื่อน confirm มาแล้วค่ะ เพิ่งโทรไปถามมาค่ะ
 ขอให้โชคดีนะคะ

pangya

ถ้าอยากคุยกับ pang mailมาก็ได้ค่ะ @ อยู่ที่ 0057 ห้องกฎหมายค่ะ

แม่น้องติ๊ดตี่

แนะนำว่า "จดที่เมืองไทย"  จะดีกว่าและง่ายกว่าคะ  เด่วมาเล่าให้ฟังนะคะว่าทำไม  พอดีมีเพื่อนกำลังดำเนินเรื่องแต่งงานกับชาวสวิสซึ่งเป็น "คนพิการ"  คือต้องมีเอกสารเพิ่มอีกหนึ่งอย่างนะคะ

พอดีงานล้นมือเลย....ขอโทษทีเห็นกระทู้นานแล้ว  เด่วยังไงมาเล่าให้ฟังนะคะว่าทำไมแนะนำให้ "จดที่เมืองไทย"

pall

สวัสดีจ๊ะแม่นอ้งติ๊ดตี่
 สวัสดีค่ะคุณpangya

ขอบคุณมากสำหรับความช่วยเหลือให้ข้อมูล
 ขอบคุณอีกครั้งค่ะ