สวัสดีค่ะเพื่อนพี่ๆน้องใหม่

Previous topic - Next topic

องุ่น

ขอบคุณทุกๆคน ค่ะ แม่น้องติ๊ดตี่ หนูรอคำตอบแม่อยู่น่ะค่ะ เพราะแฟนหนูพิการเช่นกันค่ะ

มน.ตต.

มาบอกแล้วคะ.........ก่อนอื่นต้องขออกตัวนะคะ  เรื่องกฎหมายสำคัญ ๆ แบบนี้ไม่ค่อยกล้าจะให้คำตอบเท่าที่ควร  เกรงว่าผู้รับข้อมูลไปอาจจะได้ข้อมูลที่คลาดเคลื่อน  จะทำให้สูญเสียโอกาสที่สำคัญ ๆ ไปนะคะ  เพราะฉะนั้น  ถ้าเป็นไปได้อยากให้แฟนของคุณติดต่อกับทางเขตที่เค้าอาศัยอยู่ในประเทศสวิตเซอร์แลนด์  เพื่อทราบรายละเอียดโดยตรง  ที่ละเอียดและแน่นอน  ซึ่งถ้าแฟนคุณไปที่เขตเค้าจะให้กระดาษมาหนึ่งแผ่นเลยล่ะคะ  แล้วติ๊กในช่องเอกสารที่เค้าต้องการทั้งหมด  ถ้าเค้าไม่กาติ๊กไว้ไม่ต้องเอามาให้เค้านะคะ................อันนี้แอบไปเห็นที่ห้องกฏหมาย กระทู้ที่ 0059  หัวข้อเผื่อจะสำคัญ  ของคุณปังย่า.............อันนี้ขอตอบว่าสำคัญจริง ๆ สำหรับคนที่จะแต่งงานกับชาวสวิสด้วยคะ  ให้เค้าเตรียมเอกสารตามนั้น  หรือส่งลิงค์ที่คุณปังย่าให้เค้าไปอ่านเองเลยนะคะ

ส่วนตัวคุณองุ่นเองนะคะเอกสารดูได้ ตามกระทู้ที่ 0059  หัวข้อเผื่อจะสำคัญ   กระทู้เดียวกันนั่นล่ะคะ  เตรียมทุกอย่างให้พร้อม  และก็ถ้าไม่แน่ใจนะคะโทรไปถาม "สถานฑูตสวิสเซอร์แลนด์ " ในประเทศไทย  ว่าเค้าต้องการอะไรเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า  และที่สำคัญส่วนมากคนจะต้องถามสำนักแปลที่ทาง "สถานฑูตสวิสเซอร์แลนด์ " รับรองโดยไปแปลเอกสารตามร้านที่เค้าแนะนำ  และมาแสตมป์ที่ "สถานฑูตสวิสเซอร์แลนด์ " นะคะ อันนี้เห็นคนส่วนแสตมป์ที่นี่นะคะ   เพิ่งจะทราบจากคุณปังย่านี่ละคะที่ว่าสามารถประทับตรารับรองจากกระทรวงต่างประเทศได้...........เรื่องพาสปอร์ต 6 เดือน นี่ก็เพิ่งทราบคะ  ขอบคุณที่เอาข้อมูลมาฝากกัน

มน.ตต.

คราวนี้มาถึงตรงจุดที่ว่า แต่งที่ไหนดี  ที่ตอบว่าแต่งที่ไทยก็เพราะว่า  ไม่ว่าจะแต่งที่ไหนก็ตาม  ใช้เอกสารเหมือนกันหมดเลยค๊า  ดำเนินเรื่องเหมือนกันหมด  ต่างกันตรงที่เวลาเสร็จถ้าแต่งที่ไทยก็ไปจดทะเบียนที่เขตในทางเมืองไทย ไม่ต้องนัด เอาเวลาสะดวกเราตอนไหนไปจดเลย  แล้วถ้าจะไปสวิสก็ไปขอวีซ่า  ซึ่งตอนนี้จะง่ายมาก ๆ เพราะว่าเราเป็นสามีภรรยากันแล้ว  เรื่องจะปฎิเสธวีซ่าไม่มีแน่นอน  "ตรงนี้ละคะที่ว่าแต่งที่เมืองไทยดีกว่า"  เพราะการสัมภาษณ์วีซ่าง่ายแน่นอน

แต่ว่าถ้าแต่งานที่สวิสคุณต้องดำเนินเรื่องขอวีซ่าแต่งงาน  แล้วเข้ามาแต่งงานที่สวิส  สำหรับ "คนพิการ"  เพื่อนบอกมานะคะว่าจะยุ่งยากอยู่อย่างคือ ทางการจะสอบถามเรื่องส่วนตัวนิดหน่อย  โดยให้ฝ่ายชายเขียนยืนยัน  เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างทั้งสองฝ่ายสั้น ๆ เช่นรู้จักกันอย่างไร  นานแค่ไหน และก็มีคนลงชื่อรับรองด้วยคะสองคน แต่เพื่อนรู้จักกับแฟนเค้ามาห้าปีคะ  ไป ๆ มา ๆ สวิส 4 ครั้ง  และแฟนเค้าไปเมืองไทยนานสองเดือนทุกปีที่รู้จักกันมา  เรื่องตรงนี้คิดว่าถ้าเพิ่งเจอกันครั้งแรกสงสัยจะยากหน่อยนะคะ ................แต่คิดว่าไม่ทุกคนนะคะตรงนี้  เพราะว่าที่ต้องทำเอกสารนี้เนื่องจากว่า  แฟนของเพื่อนจะรับเงิน "IV"  เป็นเงินช่วยเหลือสำหรับคน "ทุพลภาพ หรือพิการ"  อันนี้สงสัยเองนะคะว่าที่เจ้าหน้าที่จะเอาเอกสารนี้ซึ่งไม่ได้อยู่ในรายการเอกสารแต่งงานเลยเพราะว่า จะต้องมารับผิดชอบชีวิตเราด้วยตรงนี้  แถมเพื่อนเรามีลูกติดอีกสองคน  แต่ว่าโตแล้วนะไม่คิดจะเอาไปสวิสด้วยอยู่แล้ว  แต่รู้สึกทางการตาโตเลยคะเกรงว่าจะหนีบเอาลูก ๆ ไปด้วย.................  แต่ถ้าแฟนคุณองุ่น  ไม่ได้มาใช้เงินตรงส่วนนี้อาจจะไม่ต้องทำเอกสารนี้ก็ได้  ไม่ทราบแน่ชัดคะว่าทางการเอาอะไรมาวัดว่าใครควรทำหรือไม่ควรทำ.....

แต่ถ้าคุณขอวีซ่าท่องเที่ยว หรือวีซ่าเยี่ยมญาติ เพื่อที่จะแต่งงานในสวิสต่อไป(ซึ่งก่อนมาห้ามบอกเจ้าหน้าที่ทางสถานฑูตสวิสที่เมืองไทยเด็จขาด)  เค้าก็ต้องถามคำถามอีกเยอะเลยนะ ทำนองนี้รู้จักกันนานยัง  เจอกันเมื่อไร  ใครแนะนำ(ถ้าบอกเจอกันทางเน็ต............ไม่ดีแน่เลย  ถึงจริงก็ห้ามบอก....)  เคยไปมาหาสู่กันกี่ครั้ง คุณเคยไปสวิสกี่ครั้ง  เค้ามาไทยกี่ครั้ง  ครอบครัวเค้า  ครอบครัวคุณยอมรับมั๊ย  เพื่อนฝูงล่ะ  คุณพูดภาษาเยอรมันได้ป่ะ(ถ้าเบิร์น) คุณใช้ภาษาอะไรคุยกัน  แล้วก็ถาม ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ........... จริง ๆ เรื่องส่วนตัวเราแต่เจ้าหน้าที่ก็ดันถาม  เพราะเค้าบอกใช้ในการพิจารณา....เหมือนบ้าแต่ก็เป็นเรื่องจริงที่เค้าสามารถถามเรา และเราก็จำเป็นต้องตอบด้วยคะ จกเว้นโชคดีเจอเจ้าหน้าที่ไม่จู้จี้ ก็สบายไปคะ .................แถมถ้าเค้าปฏิเสธวีซ่าคุณ  เค้ามีการบอกไม่จำเป็นต้องบอกว่าทำไมปฏิเสธ.....แน๊ะมีงี๊อีกด้วย เผื่อหมั่นใส้เราทำไงดีวุ๊ย

แต่ขอแนะนำว่าถ้าวีซ่ามาเที่ยวครั้งแรก  โอกาสที่ทางเขตของแฟนคุณจะปฏิเสธไม่ให้แต่ง  อาจจะเป็นไปได้สูงนะคะ  เค้าจะหาว่ามาท่องเที่ยว  ใช้วีซ่าไม่ตรงตามจุดประสงค์   (แต่ไม่แน่นอนเสมอไป เพราะยังมีคนแต่งได้อยู่ แต่เราใช้อ้างไม่ได้หรอกนะว่าคนอื่นยังแต่งได้ ทำไมเราแต่งไม่ได้ เค้าไม่ฟังหรอกคะ)  แต่ถ้าได้วีซ่าท่องเที่ยวครั้งที่สองนี่คิดว่าเค้าคงไม่ปฏิเสธแล้วแน่นอน  เพราะคงคิดว่าได้อยู่จักและใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันระยะหนึ่งแล้ว (คงทำนองนี้นะคะ)

ลองดูแล้วกันนะคะ  อันนี้ได้ข้อมูลมาจากเพื่อนอีกต่อนึงนะคะ  จริงหรือไม่จริงให้พิจารณา  และติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องอีกทีนะคะ  อย่าให้เสียสิทธิ์ หรือเสียโอกาสที่เราควรจะได้

มน.ตต.

งงป่าวคะ.....เพราะเขียนเองยังงง....555

สรุปคือเอกสารใช้ตามที่คุณปังย่าแจ้งที่ห้องกฎหมาย กระทู้ 0059  เลยคะ  ไม่ว่าจะแต่งที่ไทย หรือสวิสใช้เอกสารเหมือนกันหมดคะ และต้องดำเนินการตามขั้นตอนเหมือนกันหมดเลย  แต่ว่าแต่งที่สวิสมีด่านยากคือวีซ่าแต่งงาน  แต่ถ้าแต่งที่เมืองไทยเวลาไปสวิสจะทำเรื่องง่ายกว่า....ก็เลยแนะนำให้แต่งที่เมืองไทย

มาวีซ่าท่องเที่ยวครั้งแรก (หมายถึงเพิ่งมาสวิสเป็นครั้งแรก)  โอกาสที่ทางเขตจะปฏิเสธไม่ให้แต่งงานกันเป็นไปได้สูงคะ  เพราะเค้าอาจจะอ้างว่าไม่ถูกจุดประสงค์  ถ้าอยากแต่งให้กลับออกไปทำวีซ่าแต่งงานเข้ามา....."แต่ว่าอาจจะไม่แน่นอนเสมอไปนะคะ ยังมีคนแต่งได้อยู่ และขณะเดียวกันก็มีคนถูกปฏิเสธในขึ้นเยอะด้วยคะ"....แต่ถ้ามาครั้งที่สองคิดว่าเค้าคงจะไม่ปฏิเสธแล้วคะ  

องุ่น

ขอบคุณมากค่ะ มน.ตต.แม่น้องติ๊ดตี่ ขอบคุณมากๆๆสำหรับคำแนะนำค่ะ หนูจะลองปรึกษากับแฟนดูน่ะค่ะ

ปู

อยากทราบว่าภายในหนึ่งปีจะขอวีซ่ามาสวิสเซอร์แลนด์ได้เกิดหนึ่งครั้งหรือเปล่าคะ คือได้วึซ่าแล้ว สามเดือน และต้องกลับเมืองไทย ในต้นเดือนมิถุนายน แต่วะแฟนจะให้ทำเรื่องมาอึกในเดือนตุลาคมเพราะว่าเค้าไม่มีเวลาไปไทยค่ะ  
   ขอบคุณค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณปู
 คุณได้รับวีซ่ามา3เดือนหลังจากคุณกลับไปเมืองไทยแล้ว
 คุณต้องรอเว้นระยะประมาณ3เดือนหลังจากที่คุณกลับไปเมืองไทย
 คุณจึงจะสามารถทำเรื่องยื่นขอวีซ่าได้อีกครั้งหนึ่งค่ะ
 อย่างที่คุณเขียนบอกมานั่นแหละค่ะ
 เดือนตุลาคมคุณก็เดินเรื่องได้เลยค่ะ

เก๋

สวัสดีค่ะ
 มีเรื่องรบกวนหน่อยค่ะ อยากว่าเด็กถือพาสสวิส อาศัยอยู่เมืองไทยได้หรือเปล่าค่ะ หลานดิฉันอายุ 4 ขวบ ค่ะ

pall

ขออนุญาตินำคำถามของคุณไปตั้งหใม่นะคะ
 เพราะห้องน้ไม่มีคนเข้ามาตอบคำถามแล้วค่ะ