การจดทะเบียนสมรสที่สวิส เราสามารถใช้ใบคัดสำเนาทะเบียนบ้านและใบเกิด แทนฉบับจริงได้ไหม

Previous topic - Next topic

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

สวัสดีค่ะคุณป้า Pall คุณป้าตุ้ม และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านด้วยค่ะ  ขอโทษด้วยนะคะที่แม่จิ๋วจิ้วฯหายหน้าไปนาน  พอดีมีปัญหาส่วนตัวให้ต้องคิดนิดหน่อยค่ะ  

หลังจากรอคอยมานานและแอบร้องไห้คนเดียวมาหลายหน ด้วยความน้อยใจที่ว่า ทำไม๊..ทำไม..ที่รักแม่จิ๋วจิ้วฯไม่เอ่ยปากขอแม่จิ๋วจิ้วฯแต่งงานซะที   *เราจะเอ่ยก่อนหรือก็กลัวจะหน้าแตก  ตอนเขาพาไปเที่ยวทิชิโน เราก็อุตส่าห์แอบหวังว่าเขาจะขอ  แต่ก็แห้ว  เวลาล่วงเลยมาจนวีซ่าแม่จิ๋วจิ้วฯใกล้จะหมดอีกไม่กี่วันนี้แล้ว เขาถึงได้ตัดสินใจขอแต่งงานค่ะ  เล่นเอานอนไม่ค่อยหลับกันทั้งคู่มา 2 คืนแล้วค่ะเพราะมัวแต่คิดฟุ้งซ่านกันเรื่องรูปแบบงานแต่ง    

ปัญหาของแม่จิ๋วจิ้วฯก็คือว่า  แม่จิ๋วจิ้วฯไม่ได้เอาเอกสารอะไรติดตัวมาสวิสเลยสักกะอย่างนอกจากบัตรประชาชน  ใบเกิดก็หายไปนานแล้ว  บ้านที่อยู่ปัจจุบันก็อยู่ไกลจากจังหวัดที่เกิดมาก  ทะเบียนบ้านตัวจริงตอนนี้ก็อยู่กับน้องสาวอีกจังหวัดนึง  คืนนี้แม่จิ๋วจิ้วฯว่าจะโทรให้พ่อลองไปขอคัดสำเนาใบเกิดและทะเบียนบ้านที่อำเภอ  เห็นว่ามีระบบออนไลน์  แต่แม่จิ๋วจิ้วฯไม่รู้ว่าจะมีออนไลน์ทะเบียนเกิด ( สูติบัตร ) ด้วยหรือเปล่า  เสร็จแล้วกะจะให้พ่อส่งมาให้ทาง DHL แบบด่วนพิเศษ แล้วแม่จิ๋วจิ้วฯก็จะได้รีบส่งไปแปล เพื่อยื่นเรื่องขออยู่ต่อรอแต่งงาน

อยากสอบถามผู้รู้ค่ะว่า  ใบคัดสำเนาทะเบียนบ้านและใบเกิดนี่สามารถใช้แทนฉบับจริงได้ไหม  ใครเคยใช้วิธีนี้แล้วผ่านบ้างคะ

เมื่อวานที่รักแม่จิ๋วจิ้วฯและแม่จิ๋วจิ้วฯไปขอคำปรึกษาที่ ที่ทำการสมรส มา  เขาปริ้นท์รายการเอกสารที่ต้องใช้ออกมาให้  แต่ไม่เห็นมีใบทะเบียนอาชญากรรมอยู่ในลิสต์เลยค่ะ แสดงว่ายังไม่ใช้ตอนนี้ใช่ไหมคะ  แต่อาจจะใช้ตอนยื่นขอใบอนุญาตทีหลัง หรือเปล่า ?  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0072 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ลืมบอกค่ะว่า เมื่อตอนบ่ายแม่จิ๋วจิ้วฯไปที่ immigration office ที่ Luzern มาค่ะ ไปขอคำปรึกษาว่าแม่จิ๋วจิ้วฯจะแต่งงานกับแฟนชาวสวิส รอเอกสารทางเมืองไทยอยู่ แต่วีซ่าเยี่ยมญาติใกล้จะหมดแล้ว  คิดว่ากว่าจะแปลเอกสารเสร็จ คงไม่ทันวีซ่าหมด  จะทำไงดี  เขาก็ให้เอกสารมาใบนึงค่ะ  ( Gesuch Bewilligung B/L für nicht erwerbstätige Ausländer ) บอกให้เอากลับไปให้แฟนชาวสวิสช่วยกรอก  แล้วพรุ่งนี้นำมายื่นพร้อมสำเนาพาสปอร์ต 1 ใบ  ไม่รู้ว่ายื่นแล้วจะได้อยู่ต่อหรือเปล่า  แล้วจะมาส่งข่าวค่ะ  

aom

สวัสดีค่ะแม่จิ๋วจิ๊ว พอดีมีประสบการณ์พอจะเป็นประโยชน์ได้บ้างเลยมาช่วยตอบค่ะ อ้อมเองก็อยู่ในกรณีที่ขออยู่ต่อเพื่อรอแต่งงานมาก่อนโดยยื่นขออยู่ต่อก่อนที่วีซ่าเยี่ยมญาติจะหมดเพียงอาทิตย์กว่าเท่านั้นค่ะแต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีได้พาส L สามเดือนเพื่ออยู่ต่อรอแต่งงานค่ะเป็นเล่มเล็กๆคล้ายพาส  B แต่สีม่วงค่ะ แต่ก่อนจะไปยื่นขออยู่ต่ออ้อมกับแฟนยื่นเอกสารการแต่งงานที่แปลเรียบร้อยแก่ civilstand ก่อนค่ะซึ่งอ้อมไม่แน่ใจตรงนี้ว่าจำเป็นหรือเปล่าคุณลองเช็คข้อมูลตรงนี้ดูละกันนะคะว่าจำเป็นต้องยื่นเอกสารการแต่งงานให้เรียบร้อยก่อนขออยู่ต่อหรือไม่ ส่วนทะเบียนบ้านอ้อมใช้ใบทะเบียนราษฎร์ที่คัดสำเนามาจากที่ว่าการอำเภอแทนทะเบียนบ้านเล่มจริงค่ะ เอาไปแปลและยื่นประกอบการแต่งงานซึ่งเจ้าหน้าที่ก็เก็บฉบับจริงไปเลยคืนมาแต่ใบสูติบัตรค่ะแต่อ้อมไม่แน่ใจเรื่องใบเกิดนะคะว่าคัดสำเนาได้ด้วยหรือเปล่าเพราะยังไม่เคยทำค่ะ ยังไงรอผู้รู้มาตอบเพิ่มเติมละกันนะคะ โชคดีเอาใจช่วยค่ะ

aom

เพิ่มเติมเรื่องใบอาชญากรรมค่ะ อ้อมก็เตรียมมาจากเมืองไทยแต่ไม่เห็นได้ใช้เลยค่ะจนตอนนี้ก็ได้พาส  B มาแล้วเพิ่งไปรับมาหมาดๆวันนี้แต่เป็นนามสกุลเก่าค่ะเพราะกำลังรอพาสปอร์ตที่ส่งไปเปลี่ยนนามสกุลที่สถานฑูตไทยที่เบิร์นหลังจากเปลี่ยนนามสกุลในพาสปอร์ตเรียบร้อยก็จะไปเปลี่ยนนามสกุลในพาส B อีกทีเพราะเจ้าหน้าที่ที่ Gemeinhaus แนะนำค่ะว่าให้รีบทำพาสก่อนเปลี่ยนนามสกุลในพาสทีหลังก็ได้ถ้าไม่ทิ้งนานเป็นปีก็ไม่เสียเงินค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม
 เป็นไงบ้าง..งานผ่านไปด้วยดีไหม..เมื่อวันที่5พค.
 ดีใจที่ตอนนี้อ้อมเป็นลูกสะใภ้สวิสคนหนึ่งแล้ว
 และแวะเข้ามาช่วยให้ข้อมูลประสบการณ์ที่ผ่านมา
 เพื่อช่วยเหลือให้ความรู้ประสบการณ์ถ่ายทอด
 ต่อๆกันไป..ขอขอบคุณอีกครั้ง

ขอบคุณ คุณ aom มากๆค่ะ ที่อุตส่าห์สละเวลามาบอกเล่าประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์  เมื่อกี้ หลังจากที่รักแม่จิ๋วจิ้วฯกับแม่จิ๋วจิ้วฯช่วยกันกรอกข้อมูลในแบบฟอร์มที่ได้มาเรียบร้อยแล้วก็ค้นหาข้อมููลเพิ่มในเวบของ http://www.amigra.ch/ ค่ะ  เจอคำอธิบายกรณีที่ว่า ถ้าตอนนี้เราพักอยู่ที่สวิสอยู่แล้ว ถ้าจะแต่งงานกับชาวสวิสก็ไม่จำเป็นต้องกลับประเทศก่อน  อ่านไม่ออกหรอกค่ะ แฟนแปลให้ฟัง  ไม่รู้แปลถูกหรือเปล่า  เขาเขียนไว้ในเวบ http://www.amigra.ch/Infoblaetter_pdf/infoblatt_FN_CH.pdf ( ท้ายๆหน้า 1 ต่อหน้า 2 ) ดังนี้ค่ะ

:: Sie wollen in der Schweiz heiraten und Ihr/e Partner/in ist schon in der Schweiz ::

Ist Ihr/e Partner/in schon in der Schweiz, so muss er/sie nicht ausreisen, sofern das Gesuch um Vorbereitung der Heirat vor Ablauf des Visums beim Amt für Migration eingegangen ist.

และก็อีกมากมาย คือ

1. Sie müssen beim Zivilstandsamt Ihrer Wohnsitzgemeinde das Formular “Erklärung betreffend Eheschliessung” ausfüllen. Bitte organisieren Sie die vom Ausland benötigten Dokumente umgehend.

2. Um das Verfahren einzuleiten müssen Sie das Formular VII vollständig ausfüllen und unterschreiben und Ihr/e Partner/in hat sich bei der Einwohnerkontrolle anzumelden. Er/sie hat dazu zwei Passfotos (auf der Rückseite mit vollständigem Namen versehen), einen gültigen Reisepass mit dessen Kopie, das Formular VII und die Erklärung betreffend Eheschliessung mit zu nehmen. Die Einwohnerkon-trolle leitet die Unterlagen (ohne Reisepass) an das Amt für Migration weiter.

3. Das Amt für Migration sendet Ihnen eine Verpflichtung zur Unterschrift und Rücksendung. Diese hält fest, dass Sie für alle Kosten, die sich aus dem Aufenthalt ergeben, aufkommen werden.

4. Bei einem positiven Entscheid erstellt das Amt für Migration Ihrem/Ihrer Partner/in eine Kurzaufent-haltsbewilligung (L-Ausweis). Der Ausländerausweis kann bei der Einwohnerkontrolle gegen Entrichtung der Gebühren abgeholt werden.

5. Das weitere Verfahren bleibt sich gleich wie bei den Punkten 9 bis 11 auf der Vorderseite.

ซึ่งถ้าเตรียมเอกสารมาเรียบร้อยอย่างคุณ aom คงจะไม่มีปัญหาในการขอใบอนุญาตอยู่ต่อรอแต่งงาน  แม่จิ๋วจิ้วฯอยากจะเขกหัวตัวเองจริงๆ ของที่น่าจะเตรียมมาให้พร้อมกลับไม่เตรียม  มัวแต่ห่วงเรื่องกิน ใครเห็นแม่จิ๋วจิ้วฯแพ็คกระเป๋าแล้วจะขำค่ะ  มีทั้งซึ้ง ทั้งครกหินและสากหิน  แฟนยังหัวเราะว่าเขายอมให้เธอเข้าประเทศสวิสได้ยังไง ตอนเอกซเรย์เจ้าหน้าที่เขาไม่สงสัยเหรอ 555

pall

สวัสดีจ๊ะจิ๋วจิ้ว
 ดีใจกับข่าวดีของจิ๋วจิ้ว จริงๆ..
 ดีใจที่สมัครมาเป็นสะใภ้สวิสอีกคน
 ขอเอาใจช่วยให้ทุกอย่างผ่านไปอย่างดี
 จะรอฟังข่าวอีกครั้งนะ
 เอาใจช่วยจ๊ะ

เกตุ

ใบเกิดใช้วิธีคัดสำเนาได้คะ ของเกตุก็หายเหมือนกัน ให้น้าไปคัด
 สำเนาให้ แล้วให้เจ้าหน้าที่เซ็นรับรองพร้อมประทับตราแดงๆ ตอนเอา
 ไปแปลเกตุใช้สำเนาทั้งหมดเลยไปยื่น ยื่นทะเบียนบ้านตัวจริงให้เจ้า
 หน้าที่บอกไม่เอา ๆ แต่สำเนาก็พอ เอกสารรับรองบุตรบุญธรรมของ
 เกตุก็สำเนาไม่ใช่ตัวจริง คือทุกอย่างสำเนาหมดยกเว้นทะเบียนบ้าน
 เอาตัวจริงมา แต่เจ้าหน้าไม่เอา

ไวน์ขาว

ถึงคุณจิ๋วจิ้ว
 อยากเรียนถามว่า  ไม่ทราบแต่งงานที่สวิส ต้องใช้ใบรับรองสถานะภาพโสดหรือเปล่าค่ะ หากว่าใช้ คุณจะต้องกลับเมืองไทยหรือเปล่าคะ สงสัยนะค่ะ เลยอยากจะถามว่าต้องใช้หรือป่าว  หรือว่าใช้แค่ทะเบียนบ้านและใบเกิด ขอบคุณคะ

เกตุ

ตอบแทนแม่จิ้วจิ้วนะคะ ใบรับรองโสดต้องใช้คะ ให้ญาติไปทำให้แทนก็ได้ ไม่รู้ว่าต้องมีการมอบอำนาจไปทำด้วยหรือเปล่า แต่ตอนเกตุให้น้าไปทำใบรับรองโสดให้ไม่ได้ทำใบมอบอำนาจคะ แต่ใต้โต๊ะไป 300

ไวน์ขาว

ตุ้ม

สวัสดึทุกๆคนค่ะ

กรี๊ดดดดด  ดีใจไปกับแม่จิ๋วจิ๊วฯด้วย  ขอให้ทุกอย่างในการดำเนินเรื่องเป็นไปได้อย่างดีและราบรื่น  เมื่อไรจะพาพระเอกมาออกโรงล่ะ  โหมเครื่องเอาไว้ตั้งนานแล้ว  เอาตัวเป็นๆมาดิ้นให้ดูหน่อยเน้อ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะที่กรุณาสละเวลามาให้ทั้งคำตอบและกำลังใจ  วันนี้แม่จิ๋วจิ้วฯมีข่าวดีมาบอกค่ะ  และเพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจของแม่จิ๋วจิ้วฯเอง แม่จิ๋วจิ้วฯขอเขียนเป็นลำดับดังนี้ค่ะ

วันพุธ ที่ 10 พฤษภาคม : แฟนขอแต่งงาน  
 วันพฤหัสฯ ที่ 11 พฤษภาคม : -
 วันศุกร์ ที่ 12 พฤษภาคม : -

วันเสาร์ ที่ 13 พฤษภาคม : ไปเชียร์แฟนวิ่งมาราธอน 16 กิโลเมตร ที่กรุงเบิร์น
 วันอาทิตย์ ที่ 14 พฤษภาคม : แฟนทวงคำตอบ  ตอบตกลงแต่งงาน  

วันจันทร์ ที่ 15 พฤษภาคม : ไปขอคำปรึกษาที่ ที่ทำการสมรส ( Gemeindeamt ) ประจำเมืองที่อยู่ เจ้าหน้าที่ให้กระดาษมาใบนึง เป็นรายการเอกสารที่ต้องเตรียม คือ

1. ใบเกิด ( Geburtsurkunde )
 2. ใบรับรองโสด ( Ledigkeitsbescheinigung )
 3. ใบรับรองจากสถานกงสุลไทย ( Personalienbestätigung ) - ไม่รู้ว่าหมายถึงใบประวัติอาชญากรรมหรือเปล่า แต่เจ้าหน้าที่ใช้ปากกาขีดข้อนี้ทิ้ง แสดงว่าไม่ต้องใช้
 4. ทะเบียนบ้าน ( Wohnsitzbescheinigung ( Hausregister oder Melderegister ))
 5. พาสปอร์ต ( Passkopie oder Staatsangehörigkeitsnachweis ( nationality certificate )  

วันอังคาร ที่ 16 พฤษภาคม : ไปขอคำปรึกษาที่ Amt für Migration des Kantons Luzern ที่เมืองลููเซิร์น  บอกเจ้าหน้าที่ว่ากำลังรอเอกสารจากเมืองไทย  คาดว่ากว่าจะได้รับและส่งไปแปลคงจะเสร็จไม่ทันวีซ่าหมดแน่  เพราะวีซ่าจะหมดวันที่ 27 พฤษภาคมนี้แล้ว เจ้าหน้าที่ให้เอกสารชื่อ " Gesuch Bewilligung B/L für nicht erwerbstätige Ausländer " มาให้แฟนกรอก

วันพุธ ที่ 17 พฤษภาคม : นำเอกสารที่กรอกเสร็จแล้วพร้อมสำเนาพาสปอร์ตไทย ไปยื่นคืนที่ Amt für Migration des Kantons Luzern ที่เมืองลููเซิร์น  ยื่นเสร็จเจ้าหน้าที่บอก ขอเวลาตรวจสอบข้อมูล แล้วจะส่งจดหมายไปแจ้งผลที่บ้าน

วันพฤหัสฯ ที่ 18 พฤษภาคม : รอจดหมาย  
 วันศุกร์ ที่ 19 พฤษภาคม : รอจดหมาย

วันเสาร์ ที่ 20 พฤษภาคม : ได้รับจดหมายจาก Amt für Migration des Kantons Luzern ตอนเช้า ประมาณว่าเจ้าหน้าที่ได้ทำการขยายเวลาส่งเอกสารพร้อมใบคำร้องขอแต่งงานให้แล้ว โดยให้ส่งภายในวันที่ 18 มิถุนายน

วันอาทิตย์ ที่ 21 พฤษภาคม : -

วันจันทร์ ที่ 22 พฤษภาคม : ไปพบเจ้าหน้าที่ Amt für Migration des Kantons Luzern ที่ลููเซิร์นพร้อมจดหมายที่ได้รับ เพื่อขอคำยืนยันแน่ๆว่าอยู่ต่อได้จริงๆ  เจ้าหน้าที่เอาพาสปอร์ตพร้อมจดหมายเข้าไปในห้องอีกห้อง  คาดว่าเป็นห้องหัวหน้าแผนก สักครู่กลับออกมาบอกว่า "คุณอยู่ต่อได้เพื่อเตรียมเอกสาร พอเราได้รับเอกสารทั้งหมดจากคุณแล้ว เราจะบอกคุณอีกทีว่าจะต้องทำยังไงต่อไปหลังจากนั้น"  

โทรบอกข่าวดีนี้แก่แฟนแล้วรีบกลับบ้านเพื่อโทรเลื่อนตั๋วเครื่องบิน  เสร็จแล้วก็มานั่งเขียนกระทู้นี้ล่ะค่ะ  แต่แม่จิ๋วจิ้วฯต้องรีบไปแล้วเพราะเย็นนี้มีสอนนักเรียนของแฟน 12 คนทำอาหารไทยค่ะ  ขอเวลาปั่นจักรยานไปซื้อของก่อนนะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณจิ๋วจิ้ว
 เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์
 และได้เห็นขั้นตอนการทำเรื่องยื่นขอแต่งงาน
 อย่างละเอียดที่สุด...ที่สามารถเห็นภาพได้อย่างชัดเจน
 และไม่ยุ่งยากเลย
 ตอ้งขอขอบคุณอย่างมากจริงๆกับ
 น้ำใจและการเข้ามาเขียนบอกข้อมูล
 ที่เป็นประโยชน์สำหรับบางคนที่สามารถ
 ทำเรื่องยื่นขอการแต่งงานในสวิตฯ
 ขอบคุณอีกครั้งและขอให้ทุกอย่าง
 เรียบร้อยและการเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่สวิตฯ

สวัสดีค่ะคุณป้า Pall คุณป้าสบายดีหรือเปล่าคะ  วันนี้แม่จิ๋วจิ้วฯไปสถานกงสุลไทยประจำเมืองบาเซิลมาค่ะ  เพื่อขอทำใบมอบอำนาจส่งไปให้พ่อเพื่อไปทำการคัดสำเนาใบเกิดและใบรับรองโสดให้ค่ะ  ส่วนใบทะเบีียนบ้านคัดสำเนามาได้แล้ว จากอำเภอที่พ่ออยู่ โดยไม่ต้องใช้ใบมอบอำนาจ แต่ใบรับรองโสดกับใบเกิด เจ้าหน้าที่บอกว่าพ่อต้องใบขอที่อำเภอที่แม่จิ๋วจิ้วฯมีใบทะเบียนบ้านอยู่  คัดจากอำเภอที่พ่ออยู่ไม่ได้  พ่อก็เลยต้องขับรถไปที่อำเภอที่แม่จิ๋วจิ้วฯมีใบทะเบียนบ้านอยู่  ( จังหวัดเดียวกัน ) เจ้าหน้าที่บอกว่าพ่อต้องมีใบมอบอำนาจไปแสดงด้วย ถึงแม่จิ๋วจิ้วฯจะเป็นลูกสาวก็เถอะ

ตอนพ่อโทรมาบอกเล่นเอาแม่จิ๋วจิ้วฯท้อเลยค่ะ  กลัวจะเตรียมเอกสารไม่ทันวันที่ 18 มิถุนายน เพราะไหนจะต้องส่งไปแปลอีก ไม่รู้กี่วันได้

เมื่อวานโทรไปถามข้อมูลที่สถานทูตไทยประจำกรุงเบิร์น  เจ้าหน้าที่ที่รับสายเป็นผู้หญิง ฟังจากเสียงน่าจะอายุ 45-55 ปี ได้ คำพูดคำจาและน้ำเสียงไม่น่่ามาทำงานบริการประชาชนเลย  ไม่รู้รำคาญที่เราโทรไปรบกวนเวลาคุยของเธอหรือยังไงไม่ทราบ  แถมบอกข้อมููลให้เราผิดๆ ให้อีก  เธอบอกมาว่า  ต้องให้พ่อส่งบัตรประชาชนของพ่อพร้อมสำเนามาให้แม่จิ๋วจิ้วฯ แล้วให้แม่จิ๋วจิ้วฯโทรไปนัดกับสถานทููตเพื่อนำบัตรประชานของพ่อไปทำใบมอบอำนาจส่งไปให้พ่อ  โอ้...พระเจ้า  อะไรมันจะช่างยุ่งยากปานนั้น  เล่นเอาแม่จิ๋วจิ้วฯหงุดหงิดอารมณ์ไม่ดีไปทั้งวัน  

ลองโทรไปสถานกงสุลไทยที่ซููริคกับที่บาเซิลก็ไม่ติดเพราะตอนบ่ายเขาปิดทำการ  เช้าวันนี้แม่จิ๋วจิ้วฯเลยกะไปตายเอาดาบหน้า ขี้เกียจโทรแล้วได้คำตอบไม่ตรงจุดให้หงุดหงิดอีก  ไปคุยแบบเห็นหน้าน่าจะเวิร์คกว่า  จะได้ซักถามให้กระจ่างไปเลย  ยอมโดดเรียน  ตัดสินใจขึ้นรถไฟไปบาเซิล เพราะเคยอ่านเจอในกระทู้ของคุณอ้อมว่าเคยส่งเอกสารไปแปลที่บาเซิล   ใช้เวลาเดินทางเกือบชั่วโมงครึ่ง  แต่ก็คุ้มค่ะ  เพราะเจ้าหน้าที่คนไทย 2 ท่านน่ารักมาก  พูดจาดี แถมบริการรวดเร็ว

แม่จิ๋วจิ้วฯไปถึงก็ถามว่า  เห็นเดี๋ยวนี้ที่ประเทศไทยมีระบบทะเบียนราษฏร์ออนไลน์แล้ว  ไม่ทราบว่าเป็นไปได้ไหมที่แม่จิ๋วจิ้วฯจะขอคัดสำเนาเอกสารจากที่นี่เลย แล้วก็ให้เจ้าหน้าที่แปลและรับรองให้จากที่นี่เลย  เจ้าหน้าที่บอกว่าทำให้ไม่ได้ค่ะ แม่จิ๋วจิ้วฯต้องทำใบมอบอำนาจส่งไปให้ญาติที่เมืองไทยทำให้  แล้วเจ้าหน้าที่ก็ขอพาสปอร์ตกับบัตรประชาชนไปจัดการพิมพ์ใบมอบอำนาจให้ค่ะ  ค่าธรรมเนียม 40 ฟรังค์ต่อหนึ่งชุด  แต่แม่จิ๋วจิ้วฯต้องจ่าย 80 ฟรังค์ เพราะขอไป 2 ชุด สำหรับ 2 อำเภอ เผื่อว่าอำเภอที่แม่จิ๋วจิ้วฯมีทะเบียนบ้านอยู่คัดสำเนาใบเกิดให้ไม่ได้  พ่อจะได้นำใบมอบอำนาจอีกใบไปขอที่อำเภอที่เกิดในอีกจังหวัดนึงได้

วันนี้อารมณ์ดีเพราะเจอแต่คนดีๆ