การจดทะเบียนสมรสที่สวิส เราสามารถใช้ใบคัดสำเนาทะเบียนบ้านและใบเกิด แทนฉบับจริงได้ไหม

Previous topic - Next topic

aom

สวัสดีค่ะแม่จิ๋วจิ๊วอ้อมดีใจด้วยนะคะที่ทุกอย่างกำลังคืบหน้าไปด้วยดีและดีใจที่อย่างน้อยประสบการณ์เล็กๆน้อยๆของอ้อมที่นำมาเล่าสู่กันฟังจะเป็นประโยชน์ได้บ้าง และก็ยืนยันค่ะว่าเจ้าหน้าที่สถานฑูตไทยที่บาเซิลบริการดีจริงๆให้ข้อมูลละเอียดทุกอย่าง ขอชมเชยด้วยคนค่ะ ตอนนี้อ้อมเองหลังจากแต่งงานเปลี่ยนนามสกุลขอพาสบีซึ่งตอนนี้ทุกอย่างก็สำเร็จไปด้วยดีและวันนี้อ้อมก็มีสัมภาษณ์งานทำความสะอาดโรงแรมที่อินเทอร์เลค เอาใจช่วยอ้อมด้วยนะคะตอนนี้งานอะไรก็ต้องทำแล้วก็เรียนไปด้วยควบสองภาษาเลยค่ะ สวิสเยอรมันแล้วก็เยอรมัน อ้อมอยู่สวิสก็เกือบหกเดือนแล้วอยากทำงานเบื่อตัวเองที่ไม่ได้ทำอะไรรอแต่ให้แฟนเลี้ยงไม่ใช่อ้อมแน่นอนค่ะ ตอนนี้ก็เลยออกล่างาน เอาใจช่วยอ้อมด้วยละกันนะคะ ส่วนอ้อมก็ขอเอาใจช่วยแม่จิ๋วจิ๊วให้ทุกอย่างราบรื่นและแต่งงานทันตามเวลาที่ต้องการนะคะ โชคดีค่ะ

ตุ้ม

สวัสดีทุกๆคนค่ะ

แม่จิ๋วจิ๊วฯ  เอาใจช่วยอย่างแรงค่ะ  ขอให้ดำเนินเรื่องให้สำเร็จไวๆและอย่าให้มีอุปสรรค  โชคดีค่ะ  

แม่จิ๋วจิ้ว สยิวกิ้ว

ขอบคุณคุณป้าตุ้มและคุณอ้อมมากๆค่ะ สำหรับคำอวยพร  เมื่อวานลืมขอบคุณคุณป้า Pall ค่ะสำหรับคำชม ขอบคุณมากค่ะ

แม่จิ๋วจิ้วฯขอเล่าต่อเรื่องเมื่อวานนะคะ  ตอนรอเจ้าหน้าที่จัดการทำใบมอบอำนาจให้  แม่จิ๋วจิ้วฯได้พบคุณป้าท่านนึง ใจดีและอารมณ์ดีมาก  ขออนุญาตเอ่ยนามนะคะ ชื่อ คุณป้าแป๊กค่ะ  คุณป้าแป๊กอยู่สวิสมาเกือบ 40 ปีแล้ว  เมื่อวานคุณป้าอุตส่าห์สละเวลาพาแม่จิ๋วจิ้วฯและน้องคนไทยอีกคนที่มาจากซังกาแลน ( St.Gallen ) ไปรู้จักร้่านอาหารไทยอร่อยๆ ที่บาเซิลร้านนึง  แม่จิ๋วจิ้วฯกินข้าวผัดกระเพรารสชาติเด็ดเผ็ดสะใจฝีมือคุณตุ่มซะเกลี้ยงจานเลย ( เสียดายที่จำชื่อร้านไม่ได้ค่ะ  ลืมหยิบนามบัตรของร้านติดมือมา )  แถมยังเป็นการกินฟรีซะอีกเพราะน้องคนไทยที่มาจาก St.Gallen เธอขอเลี้ยง  เธอบอกว่านานๆจะเจอคนไทยให้คุยด้วยที  ( หุหุ..เมื่อวานดวงนารีอุปถัมภ์จริงๆ ) ได้ฟังเรื่องราวชีวิตของน้องคนนี้แล้ว  รู้สึกเลยว่าปัญหาที่ว่าใหญ่ของตัวเอง  มันช่างเล็กนิดเดียวจริงๆเมื่อเทียบกับสิ่งที่น้องคนนี้เผชิญมาตลอด 4 ปีที่อยู่สวิส

เมื่อวานแม่จิ๋วจิ้วฯกลับมาถึงเมืองที่อยู่บ่าย 2 โมงกว่า  รีบจัดการส่งใบมอบอำนาจไปให้พ่อที่เมืองไทย  คาดว่าคงถึงประมาณวันอังคาร  และถ้าไม่มีปัญหาอะไร  แม่จิ๋วจิ้วฯคงได้เอกสารทั้งหมดจากเมืองไทยภายในสัปดาห์หน้า  ได้แล้วก็จะส่งเอกสารทางไปรษณีย์ไปให้เจ้าหน้าที่ที่สถานกงสุลไทยที่บาเซิลแปลเป็นภาษาเยอรมันและรับรอง  เจ้าหน้าที่ใจดีบอกว่าจะรีบทำให้ด่วนเป็นพิเศษ เสร็จภายใน 1 สัปดาห์  แล้วแม่จิ๋วจิ้วฯก็จะเอาเอกสารทั้งหมดที่แปลแล้วนี้ไปยื่นที่ ที่ทำการสมรส ( Gemeindeamt ) ประจำเมืองที่อยู่ เพื่อประกอบกับใบคำร้องขอแต่งงาน  คิดว่าน่าจะทันวันที่ 18  

วันนี้เมืองที่อยู่มีงานแข่งกีฬา  เห็นแล้วอยากให้มีพวกรถเข็นขายลูกชิ้นทอด  ข้าวเหนียวหมููปิ้ง แบบบ้านเราจัง  

เมื่อกี๊แม่จิ๋วจิ้วฯโทรไปหาพ่อที่เมืองไทย เพื่อสอบถามว่าได้รับใบมอบอำนาจที่แม่จิ๋วจิ้วฯส่งไปให้แล้วหรือยัง  เพราะเห็นทางไปรษณีย์ที่นี่บอกว่าจะถึงมือพ่อประมาณวันอังคาร  เพราะวันพฤหัสฯที่ผ่านมาเป็นวันหยุดราชการของทางสวิสต่อด้วยวันหยุดเสาร์อาทิตย์อีกเลยอาจถึงเมืองไทยช้าหน่อย  แม้ว่าแม่จิ๋วจิ้วฯจะเสียตังค์ 68 ฟรังค์ส่งแบบ Urgent ด่วนที่สุดแล้วก็เถอะ  

แต่ปรากฏว่า พ่อบอกว่า ได้รับเอกสารแล้วตั้งแต่วันเสาร์ ( เร็วกว่าที่คิดแฮะ ) และเมื่อวาน ( วันจันทร์ ) พ่อก็ไปติดต่ออำเภอที่แม่จิ๋วจิ้วฯมีทะเบียนบ้านอยู่ ได้มาทั้งใบรับรองโสดและใบเกิด ( ไม่จำเป็นต้องกลับไปขอใบเกิดที่จังหวัดที่แม่จิ๋วจิ้วฯเกิด  แสดงว่า เดี๋ยวนี้ทะเบียนราษฏร์ทุกอย่างเข้าระบบออนไลน์หมดแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าหน้าที่จะทำให้หรือไม่เท่านั้น  พยานบุคคลก็ไม่เห็นต้องใช้  บางท่านอาจยอมเสียเงินใต้โต๊ะเพราะดีกว่าเสียเวลา  แต่สำหรับแม่จิ๋วจิ้วฯแล้ว แม้แต่บาทเดียวก็จะไม่มีวันจ่ายให้ข้าราชการนอกแถวประเภทนี้เด็ดขาด  เกลียดมากค่ะ ) และพ่อก็ส่งเอกสารทั้งหมดมาให้แม่จิ๋วจิ้วฯทาง DHL ตั้งแต่เมื่อวาน  ( เสียค่าส่ง 1,400 กว่าบาท ) แม่จิ๋วจิ้วฯถามเบอร์ใบเสร็จของ DHL จากพ่อ แล้วก็เข้าไปเช็คในเวบ www.dhl.com เพื่อดููว่าเอกสารถึงไหนแล้ว  ปรากฏว่าเมื่อเวลา 11:01 น. เอกสารถึงเมืองซููริคแล้วค่ะ  คาดว่าจะถึงมือแม่จิ๋วจิ้วฯภายในบ่ายวันนี้แหละค่ะ

ถ้าวันนี้ได้เอกสารก่อนเวลาไปรษณีย์ปิดทำการ  แม่จิ๋วจิ้วฯก็จะรีบส่งด่วนไปที่สถานกงสุลไทยที่เมืองบาเซิลทันที

คุณป้า Pall ขา ทำไมเวลาที่โชว์ในกระทู้ของแม่จิ๋วจิ้วฯมันเร็วกว่าเวลาจริงในสวิสตั้ง 9 ชั่วโมงคะ มันโชว์เป็น 22:37:18 น. ทั้งที่ตอนโพสมันเวลา 13:37 น. อ่ะค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณจิ๋วจิ้ว
 ป้าคิดว่าเวลาในเวบPallswissที่เห็นอยู่คงเป็นเวลาที่อเมริกา
 ป้าเช่าเนื้อที่จากคนไทยอยู่เมืองไทย
 เขาดูแลลูกค้าดีมากเอาใจใส่ถ้ามีปัญหา
 วันหลังถ้าเจอเจาจะลองถามดูว่าเวลาที่เห็น
 เป็นเวลาของทีไหนกันแน่...

ตามมาอ่านเกี่ยวกับการทำเอกสารของคุณจิ๋วจิ้วต่อ
 ดีใจมากค่ะที่ทุกอย่างการทำงานรวดเร็วทันใจมากจริงๆ
 (ถึงเหงื่อจะหยดนิดหน่อยจากราคาส่ง)
 เกี่ยวกับใต้โต๊ะคิดว่าคงแก้ยากค่ะ..ปัญหานี้เรารู้ดีกันอยู่
 พูดแล้วไม่น่าเชื่อ...คิดว่าคุณจิ๋วจิ้ว ก็คงได้อ่าน
 หนังสือพิมพ์ลงข่าวว่ามีพ่อแม่บางคนยอมทุ่มเงินส่งใต้โต๊ะ
 เพื่อให้ลุกมีสถานที่เรียนวิชาชีพ(บางอย่าง)
 อ่านแล้วแทบไม่น่าเชื่อจริงๆ...น่าเสียดายที่ป้าไม่ได้เก็บ
 หนังสือพิมพ์ฉบันนั้นไว้

นุช

พี่ๆ คะ ในตอนแรกเราขอแค่วีซ่าเยี่ยมญาติเฉยๆ ใช่มั๊ยค่ะ
 และต่อมาค่อย มาทำเรื่องแต่งงาน แบบนี้จะง่ายกว่าใช่มั๊ยคะ
 เอกสารที่ต้องเตรียม
 1. ใบรับรองโสด (หาได้จากที่ไหนอ่ะ)
 2. สำเนาทะเบียนบ้าน
 3. สำเนาใบเกิด
 4. สำเนาบัตรประชาชน
 5. พาสปอร์ต
 6.ใบรับรองจากสถานทูต / ใบประวัติอาชญกรรม (หาได้จากที่ไหนอ่ะค่ะ)

และแปลภาษา นี่ต้องแปลเป็นภาษาเยอรมันด้วยใช่มั๊ยคะ
 ที่แปล มีที่ไหนบ้างคะ

รบกวน พี่ๆช่วยตอบให้หน่อยค่ะ  นู๋อยากขึ้นไปอยู่กับแฟนนู๋จิงๆ แต่ไม่รู้ว่าต้องทำอะไรบ้าง

ขอบคุณนะคะ

นุช

พี่ๆ แถมอีกนิดนะคะ
 คือนู๋จะแต่งงานที่สวิสค่ะ แฟนนู๋ไม่ลงมา มีเอกสารสิ่งใดขาดเหลืออีกหรือเปล่าคะ นู๋จะเตรียมให้ครบค่ะ

pall

สวัสดีค่ะคุณนุช
 คุณนุชคะก่อนอื่นคุณต้องให้แฟนไปถามเขตที่อยู่ก่อนนะคะ
 ว่าแต่งงานในสวิตฯได้ไหม...เพราะบางเขตไม่ยินยอมค่ะ
 ถ้าหากว่าไม่มีปัญหาก็ทำแบบที่คุณถามมาได้ค่ะ
 ถ้าหากว่าคุณมาวีซ่าแบบที่คุณคิดไว้
 และเขาไม่อนุญาตให้แต่งงานได้
 คุณก็ตอ้งกลับไปเมืองไทย
 คุณจะอยู่ได้แค่3เดือนเท่านั้น
 แต่ถ้าอยากจะอยู่ต่อก็ต้องออกไปนอกประเทศ1เดือน
 จึงจะกลับเข้ามาในสวิตฯได้อีกครั้ง
 ป้าได้ข้อมูลใหม่มาจากตม.ค่ะไปถามเขามาโดยตรง

ที่คุณถามมา
 **คำถาม**
 1. ใบรับรองโสด (หาได้จากที่ไหนอ่ะ)

**คำตอบ**
 ของคุณจิ๋วจิ้ว ที่เขียนไว้ข้างบน

**พ่อก็ไปติดต่ออำเภอที่แม่จิ๋วจิ้วฯมีทะเบียนบ้านอยู่ ได้มาทั้งใบรับรองโสดและใบเกิด

อย่าลืมให้แฟนของคุณไปถามเขตที่อยู่ก่อนนะคะ
 ว่าทางเขตยินยอมไหมถ้าไม่มีปัญหาก็ค่อยคุยกันใหม่
 เกี่ยวกับเอกสารต่างๆ ที่จะต้องใช้อะไรบ้าง
 หรือค่อยๆอ่านข้อมูลจากคุณจิ๋วจิ้วที่เขียนไว้

เดี๋ยวรอพี่ๆคนอื่นๆที่มีประสบการณ์
 หรือคุณจิ๋วจิ้ว มาให้คำแนะนำนะคะ
 ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณนุช  ถ้าคุณนุชลองเข้าไปอ่านกระทู้้เก่าๆในห้องนี้  จะพบว่า  มี 2 วิธีหลักๆด้วยกันค่ะ คือ

1. มาสวิสโดยวีซ่าแต่งงาน  ใช้เวลาประมาณ 2 เดือนในการรอวีซ่า  ค่าวีซ่าแต่งงานประมาณ 10,000 กว่าบาท  
 2. มาสวิสโดยวีซ่าเยี่ยมญาติ  ใช้เวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์ในการรอวีซ่า  ค่าวีซ่าเยี่ยมญาติประมาณ 1,800 บาท  โดยเตรียมเอกสารมาทำเรื่องแต่งงานที่สวิส

เรื่องตั๋วเครื่องบิน ถ้ามาโดยวีซ่าแต่งงาน จะซื้อตั๋วแบบไปกลับหรือแบบเที่ยวเดียวก็ได้  แต่ถ้าเป็นวีซ่าเยี่ยมญาติต้องเป็นตั๋วไปกลับเท่านั้น  ไม่เช่นนั้นทางสถานทูตจะคิดว่าเรากะจะไปแล้วไม่กลับ  ก็จะไม่ยอมออกวีซ่าให้ค่ะ  แต่ตั๋วไปกลับนี้  ถ้าเราทำเรื่องแต่งงานที่สวิสเสร็จแล้วอยู่ต่อเลย ไม่กลับภายใน 3 เดือน 6 เดือน ก็สามารถนำตั๋วขากลับไปแลกเป็นเงินคืนมาได้จากสายการบินนั้นๆค่ะ  ( กรุณาตรวจสอบข้อมูลกับสายการบินก่อนซื้อ เพื่อความแน่ใจว่า หากจำเป็นต้องคืนตั๋วขากลับ เราจะได้เงินคืนหรือไม่ เท่าไหร่ )

ที่สำคัญคือ ถ้ากะจะมาแต่งงานที่สวิสด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติ  ต้องให้แฟนคุณนุชไปสอบถามเจ้าหน้าที่แผนกแต่งงานประจำเมืองที่เขาอยู่ก่อนว่า  คุณนุชจะมาสวิสด้วยวีซ่าเยี่ยมญาติ แล้วถือเอกสารมาทำเรื่องแต่งงานที่สวิสจะได้ไหม  เพื่อประกันความมั่นใจค่ะ  เพราะเคยได้ยินมาว่า บางเมืองไม่ยอมให้ใช้วิธีนี้  

ทีนี้มาถึงเรื่องเอกสาร  มีดังนี้ค่ะ

1. ใบรับรองโสด ( ขอได้ที่ ที่ว่าการอำเภอที่เรามีทะเบียนบ้านอยู่ค่ะ แล้วให้ทางอำเภอแสตมป์ตราสีแดง พร้อมเซ็นต์รับรอง )
 2. ใบทะเบียนบ้าน ( ถ้าไม่อยากนำตัวจริงมา  ก็ใช้วิธีคัดสำเนาจากที่ว่าการอำเภอ แล้วให้ทางอำเภอแสตมป์ตราสีแดง พร้อมเซ็นต์รับรอง )
 3. ใบเกิด ( ถ้ายังมีอยู่ ไม่หายก็โชคดีไปค่ะ  แต่ถ้าหายไปแล้ว ก็ใช้วิธีคัดสำเนาจากที่ว่าการอำเภอ แล้วให้ทางอำเภอแสตมป์ตราสีแดง พร้อมเซ็นต์รับรอง )
 4. บัตรประชาชน
 5. พาสปอร์ต
 6. ใบประวัติอาชญกรรม ( ตอนแต่งคิดว่ายังไม่ใช้นะคะ แต่คงจะใช้ตอนทำเรื่องขอใบพำนักประเภทบี ( Pass B ) น่ะค่ะ  เตรียมมาเลยก็ดีค่ะ เห็นว่าขอได้ทีู่สำนักงานตำรวจแห่งชาติที่กรุงเทพน่ะค่ะ  ต้องมีการปั๊มลายนิ้วมือด้วย  )
 ึ7. รูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว 3 ใบ ( ถ่ายมาสัก 2-3 โหล ยิ่งดีค่ะ เผื่อมีเรื่องได้ใช้อีก เช่น ทำบัตรโดยสารครึ่งราคา )
 8. ถ้าเคยเปลี่ยนชื่อต้องนำใบเปลี่ยนชื่อมาด้วย  ถ้าเคยแต่งงานแล้วต้องนำใบหย่ามาด้วย

เอกสารทุกอย่างต้องนำตัวจริงหรือใบคัดสำเนาที่มีตรารับรองมาแสดงค่ะ  รวมทั้งอย่าลืมถ่ายเอกสารจากเมืองไทยมาอย่างละหลายๆใบด้วย  เพราะมันถูกกว่าที่นี่มาก

การแปลเอกสาร : จะแปลเป็นภาษาเยอรมัน หรือภาษาฝรั่งเศส หรือภาษาอิตาลี ก็ขึ้นอยู่กับว่าเมืองที่แฟนคุณนุชอยู่เขาพูดภาษาอะไรค่ะ  เพราะที่สวิสเขามีภาษาราชการ 3 ภาษา

1. มาสวิสโดยวีซ่าแต่งงาน  นำเอกสารไปแปลได้ที่ร้านที่สถานทูตสวิสกำหนด  ค่าแปลใบละประมาณ 800 บาท  
 2. มาสวิสโดยวีซ่าเยี่ยมญาติ  นำเอกสารไปแปลและรับรองได้ที่สถานกงสุลไทยในสวิส  ค่าแปลใบละประมาณ 2,500 บาท  ( 85 ฟรังค์ )

แม่จิ๋วจิ้วฯไม่ได้เตรียมเอกสารอะไรมาเลยนอกจากบัตรประชาชน  เรื่องเลยค่อนข้างยุ่งยากวุ่นวายค่ะ  คำนวณเงินค่าทำใบมอบอำนาจ ( 1,200 บาท x 2 ใบ = 2,400 บาท ) + ค่าส่งใบมอบอำนาจทางไปรษณีย์ไปให้พ่อ ( 2,040 บาท )+ ค่าส่งเอกสารจากเมืองไทยมาที่นี่ ( 1,400 บาท ) + ค่าแปลและรับรองโดยสถานกงสุลไทยที่สวิส ( 2,550 บาท x 4 ใบ = 10,200 บาท ) แล้วอยากจะเป็นลมค่ะ  ถึงแม้จะเป็นเงินแฟนก็เถอะ  ถ้าตอนมานี่ แม่จิ๋วจิ้วฯเตรียมเอกสารมาให้พร้อมก็คงไม่ต้องเสียเงินค่าทำใบมอบอำนาจและค่าส่งเอกสารไปมาตั้งเกือบ 6,000 บาทหรอกค่ะ  เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีค่ะ  ไม่ควรลอกเลียนแบบ  ถ้าไม่อยากเสียตังค์เยอะและปวดหัว

ถ้าคุณนุช ไม่ใจร้อน  มาด้วยวีซ่าแต่งงานก็ดีนะคะ   เพราะดููแล้วเหมือนว่าจะประหยัดกว่ากันเยอะ  

สวัสดีค่ะ คุณป้า Pall แม่จิ๋วจิ้วฯมัวแต่จิ้มนิ้วพิมพ์อยู่ค่ะ  เลยไม่ทันคุณป้า  ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาช่วยตอบให้ก่อน  

แม่จิ๋วจิ้วฯละอยากจะโป้งคุณป้าจังที่มาแนะนำกระทู้ คือหัตถาฯ ที่พันทิพย์  ตอนนี้หนููเลยติดซะ  วันนี้อ่านถึงตอน ความรู้สึกผิดของท่านเจ้าพระยา แล้วค่ะ

pall

ขอบคุณมากค่ะคุณจิ๋วจิ้ว...ที่เข้ามาช่วยตอบคุณนุช
 ให้ข้อมูลและคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อย่างมากมาย
 ละเอียดชัดเจนจริงๆ

...ดีใจที่มีคนติดละครเรื่องนี้งอมแงมเป็นเพื่อนป้า..
 ตอนแรกป้าก็ไม่ติดนะ..แต่พออ่านๆๆๆไปเริ่มอิน.....

นุช

ขอบคุณคุณจิ๋วจิ้ว มากๆค่ะ กับคุณ pall ด้วยค่ะ

ช่วยนู๋ได้เยอะเลย ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณมากๆ