หนังสือเดินทางไทยสำหรับเด็กลูกครึ่งไทย-สวิส

Previous topic - Next topic

pall

Thaipass fuer Thai-Swiss Kinder ,die in der Schweiz geborene wurden
การขอหนังสือเดินทางไทยสำหรับเด็กลูกครึ่งไทยสวิสที่เกิดในประเทศสวิตฯ

**มีกฎหมายออกมาดังนี้...**

**1..**
บุตรที่เกิดจากหญิงไทยที่มีคู่สมรสเป็นคนต่างด้าวจะได้สัญชาติไทยหรือไม่ได้
ทั้งนี้ตามพระราชบัญญัติสัญชาติ(ฉบับที่2)พ.ศ.2535
แก้ไขเพิ่มเติมพระราชบัญญัติสัญชาติ พ.ศ.2508
โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2535โดยบทบัญญัติของกฏหมายสัญชาติฉบับใหม่นี้

บุตรของหญิงไทยสามารถมีสัญชาติไทยได้โดยหลักสายโลหิต
ด้วยตามหลักการเท่าเทียมกันระหว่างหญิงและชาย
ดังนั้นผู้ที่เกิดโดยบิดาหรือมารดาเป็นคนไทย ไม่ว่าจะเกิดที่ใด ย่อมได้สัญชาติไทย
และมีผลย้อนหลังบังคับแก่ผู้ที่เกิดก่อนกฏหมายฉบับนี้มีผลบังคับใช้ด้วย

**2....**
การขอจดสูติบัติเพื่อให้ได้สัญชาติไทยกระทำได้อย่างไร
บุตรที่เกิดจากหญิงไทยที่สมรสกับคนต่างด้าวและมีถิ่นพำนักอยู่นอกประเทศ
หากประสงค์ให้ได้รับสัญชาติไทย จะต้องมาจดทะเบียนสูติบัติ
เพื่อแจ้งการเกิดที่สถานเอกอัครราชทูตไทยในประเทศนั้นๆเสียก่อน
แล้วจึงยื่นคำร้องขอหนังสือเดินทางหรือพาสปอร์ทให้บุตร
โดยปรกติการแจ้งเกิดกระทำภายใน 15 วันหลังจากการเกิด
แต่เพื่อความสะดวกมารดาสามารถแจ้งเกิดย้อนหลังได้

***( มารดาและบุตรต้องมาด้วยตนเอง พร้อมทั้งติดต่อนัดหมายเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องล่วงหน้า )**

http://www.thai-swiss.ch/uploads/media/Thaipass_Schweizerkinder_01.pdf

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0067 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

**หลักฐานที่จำเป็นในการแจ้งเกิดและขอหนังสือเดินทางให้บุตร**

1.หนังสือเดินทางของบิดาและมารดา  (Pass der Eltern)

2.ทะเบียนสมรส  (แปลเป็นภาษาไทยและรับรองที่จังหวัดที่อยู่)(Eheschein)

3.ทะเบียนบ้าน  (Hausregister Thailand)

4.บัตรประจำตัวประชาชน  (ID Karte aus Thailand)

5.ใบแจ้งเกิดที่ทางการประเทศนั้นๆออกให้ (แปลเป็นภาษาไทย)(Geburtsurkunde des Kindes)

6.ใบสำคัญการเกิดจากโรงพยาบาล ระบุน้ำหนักแรกเกิด (แปลเป็นภาษาไทย)
(Babypass aus Spital mit Angaben des Gewichts, Geburtszeit etc.)

7.รูปถ่าย 3 ใบ   (3 Fotos)

8.ใบอนุญาติถิ่นที่อยู่ B หรือ C (แปลเป็นภาษาไทย) (Niederlassung B oder C)

9.ค่าธรรมเนียมในการออกหนังสือเดินทางใหม่    (105.-ฟรังก์สวิส, CHF 105. -)

10.เอกสารทุกฉบับกรุณาถ่ายเอกสารอย่างละ 5 ชุด    (5 Kopien jeder Beilage)

สถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเบิร์น

Zusätzlich zu oben aufgeführten Formularen muss noch ein Antragsformular (auf Thai)
ausgefüllt und an die Royal Embassy of Thailand in Bern gesendet werden. Die Antragsformulare
können bei der Botschaft oder bei den Konsulaten bezogen werden.
Die Papier unter Pkt. 1 bis 8 müssen teilweise vorgängig bei den Konsulaten übersetzt und beglaubigt werden.

เอกสารกรอกข้อความที่กล่าวมาข้างบนต้องกรอกข้อความเป็นภาษาไทย
สามารถนำเอกสารกลับมากรอกข้อความ และส่งกลับไปยังสถานทูตไทย

Royal Embassy of Thailandที่ตั้งอยู่ที่ Bern
สามารถสอบถามขอเอกสารได้จากสถานกงศุล

เอกสารที่ได้มาจาก Pkt. 1 bis 8..จากข้อ1ถึง8
บางส่วนต้องให้สถานกงสุลแปลและประทับตรารับรอง

Royal Embassy of Thailand
Kirchstrasse 56, 3097 Bern-Liebefeld, Switzerland,
Tel.: 031/970 30 30-34 - Fax: 031/970 30 35

ข้อมูลมาจาก
http://www.thai-swiss.ch/uploads/media/Thaipass_Schweizerkinder_01.pdf
http://www.thai-swiss.ch/

เกตุ

เกตุไม่เข้าใจเลยว่าทำไมประเทศอื่นที่ไม่ได้ใช้ภาษาอังกฤษ แต่สถานทูตเขาให้แจ้งเกิดเป็นภาษาอังกฤษได้โดยไม่ต้องไปแปลเป็นภาษาไทย โทรไปถามที่เบิร์นมาเขาบอกต้องแปลเป็นภาษาไทยเท่านั้น ตอนนี้เห็นเขาทำเป็นพาสอิเล็คทรอนิคแล้วด้วยคะ

wanee

แล้วตอนกลับไทยค่อย ไปแจ้งเกิดที่นั้นได้ไหมคะ เพราะไม่มีเอกสารทะเบียนบ้านที่นี่นะคะ

pall

สวัสดีค่ะคุณ wanee
เด็กที่เกิดต่างประเทศต้องไปแจ้งเกิด ขอใบสูติบัตรจากสถานเอกอัครราชทูตไทย ที่  Bern ก่อนค่ะ
คุณไม่สามารถไปแจ้งเกิดที่เมืองไทยได้ 
เมื่อคุณได้ใบสูติบัตรมาแล้ว ถ้าคุณมีความประสงค์จะนำชื่อลูกเข้าในทะเบียนบ้านไทย
คุณก็นำใบสูติบัตร ของลูกไปเพิ่มชื่อเข้าในทะเบียนบ้านไทยที่เมืองไทย

**เอกสารทะเบียนบ้าน**
คุณให้คนทางเมืองไทยสำเนาทะเบียนบ้านที่มีชื่อคุณอยู่ ส่งมาให้คุณได้ไม่มีปัญหาค่ะ
ทางสถานทูตต้องการใบสำเนาทะเบียนบ้านเท่านั้นค่ะ
เมื่อคุณได้ใบสูติบัตรของลูกมาเรียบร้อยแล้วคุณก็นำใบสูติบัตรนี้
ไปเพิ่มชื่อเข้าในทะเบียนบ้านไทยได้เลย  ตอนที่คุณกลับไปเมืองไทยค่ะ

ว่าที่คุณแม่มือใหม่

สวัสดีคะ พอดีใกล้จะคลอดลูกแล้ว กำลังหาชื่อให้ลูกคะ อยากทราบว่าตั้งชื่อลูก ผสมไทย อังกฤษกันแบบไหนบ้างคะ ตั้งชื่อไทยอย่างเดียว หรือมีชืออังกฤษรวมไปด้วยคะ เช่น ชื่ออังกฤษ ชื่อไทย นามสกุล  แบบว่าคิดไม่ออกว่าจะเลือกแบบไหนดีคะแล้วถ้าแจ้งเกิดที่สถานทูตไทยใช้ชื่อไทยอย่างเดียว หรือ ชื่ออังกฤษด้วยคะ  ขอบคุณคะป้าพอล

pall

สวัสดีค่ะ คุณว่าที่คุณแม่มือใหม่
ดีใจที่แวะเข้ามาทักทายกันค่ะ ..เกี่ยวกับการตั้งชื่อ..
ป้ามีลูกชาย 2 คนและตั้งชื่อลูกเป็นภาษาที่นี่ทั้งสองคน  ก่อนตั้งจะพยายามหาชื่อที่มีความหมายและไม่เป็นกาลกิณี
ถึงแม้จะเป็นชื่อฝรั่ง 
ชื่อเด็กสามารถตั้งได้2 ชื่อ..ยกตัวอย่างชื่อลูกชายป้าคนโต

**ชื่อลูกชายคนโต**
Stephan Robert...นามสกุล
Stephan...ชื่อแรก
Robert...นำชื่อพ่อมาตั้ง..เป็นชื่อรอง(ฝรั่งมักจะนำชื่อพ่อมาตั้งให้ลูกชายคนโตตามประเพณีนิยม)

**ความหมายของชื่อStephan...
เป็นชื่อเก่าแก่มาก  มีความหมายถึงKroneหรือ Kranz

**เกี่ยวกับการตั้งชื่อ**
ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณค่ะว่าคุณอยากตั้งชื่อไทยหรือชื่อฝรั่งให้ลูก..
ถ้าคุณอยากให้ลูกมีชื่อไทยคุณก็ตั้งชื่อเป็นภาษาไทยได้แต่การออกสำเนียงเรียกชื่อสำหรับฝรั่งอาจจะยากลำบาก
ในการออกเสียงเรียก แต่ถ้าเป็นชื่อฝรั่ง  ลูกจะมีชื่อเป็นคนที่นี่..ไม่เห็นข้อแตกต่างหรือความเป็นคนต่างด้าว

**การแจ้งเกิด**
ใบเกิดGeburtsschein..ที่นี่จะแปลเป็นภาษาไทยและชื่อแจ้งเกิดเกินกำหนดที่ใช้จะเหมือนกับใบเกิดของที่นี่
และชื่อแรกที่คุณตั้งให้ลูกคือชื่อที่ใช้ในเอกสารทุกอย่างค่ะ

**ยกตัวอย่าง**
ถ้าคุณตั้งชื่อให้ลูกคุณ...
ชื่อไทย..Wittaya Robert Webber(นามสกุล)

ชื่อฝรั่ง...Daniel Wittaya  Webber(นามสกุล)

ใบสูติบัตร..แจ้งเกิดเกินกำหนดไทย
ชื่อลูกคุณจะเป็นแบบนี้
ชื่อฝรั่ง...Daniel Wittaya  Webber(นามสกุล)
..ในใบสูติบัตร..ที่แจ้งจะเป็น..
ด.ช.ดาเนียล  วิทยา  เวบเบอร์ (นามสกุล)

ชื่อไทย..Wittaya Robert Webber(นามสกุล)
..ในใบสูติบัตร..ที่แจ้งจะเป็น..
ด.ช.วิทยา  โรเบิร์ต   เวบเบอร์

ชื่อแรกที่อยู่ในใบสูติบัตร...เป็นชื่อสำคัญในการทำเอกสาร
ไม่ว่าจะเป็นหนังสือเดินทางไทย หรือบัตรประชาชน
คุณพิจารณาเองนะคะว่าคุณต้องการให้ลูกเป็นชื่อฝรั่งหรือชื่อไทย

รอคุณแม่ท่านอื่นมาให้ข้อมูลความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้
ขอเอาใจช่วยคุณแม่มือใหม่ค่ะ

ขอบคุณป้าพอลมาก ๆ เลยคะ ที่จุดประกายความคิดในการตั้งชื่อลูกให้หนูนะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ

รบกวนถาม ป้าพอล และท่านผู้รู้อีกครั้งนะคะ หลังจากที่อ่านข้อมูลด้านบนแล้วมีข้อสงสัย เกี่ยวกับการแจ้งเกิดลูกในสวิส ดังนี้คะ
1.  ถ้าไม่สามารถแจ้งเกิดลูกภายใน 15 วันได้ สามารถแจ้งเกิดลูกตอนอายุเท่าไหร่ได้บ้างคะ 

2.  กรณีย้ายชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านที่ไทย สามารถเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้าน ที่ไม่มีชื่อมารดาอยู่ในทะเบียนบ้านนั้นได้หรือไม่คะ
(พอดีตอนนี้ชื่อ ว่าที่คุณแม่ ยังอยู่ในทะเบียนบ้านของสถาบันการศึกษาที่จบมาคะ ยังไม่ได้ย้ายกลับที่เดิม กะว่ากลับไทยคราวหน้าจะทำเรื่องย้ายกลับคะ  แบบนี้ว่าทีคุณแม่จะทำเรื่องให้ ชื่อคุณลูก อยู่ในทะเบียนบ้านอื่นก่อนได้ใหม่คะทางสถานทูตที่เบิร์นจะยอมมั้ยคะ)

3.  ในกรณีทำเรื่องแจ้งสถานทูต หลังการสมรส    (พอดี ยังไม่ได้ทำเรื่องแจ้งสถานทูต หลังการสมรสคะ)สามารถทำเรื่องพร้อมกันกับ
การแจ้งเกิดบุตรได้เลยใหม่คะ หรือว่าต้องทำเรื่องก่อน การแจ้งเกิดบุตรคะ

ขอบคุณป้าพอลและท่านผู้รู้ที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามทุกท่านนะคะ ถ้าได้คำตอบว่าที่คุณแม่ จะได้เตรียมตัว (เตรียมใจ)เตรียมเอกสารไว้ตั้งแต่เนิ่น ๆ คะ ขอบคุณอีกครั้งคะ

pall

สวัสดีค่ะ  คุณว่าที่คุณแม่มือใหม่
**คำถาม**
1.ถ้าไม่สามารถแจ้งเกิดลูกภายใน 15 วันได้ สามารถแจ้งเกิดลูกตอนอายุเท่าไหร่ได้บ้างคะ

**คำตอบ**
การแจ้งเกิดคุณสามารถทำตอนไหนก็ได้ค่ะขึ้นอยู่กับคุณค่ะไม่มีการกำหนดอายุการแจ้งเกิด
บางคนอาจไปแจ้งเกิดไว..บางคนอาจะไปแจ้งเกิดช้า...
ป้าไปทำเรื่องแจ้งเกิดให้ลูก  ลูกชายคนโตมีอายุ 16 ปี..ลูกชายคนเล็ก อายุ 15 ปี
**ในใบสูติบัตรการแจ้งเกิดที่สถานเอกอัครราชฑูต ณ. กรุงเบิร์น ออกให้**
ใบสูติบัตรกรณีเกิดต่างประเทศ ที่สถานเอกอัครราชฑูต ณ. กรุงเบิร์น ออกให้นั้น
ด้านบนมุมซ้ายมือจะเขียน.....  "แจ้งเกิดเกินกำหนด  ".......บอกไว้
ใบสูติบัตร  ของเด็กทุกคนที่ได้รับจะเหมือนกันหมดไม่ว่าคุณจะไปแจ้งเกิดไวหรือช้า

**คำถาม**
2.กรณีย้ายชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านที่ไทย สามารถเอาชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้าน ที่ไม่มีชื่อมารดาอยู่ในทะเบียนบ้านนั้นได้หรือไม่คะ
(พอดีตอนนี้ชื่อ ว่าที่คุณแม่ ยังอยู่ในทะเบียนบ้านของสถาบันการศึกษาที่จบมาคะ ยังไม่ได้ย้ายกลับที่เดิม กะว่ากลับไทยคราวหน้าจะทำเรื่องย้ายกลับคะ  แบบนี้ว่าทีคุณแม่จะทำเรื่องให้ ชื่อคุณลูก อยู่ในทะเบียนบ้านอื่นก่อนได้ใหม่คะทางสถานทูตที่เบิร์นจะยอมมั้ยคะ)

**คำตอบ**
**ไม่ต้องวิตกกังวลใจเกี่ยวกับเรื่องนี้**
ใบสูติบัตร..แจ้งเกิดเกินกำหนด...ที่ทางสถานเอกอัครราชฑูต ณ. กรุงเบิร์น..ออกให้มานั้น
ที่อยู่ที่ปรากฏอยู่ในใบสูติบัตรจะเป็นที่อยู่ปัจจุบันในประเทศสวิตฯที่เราไปทำเรื่องยื่นค่ะ

การนำชื่อบุตรแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทยในประเทศไทย...  ไม่เกี่ยวกับสถานเอกอัครราชฑูต ณ. กรุงเบิร์นค่ะ
ทางสถานเอกอัครราชฑูต ณ. กรุงเบิร์นจะรับเรื่องการแจ้งเกิดเท่านั้น
การแจ้งชื่อเข้าในทะเบียนบ้านไทย..เป็นอำนาจหน้าที่ของทางเขตอำเภอทางเมืองไทยค่ะ
การนำชื่อบุตรแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทย  ต้องมีชื่อมารดาอยู่ในทะเบียนบ้านที่จะแจ้งเข้านั้นค่ะ
และผู้เป็นแม่ต้องเป็นคนทำเรื่องยื่นด้วยตนเอง...โดยมีเจ้าบ้านหรือผู้ทำหน้าที่ดูแลแทน(เป็นผู้เซ็นต์รับรอง)

**เอกสารสำหรับใช้ยื่นนำชื่อบุตรแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทย**
1.ใบสูติบัตร..แจ้งเกิดเกินกำหนด...ที่ทางสถานเอกอัครราชฑูต ณ. กรุงเบิร์น..ออกให้
2.บัตรประจำตัวประชาชน
3.ใบทะเบียนสมรส  ถ้าจดทะเบียนสมรสในประเทศสวิตฯ นำไปแปลเป็นภาษาไทยโดยมีการรับรับรองโดยสถานทูตไทยหรือกงสุลไทย
ถ้ามีทะเบียนสมรสไทยที่จดในอำเภอนำมาใช้ได้เลย
4.ทะเบียนบ้าน

**แนะนำ**
การนำชื่อบุตรแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทย...คุณจะทำเมื่อไรก็ได้ค่ะ....ไม่ต้องรีบร้อน
ทางที่ดีคุณไปทำเรื่องย้ายเข้าทะเบียนบ้านที่คุณแม่คุณเป็นเจ้าบ้านให้เรียบร้อยก่อนดีกว่า
แล้วคุณค่อยนำชื่อบุตรคุณเข้าไปแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทย
คุณจะได้ไม่ต้องวิตกกังวลใจอีกต่อไป
ป้าไปทำเรื่องนำชื่อลูกชายแจ้งเข้าในทะเบียนบ้านไทยเมื่อเขามีอายุ 20 ปี

**คำถาม**
3.  ในกรณีทำเรื่องแจ้งสถานทูต หลังการสมรส    (พอดี ยังไม่ได้ทำเรื่องแจ้งสถานทูต หลังการสมรสคะ)สามารถทำเรื่องพร้อมกันกับการแจ้งเกิดบุตรได้เลยใหม่คะ หรือว่าต้องทำเรื่องก่อน การแจ้งเกิดบุตรคะ

**คำตอบ**
ไม่เข้าใจค่ะว่าทำไมต้องไปแจ้งสถานทูตหลังสมรส ไม่ทราบจุดประสงค์ค่ะว่าไปแจ้งเพื่ออะไร
ถ้าคุณมีความประสงค์จะไปแจ้งเกิดให้ลูกคุณสามารถไปทำการแจ้งเกิดให้ลูกได้เลย
ไม่เกี่ยวกับการแจ้งอะไรทั้งสิ้นอย่างที่คุณถามมาค่ะ  ถ้าคุณมีเอกสารเกี่ยวกับการแจ้งเกิดตามที่สถานทูตต้องการคุณสามารถทำได้ทันที
http://www.pallswiss.com/boards/index.php/topic,54.0.html

รอผู้มีประสบการณ์หรือผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยตอบให้ข้อมูลที่ถูกต้องเพิ่มเติมนะคะ

ขอบคุณอย่างมากคะป้าพอล ที่ช่วยให้คำแนะนำ ตอนนี้คลายข้อสงสัยแล้วคะ  ในข้อที่ 3 การแจ้งสถานทูตหลังการสมรสนะคะ พอดีเคยอ่านเจอเค้าบอกว่าหลังสมรสต้องเอาใบทะเบียนสมรสไปแจ้งสถานทูต ด้วยเพื่อนเปลี่ยนสถานะที่ไทย แบบว่าเปลี่ยนคำนำหน้าชื่อ และเปลี่ยนนามสกุลคะ หนูก็เลยไม่แน่ใจว่าจำเป็นต้องแจ้งหรือป่าวนะคะป้าพอล  ขอบคุณคะ

pall

อ้อเข้าใจแล้วค่ะว่าที่คุณถามมานั้นหมายถึงอะไร
ขอเขียนจากประสบการณ์ตัวเองนะคะ
ตอนที่ป้าแต่งงาน...หนังสือเดินทาง  บัตรประจำตัวประชาชนป้ายังไม่ได้เปลี่ยนเลยค่ะ
ทุกอย่างยังเป็นนางสาวและโสด
เมื่อป้ามาแจ้งเกิดลูก..ป้าก็นำเอกสารเหล่านั้นมายื่นต่อทางสถานฑูตไทย และต้องกรอกข้อความ
ในเอกสารตามความเป็นจริง....
เมื่อทำหนังสือเดินทางไทยเล่มใหม่สถานะการจะเปลี่ยนไป...
จากนางสาว..กลายเป็น..นาง..และนามสกุล..เปลี่ยนมาเป็นของสามี
แต่สถานะภาพในทะเบียนบ้านทางเมืองไทยป้ายังเป็นนางสาวอยู่เพราะไม่ได้ไปทำเรื่องแจ้ง
จนกระทั่งนำชื่อลูกเข้าไปในทะเบียนบ้านไทย  ป้าต้องเปลี่ยนใหม่หมด

สรุป
ไปแจ้งเกิดให้ลูก...ทางสถานฑูตจะให้เอกสารมากรอกข้อความ เมื่อเรากรอกข้อความทุกอย่างตามความเป็นจริง
สถานะภาพจะเปลี่ยนไปทันทีโดยอัตโนมัติ ...(จากที่ป้าทำมาค่ะ)

รอผู้มีความรู้มีประสบการณ์เข้ามาช่วยให้ข้อมูลที่ถูกต้องเพิ่มเติมนะคะ

เมลานี

เมื่อตอนหนูเล็กๆ หนูมีทั้งหนังสือเดินทางไทย และ สวิส แต่ตอนนี้มันหมดอายุแล้วทั้งคู่ ตอนนี้หนูต้องเดินทางไปอิตาลี่ หนูสามาถรใช้หนังสือเดินทางของสวิสเพื่อออกจากไทย แล้วใช้ของไทยเพื่อเดินทางกลับได้ไหมค่ะ เพราะถ้าใช้หนังสือเดินทางของสวิสก็จะไม่ต้องขอวิซ่าใช่ไหมคะ    แล้วถ้าจะต่ออายุของหนังสือเดินทางต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ