แต่งงานกับเกย์

Previous topic - Next topic

วิว

ถ้าแต่งงานกับเกย์เนี่ยนะครับเหมือนกับที่แต่งกับผู้หญิงหรอเปล่าครับแล้วต้องดําเนินการเหมือนกันเปล่า

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0222 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ศักดา

สวัสดีครับคุณวิว
 การจดทะเบียนคู่เกย์นี่ไม่เหมือนกับการจดทะเบียนสมรสหญิงกับชาย
 ครับ หัวข้อกฏหมายได้บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญของประเทศสวิส ที่ได้ผ่านการรับร่างกฏหมายจากประชาชนแล้ว เมื่อปี 2005 และมีผลบังคับใช้ด้านกฏหมายเมื่อตอนเดือนมกราคม 2007 ครับ

รายละเอียดข้อกฏหมายนี้อ่านเพิ่มเติมได้ใน Bundesgesetz: Partnerschaftgesetz, PartG

ส่วนการดำเนินการ ร้องขอจดทะเบียนเพศเดียวกัน(die eingetragene Partnerschaft gleichgeschlechtlicher Paare)นี้นั้น ใช้เอกสารเช่นเดียวกันกับการยื่นเรื่องขอจดทะเบียนสมรสไปยังอำเภอเขตที่คุณอยู่ วันไปจดทะเบียนก็ไม่ต้องนำพยานบ่าวสาวไปด้วย ดังเช่นการจดทะเบียนสมรส และเอกสารที่จะกรอกในวันจดทะเบียนก็จะแตกต่างจากการจดทะเบียนสมรสครับ และถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไม่สามารถสื่อสารภาษาราชการได้ ก็สามารถยื่นเรื่อง ขอให้นำล่ามไปแปลวันจดทะเบียนได้ โดยที่ผู้แปลจะต้อง นำ passport ไทย และใบพำนัก B หรือ C ฉบับตัวจริงไปด้วย (ในกรณีที่ยังไม่ได้ เปลี่ยนสัญชาติ)

เมื่อจดทะเบียนเสร็จแล้ว ทางคู่จดทะเบียนก็จะได้ใบทะเบียน ซึ่งแตกต่างจาก การจดทะเบียนสมรส คือจะไม่ได้ใบ Familienbuch แต่จะได้ใบทะเบียนแทน และคู่จดทะเบียนเพศเดียวกันจะเลื่อกใช้นามสกุล ของอีกฝ่ายหนี่งไม่ได้ ดังเช่นคู่จดทะเบียนสมรสหญิงชาย ส่วนสิทธิอื่นๆนั้น ใกล้เคียงกับคู่สมรสชายหญิง เพียงแต่ว่าไม่สามารถรับบุตรบุญธรรมได้ครับ

ทั้งนี้ผมอธิบายจากประสบการด้านการแปลที่ได้มีโอกาสไปแปล มานะครับ  หวังว่าคงจะพอช่วยใขความกระจ่างให้คุณไม่มากก็น้อยนะครับ

ศักดา

แด่คุณวิวครับ
 ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าด้วยนะครับ (ถ้าเป็นคู่ของคุณ หรือว่าถามให้เพื่อนก็ตามแต่)

ศักดา

ขอเพิ่มข้อมูล ด้วยครับ เกี่ยวกับการจดทะเบียน ของบุคลเพศเดียวกันนี้ไม่ครอบคลุม มีผลตามกฏหมายไทยนะครับ อ่านตามข้อมูลข้างล่างนี้นะครับ

ที่มาจาก เว็บ สถานกงสุลใหญ่ ณ นครแฟรงก์เฟิร์ต
 http://www.thai-generalkonsulat-frankfurt.de/

"การจดทะเบียนใช้ชีวิตสมรสของบุคคลเพศเดียวกันตามกฎหมายเยอรมัน
 สถานกงสุลใหญ่ ณ นครแฟรงก์เฟิร์ต ขอแจ้งให้ทราบว่า กฎหมายไทยไม่ยอมรับการจดทะเบียนใช้ชีวิตสมรสของบุคคลเพศเดียวกันตามกฎหมายเยอรมัน (Lebenspartnerschaft) แต่อย่างใด

บุคคลสัญชาติไทยที่ได้จดทะเบียนใช้ชีวิตสมรสของบุคคลเพศเดียวกัน จึงไม่สามารถแจ้งการจดทะเบียนดังกล่าวต่อหน่วยงานราชการไทยได้ เช่น ไม่สามารถมายื่นคำร้องขอเปลี่ยนนามสกุลตามคู่สมรสที่เป็นบุคคลเพศเดียวกันได้

สถานกงสุลใหญ่ ฯ จึงขอแนะนำให้ท่านที่วางแผนจะจดทะเบียนใช้ชีวิตสมรสกับบุคคลเพศเดียวกันตามกฎหมายเยอรมันเลือกใช้นามสกุลเดิมของตนเป็น "นามสกุลหลังการจดทะเบียนใช้ชีวิตสมรสของบุคคลเพศเดียวกัน" เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาในการเปลี่ยนนามสกุล "

วิว

แล้วถ้าจดทะเบียนกันแล้วมีสิทธิที่จะได้เป็นพลเมืองชาวสวิสหรือเปล่าครับ

pall

สวัสดีค่ะคุณวิว

สวัสดีค่ะคุณศักดา
 ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำตอบข้อมูลความรู้ที่นำมาถ่ายทอด
 เป็นวิทยาทานแก่กันขอขอบคุณมากค่ะ

ศักดา

สวัสดีครับคุณป้าPall
 คุณป้าคงจะสบายดีขึ้นแล้วนะครับ ขอบคุณคุณป้าเช่นกันครับที่
 สละเวลา และเปิดโอกาสให้แต่ทุกๆคน

การขอสัญชาติสวิส นั้น คุณสามารถขอได้ หลังจากที่จดทะเบียนและ
 ครองคู่กัน ครอบสามปี และรวมระยะเวลาพำนักอยู่ประเทศสวิส ครอบห้าปีครับ พอครอบกำหนดนี้คุณก็สามารถยื่นเรื่องขอสัญชาติกับทางราชการ ได้ครับ

รายละเอียดจากกฏหมายว่าด้วยการ ขอสัญชาติครับ (สำหรับคู่ จดทะเบียนบุคลเพศเดียวกัน อ่านตามมาตารที่ 15 ข้อที่ 5แล6 นะครับ

Bundesgesetz über Erwerb und Verlust des Schweizer Bürgerrechts
 II. Erwerb und Verlust durch behördlichen Beschluss
 A. Erwerb durch Einbürgerung
 a. Ordentliche Einbürgerung

Wohnsitzerfordernisse Art. 15
 1   Das Gesuch um Bewilligung kann nur der Ausländer stellen, der während insgesamt zwölf Jahren in der Schweiz gewohnt hat, wovon drei in den letzten fünf Jahren vor Einreichung des Gesuches.
 2   Für die Frist von zwölf Jahren wird die Zeit, während welcher der Bewerber zwischen seinem vollendeten 10. und 20. Lebensjahr in der Schweiz gelebt hat, doppelt gerechnet.7
 3   Stellen Ehegatten gemeinsam ein Gesuch um Bewilligung und erfüllt der eine die Erfordernisse von Absatz 1 oder 2, so genügt für den andern ein Wohnsitz von insgesamt fünf Jahren in der Schweiz, wovon ein Jahr unmittelbar vor der Gesuchstellung, sofern er seit drei Jahren in ehelicher Gemeinschaft mit dem andern Ehegatten lebt.8
 4   Die Fristen von Absatz 3 gelten auch für einen Gesuchsteller, dessen Ehegatte bereits allein eingebürgert worden ist.9
 5   Für die eingetragene Partnerin einer Schweizer Bürgerin oder den eingetragenen Partner eines Schweizer Bürgers genügt ein Wohnsitz von insgesamt fünf Jahren in der Schweiz, wovon ein Jahr unmittelbar vor der Gesuchstellung, sofern sie oder er seit drei Jahren in eingetragener Partnerschaft mit der Schweizer Bürgerin oder dem Schweizer Bürger lebt.10
 6   Für eingetragene Partnerschaften zwischen ausländischen Staatsangehörigen gelten die Absätze 3 und 4 sinngemäss.

kai

หวัดดีครับ คืออยากถามครับว่าถ้าแต่งงานกลับเพศเดียวกันแล้ว นามสกุลถือตามแฟนสวิส แล้วเราต้องทำการเปลี่ยนพาสไทยด้วยไหม ครับ เพิ่มนามสกุลต้องเพิ่มในหนังสือเดินทางไทยด้วยหรือไม่ หรือว่าเพิ่มแค่พาสบี ขอบคุณครับ จริงแล้วไม่อยากเพิ่มนามสกุลแฟนตามหลัง ถ้าไม่ใส่นามสกุลเพิ่มตามแฟนสวิสจะเสียผลประโยชน์เรื่องการขอเรื่อง เป็นพลเมืองสวิสหรือไม่ครับ ขอถามคุณที่มีประสบการณ์ และ ผู้มีความรู้เรื่องนี้ นะครับขอบคุณครับ

ศักดา

สวัสดีครับคุณKai
 ขอตอบคำถามเลยนะครับ
 การจดทะเบียนบุคลเพศเดียวกัน คู่(สมรส) ไม่สามารถใช้นามสกุลของอีกฝ่ายได้ครับ ซึ่งกฏหมาย(ประเทศสวิตฯ)ได้ระบุไว้ว่า การจดทะเบียนนี้ในประเทศสวิตฯไม่ใช่การจดทะเบียนสมรส (ซึ่งผิดกับ บางประเทศครับ ที่อนุญาตให้ใช้นามสกุลของอีกฝ่านได้) แต่สิทธิต่างๆ นั้นคล้ายกับคู่สมรส หญิงชาย และถ้าจะหย่าก็ต้อง ขออำนาจศาล ทำการหย่าให้ครับ

ส่วนใบอนุญาตพำนัก B ที่คุณจะได้รับนั้น คุณไม่ได้รับสิทธิใช้นามสกุลของแฟนคุณพ่วงได้ดังเช่นคู่สมรส หญิงชาย
 ใบอนุญาตพำนักแบบ B จะระบุในนั้นว่าคุณอยู่พำนักได้เพราะเหตุใด

ส่วนหนังสือเดินทางไทย นั้นคุณก็ไม่ต้องเปลื่ยนครับ เพราะว่า กฏหมายประเทศไทยไม่ได้ให้สิทธิ(พิเศษนี้) ครอบคลุม สำหรับบุคลที่จดทะเบียนเพศเดียวกัน เลยไม่มีผลทางด้านกฏหมายของประเทศไทยครับ แต่คุณจะได้สิทธิคุ้มครองต่างๆ นี้ในประเทศสวิตฯ ที่คุณระหว่างที่คุณพำนักอยู่ในประเทศนี้ครับ

และการขอสัญชาติสวิส นั้น ผมได้ตอบไว้แล้ว ใน คห. ที่6 ครับ

ตูน

สวัสดีครับ

ถ้าต้องการดำเนินเรื่องแต่งงานจากเมืองไทย ( การขอซีซ่าเพื่องแต่งงาน ) .... จะกระทำเช่นเดียวกับ การแต่งงานทั่วไปหรือป่าวครับ

ideal

สวัสดีครับ ผมพยายาม search หาข้อมูลเรื่องของการ ขอวีซ่าใช้ชีวิตร่วมกับเพศเดียวกันในเยอรมนีครับ แต่ว่าไม่พบข้อมูลแต่ผมบังเอิญโชคดีมาเจอกระทู้นี้ จึงอยากจะถามเกี่ยวกับเนื้อหาของรายละเอียดและขั้นตอนการขอวีซ่าการใช้ชีวิตคู่กับเพศเดียวกันในเยอรมนีครับ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง แฟนผมที่เป็นคนเยอรมันเขาบอกว่าเขาไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับวีซ่านี้ครับ

ถ้าหากว่ามีรายละเอียดเป็นภาษาเยอรมันรบกวนช่วยอธิบายเป็นภาษาเยอรมันด้วยได้ไหมครับ ตอนนี้กำลังหาทางไปใช้ชีวิตคู่อยู่ด้วยกันที่เยอรมันครับ

และอยากรบกวนสอบถามเพิ่มเติมเรื่องสิทธิด้วยครับ
1. ว่าถ้าหากว่าทำเรื่องผ่านแล้วจะสามารถสมัครงานหรือว่าได้รับสิทธิเหมือนคนเยอรมันไหมครับ
2. แล้วต้องใช้ระยะเวลาครองคู่กันนานกี่ปีครับถึงจะได้สัญชาติเยอรมันครับ

ผมไม่รู้ว่าจะมีคนเข้ามาตอบกระทู้นี้อีกหรือป่าว ถ้าหากว่ามีผู้รู้รบกวนช่วยผมด้วยนะครับ