รอวีว่าติดตามสามี

Previous topic - Next topic

Noonoo

สวัสดีคะป้า Pall และเพื่อนๆทุกคน
ตอนนี้ทุกข์ใจมากหลังจากยื่นวีไปเมื่อ 15 มี.ค 12 ที่ผ่านมาจนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ววันอังคารแฟนได้รับจดหมายที่ถามถึงที่อยู่และขอสลิบเงินเดือน  ทางโน้นระบุมาว่าต้องตอบกลับทางไปรษณีย์เท่านั้น  เช้าวันต่อมาแฟนได้ส่งเอกสารให้เขาอย่างที่เขาต้องการและขอมา  ตอนนี้ก็เป็นเวลามากกว่าหนึ่งอาทิตย์แล้วแต่ยังไม่มีวี่แววอะไรเลย  อยากถามผู้รู้คะว่าในกรณีอย่างนี้เราต้องรออีกนานแค่ไหน???  แฟนเกิดที่สวิสแต่ถือสัญชาติสเปนคะเราได้จดทะเบียนสมรสที่เมืองไทยเมื่อมกราที่ผ่านมา  ดิฉันเคยไปเที่ยวบ้านแฟนแลัวสองครั้งด้วยวีซ่า visitor คะ  ตอนนี้กินไม่ได้นอนไม่หลับเพราะคิดมากกลัววีซ่าไม่ผ่านและเราไม่ได้อยู่ด้วยกัน  งานก็ลาออกตั้งแต่เดือนมกราคมได้แต่นั่งรอนอนรออยู่เฉยๆทำให้เครียดมาก  กรุณาช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

4854006204

ใจเย็นๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ เด๋วคงจะมีผู้รู้มาตอบคำถามนะคะ แต่ถ้าจะให้แนะนำก็คิดว่าลองให้แฟนคุณโทรไปถามกับทางเขตที่เค้าส่งจดหมายมา หรือ ตม ของเขตที่คุณอยู่ก็ได้มั้งคะ.....เข้าใจค่ะว่าเครียด แป้งก็เป็นค่ะ ไม่ได้ทำงาน ได้แต่รอ ทำอะไรไม่ได้เลย ใจเย็นๆนะคะ สู้ๆค่ะ

Noonoo

วันนี้แฟนเข้าไปถามที่ออฟฟิสคำตอบที่ได้มาฟังแล้วอยากร้องไห้....เขาบอกว่าเราไม่ได้รับจดหมายที่คุณส่งมา.....? แฟนโมโหมากเพราะต้องกลับไปเตรียมเอกสารชุดเก่าที่เคยส่งไปแล้วส่งใหม่อีกครั้ง  เค้าบอกวันจันทร์เขาจะนำเอกสารไปด้วยตัวเองดูซิทางโน้นเค้าจะพูดว่าไงอีก  แฟนถามว่าที่รักจะเคยมีใครที่โชคร้ายเหมือนเรามั๊ย? ตอบไม่ถูกเลยคะได้แต่เศร้ากับเศร้าเพราะ  เราต้องเสียเวลาติดเสาร์-อาทิตย์อีก

4854006204

สู้ๆค่ะ อีกอึดใจเดียวเน๊าะ ว่าแต่ชื่ออะไรเหรอค่ะ แป้งค่ะ แฟนอยู่ที่เบิร์น คุณละคะอยู่เมืองไหน

Noonoo

ยินดีที่ได้รู้จักคะคุณแป้ง
ชื่อนูคะอยู่ที่โลซานแฟนพูดภาษาฝรั่งเศส  คุณแป้งน่าจะพูดเยอรมันใช่มั๊ยคะ?
คุณแป้งจะบินเมื่อไหร่ของคุณแป้งน่าจะยื่นวีซ่าทีหลังนูด้วยซ้ำไป  ยินดีด้วยนะคะที่เวลาแห่งการรอไม่ยาวเหมือนนู  ของนูมีทุกอย่างเลยคะทั้งทะเลาะกันทั้งร้องไห้ด้วยกันดราม่าสุดๆ แต่ทำอะไรไม่ได้

4854006204

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ใช่เลยค่ะแฟนแป้งพูดเยอรมัน(แต่เค้าเป็นคนไทย ค่อยยังชั่วที่ทุกวันนี้ พูดไทยกัน ไม่งั้น ต้องตายกันไปข้างนานแล้วค่ะ) จะว่าไป เรื่องเวลาแห่งการรอคอยนี่มันพิสูจน์ได้จริงๆนะคะ ว่าเราจะอดทนกันได้แค่ไหน เพราะทั้งมีแต่เรื่อง เรื่อง เรื่อง แถมยังคยู่กันคนละฝั่งโลก มันไม่มีอะไรจะเกินบรรยายแล้วค่ะ ความรู้สึกนั้น อย่าว่าแต่พี่นูเลยค่ะ แป้งนี่น้ำตาสั่งได้ยิ่งกว่านางเอกละครแล้วค่ะตอนนี้ แต่ก็นะ อีกอึดใจเดียวค่ะ สู้ๆ ของแป้งนี่ ยื่นวี วันที่ 10 เมษา ค่ะ  ก็ถือว่า ตามกำหนดที่เจ้าหน้าที่เค้าบอกนะคะ แต่ก่อนหน้านี้ก็เคยพลาดกับวีเยี่ยมมาแล้วค่ะ ระยะเวลาทั้งหมดที่เกิดขึ้นแห่งความพยายามและการรอคอย รวมๆแล้ว ก็จะครบ1ปีแล้วมั้งคะ เฮ้ออออ 

Noonoo

วันนี้แฟนเอาเอกสารเข้าไปที่ออฟฟิสแล้วคะ  ตอนแรกแฟนตั้งใจจะไปวีนที่ออฟฟิสด้วยแต่ผิดคาด...คิดว่าคงจะโดนเขาวีนก่อนก็เลยเสียงอ่อยโทรกลับมาบอกว่าทางออฟฟิสให้รอจดหมายตอบกลับภายในสองอาทิตย์  ทางโน้นเค้าสแตมป์เป็นเอกสารเร่งด่วนให้  ก็เหมือนเดิมคะคือไม่รู้ว่าต้องรออีกนานแค่ไหนและต้องเจออะไรอีก? หลังจากได้จดหมายตอบกลับแล้วปกติต้องรออีกใช่มั๊ยคะหรือว่าได้วีซ่าเลย?  เหนื่อยกับการรอคอย  ตอนทำว๊ช่าเชงเก้นไปเยี่ยมสองครั้งที่แล้วไม่เห็นจะยากขนาดนี้เลย 
คุณแป้งละคะมีความคืบหน้าอะไรหรือเปล่า? หวังว่าทุกอย่างคงจะเรียบร้อยภายในเร็วๆนี้นะคะเอาใจช่วยอยู่คะ

กิ๊ป

สวัสดีค่ะคุณ จขกท และทุกๆท่านนะค่ะ
ขอเล่า ปสก นะค่ะเคยรอวีซ่าติดตามเหมือนกันค่ะ
                           หลังตากที่ยิ่นวีซ่าติดตามที่สถานทูตเรียบร้อยแล้วและทางสถานทูตก็ส่งเอกสารที่เรายื่นวีซ่ามาที่ทางการสวิสพิจารณา
                   และเมื่อทาง ตม.ที่สวิสได้รับเอกสารแล้วเค้าก็จะส่งเอกสารเกี่ยวกับคำถามประมาณ 5-10ข้อ(แล้วแต่คันโตนจะถามมากถามน้อย)และอาจจะขอเอกสารเพิ่มเติมจากฝ่ายชายและให้ฝ่ายชายตอบคพถามและยิ่นเอกสารเพิ่มเติมตามที่ ตม.ขอ และส่งทางไปรษณีย์ค่ะและก็รออย่างมากก็ประมาณ1-2อาทิตย์
                  ก็จะมีใบให้ไปติดต่อที่เขตที่ฝ่ายชายอาศัยอยู่เพื่อนำชื่อของคุณไปเข้าทะเบียนบ้านของฝ่ายชายก็จะจ่ายเงินอีก14CHFค่ะ
พอทางฝ่ายชายแจ้งชื่อคุณและสถานนะการสมรสแล้ว ทาง ตม.สวิสก็จะส่งจดหมายมาอีก 1ฉบับ ในฉบับนี้จะมีใบที่ต้องชำระเงินเกี่ยวกับค่าธรรมเนียมการอนุญาตเข้าประเทศสวิส(หรือที่ทราบกันก็ใบอนุมัตืการออกวีซ่า จะต้องจ่ายประมาณ 95-96 CHF และถ้าจ่ายเรียบร้อยก็รออีก 1-2อาทิตย์ จะมีจดหมายมาอีกหนึ่งฉบับ
ก็คือใบอนึมัตืการออกวีซ่าค่ะก็คือได้รับวีซ่านะค่ะ.... :)
          ปล.เท่าที่อ่านจองคุณ จขกท เพิ่งจะผ่านขั้นตอนแรกเองค่ะที่ให้ส่งเอกสารเพิ่มถ้าได้รับ จม.ให้จ่ายเงินตามที่กล่างข้างต้นก็เตรียมตัวจัดกระเป๋าเดินทางได้เลยค่ะ....โชคดีค่ะ :) :)

4854006204

ขบอคุณมากๆค่ะ ตอนนี้แป้งก็อยู่ในช่วงรอค่ะ เมื่อกี๊ให้แฟนโ?รไปถามว่าวีออกรึยัง  เจ้าหน้าเค้าบอกว่า รออีก2วัน ถ้าเค้าทำเรื่องอนุมัติแล้วจะโทรมาบอกค่ะ

Noonoo

ขอบคุณมากคะคุณกิ๊ปที่เข้ามาให้ข้อมูลและกำลังใจ
สรุปแล้วก็คงต้องรออีกประมาณสี่อาทิตย์  โอ้พระเจ้าช่วยกล้วยทอด !!! วันที่15นี้ก็จะครบสามเดือนพอดี  มีใครเคยรอนานอย่างนี้มั๊ยคะ? สงสารแต่แฟนวันนี้โทรกลับมาให้กำลังใจอีกรอบบอกว่าอย่าคิดมากนะอีกไม่นานเราก็จะได้อยู่ด้วยกัน เล่นเอาน้ำตาซึมเลยคะ วันนี้กะจะสวดมนต์ก่อนนอนขอพรคุณพระคุณเจ้าให้ช่วยดลบันดาลให้ได้วีซ่าเร็วๆ ต้องพึ่งคุณไสยแล้วคะงานนี้

4854006204

เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ

4854006204

Quote from: กิ๊ป on June 04, 2012, 07:41:46 PM
สวัสดีค่ะคุณ จขกท และทุกๆท่านนะค่ะ
ขอเล่า ปสก นะค่ะเคยรอวีซ่าติดตามเหมือนกันค่ะ
                           หลังตากที่ยิ่นวีซ่าติดตามที่สถานทูตเรียบร้อยแล้วและทางสถานทูตก็ส่งเอกสารที่เรายื่นวีซ่ามาที่ทางการสวิสพิจารณา
                   และเมื่อทาง ตม.ที่สวิสได้รับเอกสารแล้วเค้าก็จะส่งเอกสารเกี่ยวกับคำถามประมาณ 5-10ข้อ(แล้วแต่คันโตนจะถามมากถามน้อย)และอาจจะขอเอกสารเพิ่มเติมจากฝ่ายชายและให้ฝ่ายชายตอบคพถามและยิ่นเอกสารเพิ่มเติมตามที่ ตม.ขอ และส่งทางไปรษณีย์ค่ะและก็รออย่างมากก็ประมาณ1-2อาทิตย์
                  ก็จะมีใบให้ไปติดต่อที่เขตที่ฝ่ายชายอาศัยอยู่เพื่อนำชื่อของคุณไปเข้าทะเบียนบ้านของฝ่ายชายก็จะจ่ายเงินอีก14CHFค่ะ
พอทางฝ่ายชายแจ้งชื่อคุณและสถานนะการสมรสแล้ว ทาง ตม.สวิสก็จะส่งจดหมายมาอีก 1ฉบับ ในฉบับนี้จะมีใบที่ต้องชำระเงินเกี่ยวกับค่าธรรมเนียมการอนุญาตเข้าประเทศสวิส(หรือที่ทราบกันก็ใบอนุมัตืการออกวีซ่า จะต้องจ่ายประมาณ 95-96 CHF และถ้าจ่ายเรียบร้อยก็รออีก 1-2อาทิตย์ จะมีจดหมายมาอีกหนึ่งฉบับ
ก็คือใบอนึมัตืการออกวีซ่าค่ะก็คือได้รับวีซ่านะค่ะ.... :)
          ปล.เท่าที่อ่านจองคุณ จขกท เพิ่งจะผ่านขั้นตอนแรกเองค่ะที่ให้ส่งเอกสารเพิ่มถ้าได้รับ จม.ให้จ่ายเงินตามที่กล่างข้างต้นก็เตรียมตัวจัดกระเป๋าเดินทางได้เลยค่ะ....โชคดีค่ะ :) :)

รอมา 2 อาทิตย์แล้วค่ะ ยังไม่เห็นใบอนุมัติวีซ่าเลยค่ะ แถมแฟนโทรไปถามเมื่อวันก่อนก็บอกว่าเค้าก็ทำอยู่ จ่ายตังไปหมดละ ยังต้องทำอะไรมากมายเนี่ยยยย แล้วก็มาทำให้แป้งกับแฟนทะเลาะกันมากมายอีก เพราะมันมีอีกหลายปัญหาที่คาอยู่เลยค่ะ ถ้าวีไม่ออก มันก็ทำไรต่อไม่ได้ตอนนี้ อึดอัดค่ะ  นี่ครบ 2 อาทิตย์แล้วเราโทรถามเค้าอีกทีจะได้ไหมคะ เฮ้อออ เวรกรรมจริงๆ

Noonoo

สวัสดีคะคุณแป้ง
หัวอกเดียวกันเลยคะตั้งแต่แฟนยื่นเอกสารรอบสองนี่ผ่านมาก็สิบวันยังไม่มีวี่แววของข่าวดีเลย  แฟนนูจะเข้าไปถามที่ออฟฟิสอีกรอบวันนี้เพราะคนที่รับเอกสารบอกว่าถ้าวันศุกร์ไม่มีจดหมายตอบกลับให้เข้าไปหาอีกรอบ  อะไรมันจะยากจะเย็นปานนี้  สามเดือนผ่านไปยังอยู่กับที่ไม่ขยับเขยื่อนให้เราดีใจบ้างเลย  สุขภาพจิตก็ย่ำแย่พอไม่เป็นอย่างที่เราคาดหวังก็พาลทะเลาะกัน (ส่วนมากเราจะพาลเขา)ดีที่เค้าเข้าใจความรู้สึกเราและไม่ค่อยถือสา ตอนนี้เข้าใจได้อย่างถ่องแท้เลยคะว่าการรอคอยมันทรมานมากแค่ไหน

เป็นกำลังใจให้คุณแป้งนะคะขอให้ผ่านพ้นไปให้ได้ในเร็ววัน  เหมือนเดิมคะทำอะไรไม่ได้ ที่ทำได้ก็แต่ทำใจเท่านั้น สู้ สู้ คะ :)

กิ๊ป

Quote from: 4854006204 on June 14, 2012, 09:43:38 PM
Quote from: กิ๊ป on June 04, 2012, 07:41:46 PM

รอมา 2 อาทิตย์แล้วค่ะ ยังไม่เห็นใบอนุมัติวีซ่าเลยค่ะ แถมแฟนโทรไปถามเมื่อวันก่อนก็บอกว่าเค้าก็ทำอยู่ จ่ายตังไปหมดละ ยังต้องทำอะไรมากมายเนี่ยยยย แล้วก็มาทำให้แป้งกับแฟนทะเลาะกันมากมายอีก เพราะมันมีอีกหลายปัญหาที่คาอยู่เลยค่ะ ถ้าวีไม่ออก มันก็ทำไรต่อไม่ได้ตอนนี้ อึดอัดค่ะ  นี่ครบ 2 อาทิตย์แล้วเราโทรถามเค้าอีกทีจะได้ไหมคะ เฮ้อออ เวรกรรมจริงๆ

Kontakt

Migrationsdienst des Kantons Bern

Kundenzentrum
Eigerstrasse 73
3011 Bern

Tel. 031 633 53 15
Fax 031 633 42 40
Kontakt per E-Mail
Kontaktformular

Öffnungszeiten

Schalter
Montag–Freitag
10.00–16.00

Callcenter
Montag–Freitag
09.00–11.00
14.00–16.00
ไม่ทราบว่าแฟนคุณแป้งได้โทรติดต่อกับที่นี่โดยตรง(ตามที่อยู่ข้างบน)หรือติดต่อที่GEMEINDEค่ะถ้าติดต่อกับทางGEMEINDEค่อนข้างช้าค่ะเพราะตาม ปลก ที่เคยติดต่อเรื่องวีซ่าติดตามแม่(วีซ่าของลูกสาว)ก็รวดเร็วดีทำตามขั้นตอนทุกอย่างทั้งตอบคำถาม/ส่งเอกสารเพิ่ม/นำชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้าน/จ่ายค่าธรรมเนียม 90+ฟรั้งทำตามขั้นตอนเหมือนวีซ่าติดตามคู่สมรสเลยค่ะและหลังจากที่ทำตามขั้นตอนทุกอย่างก็รอตามกำหนดที่บอกข้างต้น ก็โทรไปสอบถามที่ Migrationsdienst des Kanton Bern ก็โทรไปถามบ่อยมากจนลูกสาวได้วีซ่ามาอยู่ด้วยกันจะครบ1ปีแล้วค่ะ ยังไงก็ฏทรไปถามบ่อยๆๆบางทีเจ้าหน้าที่ที่ทำเคสของคุณลาพักร้อนและให้เจ้าหน้าที่คนอื่นทำแทนก็เลยดูเหมือนผันวันประกันพรุ่งเพราะเคยมีกรณีอย่างนี้เหมือนกันลองอ่านกระทู้เก่าๆดู
โชคดีค่ะ :)

4854006204

ไม่ใช่เบอร์นี้ค่ะ เป็นเบอร์ 031 321 51 00,031 321 5152 ค่ะ เมื่อวานเห็นเค้าบอกว่ารอทางคันโตนเค้าส่งทะเบียนบ้านมาให้ทาง ตม. เนี่ยแหละค่ะ แต่เค้ายังไม่มาซักที แต่แป้งก็ไม่เข้าใจที่เค้าพูดเท่าไหร่ ฟังแล้วมัน งงๆมาก เพราะค่าทำชื่อเข้าทะเบียนบ้านที่จ่าย 14 Fr. นั่นก็จ่ายแล้ว ค่าทำวี 95 Fr. ก็จ่ายแล้ว มันยังจะรออะไรกันอีก จะเอาเอกสารอะไรกันอีก....ตอนนี้ทะเลาะกันแรงมากค่ะ จนแป้งไม่ไหวจะคุยกันละ.....ส่อเค้าบ้านแตกมักๆ เดือดร้อนน้องสาวเค้า กับน้องเขยเค้า เป็นธุระให้อีกตอนนี้ เพราะเราคุยกันไม่รู้เรื่องมากๆแล้วค่ะ นี่ถ้าแป้งโทรไปถามเองได้คงทำไปละ อยากโทรถามเองใจจะขาดแต่ก็คงพูดกับเค้าไม่รู้เรื่องค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณคุณกิ๊บสำหรับข้อมูลมากๆนะคะ และ ก็ขอบคุณกำลังใจจากคุณนูด้วยค่ะ ยังไงคุณนูก็สู้ๆนะคะ ^^