เรื่อง ... แป้ง ๆ .... รอบสองค่ะ

Previous topic - Next topic

'หนุน

มาอีกแล้วค่ะพี่นิด คุณป้าขา และพี่ ๆ
 คะนี้แป้งเค้กค่ะ .... หนูเอาแป้งอะไรทำดีคะ
 แต่เท่าที่อ่านข้างหลังแป้งสาลีที่ขายอยู่ตามมิโกร  
 ทำมัยมันเขียนว่าทำเค้กได้หมดเลยอะคะ  หนูละง๊ง งง...
 หรือว่าหนูอ่านหนังสือฝรั่งไม่แตกไม่รู้นะคะ  แหงะ ...  - . -'
 แต่ว่ามันต้องต่างกันซิเนอะ แป้งขนมปังกะแป้งเค้กเนี่ย

เพราะเวลาไปอ่านสูตรทำอะไรพวกเนี่ย  เค้าจะบอกว่า
 แป้งเค้กกี่ส่วน แป้งหนมปังกี่ส่วนอะคะ
 พี่ ๆ ป้า ๆ ช่วยชี้ทางสว่างให้หน่อยนะคะ

ส่วนเรื่องหนมปังหนูก็ยังทำอยู่ค่ะพี่นิด ... มันยังไม่ดีสมใจอะ
 ไม่รู้ทำมัย  ทำทีไรหน้ามันแข็งโป๊กทู้กกกกกกก ที

แต่สู้ต่อค่ะ  ไม่หวั่น แม้จะกล้ามขึ้นก็ตามที  อิอิ
 ^__^v

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0128 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

สวัสดีค่ะน้องหนุน  
   เวลาพี่นิดทำขนมเค้ก พี่ก็ใช้แป้ง Weissmehl ทุกครั้งค่ะ ส่วนแป้งขนมปังพี่ยังไม่เคยลองใช่มาผสมในการทำเค้กสักทีค่ะ เคยเห็นแต่ในตำราเค้กเขียนไว้ เดี๋ยวพี่จะลื้อดูให้  
 วันนี้มีแต่สูตรทำโรตีสนใจไหมค่ะคนสวย อิอิอิ

ขอลงรูปอ่อยเหยื่อยั้วน้ำลายน้องหน่อยนะ อิอิทำนานแล้วรูปนี้แต่ยังคงสูตรเดิมจนถึงทุกวันนี้จ้า

'หนุน

เอาค่าาาาา .....
 ขอบคุณล่วงหน้านะคะพี่นิดขา

พี่จัดให้แล้วนะน้องตามไปดูได้จ้า

'หนุน

โฮ๊ะ ๆๆๆ  ทำง่าย ๆๆๆ
 เดี๋ยววังอาติ๊ดทำเยยดีก่า
 ขอบคุณนะคะพี่นิด

เกตุ

ทำหนมปังนิ่มได้ยังจ้ะ พอดีไปเจอสูตรนี้ที่พันทิพลองดูเน้อ

http://topicstock.pantip.com/klaibann/topicstock/H3361455/H3361455.html

มะหนุน

ขอบคุณค่ะเกตุ ... อันนี้เราก็เก็บสูตรไว้เหมือนกันค่ะ
 แต่ปัญหาของเราคือตรงนี้อะแหละ

" แป้งขนมปัง 480 กรัม  ... แป้งสาลี 120 กรัม "

แล้วบางสูตรยังมี "แป้งเค้ก" อีกอะ  สาวน้อยนักทำหนมปังมือใหม่ถอดด้ามอย่างเรา
 เลย ไม่รู้จะใช้แป้งแบบไหนอะค่ะ
 หงะ ....

ว่าแต่เมื่อวานไม่ได้ทำโรตีสูตรพี่นิดหละค่ะ  ดันไปทำ rotti  boy แทน  แบบในรูปเนี่ยค่ะ
 อันนี้ทำครั้งที่สองและค่ะ  พอทานได้อยู่นาาาาาา... อิอิ
 ใครสนใจสูตรที่นี่เลยนะคะ จากพันทิพเหมือนกัน

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=buddy&month=02-2006&date=03&group=6&blog=2

กะลังฮิตสุด ๆ ในกรุงเทพฯ  เค้าลือกันว่าต่อคิวเกินชั่วโมงถึงจะได้กิน
 *เราก็ไม่เคยไปต่อกะเค้าหรอกค่ะ  เลยไม่รู้ว่ามันอร่อยคุ้มกะเวลาที่เสียไปรึเปล่า

แต่ทำเองเนี่ย  ... อร่อยไม่อร่อยก็ต้องกิน  
 แบบว่าเสียดายของอะแหละ  ^___^
  วิธีทำดูยุ่ง ๆ แต่ไม่ยากค่ะ ...( เราทำได้อะคิดดูละกันว่าไม่ย๊าก ไม่ยากจริงๆ )
 ทานตอนอบเสร็จใหม่ ๆ  ห๊อม หอมค่ะ  เลยพอกล้อมแกล้มคิดไปได้ว่า
 ความหอม ... ย่อมมาคู่ความอาหย่อย ....
 ^___^

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุขอบใจมากสำหรับสูตรที่นำมาบอก
 ป้าเก็บเซพไว้แล้ว

สวัสดีจ๊ะขนุน
 เก่งจังเลยขนุนที่ขนมได้แล้วดูท่าทางน่าอร่อยมากๆเลย
 ขอบใจมากสำหรับblog..ป้าเซพไว้แล้ว
 วันหลังจะลองทำกินดูสักหน่อย
 ขอบใจมากจ้าที่มาส่งข่าว

นั้นแน่ น้องหนุน แอบซุ่มฝีมือสะด้วย น่าหม่ำน่าค่ะ แล้วพี่นิดจะถอดห่วงยางรอบเอวได้ไหมนี่ 55555555