News:

ยินดีต้อนรับ สู่ Pall Swiss เว็บบอร์ดตัวใหม่

<<<Xandra>>>

Previous topic - Next topic

pall

เมื่อวานตอนช่วงบ่ายที่ป้าอยู่มีลมพายุพัดแรงมาก
 กวาดของบนโต๊ะลงมาช้างล่างหมดเลย
 และเสาที่ตอกแขวนอาหารนกก็เอียงกระเท่เร่
 ตอนลุงกลับมาจากทำงานต้องนำบ้านนกลงมาข้างล่าง
 เพราะกรมอุตุฯบอกว่ากลางคืนน้องซานดร้าจะพัดรุนแรงกว่านี้
 ก่อนเข้านอนช่วงก่อนเที่ยงคืนลมพัดแรงมาก
 หลังจากนั้นป้าไม่รู้สึกอะไรเลยเพราะนอนหลับสนิททั้งคืน
 เนื่องจากป่วยเสียหลายวันเลยหลับเป็นตายเพราะความเพลีย

ลืมบอกไปว่าพายุที่มาคราวนี้เขาตั้งชื่อว่าXandra
 ได้ยินข่าวว่าได้รับความเสียหายหลายแห่ง
 และมีเด็กอายุ17ปีเสียชีวิต
 ตรงที่เขาทำการก่อสร้างเพราะคานไม้ก่อสร้างพังมา
 และเด็กคนนี้เดินอยู่ตรงที่เกิดเหตุพอดี
 เหตุเกิดที่Freiburg

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0129 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

ไม่ทราบว่าใครได้รับความเสียหายจากน้องXandra
 กันบ้าง..บ้านป้ามีปรอทบอกอุณภูมิพังเท่านั้นโชคดีที่เก็บของ
 มาไว้ข้างในหมด

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

ทางบ้านนิด ไม่มีพายะฝน มีแต่หิมะตกมาหลายวันแล้วค่ะ วันนี้ตกหนักและหนามาก ตั้งแต่กลางคืนยังไม่มีวี่แววว่าจะหยุดเลย

เกตุ

ตอนกลางคืนลมแรงอยู่นาพี่นิด ยังได้ยินเสียงราวระเบียงบ้านสั่น
 สะเทือนเลย นึกว่าจะมีใครแอบขึ้นมาทำมิดีมิร้าย (แอบดีใจกั่กๆ) แต่
 วันนี้หิมะตกแบบไม่มีวี่แววจะหยุดจริงๆ

'หนุน

บ้านหนูเมื่อคืนลมแรงมากเลยค่ะ
 นอนฟังเสียงลมท้างงงงง คืน

pall

สวัสดีจ๊ะนิด
 สวัสดีจ๊ะเกตุ
 สวัสดีจ๊ะหนุน
 วันนี้แถบบ้านป้าฝนตกทั้งวันเซ็งมาก
 และช่วงกลางคืนมีลูกเห็บขนาดเล็กตก
 นอกจากนี้ก็ไม่มีอะไรที่น่าตื่นเต้น
 แต่เห็นรูปที่นิดเอามาลงแล้วเห็นเลยว่าเขตซูริคหิมะตกหนักจริงๆ

สวัสดีดึกๆก่อนกลิ้งไปนอนค่ะป้า วันนี้ทั้งวันไม่ได้ออกไปไหนเลย ตอนแรกตั้งใจว่าจะออกไปจ่ายบิล ไปซื้อของใช้ส่วนตัว พอตื่นเช้ามาเห็นหิมะถอดใจเลย นิดลาหยุดงานสามวันว่าจะพาสามหมูไปเที่ยวเล่รนสกี เลยต้องยกเลิกโปรแกรมหมด เพราะลมแรงและหิมะตกตลอด รูปนี้พึ่งถ่านตอนตีหนึ่งพอดี ให้เปรียบเทียบกับตอนกลางวันนะค่ะ

เกตุ เมื่อนคืนตอนดึก ฝนตกแทนหิมะลมแรงมากมู้ลี่หน้าต่าง (  Fensterladen  )บ้านพี่สั่นตลอดแต่พี่ไม่สนใจเพราะนั่งอ่านอะไรเล่นในคอม ก็ดันทะลึ่งหลับตั้งแต่ทุ่มแล้วมาตื่นตอนห้าทุ่มยาวถึงเช้าเลย พอเช้ามาเปิดมูลี่ขึ้นเห็นแต่หิมะเลยตัสินใจไม่ได้ว่าตกลงมันพายุฝนหรือพายุหิมะกันแน่555555555

เบื่อเลยนะอากาศแบบนี้ นั่งดูรถวิ่งผ่านบ้านหมุนติ้วๆหลายคันเลย

เกตุ

ขอบอกว่าตอนนี้ก็ยังตกไม่หยุด แต่ไม่แรงเหมือนเมื่อวาน หิมะถึงเข่า
 แล้วแถวบ้านอ่ะ ตกลงคงไม่ได้ไปไหนแน่ๆเลยวันนี้ รถเมล์ก็หยุดวิ่งหลายสายเลยล่ะ เซ็งๆๆ สังเกตุคนตักหิมะดิหนาขนาด เพิ่งถ่ายม่ะเช้า
 อ่ะ  นึกว่าวันนี้จะละลายหายไปหมดซะอีก

bomb

สวัสดีค่ะป้าพอล เกตุ นิด ขนุน ดูจากข่าวทีวี ทั้งหิมะ ทั้งลม ทางเขตทิชิโน ก็พึ่งผ่านเหตุการณ์นี้ไป ตักหิมะไปน้ำตาไหลไปด้วย เมื่อไหร่มันจะหยุดตกนะ  

ตอนนี้ทางลูกาโน มีแดดนะคะ แต่ความเย็นยังเหมือนเดิม  

ขอให้มันหยุดตกเร็วๆๆนะคะ เพราะอยากสัมผัสฤดูใบไม้ผลิเร็วๆๆง่ะ แต่ว่าข้ามไปฤดูร้อนได้ยิ่งดี  

สวัสดีค่ะ

สวัสดีค่ะ ป้า และืุืุทุก ๆ คน
 อยู่ Fribourg  ค่ะ ตรงสถานที่ที่เค้ากำลังก่อสร้างปรับปรุงนั้น ก็เคยเดินผ่านสอง สามครั้งค่ะ ยังเคยนึกกลัวว่ามันจะถล่มลงมาตอนเราเดินหรือเปล่า แต่คาน นั่งร้านส่วนมากที่เห็นจะเป็นเหล็ก เหมือนท่อน้ำอ่ะค่ะ น่าสงสารเด็กนะค๊ะ  พี่ชายของแฟนเค้าก็อยู่ในเหตุการณ์ เพราะเสาร์- อาทิตย์ เค้าจะรับจ๊อบเป็นพนักงานดับเพลิง และ*้ภัย พอเกิดเหตุ ก็ถูกโทรเรียกไป ยังไงก็ขอให้อย่าเกิดเหตุที่ร้ายแรงไปกว่านี้เลย หดหู่ค่ะ บรรยากาศก็น่าหดหู่อยู่แล้ว

pall

สวัสดีจ๊ะทุกๆคน
 วันนี้นั่งหดหู่ดูแต่ทีวีเพราะหิมะตกตลอด
 มีลุงที่ออกไปเดินนอกบ้านเพราะเซ็งมาก
 เห็นข่าวเกี่ยวหับหิมะตกหนักแล้วรู้สึกหดหู่ไปกว่าเดิม

ป้าฟังที่สวัสดีค่ะ
 ได้เล่ามาแล้วรู้สึกเศร้าจริงๆ..สงสารครอบครัวของเด็กคนนี้
 อายุยังน้อยจริงๆ  ปีที่ผ่านมารู้สึกว่าแย่กับธรรมชาติ
 และเคราะห์กรรมต่างๆที่เกิดขึ้นค่อนข้างจะรุนแรงจริงๆ
 ขอบใจอีกครั้งจ๊ะที่เข้ามาเล่าเกี่ยวกับข่าวที่เกิดขึ้น

เทียนหอม

ที่นี่ก็หิมะตกก๊ะ ของเก่ายังละลายไม่หมด ของใหม่ตกมาอีกแล้ว