แจ้งความคืบหน้าของสาวน้อยเชียงใหม่เจ้า

Previous topic - Next topic

อ้อม

ป้าpallและพี่ๆทุกคนจ๋า ข้าเจ้าตื่นเต้นขนาดเลย อ้อมกับแฟนยื่นเอกสารแต่งงานที่ thun เรียบร้อยแล้วค่ะป้าแล้วได้ฤกษ์แต่งงานวันที่ 5 พฤษภาที่จะถึงนี้ค่ะ ทีแรกว่าจะแต่งเดือนมีนาแต่เตรียมงานไม่ทันค่ะก็เลยคิดกับแฟนเลื่อนออกไปให้มีโอกาสเตรียมตัวกันทุกฝ่ายอีกสักหน่อย ตื่นเต้นจังค่ะป้า เค้าทำอะไรยังไงกันบ้างคะตอนที่จดทะเบียนในห้อง เจ้าหน้าที่เค้าพาไปดูห้องมาแล้วค่ะ เค้าถามอ้อมกับแฟนว่าต้องการให้เค้าเตรียมอะไรให้บ้าง เราสองคนก็มองหน้ากันงงเชียวค่ะ เพราะไม่เคยแต่งงานทั้งคู่ไม่รู้ว่าต้องใช้อะไรบ้าง ป้าและพี่ๆช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อยสิคะว่าจะต้องทำอะไรยังไงกันที่นั่นบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ป้าpallขาป้ารู้มั้ยคะว่าด้วยคำบอกเล่าสั่งสอนของป้าที่อ้อมคอยสงสัยนู่นนี่ละเข้ามาขอให้ป้าช่วยให้ความกระจ่างมันเป็น  
 ประโยชน์กับอ้อมมากมายอย่างบอกไม่ถูก ป้าทำให้อ้อมเข้าใจแฟนและชีวิตที่นี่มากขึ้นตอนนี้เรื่องการปรับตัวไม่มีปัญหา  
 แล้วค่ะอ้อมรู้สึกดีขึ้นมาก กับแฟนก็ happy โลดๆค่ะ อ้อมอยากขอบคุณป้าด้วยตัวเองจังค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0126 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีจ๊ะอ้อม  
 เป็นข่าวดีจริงๆที่รู้ว่าอ้อมกำลังจะเริ่มต้นชีวิตใหม่แล้ว  
 เดือนพฤาภาคมเป็นเดือนแห่งความสดใส..รอยยิ้มและความสุข  
 ดอกไม้นาๆพันธ์ชูช่อสวยงามส่งกลิ่นหอมกำจายไปทุกหนทุกแห่ง  
 แสงแดดอ่อนๆ..ธรรมชาติอันสวยงาม..เสียงนกร้องขับประสาน  
 ทอดเสียงสูงต่ำเหมือนดนตรีขับกล่อมเพราะมาก  
 เราจะเห็นว่าการเริ่มต้นชีวิตสร้างครอบครัวใหม่  
 ไม่ว่ามนุษย์หรือสัตว์ต่างๆมักจะเริ่มกันช่วงนี้  
 เดือนพฤษภาเราจะเห็นคู่หนุ่มสาวจัดพิธีสรมรสช่วงนี้กันมาก  

อย่างไรก็ตามป้าดีใจกับอ้อมด้วยใจจริง  
 ที่อ้อมกำลังจะก้าวไปสู่ความเป็นผู้ใหญ่อย่างแท้จริง  
 ภาระหน้าที่ของเมีย..และหน้าที่ของแม่ในอนาคต  
 เป็นหน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ต้องรับผิดชอบอย่างมาก  
 อ้อมต้องเรียนรู้ถึงหน้าที่และการตัดสินใจกับปัญหาต่างๆ  
 ในอนาคต...การใช้ชีวิตในต่างแดนไม่ง่ายเลย  
 ชีวิตคู่ที่ต้องพยายามปรับตัวเข้าหากัน..พูดกันยามมีปัญหา  
 อ้อมต้องพยายามอดทน...อย่าใช้อารมณ์...  
 พยายามมีสติยามมีปัญหาเกิดขึ้น..  
 ชีวิตที่นี่เราต้องต่อสู้เพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าตัว  
 กับปัญหาการดำเนินชีวิต...ภาษา...  
 ขนบประเพณีคนและสิ่งแวดล้อม..ที่เราต้องพยายามเข้าใจ  
 และปรับตัวเข้าหา..  
 ป้าขอให้อ้อมมีความสุขมากๆกับชีวิตใหม่นะจ๊ะ  
 แล้วมาเล่าให้เพื่อนฟังใหม่ถ้าทุกอย่างผ่านไปแล้ว  
 เราคงได้พบกันแน่ๆเพราะThun อยู่ไม่ไกลจากBern  
 ป้าเอาLink..มาให้ดูลองให้แฟนอ้อมเข้าไปอ่าน  

http://www.heiraten.ch/zivilhochzeit/zivilhochzeit.htm  

ที่อ้อมถามมาเดี๋ยวรอพวกพี่ๆที่มีประสบการณ์เข้ามาช่วยตอบนะจ๊ะ  
 ขอขอบคุณล่วงหน้าแทนอ้อมด้วยค่ะ

อ้อม

อืม...มม ขอบคุณป้าเพลาค่ะสำหรับคำแนะนำและคำอวยพรที่อบอุ่น อ้อมก็ขอบคุณจากใจจริงเหมือนกันค่ะ และอ้อมก็ขอให้คำอวยพรที่ดีๆทั้งหมดกลับย้อนไปให้ป้าเพลาและครอบครัวด้วยนะคะ อ้อมเชื่อว่าลุงโรเบิร์ตคงอาการดีขึ้นมากแล้วก็ขอให้ป้ากับลุงดูแลสุขภาพมากๆนะคะ สำหรับคำสอนในการใช้ชีวิตที่นี่อ้อมจะจำไว้และพยายามอดทนทำหน้าที่ศรีภรรยาที่ดีเพื่อชีวิตครอบครัวที่มี่ความสุขเหมือนที่ป้าบอกค่ะ แหม....พออ่านบรรยากาศความงดงามของเดือนพฤษภาที่ป้าเขียนไว้ให้ นึกภาพตามแล้วอยากแต่งงานซะพรุ่งนี้เลยค่ะ ป้าเพลาก็โรแมนติกน่ารักเหมือนกันนะคะ ฮิฮิิฮิ :)

เทียนหอม

ยินดีโตยเจ้า คุณอ้อม  
 ขอหื้อความฮักหอมหวานเน้อเจ้า มีความสุขนักๆ  

ไปแอ่วตี้ใดพ่อง มาเล่าฮื้อเปิ้นฟังโตย

เฮาเป็นลูกครึ่งเจียงใหม่ อีแม่เป็นคนสันกำแปงเจ้า
 อู้กำเมืองบ่ค่อยจ้าง แต่ชอบฟังขนาดเจ้า : )

เกตุ

น้องอ้อมคนงามเจ้า ม่ะต้องเตรียมอิหยังเลยก๊า อิน้องแค่คอยเว้า  
 ไอ ดู กั่กๆๆ ดีใจด้วยนะจ้ะ (รอคนอื่นมาตอบต่อล่ะกัน)

นิด ( แม่ลูกหมูสามตัว )

มายินดีกับสาวเชียงใหม่ด้วยคนค่ะ

บัวขาว

บัวขาว

เป๋นไอหยั่งตี๋บรรยาศดีมาก มาก เดือนพฤษภา ดอกไม้สวยงาม บะฮ้อนบะหนาว ยินดีต้วยที่กุสิ่งกุอย่างราบรื่นบะมี่ปัญหา ขอฮืออ้อมมีความสุขนัก นัก เป็นปี๋ว่าเป็นน้องก่อบะฮู้ เฮาอายุซาวเจ็ด เมษา ก่ออายุซาวแปด เฒ่าแล้วเนอะ ลูกสองแล้วต้วย .. โว๊ย...เขียนภาษาคำเมืองเราก็ไม่ค่อยถนัดเขียน ถนัดเขียนภาษาไทยภาคกลางซะมากกว่า แต่ถ้าพูดสบายมาก เอาเป็นว่า มีความสุขมาก มาก แล้วกัน

พรหล้า

ดีใจด้วยจ้า...
 มีความสุขมากๆนะ กับชีวิตใหม่
 ตอนนี้มีหุ้นส่วนชีวิตแล้ว หนึ่งหุ้น
 ต่อไปอาจมีหุ้นส่วนเพิ่มมาอีกหลายหุ้นเลย(เจ้าตัวน้อย)
 สนุกกับการมีหุ้นส่วนชีวิตนะจ๊ะ  

เทวี

ยินดีด้วยนะคะคุณอ้อม แหมอ่านแล้วนึกถึงวันแต่งงานของเรา เอ้อ ดีจังเลย และก็จริงอย่างที่ป้าพอลว่าละคะ คนเป็นเมียเนี้ยเหนื่อยกว่าตอนที่เป็นแต่ลูกของคุณแม่ของเราอย่างเดียวเยอะเลย แต่ก็ดีค่ะ โตแล้วชีวิตมันก็มีรสชาติมากขึ้น การใช้ชีวิตคู่ให้ราบรื่นไม่ได้ทำง่ายๆแค่วันสองวันนะคะแต่มันเป็นทั้งชีวิตของคุณและคนที่คุณรักเลย สิ่งสำคัญคุณต้องรู้จักควบคุมอารมณ์ตัวเองให้ได้ดีที่สุด และถ้าให้ดียิ่งขึ้นคุณต้องรู้จักที่จะรับมือกับสามีได้ทุกรูปแบบ ..คือทำความเข้าใจเขาตลอดเวลา แล้วความรักจะราบรื่นปัญหาทุกอย่างจะผ่านไปได้หมด  เอาใจช่วยนะคะ

ปุ้ย

หวัดดีค่ะคุณอ้อม ยินดีด้วยนะค่ะ คุณอ้อมแต่งเดือนพฤษภาคม เหมือนปุ้ยเลย ของปุ้ยเป็นวันที่ 2 พฤษภาคมค่ะ การเตียมตัวในวันงานคุณอ้อมชอบดอกไม้ชนิดใหนและสีอะไรบอกแฟนนะค่ะ ส่วนชุดแต่งงานนี้คุณอ้อมจะใส่ชุดไทยหรือชุดเจ้าสาวก็ใด้..แต่งหน้าก็แต่งเติมนิดหน่อยพองาม เอาเป็นว่าวันนั้นคุณอ้อมต้องสวยและดูดีที่สุดแน่นอนเพราะคุณต้องเก็บภาพเล่านั้นใว้ดูตลอดไปถ่ายรู้เก็บใว้เยอะๆนะค่ะ....ขออวยพรให้คุณอ้อมและว่าที่สามีคุณอ้อม จงมีแต่ความสุข ความเจริญ อยู่ด้วยกันหนักนิดเบาหน่อยให้ถือคติ อภัย ซึ่งกันและกันนะค่ะ..ยินดีด้วยจริงๆค่ะ..

อ้อมเองเจ้า

สวัสดีค่ะคนใจดีทุกๆคนที่มาให้กำลังใจและข้อคิดที่ดีๆ อ้อมก็ขอให้คำอวยพรย้อนกลับไปหาทุกๆคนให้มีความสุขมากๆนะคะ อ้อมกับแฟนตื่นเต้นมากค่ะ คุยเรื่องแต่งงานกันทุกวัน สำหรับงานแต่งก็คงเล็กๆแขกอาจจะไม่กี่สิบก็คงเป็นครอบครัวแฟนและเพื่อนสนิทเค้าค่ะ เราคงจะไม่ได้เข้าโบสถ์ไม่มีพิธีรีตรองอะไรมาก พอดีงบจำกัดน่ะค่ะ แฟนอยากทุ่มเรื่องแหวนมากกว่าเพราะเค้าคิดว่ามันสำคัญและจะติดตัวไปตลอดจนถึงลูกหลาน อืม ก็ถูกของเค้านะคะ เพราะฉะนั้นงานก็เลยจะเป็นแบบเรียบง่ายที่สุดค่ะ แล้วหลังจากนี้ค่อยช่วยกันเก็บตังค์ไปแต่งเมืองไทยเอาหน้าพ่อแม่อีกทีค่ะ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆกำลังใจอีกทีนะคะ