ปุ้ย แม่น้องริต้า เรามาต่อกันที่นี่ค่ะ

Previous topic - Next topic

ยาหยี

หวัดดีค่ะพี่ยาหยี ความงามแอนด์สปานี้ยังไม่เจริญเลยค่ะพี่ยาหยี..ไปใด้เรี่อยๆค่ะ..แต่งานด้านอาหารนี้ทำท่าจะไปใด้สวยนะคะ..เดีอนนี้ปุ้ยกำลังจะใด้งานชิ้นสำคัญค่ะ...แต่ยังไม่บอกอุบไว้กอ่นเอาไว้ชัวร์แน่นอนแล้วจะบอกนะค่ะ...พูดถึงแจงแล้วนี้ตอนนี้น้องเค้าเป็นงัยบ้างเน้อหายเงียบจังเลย...ขับรถตอนนี้คล่องแล้วค่ะพี่ไปโรดเลยไม่เคยอยู่ติดบ้านเลยอะค่ะ...ซังกาแลนนี้ไปบ่อยมากเลยอิอิิอิ.. ตอนปุ้ยเรียนนะพี่โหดมากเลย โดน 56 ชั่วโมง ตอนจ่ายนี้งายท้องเลยพี่ ชั่วโมงตั้ง 85 แฟร้ง แถมตอนขับรถเป็นไหม่ๆนั้นฮาฮาเสยขอบกำแพงเรียบร้อยโรงเรียนปุ้ยเลย..ซ่อมประตูรถไปหนึ่งบานเหอะๆ...นี้ยังไม่หมดนะจ้ะปุ้ยสร้างวีระกำไว้มากเลยแฟนปุ้ยนี้ผมขาวขึ้นเต็มหัวเลย..ถ้าจะเครียดจัด..แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้วค่ะไม่ค่อยซ่าเท่าไหร่ 5555เรียบร้อยมากค่ะตอนนี้อิอิิ..

จากกระทู้ที่พี่บอก    มาเยี่ยมป้ากะเพื่อนๆนะค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0127 ห้อง openroom (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

ยาหยี

สวัสดีปุ้ย  ปุ้ย...เรื่องอาหารนี่พี่ว่าดีนะค่ะ เห็นเพื่อนพี่ที่อยู่ซูริคเค้าทำแบบว่ารับทำอาหารตามงานต่างๆนะค่ะ วันเกิด ขึ้นบ้านใหม่ งานแต่ง โหกิจการเค้าดีนะค่ะ แถมทำอาหารสะอาด อร่อยด้วยค่ะ งานพี่เค้าชุกมาก     พี่ว่าทำอหารก้าวหน้าเร็ว  ขอให้ปุ้ยเจริญรุ่งเรืองนะค่ะ

ปุ้ย...โหๆๆๆๆ เรียนขับรถ 56 ชั่วโมงเลยเหรอค่ะ จ่ายห้าพันฟรังค์ขึ้นแหนะแพงน่าดู พี่ไม่อยากคิดเลยฮ่าๆๆๆ เดี๋ยวหัวหงอกเพิ่ม(จากที่หงอกอยู่แล้ว)   แต่พอเป็นแล้วมันคุ้มมากเลยนะพี่ว่า   แล้วปุ้ยสอบขับกี่ครั้งค่ะ    และก่อนจะไปสอบขับ  ปุ้ยไป Verkehrskunde  ปุ้ยจ่ายไปเท่าไหร่ค่ะ  ของพี่เขตซูริคจ่าย 310 ฟรังค์ แพงจัง เพื่อนพี่ที่ เบิร์น จ่ายแค่ 160 ฟรังค์ทำไมต่างกันเยอะจังนะค่ะ

ขณะนี้พี่จ่ายค่าเรียนไปแล้ว  20 ชั่วโมง แต่ยังเรียนไม่ครบ20ชั่วโมงค่ะ ยังเหลืออยู่  เรียนชั่วโมงละ90ฟรังค์

ดีใจกะปุ้ยด้วยความจริงใจค่ะ ขับรถเป็นนี่สะดวกหลายๆทาง  อยากถึงวันนั้นจริงๆ
 เข้ามาคุยกันนะปุ้ยถ้ามีเวลา

ปุ้ย

หวัดดีค่ะพี่ยาหยี เรื่องอาหารนี้ก็พอใด้ค่ะพี่ดีใช้ใด้แต่เหนื่อยมากเลยพี่ปุ้ยทำคนเดียวไม่มีผู้ช่วยแต่ก็คุ้มนะพี่..วันนี้ปุ้ยกำลังติดต่อสถานที่ให้กับทางวัดที่โรซานปุ้ยรับจัดงานนี้นะค่ะ...เป็นงานเทิดพระเกียรติฉลองครบรอบ 60 ปีในหลวงของเรานะค่ะ..งานจะมีขึ้นที่ Amriswil วันที่ 14 มีนาคม เวลา 18.00 น โดยจะมีคะณะรัํํฐสภา สว  จากเมืองไทยมาเข้าร่วมสนทนาและเยี่ยมเยียนพี่น้องชาวไทยที่อยู่ที่นี่และจะมีพระมาเทศ์สนาให้ฟังด้วยนะค่ะถ้าพี่มาใด้ก็เชิญใด้นะค่ะ...และพี่น้องชาวไทยใครที่สนใจจะเข้าร่วมรับฟังก็เขิญเลยนะค่ะงานนี้เป็นงานที่มีเกียรตินะค่ะ...ต่อนะค่ะพียาหยี ...ปุ้ยไม่ใด้สอบที่นี้นะคะปุ้ยทำใบขับขี่มาจากเมืองไทย แต่ก็มาเรียนขับที่นี้คือเค้าปุ้ยสอบขับใด้แค่ครั้งเดียวถ้าไม่ผ่านก็ต้องเริ่มต้นใหม่หมดเลยปุ้ยไม่มั่นใจก็ขอเค้าเรียนขับจนก่วาแน่ใจเพราะถ้าพาดเราจะไม่มีโอกาศเลยนะพี่..ยิ่งภาษานี้ยิ่งไม่ใด้ใหญ่เลยมืดตึ่บเลยยยย..กฏจราจรนี้ยิ่งงงมากเลยค่ะ...(ตอนมาอยู่ใหม่นะค่ะ) บ้านเราขับซา้ยใช่มัยค่่ะปุ้ยจะออกซ้ายตลอดจนครูสอนงี้หัวใจจะวายวันละหลายรอบ555 ขอบคุณค่ะพี่ยาหยีคำอวยพร...ขอเป็นกำลังใจให้พี่เช่นกันนะค่ะค่อยเป็นค่อยไปค่ะพี่ช้าๆใด้พร้าเล่มงามนะค่ะ...พอเป็นแล้วเหมื่อนยกอะไรที่มันหนักมากเลยออกไปให้พ้นจากอกเรา 5555

pall

สวัสดีจ๊ะยาหยี
 สวัสดีจ๊ะปุ้ย
 สวัสดีจ๊ะGin  
 ฟังคุยกันเรื่องค่าเรียนขับรถแล้วเหนื่อยใจมาก
 ขนาดอยู่Bernค่าเรียนแต่ละเขตยังไม่เท่ากันเลย
 ป้าขับรถไม่เป็นยอมรับว่ากลัวมาก
 ตั้งแต่รถคว่ำเกือบตกเขากลัวสุดๆ
 เคยนึกสนใจเหมือนกันแต่ก็ถอดใจ
 อยากให้ยาหยีหรือปุ้ยมาเขียนเล่าถึงวิธีเรียน
 ว่าเริ่มต้นควรทำอย่างไรบ้าง
 และลักษณะข้อสอบของการเรียนขับรถจังเลย
 คิดว่าคงเป็นประโยชน์และประสพการณ์
 ต่อคนที่คิดอยากเรียนขับรถอย่างมาก