อยากรู้เรื่องสิทธิการลาคลอด และ สิทธิที่จะได้รับ

Previous topic - Next topic

น้องเล็ก

รบกวนของเรื่องการลาคลอด และ สิ่งที่ผู้คลอดจะได้รับจากสวิตฯ
 ท้องที่สวิตฯค่ะ เรื่องคลอดต่างๆ ถามประกันฯแล้ว เขาบอกว่าฟรีหมดทุกอย่าง
 แต่ที่นี้อยากทราบเพิ่มเติมแต่ไม่รู้จะไปถามใครน่ะค่ะว่า

หนึ่ง) การลางานหยุดเพื่อเตรียมคลอดนี่ใครเป็นคนกำหนดค่ะ และตามกฏหมายหยุดได้กี่วัน

สอง) ถ้าหยุดงานแล้วเจ้านายจ่ายค่าแรงหรือเปล่าค่ะ (ไม่ได้ทำรายเดือน แต่ทำประจำ รายได้ขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งต่อเดือนที่ทำ) ถ้าจ่าย จ่ายเท่าไหร่ของเงินเดือน และ จ่ายระยะเวลาเท่าไหร่

สาม) นอกจากประกันฯจ่ายโรงพยาบาล และการคลอดทั้งหมดแล้ว มีสิทธิอะไรอื่นอีกหรือไม่ที่เราจะได้จากประกันฯ

สี่)สิทธิที่จะได้จากเมืองที่อยู่ ที่เคยได้ยิน เขาจะให้เด็กที่เกิดในสวิตฯเดือนละ สองร้อยฟรังจนคบสิบแปดปีใช่หรือไม่ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

**กระทู้นี้เป็นกระทู้เดิมหมายเลข 0064 ห้อง lifestyle (เผื่อใช้ในการค้นหา)**

pall

สวัสดีค่ะคุณน้องเล็ก
**คำถามที่คุณถามมา**[/
หนึ่ง) การลางานหยุดเพื่อเตรียมคลอดนี่ใครเป็นคนกำหนดค่ะ และตามกฏหมายหยุดได้กี่วัน
**คำตอบ**
ตามกฎหมายเกี่ยวกับสิทธิของคนท้องที่ออกมาเมื่อวันที่ 1. Juli 2005
คุณมีสิทธิลาหยุดก่อนคลอดได้14สัปดาห์หรือ98วัน   
และได้รับเงินเดือนประมาณ80%   ของเงินเดือนของคุณหรือประมาณวันละCHF172
และหลังจากคลอดแล้วคุณมีสิทธิลาคลอดต่อได้อีก14สัปดาห์

**คำถาม**
สอง) ถ้าหยุดงานแล้วเจ้านายจ่ายค่าแรงหรือเปล่าค่ะ
(ไม่ได้ทำรายเดือน แต่ทำประจำ รายได้ขึ้นอยู่กับจำนวนครั้งต่อเดือนที่ทำ)
ถ้าจ่าย จ่ายเท่าไหร่ของเงินเดือน และ จ่ายระยะเวลาเท่าไหร่
**คำตอบ**
นายจ้างต้องจ่ายเงินค่าแรงให้คุณให้ตามกฎหมายขึ้นอยู่กับรายได้ที่คุณทำไว้ช่วงสุดท้ายที่คุณลาก่อนคลอด14อาทิตย์     ถ้าคุณไม่ได้ทำงานแบบได้เงินเดือนมีรายได้ประจำ
เขาจะตรวจดูช่วงคุณทำงานภายในช่วงสุดท้ายของ6หรือ12เดือนว่าคุณทำงานได้เงินมากน้อยแค่ไหน
และหลังคลอดอีก14สัปดาห์นายจ้างต้องจ่ายเงินค่าจ้างให้คุณต่อไปอีก

**คำถาม**
สาม) นอกจากประกันฯจ่ายโรงพยาบาล และการคลอดทั้งหมดแล้ว มีสิทธิอะไรอื่นอีกหรือไม่ที่เราจะได้จากประกันฯ
**คำตอบ**
Krankenversicherungประกันสุขภาพจะจ่ายเงินให้ Mutterschaftคนท้องตามกฎหมายบังคับซึ่งมี
*การดูแลฝากท้องกับหมอ7สัปดาห์ก่อนคลอดหรือ1สัปดาห์หลังคลอด
*การเตรียมตัวคลอดประกันจ่ายให้100สวิสฟรังก์
*ค่าทำคลอด
*นางผดุงครรภ์หรือคนที่ทำหน้าที่คล้ายพยาบาลที่มาให้คำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลลูกหรือการให้นมลูก
ประกันจะจ่ายให้3ครั้ง
*ประกันจ่าค่าทำUntraschallให้2ครั้ง
**ถ้าทำประกันเพิ่มเติมแบบ Zusatzversicherungen**
ถ้าทำแบบจ่ายเพิ่มขึ้นจะได้รับความคุ้มครองจากประกันเจ็บป่วยเช่นได้เงิน100สวิสฟรังก์ค่าน้ำนมลูก
หรือได้รับค่ายิมนาสติกเกี่ยวกับออกกำลังกาย
**ต้องสอบถามประกันว่าตัวเองทำประกันเพิ่มแบบนี้หรือเปล่า**
ถ้าไม่ได้ทำประกันจะไม่จ่ายให้

เข้าไปอ่านเกี่ยวกับประกันเจ็บป่วยได้ได้ที่นี่
<<<Krankenversicherung.....ประกันเจ็บป่วย...>>>

**คำถาม**
สี่)สิทธิที่จะได้จากเมืองที่อยู่ ที่เคยได้ยิน เขาจะให้เด็กที่เกิดในสวิตฯเดือนละ สองร้อยฟรังจนคบสิบแปดปีใช่หรือไม่ค่ะ
**คำตอบ**
เกี่ยวกับเงินค่าเลี้ยงดูบุตร Kinderzulagenขึ้นอยู่กับรัฐที่คุณอยู่
ซึ่งจะจ่ายให้ไม่เท่ากันบางแห่งได้มาก..บางแห่งอาจจะได้น้อยกว่าโดยปรกติจะจ่ายเงินส่วนนี้ให้จนถึงอายุ16ปี    หรือจนถึงอายุ25ปีถ้ายังศึกษาอยู่
ถ้าคุณต้องการข้อมูลที่แน่นอนแม่นยำควรไปสอบถามได้จากที่นี่
http://www.travailsuisse.ch/581.1.html
http://www.travailsuisse.ch/410.0.html

infoMutterschaft
Die Infoline für individuelle Auskünfte ist jeweils folgendermassen geöffnet:

เป็นภาษาเยอรมัน
Deutsch: Dienstag von 11.00 — 13.00 Uhr
เวลา von 11.00 — 13.00น.

เป็นภาษาฝรั่งเศส
Französisch: Dienstag von 13.00 — 15.00 Uhr
เวลา13.00 — 15.00
Tel. 0900 55 55 61
Fr. 3.--/Min.

อ่านรายละเอียดเกี่ยวกับMutterschaftได้ที่นี่
http://www.bsv.admin.ch/aktuell/presse/2004/d/04112401.htm
swissmom.ch - Alles

เกตุ

ตอนเกตุให้นมลูก เกตุได้ 200 ฟรังอ่ะค่ะป้า แต่ต้องให้นมลูกครบ
 6 เดือนถึงจะทำเรื่องขอได้ โดยที่ต้องมีหมอประจำตัวเราเป็นคนเซ็นเอกสารแนบไปด้วย

เกตุ

ขึ้นไปอ่านใหม่ ประกันเกตุเป็นของ SWICA เลือกจ่ายแบบ 300 หลัง
 จากนั้น 10% ค่ะ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุ
 ขอบใจมากจ๊ะที่เข้ามาเขียนบอกเกี่ยวกับMutterschaft
 ประกันSWICAป้าไม่เคยทำ..แต่รู้จักหลายคนทำประกันกับบริษัทนี้

**ที่เกตุเขียนมา...
 ขึ้นไปอ่านใหม่ ประกันเกตุเป็นของ SWICA เลือกจ่ายแบบ 300 หลัง จากนั้น 10% ค่ะ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม

**คำอธิบายของป้า...**
 ที่เกตุบอกมาเกี่ยวกับเงินจำนวน300ฟรังก์
 เงินจำนวน300สวิสฟรังก์เป็นเงินFranchise....
 ซึ่งเป็นGesetzliche Franchise
 รัฐบังคับให้ทุกคนต้องทำในวงเงิน300
 และ10%....เป็นSelbstbehalt

ประกันทุกบริษัทจะมีการบริการเหมือนกันเกี่ยวกับ
 การจ่ายเงินค่ารักษาพยาบาล.......ฯลฯ...
 ที่เราเรียกว่า”Grundversicherung**
 ประกันพื้นๆที่รัฐบังคับ

และเงินที่ได้รับเกี่ยวกับการให้นมลูกStillgeld
 ถ้าใครทำ Zusatzversicherungen
 หรือบางบริษัทอาจจะเรียกว่า Ergänzungsversicherung
 และชื่อเกี่ยวกับการทำประกันเพิ่มแต่ละประกันจะไม่เหมือนกัน
 และอย่างบริษัทประกันเจ็บป่วยของเกตุSWICA
 จะเรียกประกันทั่วๆไปที่เป็นพื้นฐานว่า
 Allgemeinen Versicherungsbedingungen (AVB)
 และประกันพิเศษที่ทำขึ้นมาใหม่ว่าdie Zusatzbedingungen (ZB)

เกตุมีประกันเพิ่มที่ทำขึ้นมาแต่เกตุคงไม่รู้ว่าตัวเองทำเพิ่มบางส่วน
 เกตุถึงได้เงินจากประกันตอนให้นมลูกดื่ม
 **ลองอ่านดูป้านำมาให้อ่านเป็นประกันSWICAของเกตุ
 ทำไมเกตุถึงได้เงิน...จำนวน CHF 200.—

**ประกันของSWICA...ที่เกตุทำ.**
 Attraktive Program
 Ambulante Ergänzungsversicherungen
 **Completa  Top
 **Completa  Praventa

**Stillgeld CHF 200.—
 COMPLETA PRAEVENTA: + Schwangerschafts- und
 Rückbildungsgymnastik; 50% der Kosten bis CHF 300.—
 pro Jahr aus Gesundheitsförderung

ประกันเพิ่มของเกตุเป็นแบบZusatzmodul
 Attraktive Program
 Ambulante Ergänzungsversicherungen
 ประกันเพิ่มส่วนนี้มีชื่อเรียกดังต่อไปนี้
 **Completa  Top…..เป็น..Basismodul..ทั่วๆไป
 **Completa  Praventa…เป็นZusatzmodul

**เราจะเห็นได้ว่าประกันแต่ละบริษัทจะจ่ายเงิน
 เกี่ยวกับการให้นมลูกStillgeld...ไม่เท่ากัน
 อย่างประกันของป้าจ่ายเกี่ยวกับการให้นมลูกStillgeldแค่100สวิสฟรังก์เท่านั้น
 และถ้าทำน้อยเขาไม่จ่ายเงินส่วนนี้ให้

**ที่เกตุบอกมา...**
 ตอนเกตุให้นมลูก เกตุได้ 200 ฟรังอ่ะค่ะป้า แต่ต้องให้นมลูกครบ
 6 เดือนถึงจะทำเรื่องขอได้ โดยที่ต้องมีหมอประจำตัวเราเป็นคนเซ็นเอกสารแนบไปด้วย

**ขออธิบาย**
 ลองอ่านที่ประกันSwicaเขียนไว้เกี่ยวกับการจ่ายเงินการให้น้ำนมลูก
 คิดว่าคงเป็นความเข้าใจกันผิดนะเกตุ
 เกตุไม่ต้องให้นมลูกจนถึง6เดือนถึงจะขอเงินจากประกันหรอก
 ให้นมลูกอย่างน้อย10อาทิตย์ก็ทำเรื่องขอได้แล้วอย่างที่
 เขาเขียนไว้ดังนี้
 Art.7  Mutterschaft/Stillgeld
 Swica bezahlt  CHF 200.- Stillgeld,
 Wenn die Versicherte waehrend  wenigsten
 10  Wochen ganz oder teiweise stillt.

เรื่องเกี่ยวกับการทำประกันเจ็บป่วยเป็นเรื่องซับซ้อนยุ่งยาก
 ต่อการทำความเข้าใจ...บางคนอาจจะไม่เคยไปอ่านที่ป้าเขียน
 เกี่ยวกับประกันเจ็บป่วยด้วยซ้ำไปเพราะยาวและเครียด
 และไม่ค่อยเข้าใจ

เกตุ

โหยยย หมอประจำตัวเกตุต๊องแง๋มๆเลย ก็อิดีตปั๋วไปถามเรื่องให้เซ็นการให้นมลูกเนี่ยล่ะค่ะ ทางประกันเขาส่งเอกสารมาให้หมอเซ็นอ่ะค่ะ แล้วหมอบอกว่าต้องครบ 6 เดือนก่อน แล้วเวลาพาลูกไปหาเขาจะคอยถามตลอดว่ายังให้นมลูกอยู่มั๊ยเงี้ยอ่ะค่ะ

รายละเอียดปลีกย่อยเกตุไม่รู้อ่ะค่ะป้า เพราะเกตุเห็นราคารวมมาเลยแถมตอนนี้ขึ้นราคาอีกต่างหาก ขอบคุณป้ามั่กๆเลยค่ะ ได้ความรู้ประกันตัวเองขึ้นมาอีก เพราะจริงๆเกตุไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อย (เกตุไปอ่านแย้วนะคะประกันเจ็บป่วยที่ป้าเขียน แต่ก็ลืมไปแย้วแฮ่)

มน.ตต.

ป้าคะเด่วนี้มันเป็นยังไงก็ไม่ค่อยแน่ใจ  แต่ตอนหนูคลอดเจ้าตัวโตเมื่อเจ็ดปี่กว่า ๆ ที่แล้วก็เข้าใจแบบเกตุนี่ละคะว่า ให้นมเด็กนาน 6 เดือน หมอฝากครรภ์จะทำหนังสือรับรองให้(จริง ๆ แล้วให้ไม่ถึงหกเดือน แต่ว่าเราไม่ได้เจอหมอบ่อยขนาดนั้นไปเจอตอนตรวจภายในหลังคลอดสองเดือน หมอทำให้เองมะได้บังคับหมอนา  เลยสบายไปเลย) แล้วเราจะได้เงินค่าให้นมเด็กมา จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไร  คงประมาณเกตุนี่ล่ะ หรือน้อยกว่านิดนึง ตอนนั้นทำของ อินทราส

พอคลอดเจ้าคนที่สองนะคะ เงินนี้ดันไม่ได้แล้วดิ  แต่ว่าคิดเองว่าคงเบิกเงินค่าชุดชั้นในให้นมเด็กได้จำนวน 2 ตัว(ราคาก็ประมาณเกือบสองร้อยนะ)  อันนี้พยาบาลที่โรงพยาบาลเอามายัดเยียดให้เลยค๊า 2 ตัวด้วย  จะให้นมหรือมะก็เอาแถมขี้เหร่สุด ๆ แบบยายทวดใช้เลย  แต่มะได้เงินค่าให้นม  พอดีช่วงนั้นไม่ค่อยได้สนใจเท่าไร  เพราะไม่ได้ให้นมเจ้าคนที่สอง  เพราะดันมีปัญหาให้นมมะได้  เลยมะได้ศึกษาอะไรเลย  นี่ดันไปบอกแจงซะแย๊วนะดิ  สงสัยต้องเรียกแจงมาอ่านใหม่อีกรอบ

เรื่องประกันนี่ครอบครัวใช้จนคุ้มค๊า  ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ของ aussura ส่วนอันเดิม  Intras ท่าจะดีใจที่พวกเราเปลี่ยนไปที่อื่น....555

เงินช่วยเหลือบุตรนี่แต่ละ คันโตนไม่เท่ากันะคะ  และบางทีแต่ละคันโตนไม่เท่ากันแล้ว  แต่ะละบริษัทบางที่ไอยู่ในคันโตนเดียวกันยังไม่เท่ากันอีกนะคะ  ถ้าสองร้อยนี้ไม่ทราบอยู่ที่คันโตน ไฟรบวร์ก  ป่าวคะที่นี่เรียกว่าแดนสวรรค์คนท้องเลยคะ  พอคลอดมีเงินให้อีกนะคะคิดว่าประมาณ 1,500 สวิสฟรังซ์  มะรู้ตอนนี้ยังเหมือนเดิมป่าว  ต้องให้แฟนสอบถามไปทางเขตดูความถูกต้องอีกครั้งนะคะ

เกตุ

พี่ตุ๊ก พี่ตุ๊ก ขอบอก ขอบอกว่าเกตุก็ได้เสื้อในคุณยายมาเหมือนกัน 2 ตัวอ่ะ โคตรจะเห่ยเลยกั่กๆ แต่ก็เอานะประกันจ่ายให้ฮ่าๆ แต่ใส่สบายนะเกตุว่าไม่อึดอัดดี

เกตุ

อีกนิด เรื่องเงินช่วยเหลือหลังคลอดนี้ เขตที่เกตุอยู่ตอนนั้นเขาช่วยค่าข้าวของเด็กอ่อนค่ะ ตอนแรกไม่รู้หรอกว่าช่วยทิ้งบิลหมดเลย แต่เขาก็ใจดีบอกว่าให้บอกราคาคร่าวๆมา เขาจะจ่ายให้ แล้วมีเงินเดือนแม่ที่ไม่ได้ทำงานอยู่บ้านเลี้ยงลูกด้วยจำไม่ได้แล้วเท่าไร เพราะไปทำเรื่องแล้วไม่ได้ รายได้สามีเกินเขาเลยม่ะให้

น้องเล็ก

ขอบพระคุณป้าพอล และเพื่อนๆ มากๆค่ะ ที่ช่วยเข้ามาให้ความรู้ เพราะไม่รู้จะถามใครค่ะ ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

pall

สวัสดีจ๊ะเกตุ

สวัสดีจ๊ะตุ๊กตา
 พูดถึงการคลอดลูกสมัยใหม่กับสมัยก่อนร่วม30ปีที่ผ่านมา
 หมอรุ่นเก่ากับหมอรุ่นใหม่แตกต่างกันมากจริงๆ..เห็นอย่างชัดเจน
 ตอนป้าคลอดลูกเสร็จแล้วไม่นานหมอจะไล่ให้ลุกจากเตียง
 และให้ลงเดิน..พอวันรุ่งขึ้นก็ให้เดินบันได
 ยาที่กินเป็นถ้วยน้ำเล็กๆและลูกไม่ได้อยู่ด้วยในห้อง
 พยาบาลจะนำมาช่วงดื่มนมเท่านั้น
 และคิดว่าคงเกี่ยวกับโรงพยาบาลที่คลอดด้วย
 นอนในโรงพยาบาล5หรือ6วันก็กลับบ้านได้
 ตอนออกจากโรงพยาบาลๆ
 จะแจกของขวัญเป็นกล่องมีแพมเพอร์ส
 ขวดนมและนมกล่อง
 พอกลับมาบ้านก็มีนางผดุงครรภ์มาตรวจดูแลเราเลี้ยงลูกอ่อน
 และตรวจดูสะดือว่าแห้งหรือยัง
 นางผดุงครรภ์ที่มาเป็นของGemeide
 จะมาดูว่าเราเลี้ยงลูกถูกต้องไหมจะมาประมาณ2อาทิตย์ก็หยุด
 แต่ป้าไม่เคยได้รับเงินจากการให้นมลูกเลย
 ลูกทั้งสองคนให้ดื่มนมแต่ไม่เคยได้รับเงินค่าน้ำนม
 และเงินช่วยเหลือหลังคลอดจากเขตที่อยู่ก็ไม่มีหรอก
 เสื้อแบบที่เปิดจุดให้นมลูกดื่มรุ่นนั้นหายาก
 ร้านที่ขายของเด็กเล่นในเมืองBern
 ที่ชื่อFranz Carl Weber
 สมัยก่อนเป็นร้านขายของเด็ก..และเม่ลูกอ่อนที่ชื่อว่า Mothercare
 ร้านนี้ขายทุกอย่างที่คนมีลูกอ่อนต้องการแต่ราคาแพงมาก
 ป้าคิดว่าตุ๊กตาคงไม่เคยได้ยินชื่อเพราะนานมาแล้ว
 ป้าคิดว่าแม่รุ่นใหม่โชคดีมากจริงๆ
 ที่มีทุกสิ่งทุกอย่างพร้อมและความเจริญทันสมัย
 และการดูแลรักษาและความคุ้งครองต่างๆพร้อมสมบูรณ์มาก

พูดถึงประกันสมัยก่อนแล้วแต่ความสมัครใจอย่างที่เรารู้กันอยู่
 ประเทศสวิตฯได้ออกกฎหมายประกาศบังคับ
 ให้ทุกคนที่พำนักอยู่ที่นี่ต้องทำประกันสุขภาพกัน
 อย่างเกี่ยวกับ**Krankenversicherungsgesetz**
 กฎหมายประกันสุขภาพที่ทาง Bundesgesetz
 Art. 29 Abs. 2 Bst. a-c KVG
 Art. 29 Mutterschaft
 ได้ออกกฎบัญญัติออกมา
 เมื่อวันที่18มีนาคม1994
 ให้บริษัทประกันสุขภาพ Krankenversicherung (KVG)
 ปรับปรุงและให้ความสำคัญคุ้มครองเพศแม่ที่ตั้งครรภ์ครรภ์
 โดยให้การดูแลรักษาพยาบาล Krankenpflege-Leistungsverordnung (KLV)
 และเมื่อวันที่ 1. Januar 1996
 ได้ออกกฎหมายออกมาเกี่ยวกับประกันเจ็บป่วย
 และรวม Mutterschaft...ซึ่งให้ความคุ้มครองแก่คนท้อง
 อย่างที่เราเห็นๆกันอยู่
 เรื่องทีหมอเขียนเกี่ยวกับเวลาป้าไม่ทราบ..
 แต่ถ้าตุ๊กตาเห็นที่ประกันเขาเขียนบอกไว้จะรู้ว่า
 ไม่ได้นานมากถึงขนาดนั้น...

เกี่ยวกับเงินค่าเลี้ยงดูบุตรที่เราเรียกกันที่นี่ว่า Kinderzulagen
 ถ้าเราทำงานกับคนอื่นถึงจะได้..แต่ถ้าทำงานส่วนตัวจะไม่ได้
 เห็นได้จากลุง..ลูกป้าทั้งสองคนไม่เคยได้เงินส่วนนี้เลย
 ดีจังเลยที่ได้รับเงินช่วยเหลือส่วนนี้กัน
 ของป้าไม่เคยได้รับเลยแบบนี้

**ป้าไม่ทราบว่าแจงทำประกันแบบไหน**
 แต่คิดว่าคงทำราคาแพง..จ่ายสูง
 ถ้าแจงทำประกันเพิ่มด้วยคงได้รับความคุ้มครองมากกว่า
 คนทั่วๆไป..
 แจงคงได้เงินจากการให้นมลูก..ประกันคงจ่ายการฟักฟื้นหลังคลอด
 และจำนวนเงินค่าให้นมลูกดื่มขึ้นอยู่กับประกันที่แจงทำไว้

pall

สวัสดีค่ะคุณน้องเล็ก  
 หวังว่าข้อมูลต่างๆพอจะช่วยให้คำตอบ
 ตามที่คุณต้องการทราบ..ได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ
 ต้องขอบคุณคนที่เข้ามาช่วยเขียนตอบให้ข้อมูลด้วยค่ะ

เกตุ

ตอนเกตุไปคลอดก็เหมือนกันค่ะป้า เกตุผ่าออก พอวันรุ่งขึ้นพยาบาลมาถอดสายฉี่ที่สวนไว้ออกเลย แล้วก็ไล่ให้ลุกไปอาบน้ำ โอ้ยยยยทรมานแสนสาหัส แถมเขาไม่ค่อยช่วยให้ลุกด้วยนะคะ เขาบอกอยากให้ลุกเอง ตอนลุกแร่ะทรมานจะตาย ลุกได้แล้วไม่เท่าไร หน้ามืดไปเลยล่ะ

เกตุอยู่โรงพยาบาล 5 วันหมอไล่กลับบ้าน แต่ไม่กลับฮ่าๆ เพราะผ่าคลอดประกันให้อยู่เต็ม 10 วัน อยู่เต็มเลยค่ะ อยู่โรงพยาบาลสบายฮี่ๆมีคนทำกับข้าวให้กินแฮ่

น้องเล็ก

ขอถามคุณเกตุนะค่ะ

การใช้สิทธิ์ของประกัน อยู่โรงพยาบาลได้ สิบวัน หรือค่ะ

ช่วยอธิบายด้วยค่ะ เพราะกลัวเสียสิทธิ์...(เห็นด้วยกับคุณเกตุว่าอยู่ให้ครบดีกว่า เพราะอย่างน้อยก็ใก้ลคุณหมอ ใก้ลพยาบาล)

เกตุ

ถ้าคลอดปกติประกันให้อยู่เต็ม 5 วัน ค่ะคุณน้องเล็ก แต่ถ้าผ่าคลอดประกันให้อยู่เต็ม 10 วัน แต่รายละเอียดนี้รอป้าดีกว่ามิยู้ แต่ตอนไปโรงพยาบาลถามหมอได้ค่ะว่าประกันให้อยู่ได้นานเท่าไร